Đến nội dung

Hình ảnh
- - - - -

mong mọi người chỉ giáo bài tập vẽ trên solid

• Please log in to reply
22 replies to this topic

#21 hoanghaiyp

hoanghaiyp

biết lệnh minsert

• 430 Bài viết
Điểm đánh giá: 244 (khá)

Đã gửi 11 January 2012 - 11:06 AM

Hình đã gửi

Mọi người có cách nào gửi cái file đó lên cho em không nhỉ?

Không cần file bản vẽ bạn à. Nội quy diễn đàn là không làm bài tập hộ cho sinh viên Hình vẽ 2D tương đối đủ dữ liệu chỉ thiếu góc A đo trực tiếp trên hình nó là góc 35 độ. Cách vẽ của mình là :
- Vẽ khối dưới
-Vẽ khối hộp chữ nhật nhỏ
- Gắn hệ trục tọa độ vào khối chữ nhật nhỏ > xoay hệ trục tọa độ theo OX góc A=35 vẽ tiếp khối trụ nghiêng.
-.........
Bạn phải tự vẽ thôi đây là bài tập vẽ dạng đơn giản, sau này ra công tác bạn gặp nhiều chi tiết khó vẽ hơn nhiều. Mục tiêu chính vẽ hình 3D để xác định thể tích từ đó tính ra được trọng lượng , khối lượng của chi tiết, công việc này đòi hỏi thường xuyên vì thế bạn cần tập vẽ nhiều hình từ dễ đến khó.
  • 0

#22 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 11 January 2012 - 03:25 PM

Hình đã gửi
Hình như là bác Phamthanhbinh vẽ chưa đúng góc độ? Khoảnh cách tâm lỗ với giao tuyến của hình nghiêng hơi bị ngắn so với đề bài ra!
(hình 3D của đề bài đã bị thu nhỏ so với các hình chiếu, hình 3D mầu xanh vẽ theo kích thước thực trên hình 2D).

Hề hề hề,
Vấn đề là cách dựng hình chứ không phải là cái góc đó bác ơi.Vì trên bản vẽ cho là A nên mình tùy chọn A mà vẽ chứ chả theo cái góc nào cả mà bảo là đúng hay sai.
Bác tự đo được là 35 độ, Nhưng mà cái kết quả đo đó trúng hay trật thì chỉ có GIỜI biết mà thôi.
Cách dựng hình của bác có thể hay hơn cách của mình, điều đó cũng là bình thường do tư duy hình học của mỗi người có khác nhau. Cái cuối cùng cần là dựng được cái hình đó, cho dù cách làm ra sao cũng chỉ là vấn đề nhanh hơn hay chậm hơn vài chục phút đồng hồ mà thôi. Vì thế hãy dựng cho được đã rồi hẵng nghĩ tới chuyện nhanh hơn vì nếu chả được thì có nhanh mấy cũng như không????
Hề hề hề,.
@ bạn buitienduan: hãy check lại hộp thư của bạn coi có vấn đề chi không nhé. nếu Ok thì mình sẽ gửi mail lại xem sao.
  • 0
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#23 hoanghaiyp

hoanghaiyp

biết lệnh minsert

• 430 Bài viết
Điểm đánh giá: 244 (khá)

Đã gửi 11 January 2012 - 07:16 PM

Em chỉ nói là hình như là bác Phamthanhbinh vẽ chưa đúng góc độ? đưa ra để trao đổi riêng về cách ghi kích thước kiểu này , chứ không nói rằng cách vẽ của bác chậm, cách vẽ của em nhanh.
Hình trên vẽ chậm lắm thì cũng chỉ mất 10 phút chứ không đến nỗi chậm hơn vài chúc phút như bác nói.
Căn cứ vào hình 3D, vào hình vẽ 2D, em đo được chính xác là 35 độ và em đã vẽ như thế, vì kết cấu lỗ bắt bu lông người ta đã vẽ như thế, được hiểu là không dành cho việc bắt bu lông chìm.
Bác chỉ quan tâm đến vẽ được hình là được, còn em quan tâm đến chỗ bắt bu lông, sao cho người thợ dễ thao tác.

Hề hề hề,
Cái thằng thấp thủ nó làm thế này này, bạn coi đã ưng chưa, nếu chưa ưng thì đợi cao thủ tiếp nhé.
Đây là file Sw2007 đã nén lại, bạn phải xả nén mới mở được
http://www.cadviet.c...3/5194_mau1.zip
Đây là file ảnh màn hình để nếu bạn không mở được file Sw củng sẽ có cái để nhòm cho nó..... thèm

Hình đã gửi

• 1