Đến nội dung

Hình ảnh

cho em hỏi về chức năng làm việc của chi tiết ống nối

• Please log in to reply
11 replies to this topic

#1 trung0988

trung0988

biết vẽ ellipse

• 55 Bài viết
Điểm đánh giá: 6 (bình thường)

Đã gửi 15 January 2012 - 10:58 PM

chào các anh trong gia đình cadviet.
thằng bạn em nó nhờ em ghi dung sai, nhám cho chi tiết ống nối nhưng để ghi được thì phải biết chức năng làm việc của nó.
em post lên đây mong các bác góp ý cho em.
thanks các bác.
http://www.mediafire...yjmazzc6ldcz4qe
  • 0

#2 trung0988

trung0988

biết vẽ ellipse

• 55 Bài viết

Đã gửi 15 January 2012 - 11:08 PM

theo em nghĩ là:
1: lỗ 55 để nối 2 ống dẫn, có thể đây là lỗ làm việc chính
2: 4 lỗ 14 có thể bắt bulong 12 cố định chi tiết cùng với 2 đầu ống
3: em vẫn chưa hiểu 8 cái M8x1,5 với cái lỗ côn bên trên để làm gì.
4: bản vẽ còn thiếu rất nhiều, thằng bạn nhờ em hoàn thành cho nó ấy mà.
các pro xem rồi cho em ý kiến với.
thanks các bác.
  • 0

#3 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 16 January 2012 - 02:45 PM

theo em nghĩ là:
1: lỗ 55 để nối 2 ống dẫn, có thể đây là lỗ làm việc chính
2: 4 lỗ 14 có thể bắt bulong 12 cố định chi tiết cùng với 2 đầu ống
3: em vẫn chưa hiểu 8 cái M8x1,5 với cái lỗ côn bên trên để làm gì.
4: bản vẽ còn thiếu rất nhiều, thằng bạn nhờ em hoàn thành cho nó ấy mà.
các pro xem rồi cho em ý kiến với.
thanks các bác.

Hề hề hề,
Xin lỗi vì chậm trả lời do chả biết hôm trước loáy ngoáy cái chi mà mất tiêu chức năng reply.
Cái bản vẽ này xem ra có nhiều vấn đề cần làm rõ hơn là cái chức năng của nó bạn ạ.
1/- Trước hết nói về kết cấu của cái gọi là ống nối này:
Với kết cáu như vầy thì 8 cái lỗ ren M8x1.25 sẽ sử dụng như thế nào??? Theo mình hiểu thì chỗ đó là dùng để lắp chi tiết chèn tup làm kín khe hở giữa đường ống và ống nối. Tuy nhiên như vầy thì khe hở này quá nhỏ (2.5 mm) e rằng chả có sợi tup nào có thể dùng vào đây.
Mặt khác với kết cấu này thì khi lắp xong cái đầu tup chèn sẽ bị chui trong thùng kín thì làm sao để mà lắp và điều chỉnh nó dây???? Theo mình nghĩ thì phải thay đổi lại kết cấu của 4 lỗ bắt bu lông chìm trên mât bích của ống nối.
2/- Đường kính làm việc là đướng kính 50 chứ không phải là 55 như bạn nghĩ đâu.
3/- Cái lỗ ren M8x1.25 bên thành theo thiển ý của mình có nhẽ dùng để bắt vít chí cố định vị trí của ống với ống nối mà thôi. Kết cấu cái lỗ ren với miệng côn 45 độ này thực là lần đầu mình nhòm thấy mà chả hiểu dùng để làm chi. Có nhẽ bạn ấy muốn tiết kiệm công ta rô lỗ chăng ??? Nhưng làm như vầy thì có nhẽ chỉ có bạn ấy mới nghĩ ra mà thôi.
4/- Kết cấu filet ở góc giao tuyến giữa mặt trụ và mắt phẳng của bích ống là không hợp lý. Chỗ này cần có rãnh thoát để đảm bảo gia công được hai mặt đảm bảo độ vuông góc với nhau, (vì cả hai mặt này đều là mặt làm việc của chi tiết ống nối cả đấy)....
5/- Kết cấu đáy lỗ ren m8x1.25 hơi quái.... Chắc nó được giải sáng tạo trẻ của năm 2012 đây.....
6/- Giải quyết xong vấn đề kết cấu hãy nói chuyện tới dung sai này nọ......
  • 0
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#4 hoanghaiyp

hoanghaiyp

biết lệnh minsert

• 430 Bài viết
Điểm đánh giá: 244 (khá)

Đã gửi 16 January 2012 - 02:49 PM

chào các anh trong gia đình cadviet.
thằng bạn em nó nhờ em ghi dung sai, nhám cho chi tiết ống nối nhưng để ghi được thì phải biết chức năng làm việc của nó.

Hai cái hình chiếu ghi khác nhau, cái ghi là ∅8 cái ghi là M8x1.25 ? Ký hiệu lỗ ren bạn vẽ sai, phải vẽ theo tiêu chuẩn.
Bạn đã ghi sai ký hiệu ren M8x1.25 chỉ cần ghi M8 là đủ vì chỉ có ren bước nhỏ mới phải ghi kèm theo bước răng, ví dụ M8x1 ; M8x0.75 ; M8x0.5
Muốn ghi kích thước, ghi dung sai, ghi độ bóng cho chi tiết, phải biết được nó lắp lên cái gì và cái gì lắp lên nó. Vì thế chỉ có cách hỏi người thiết kế, mới có thể biết được, đó là nguyên tắc bất di bất dịch.
( Chi tiết trên giống gối đỡ trục hơn là nối ống, 8 cái M8 có thể là lỗ bắt nắp che đầu trục, che ổ đỡ đầu trục , cái lỗ côn bên trên có thể là cái bắt chi tiết bơm dầu hoặc mỡ bôi trơn).
  • 0

#5 trung0988

trung0988

biết vẽ ellipse

• 55 Bài viết

Đã gửi 16 January 2012 - 09:18 PM

Hề hề hề,
Xin lỗi vì chậm trả lời do chả biết hôm trước loáy ngoáy cái chi mà mất tiêu chức năng reply.
Cái bản vẽ này xem ra có nhiều vấn đề cần làm rõ hơn là cái chức năng của nó bạn ạ.
1/- Trước hết nói về kết cấu của cái gọi là ống nối này:
Với kết cáu như vầy thì 8 cái lỗ ren M8x1.25 sẽ sử dụng như thế nào??? Theo mình hiểu thì chỗ đó là dùng để lắp chi tiết chèn tup làm kín khe hở giữa đường ống và ống nối. Tuy nhiên như vầy thì khe hở này quá nhỏ (2.5 mm) e rằng chả có sợi tup nào có thể dùng vào đây.
Mặt khác với kết cấu này thì khi lắp xong cái đầu tup chèn sẽ bị chui trong thùng kín thì làm sao để mà lắp và điều chỉnh nó dây???? Theo mình nghĩ thì phải thay đổi lại kết cấu của 4 lỗ bắt bu lông chìm trên mât bích của ống nối.
2/- Đường kính làm việc là đướng kính 50 chứ không phải là 55 như bạn nghĩ đâu.
3/- Cái lỗ ren M8x1.25 bên thành theo thiển ý của mình có nhẽ dùng để bắt vít chí cố định vị trí của ống với ống nối mà thôi. Kết cấu cái lỗ ren với miệng côn 45 độ này thực là lần đầu mình nhòm thấy mà chả hiểu dùng để làm chi. Có nhẽ bạn ấy muốn tiết kiệm công ta rô lỗ chăng ??? Nhưng làm như vầy thì có nhẽ chỉ có bạn ấy mới nghĩ ra mà thôi.
4/- Kết cấu filet ở góc giao tuyến giữa mặt trụ và mắt phẳng của bích ống là không hợp lý. Chỗ này cần có rãnh thoát để đảm bảo gia công được hai mặt đảm bảo độ vuông góc với nhau, (vì cả hai mặt này đều là mặt làm việc của chi tiết ống nối cả đấy)....
5/- Kết cấu đáy lỗ ren m8x1.25 hơi quái.... Chắc nó được giải sáng tạo trẻ của năm 2012 đây.....
6/- Giải quyết xong vấn đề kết cấu hãy nói chuyện tới dung sai này nọ......

thanks vì sự góp ý bổ ích của các bác.
em đã hỏi lại nó nhưng nó bảo chi tiết thầy giao cho nhiệm vụ là tìm hiểu chi tiết với ghi toàn bộ dung sai, nhám... tên chi tiết là ống nối, vật liệu thép C45.
đúng là chi tiết trông đơn giản nhưng nó thật khó hiểu.
1: lỗ làm việc 50 thì ống dùng để nối vào phải làm bậc hả bác. bác có thể chỉ cho em nó làm việc sao nhá. theo em nghĩ thế này có đúng không nhỉ. hjhj. bác góp ý tiếp nhá
http://www.mediafire...e0um638rullygow
2: theo em thì lỗ làm việc vẫn là 55, 1 đầu ống nối vào có thể tỳ hoặc không tỳ vào bậc 50. bác xem lại cho em nhá.
3: về những cái kết cấu: quy ước ren, đáy lỗ ren thì nhìn cũng không chấp nhận được rồi. :D em sẽ ý kiến cho nó sửa lại.
4: kết cấu fillet như vậy em thấy vẫn hợp lý chứ anh. trước em học công nghệ có thể làm rãnh thoát dao hoặc làm góc lượn đều được, giống như mình tiện trục bậc vậy.
5: em cảm ơn anh. hjhj
mong các pro góp ý tiếp cho em. em rất thích tìm hiểu về chức năng làm việc kiểu thế này. sắp nghỉ tết rồi cũng mong các bác bớt chút thòi gian quý báu của mình vào làng cadviet chia sẻ cho đàn em chút kiến thức.
@ hoanghai: em cũng đã tìm hiểu rồi nhưng vẫn chưa biết được nó lắp vào cái gì và lắp cái gì lên nó. các bác biết thì giúp em với. nếu có gì còn phân vân thì đưa ra ý kiến để đàn em tiếp thu và tìm hiểu thêm nhé.
  • 0

#6 hoanghaiyp

hoanghaiyp

biết lệnh minsert

• 430 Bài viết
Điểm đánh giá: 244 (khá)

Đã gửi 17 January 2012 - 12:29 AM

@ hoanghai: em cũng đã tìm hiểu rồi nhưng vẫn chưa biết được nó lắp vào cái gì và lắp cái gì lên nó. các bác biết thì giúp em với. nếu có gì còn phân vân thì đưa ra ý kiến để đàn em tiếp thu và tìm hiểu thêm nhé.

Thực sự là mình không biết mong bạn thông cảm. Mình thấy bạn vẽ cái ống có gắn vai bích hơi bị vô lý. Chỉ cần hàn đầu bích có 8 lỗ ∅9 vào đầu ống là được, cho đầu ồng lồng vào trong chi tiết nối ống vô nghĩa chẳng giải quyết cái gì ở đây cả. Nếu là ống chịu lực thì người ta cũng chỉ để thò vào 2-3 mm lớn hơn độ dầy gioăng để tránh áp lực theo hướng // với mặt bích . Tốt nhất là bạn phải hỏi người thiết kết, không nên đoán mò.
Bạn nên viết là thép 45 không nên viết là thép C45 không đúng đâu!
  • 0

#7 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 17 January 2012 - 11:46 AM

thanks vì sự góp ý bổ ích của các bác.
em đã hỏi lại nó nhưng nó bảo chi tiết thầy giao cho nhiệm vụ là tìm hiểu chi tiết với ghi toàn bộ dung sai, nhám... tên chi tiết là ống nối, vật liệu thép C45.
đúng là chi tiết trông đơn giản nhưng nó thật khó hiểu.
1: lỗ làm việc 50 thì ống dùng để nối vào phải làm bậc hả bác. bác có thể chỉ cho em nó làm việc sao nhá. theo em nghĩ thế này có đúng không nhỉ. hjhj. bác góp ý tiếp nhá
http://www.mediafire...e0um638rullygow
2: theo em thì lỗ làm việc vẫn là 55, 1 đầu ống nối vào có thể tỳ hoặc không tỳ vào bậc 50. bác xem lại cho em nhá.
3: về những cái kết cấu: quy ước ren, đáy lỗ ren thì nhìn cũng không chấp nhận được rồi. :D em sẽ ý kiến cho nó sửa lại.
4: kết cấu fillet như vậy em thấy vẫn hợp lý chứ anh. trước em học công nghệ có thể làm rãnh thoát dao hoặc làm góc lượn đều được, giống như mình tiện trục bậc vậy.
5: em cảm ơn anh. hjhj
mong các pro góp ý tiếp cho em. em rất thích tìm hiểu về chức năng làm việc kiểu thế này. sắp nghỉ tết rồi cũng mong các bác bớt chút thòi gian quý báu của mình vào làng cadviet chia sẻ cho đàn em chút kiến thức.

Hề hề hề,
Đây là cái thiển ý của mình về chi tiết ống nối này,
Mình chỉ vẽ đại dựa trên cái cấu trúc chi tiết của bạn để phác thảo ra các chi tiết đi kèm nó theo mình hiểu. Từ đó bạn có thể tham khảo để có cách hiểu đúng về chi tiết này. Nên nhớ đây không phải là bản vẽ hoàn chỉnh vì mình không có thời gian để làm điều đó. Chỉ là sự phác thảo để bạn hình dung cách sử dụng ống nối này mà thôi. hy vọng bạn sẽ hiểu được ý mình, chớ có phê phán chi về đường nét hay hình vẽ cũng như kết cấu nếu bạn không thích. Để hoàn thiện nó thì còn cần nhiều vấn đề khác nữa mà mình không muốn tranh luận nữa.
Hãy đọc kỹ bài post trước và bài này của mình để hiểu được ý mình.
Chúc bạn vui.
http://www.cadviet.c.../3/5194_vd1.dwg

@Trung0988: Chi tiết làm việc theo như bạn mô tả trên bản vẽ là không hợp lý lắm. Bởi vì như vậy kết cấu của phần bên trái có vẻ như thừa vô ích bạn ạ,
Vả lại với cách lắp như vầy thì việc làm kín bằng joang sẽ không hề đơn giản do tiết diện bề mặt quá nhỏ bạn ạ.
  • 0
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#8 trung0988

trung0988

biết vẽ ellipse

• 55 Bài viết

Đã gửi 18 January 2012 - 10:56 AM

Hề hề hề,
Đây là cái thiển ý của mình về chi tiết ống nối này,
Mình chỉ vẽ đại dựa trên cái cấu trúc chi tiết của bạn để phác thảo ra các chi tiết đi kèm nó theo mình hiểu. Từ đó bạn có thể tham khảo để có cách hiểu đúng về chi tiết này. Nên nhớ đây không phải là bản vẽ hoàn chỉnh vì mình không có thời gian để làm điều đó. Chỉ là sự phác thảo để bạn hình dung cách sử dụng ống nối này mà thôi. hy vọng bạn sẽ hiểu được ý mình, chớ có phê phán chi về đường nét hay hình vẽ cũng như kết cấu nếu bạn không thích. Để hoàn thiện nó thì còn cần nhiều vấn đề khác nữa mà mình không muốn tranh luận nữa.
Hãy đọc kỹ bài post trước và bài này của mình để hiểu được ý mình.
Chúc bạn vui.
http://www.cadviet.c.../3/5194_vd1.dwg

@Trung0988: Chi tiết làm việc theo như bạn mô tả trên bản vẽ là không hợp lý lắm. Bởi vì như vậy kết cấu của phần bên trái có vẻ như thừa vô ích bạn ạ,
Vả lại với cách lắp như vầy thì việc làm kín bằng joang sẽ không hề đơn giản do tiết diện bề mặt quá nhỏ bạn ạ.

hjhj.
khi xem bản vẽ của anh em thấy còn hợp lý. nếu theo suy nghĩ của em thì...:D
thanks các pro. để em làm rồi ghi dung sai theo cái nguyên lý làm việc thế này để các bác góp ý tiếp cho em nhá.

Thực sự là mình không biết mong bạn thông cảm. Mình thấy bạn vẽ cái ống có gắn vai bích hơi bị vô lý. Chỉ cần hàn đầu bích có 8 lỗ ∅9 vào đầu ống là được, cho đầu ồng lồng vào trong chi tiết nối ống vô nghĩa chẳng giải quyết cái gì ở đây cả. Nếu là ống chịu lực thì người ta cũng chỉ để thò vào 2-3 mm lớn hơn độ dầy gioăng để tránh áp lực theo hướng // với mặt bích . Tốt nhất là bạn phải hỏi người thiết kết, không nên đoán mò.
Bạn nên viết là thép 45 không nên viết là thép C45 không đúng đâu!

vâng em sẽ sửa. thanks các pro.
sắp tết rồi các pro chuẩn bị tết tới đâu rồi? hjhj
  • -1

#9 phamthanhtung140392

phamthanhtung140392

biết pan

• 5 Bài viết
Điểm đánh giá: -1 (bình thường)

Đã gửi 12 September 2013 - 12:12 PM

các bác cho em hỏi cái ống nối của em nó kiểu j vậy trời :((( híc e làm 6 nguyên công mà nghe chừng k đúng bác nào có tài liệu cho em xin với được không

• 0

#10 Nguyễn Minh Tâm

Nguyễn Minh Tâm

biết lệnh attdef

• 418 Bài viết
Điểm đánh giá: 213 (khá)

Đã gửi 12 September 2013 - 12:20 PM

các bác cho em hỏi cái ống nối của em nó kiểu j vậy trời :((( híc e làm 6 nguyên công mà nghe chừng k đúng bác nào có tài liệu cho em xin với được không

Có cái ống nối nào giống cái nào đâu bạn, phải đưa hình lên chứ cứ nói khơi khơi vậy có muốn giúp cũng ko thể giúp được.

• 0

#11 phamthanhtung140392

phamthanhtung140392

biết pan

• 5 Bài viết
Điểm đánh giá: -1 (bình thường)

Đã gửi 12 September 2013 - 01:29 PM

Có cái ống nối nào giống cái nào đâu bạn, phải đưa hình lên chứ cứ nói khơi khơi vậy có muốn giúp cũng ko thể giúp được.

em gửi bác cái đề em tìm mãi mà k thấy có cái nào giống,thầy cho khó quá122762_do_an_1.jpg

• 0

#12 Nguyễn Minh Tâm

Nguyễn Minh Tâm

biết lệnh attdef

• 418 Bài viết
Điểm đánh giá: 213 (khá)

Đã gửi 12 September 2013 - 02:27 PM

em gửi bác cái đề em tìm mãi mà k thấy có cái nào giống,thầy cho khó quá122762_do_an_1.jpg

Bạn đã bắt tay vào làm chưa mà bảo là khó? khó là khó chổ nào? hay là khó toàn bộ?

Với những kiến thức đã được học thì bạn hoàn toàn có thể hoàn thành đồ án này, mọi người chỉ có thể hường dẫn cho bạn những chỗ bạn chưa rõ chứ làm hộ hoặc đưa cái có sẵn cho bạn thì không có đâu, đừng ngồi chờ uổng công bạn ạ!

• 0