Đến nội dung

Hình ảnh

Làm sao để viết chữ trên cung Elips ?

• Please log in to reply
18 replies to this topic

#1 halv07

halv07

biết pan

• 8 Bài viết
Điểm đánh giá: 2 (bình thường)

Đã gửi 29 April 2012 - 04:01 PM

Chả là bà chị có cái Logo công ty có hình Elip và chữ trên cung đó. Chị ấy nhờ mình đồ họa lại bằng AutoCAD để đưa vào khung tên mà em loay hoay mãi không biết viết thế nào. Nếu cung tròn thì còn có lệnh Arc-Text nhưng elip thì em mù luôn. Vậy xin hỏi các bác là trong CAD có cái lệnh viết chữ trên cung Elip đó không ? Nếu không có thì phải làm thế nào ?

Kính mong các bác chỉ giáo, em xin cảm ơn rất nhiều và mời đi uống cafe (nếu ở gần) - Em ở Thanh Hóa ạ !
  • 0

#2 anhvanyeuem

anhvanyeuem

HÀ TĨNH CHÍNH GỐC 38!

• CADViet Team
  • 764 Bài viết
Điểm đánh giá: 473 (tốt)

Đã gửi 29 April 2012 - 04:30 PM

1.Việc đầu tiên bạn phải tải công cụ Express cho Autocad của bạn nếu Cad của bạn chưa có công cụ này thì tiến hành làm như sau:
Thực hiện lệnh: menuload -> browser -> chon acetmain.cui .
Nếu cad của bạn đã có công cụ này bỏ qua bước 1.
2.Làm việc với công cụ Express:
Sau khi đã có công cụ này, bạn vẽ một cung tròn (không phải đường tròn) mà bạn định viết chữ lên cung đó,
click Express, Text, Arc-Aligned Text rồi chọn cung tròn vừa vẽ:
Hình đã gửi
Hình đã gửi
Bạn sẽ thấy xuất hiện hộp thoại cho phép bạn gõ nội dung, chọn kiểu dóng, cỡ chữ, font chữ...
(đủ các kiểu định dạng). Sau khi gõ nội dung và chọn cỡ chữ, định dạng phù hợp, bạn sẽ có kết quả
ví dụ như sau:
Hình đã gửi
Một số lưu ý:
1. Do công cụ này chưa thực sự hoàn thiện, bạn sẽ thấy khoảng cách các chữ không đều nhau.
2. Các chữ cái không hề bị biến dạng, chúng đơn thuần chỉ được sắp xếp trên đường cong.
3. Chỉ viết được chữ trên các cung tròn, không viết được trên các đường cong bất kỳ.
Vì vậy, nếu định làm chữ cỡ lớn trên cung nhỏ hoặc cung cong bất kỳ thì nên dùng phần mềm khác.
Hình đã gửi
Hình đã gửi
Tham khảo nguồn :http://www.meslab.org
Chúc bạn thành công! Mình ở Hatinh chắc phải uống hơi thôi hihi!
  • 1

Hội những người yêu kỹ thuật chân chính

#3 halv07

halv07

biết pan

• 8 Bài viết
Điểm đánh giá: 2 (bình thường)

Đã gửi 29 April 2012 - 05:45 PM

Úi, bác ơi ! Cái trên cung tròn thì em đã biết rùi, nhưng em muốn hỏi là viết trên cung Elip cơ ! Cung mà nó vượt qua cả 2 đỉnh nhọn hơn của Elips ấy !
  • 0

#4 anhvanyeuem

anhvanyeuem

HÀ TĨNH CHÍNH GỐC 38!

• CADViet Team
  • 764 Bài viết
Điểm đánh giá: 473 (tốt)

Đã gửi 29 April 2012 - 06:08 PM

Úi, bác ơi ! Cái trên cung tròn thì em đã biết rùi, nhưng em muốn hỏi là viết trên cung Elip cơ ! Cung mà nó vượt qua cả 2 đỉnh nhọn hơn của Elips ấy !

Ấy chết!Vội quá nên ko đọc rõ yêu cầu của bạn na!Hio. Sory b nhé! Đã thế thì làm nó trên photoshop đi bạn! Vừa đẹp lại ok!
  • 1

Hội những người yêu kỹ thuật chân chính

#5 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5454 Bài viết
Điểm đánh giá: 2626 (tuyệt vời)

Đã gửi 29 April 2012 - 10:36 PM

Chả là bà chị có cái Logo công ty có hình Elip và chữ trên cung đó. Chị ấy nhờ mình đồ họa lại bằng AutoCAD để đưa vào khung tên mà em loay hoay mãi không biết viết thế nào. Nếu cung tròn thì còn có lệnh Arc-Text nhưng elip thì em mù luôn. Vậy xin hỏi các bác là trong CAD có cái lệnh viết chữ trên cung Elip đó không ? Nếu không có thì phải làm thế nào ?
Kính mong các bác chỉ giáo, em xin cảm ơn rất nhiều và mời đi uống cafe (nếu ở gần) - Em ở Thanh Hóa ạ !

Tool Express có lệnh arctext để vẽ text lên 1 arc. Bạn dùng lệnh này để vẽ. Sau đó bạn dùng lisp scale 1 chiều (đã có trên 4rum này) để scale arc và text theo 1 phương nào đó, cùng tỉ lệ, thì bạn sẽ được text nằm trên elip.
Link của lệnh scale 1 chiều ở đây:
http://www.cadviet.c...?showtopic=9753
  • 3

* Chỉ nên yêu cầu Lisp khi bạn làm việc đó mất cả ngày nhưng họ chỉ viết 1 giờ. Đừng nêu yêu cầu Lisp khi bạn chỉ làm 1 giờ nhưng bắt họ phải mất cả ngày.

* Nhờ viết lisp cũng như đi khám bệnh. Chỉ gởi căn cước và than sắp chết thì không bác sỹ nào cứu sống được.

#6 Hai_YenLang

Hai_YenLang

biết lệnh explore

• 473 Bài viết
Điểm đánh giá: 149 (tàm tạm)

Đã gửi 30 April 2012 - 04:02 PM

Nếu chỉ có 1 hình có thể vẽ thủ công bằng cách vẽ Ellipse với sự lựa chọn:
Command: pellipse
Enter new value for PELLIPSE <0>: 1
Sau đó tạo block 1 chữ rồi array theo đường dẫn, cũng không tốn nhiều thời gian lắm!

@ Bác Đoan Van Ha: Sao cad của em không cho sửa tex được tạo ra từ lệnh arctext?

@Bác Tue_NV:

Lisp scale một chiều với tham số R của bác em dùng ko được, sau khi chọn đối tượng nó ra thông báo sau:
Command: xsc Chon doi tuong can scale:
Select objects: 1 found
Select objects:
Base point:
Bấm chọn 1 điểm nó ra như này:
Base point: ; error: too many arguments
Command:
Chịu chết ko dùng được, ko hiểu vì sao?

Đây là đoạn Code Scale 1 chiều, Tue_NV đã cải tiến lại với lựa chọn thêm tham số R giống như Scale 2 chiều. Các bạn sử dụng và cho biết ý kiến thêm để Tue_NV hoàn thiện nhé.
Cảm ơn các bạn

;XSCALE Scale the mot chieu lenhtat :XSC(DEFUN EXCUTE()  (setq oldvalue (getvar "CMDECHO"))  (setvar "CMDECHO" 0)  (princ "Chon doi tuong can scale: ")  (setq ss (ssget))  (setq P0 (getpoint "\n Base point: "))  (initget 1 "X Y X S")  (setq C (getkword "\nScale theo [X,Y,Z,Scale]? :"))(setq hstr (getstring "\n Cho biet he so scale or Reference < R >"))(if (/= hstr "R") (setq hs (distof hstr 2)))(if (or (= hstr "R") (= hstr ""))(progn(setq po1 (getdist p0 "\n Nhap chieu dai cua doan 1 hay Pick diem thu 2 cua canh thu 1:"))(setq po2 (getdist p0 "\n Nhap chieu dai cua doan 2 hay Pick diem thu 2 cua canh thu 2:"))(setq hs (/ po2 po1))))  (DELBLOCK "VKC_TEMP")  (CREATEBLOCK ss P0)    (Command "-Insert" "VKC_TEMP" C hs P0 "") 	(setq dt (entlast))  (Command "Explode" dt)  (setvar "CMDECHO" oldvalue)  (princ))(DEFUN CREATEBLOCK(ss P)  (command "-Block" "VKC_TEMP" P ss ""))(DEFUN DELBLOCK (bname)  (if (IsExistBlock bname)    (Command "-Purge" "B" bname "Y" "Y")      ))(DEFUN IsExistBlock(bname / kq)  (setq kq Nil)  (setq n (length LiBlk))  (setq i 0)  (while (< i n)    (if (= bname (nth i LiBlk))      (progn    (setq i n)    (setq kq T)      )        )    (setq i (1+ i))  )  kq)(DEFUN CREALIBLK (/ NL)  (setq LiBlk (List))  (setq NL (tblnext "BLOCK" T))    (while NL        (setq LiBlk (append LiBlk (list (cdr (assoc 2 NL)))))    (setq NL (tblnext "BLOCK"))  )  (setq LiBlk (Acad_strlsort LiBlk)))(DEFUN C:XSCALE()  (CREALIBLK)  (EXCUTE))(DEFUN C:XSC()  (CREALIBLK)  (EXCUTE))

• 1
Đức hạnh lớn nhất mà bên cạnh đó, mọi đức hạnh khác đều mờ nhạt đi, đó là không làm hại ai và tùy sức mà giúp đỡ mọi người "
Người cảnh sát điều tra hình sự giỏi là người biết được tất cả những hành vi thủ đoạn trộm cắp của bọn trộm cắp, nhưng lại dốt ăn cắp ăn trộm ...

#7 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5454 Bài viết

Đã gửi 30 April 2012 - 04:20 PM

Nếu chỉ có 1 hình có thể vẽ thủ công bằng cách vẽ Ellipse với sự lựa chọn:
Command: pellipse
Enter new value for PELLIPSE <0>: 1
Sau đó tạo block 1 chữ rồi array theo đường dẫn, cũng không tốn nhiều thời gian lắm!
@ Bác Đoan Van Ha: Sao cad của em không cho sửa tex được tạo ra từ lệnh arctext?

- Đó cũng là 1 cách.
- Đối tượng text vẽ trên arc không phải là 1 đối tượng text bình thường, mà là đối tượng ARCALIGNEDTEXT, nên hình như không sửa được bằng lệnh edit (?).
Tuy nhiên, bí đường này thì ta chọn đường khác vậy, sửa bằng lệnh PROPERTIES thì OK ngay.
  • 1

* Chỉ nên yêu cầu Lisp khi bạn làm việc đó mất cả ngày nhưng họ chỉ viết 1 giờ. Đừng nêu yêu cầu Lisp khi bạn chỉ làm 1 giờ nhưng bắt họ phải mất cả ngày.

* Nhờ viết lisp cũng như đi khám bệnh. Chỉ gởi căn cước và than sắp chết thì không bác sỹ nào cứu sống được.

#8 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5454 Bài viết

Đã gửi 30 April 2012 - 04:39 PM

@Bác Tue_NV:
Lisp scale một chiều với tham số R của bác em dùng ko được, sau khi chọn đối tượng nó ra thông báo sau:
Command: xsc Chon doi tuong can scale:
Select objects:
Base point:
Bấm chọn 1 điểm nó ra như này:
Command:
Chịu chết ko dùng được, ko hiểu vì sao?

Tôi dùng vẫn OK mà. Trích dẫn:
Command: XSCALE
Chon doi tuong can scale:
Select objects: (enter)
Chon diem goc: (nhập point)
Scale theo [X,Y,Z,Scale]? :x
Nhap he so scale: 0.5
  • 0

#9 Hai_YenLang

Hai_YenLang

biết lệnh explore

• 473 Bài viết

Đã gửi 30 April 2012 - 04:58 PM

Tôi dùng vẫn OK mà. Trích dẫn:
Chon diem goc: (nhập point)
Scale theo [X,Y,Z,Scale]? :x
Nhap he so scale: 0.5

Em vừa chọn điểm gốc xong thì nó nó hiện ra dòng command:
Usage: (acad_strlsort <list of strings>)
Select objects:
Command:
nó không hiện ra chữ Chon diem goc mà chỉ có chữ tiếng Anh Base point:
Có khả năng CAD của em bị lỗi rồi, để mai em thử cài lại xem sao?
  • 0
Đức hạnh lớn nhất mà bên cạnh đó, mọi đức hạnh khác đều mờ nhạt đi, đó là không làm hại ai và tùy sức mà giúp đỡ mọi người "
Người cảnh sát điều tra hình sự giỏi là người biết được tất cả những hành vi thủ đoạn trộm cắp của bọn trộm cắp, nhưng lại dốt ăn cắp ăn trộm ...

#10 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5454 Bài viết

Đã gửi 30 April 2012 - 05:04 PM

Em vừa chọn điểm gốc xong thì nó nó hiện ra dòng command:
Usage: (acad_strlsort <list of strings>)
Select objects:
Command:
nó không hiện ra chữ Chon diem goc mà chỉ có chữ tiếng Anh Base point:
Có khả năng CAD của em bị lỗi rồi, để mai em thử cài lại xem sao?

Lisp này chưa khử hết biến. Bạn xem trước đó bạn có dùng lisp nào không, mà có thể biến xung khắc? Và chưa osnap nữa.
Còn không, thì thử post bản vẽ lên coi có xử tội nó được không.
  • 1

#11 Hai_YenLang

Hai_YenLang

biết lệnh explore

• 473 Bài viết

Đã gửi 30 April 2012 - 05:27 PM

Hình đã gửi
Lâu rồi em ko dùng lisp. Trước em vẫn có dùng lisp scale 1 chiều có từ lâu trên CADViet.
Hôm nay thấy có lisp XSCALE_XSC của bác Tue_NV có thêm lựa chọn tham số R , em mới dùng thử.
Mà cũng lạ em vừa thử với lisp cũ cũng ko được.
Đây là lisp XSC cũ, trước em vẫn dùng tốt hôm nay bị lỗi không sử dụng được :
http://www.cadviet.c.../104426_xsc.lsp
  • 0

#12 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5454 Bài viết

Đã gửi 30 April 2012 - 05:29 PM

Hình đã gửi
Lâu rồi em ko dùng lisp. Trước em vẫn có dùng lisp scale 1 chiều có từ lâu trên CADViet.
Hôm nay thấy có lisp của bác Tue_NV có thêm lựa chọn tham số R , em mới dùng thử.
Mà cũng lạ em vừa thử với lisp cũ cũng ko được.
Đây là lisp cũ :
http://www.cadviet.c.../104426_xsc.lsp

Lisp thì tôi có. Ý là xem bản vẽ của bạn cơ!
  • 1

#13 Hai_YenLang

Hai_YenLang

biết lệnh explore

• 473 Bài viết

Đã gửi 30 April 2012 - 05:39 PM

Đây là file dwg nhờ bác xem giúp, em kiểm tra lại rồi có bật osnap :
http://www.cadviet.c...426_lisp222.dwg
  • 0

#14 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5454 Bài viết

Đã gửi 30 April 2012 - 06:12 PM

Đây là file dwg nhờ bác xem giúp, em kiểm tra lại rồi có bật osnap :
http://www.cadviet.c...426_lisp222.dwg

Lisp cũ thì thiếu hàm nên đừng dùng.
Lisp mới có lỗi khi down về nên tôi đã sửa lại ở dưới. Tôi đã test bản vẽ của bạn OK.

;; free lisp from cadviet.com
;;; this lisp was downloaded from http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=9753&st=0
;XSCALE Scale the mot chieu lenhtat :XSC
(DEFUN EXCUTE()
(setq oldvalue (getvar "CMDECHO"))
(setvar "CMDECHO" 0)
(princ "Chon doi tuong can scale: ")
(setq ss (ssget))
(setq P0 (getpoint "\n Base point: "))
(initget 1 "X Y X S")
(setq C (getkword "\nScale theo [X,Y,Z,Scale] :"))
(setq hstr (getstring "\n Cho biet he so scale or Reference < R >"))
(if (/= hstr "R") (setq hs (distof hstr 2)))
(if (or (= hstr "R") (= hstr ""))
(progn
(setq po1 (getdist p0 "\n Nhap chieu dai cua doan 1 hay Pick diem thu 2 cua canh thu 1:"))
(setq po2 (getdist p0 "\n Nhap chieu dai cua doan 2 hay Pick diem thu 2 cua canh thu 2:"))
(setq hs (/ po2 po1))))
(DELBLOCK "VKC_TEMP")
(CREATEBLOCK ss P0)
(Command "-Insert" "VKC_TEMP" C hs P0 "")
(setq dt (entlast))
(Command "Explode" dt)
(setvar "CMDECHO" oldvalue)
(princ))
(DEFUN CREATEBLOCK(ss P)
(command "-Block" "VKC_TEMP" P ss ""))
(DEFUN DELBLOCK (bname)
(if (IsExistBlock bname)
(Command "-Purge" "B" bname "Y" "Y")))
(DEFUN IsExistBlock(bname / kq)
(setq kq Nil)
(setq n (length LiBlk))
(setq i 0)
(while (< i n)
(if (= bname (nth i LiBlk))
(progn
(setq i n)
(setq kq T)))
(setq i (1+ i)))
kq)
(DEFUN CREALIBLK (/ NL)
(setq LiBlk (List))
(setq NL (tblnext "BLOCK" T))
(while NL
(setq LiBlk (append LiBlk (list (cdr (assoc 2 NL)))))
(setq NL (tblnext "BLOCK")))
(setq LiBlk (Acad_strlsort LiBlk)))
(DEFUN C:XSCALE()
(CREALIBLK)
(EXCUTE))
(DEFUN C:XSC()
(CREALIBLK)
(EXCUTE))

• 1

#15 Hai_YenLang

Hai_YenLang

biết lệnh explore

• 473 Bài viết

Đã gửi 30 April 2012 - 10:19 PM

Lisp cũ thì thiếu hàm nên đừng dùng.
Lisp mới có lỗi khi down về nên tôi đã sửa lại ở dưới. Tôi đã test bản vẽ của bạn OK.

;; free lisp from cadviet.com
;;; this lisp was downloaded from http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=9753&st=0
;XSCALE Scale the mot chieu lenhtat :XSC
(DEFUN EXCUTE()
(setq oldvalue (getvar "CMDECHO"))
(setvar "CMDECHO" 0)
(princ "Chon doi tuong can scale: ")
(setq ss (ssget))
(setq P0 (getpoint "\n Base point: "))
(initget 1 "X Y X S")
(setq C (getkword "\nScale theo [X,Y,Z,Scale] :"))
(setq hstr (getstring "\n Cho biet he so scale or Reference < R >"))
(if (/= hstr "R") (setq hs (distof hstr 2)))
(if (or (= hstr "R") (= hstr ""))
(progn
(setq po1 (getdist p0 "\n Nhap chieu dai cua doan 1 hay Pick diem thu 2 cua canh thu 1:"))
(setq po2 (getdist p0 "\n Nhap chieu dai cua doan 2 hay Pick diem thu 2 cua canh thu 2:"))
(setq hs (/ po2 po1))))
(DELBLOCK "VKC_TEMP")
(CREATEBLOCK ss P0)
(Command "-Insert" "VKC_TEMP" C hs P0 "")
(setq dt (entlast))
(Command "Explode" dt)
(setvar "CMDECHO" oldvalue)
(princ))
(DEFUN CREATEBLOCK(ss P)
(command "-Block" "VKC_TEMP" P ss ""))
(DEFUN DELBLOCK (bname)
(if (IsExistBlock bname)
(Command "-Purge" "B" bname "Y" "Y")))
(DEFUN IsExistBlock(bname / kq)
(setq kq Nil)
(setq n (length LiBlk))
(setq i 0)
(while (< i n)
(if (= bname (nth i LiBlk))
(progn
(setq i n)
(setq kq T)))
(setq i (1+ i)))
kq)
(DEFUN CREALIBLK (/ NL)
(setq LiBlk (List))
(setq NL (tblnext "BLOCK" T))
(while NL
(setq LiBlk (append LiBlk (list (cdr (assoc 2 NL)))))
(setq NL (tblnext "BLOCK")))
(setq LiBlk (Acad_strlsort LiBlk)))
(DEFUN C:XSCALE()
(CREALIBLK)
(EXCUTE))
(DEFUN C:XSC()
(CREALIBLK)
(EXCUTE))

Quá tuyệt vời bác ơi! Em dùng được rồi bác ạ:
Command: xsc
Select objects:
Base point:
Scale theo [X,Y,Z,Scale] :x
Cho biet he so scale or Reference < R >
Nhap chieu dai cua doan 1 hay Pick diem thu 2 cua canh thu 1:
Nhap chieu dai cua doan 2 hay Pick diem thu 2 cua canh thu 2:

1- Em chỉ có thắc mắc vì sao "Lisp cũ thì thiếu hàm nên đừng dùng." ?, Em đã từng dùng và dùng tốt cơ mà, sao bây giờ lại ko được(!)
2- Vì sao "Lisp mới có lỗi khi down về" Em vẫn Download bình thường như mọi khi chứ có khác gì đâu? Em hoang mang quá, chẳng hiểu vì sao cả?
  • 0

#16 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5454 Bài viết

Đã gửi 30 April 2012 - 10:35 PM

Quá tuyệt vời bác ơi! Em dùng được rồi bác ạ:
Command: xsc
Select objects:
Base point:
Scale theo [X,Y,Z,Scale] :x
Cho biet he so scale or Reference < R >
Nhap chieu dai cua doan 1 hay Pick diem thu 2 cua canh thu 1:
Nhap chieu dai cua doan 2 hay Pick diem thu 2 cua canh thu 2:
Em chỉ có thắc mắc vì sao "Lisp cũ thì thiếu hàm nên đừng dùng." ?, Em đã từng dùng và dùng tốt cơ mà, sao bây giờ lại ko được(!)
Vì sao "Lisp mới có lỗi khi down về" Em hoang mang quá, chẳng hiểu vì sao cả?

Tôi thích bạn ở cái tính thích tìm hiểu cho đến nơi đến chốn!
- Lisp cũ rất có thể bạn up lên 4rum còn thiếu. Tôi viết lisp nên thường quan tâm tới lisp cuối cùng. Tôi không biết lisp cũ ở địa chỉ nào nhưng tin chắc cái mà bạn post lên là thiếu và không thể chạy được. Bạn kiểm tra lại nhé!
- Lỗi down load thường xãy ra trên CV. Tôi đã từng sửa rất nhiều lisp như thế. Chuyện này bình thường chứ chẳng có gì phải hoang mang.
Nếu còn thắc mắc tôi sẽ cố giải thích cho bạn.
  • 1

#17 Hai_YenLang

Hai_YenLang

biết lệnh explore

• 473 Bài viết

Đã gửi 30 April 2012 - 10:50 PM

Em xin cảm ơn bác Tue_NV và bác nhiều nhé! Em rất thích lisp này ở chỗ dùng tham số R, nhanh, tiện lợi và thường gặp. :rolleyes:
Hiện em hết thắc mắc rồi, và rất may là em chưa phải cài đặt lại AutoCAD. Khi nào có gì thắc mắc và cần viết lisp free hoặc viết lisp theo yêu cầu, các bác giúp em nhé! Em rất vui và xin cảm ơn nhiều!
  • 0

#18 hungk54mn1

hungk54mn1

biết zoom

• 15 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 24 March 2015 - 10:30 AM

mấy a có thể giúp e viết chữ www.bgjsc.com như trong hình dưới đây đc không e loay hoay mãi mà chưa viết dc. Mong các a giúp đỡ

• 0

#19 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết
Điểm đánh giá: 692 (tốt)

Đã gửi 24 March 2015 - 12:14 PM

Anh cứ bình tĩnh, tự tin và ...loay hoay bấm chọn loạn lên một hồi là ra liền! :) :) :)

• 0

66 Câu Phật Học Cho Cuộc Sống : http://ngocchinh.com...-cho-cuoc-song/

Gió đưa cây cải về trời / Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...