Đến nội dung

Hình ảnh

Dân cơ khí khi ra trường nên làm gì?

• Please log in to reply
11 replies to this topic

#1 khonglamot

khonglamot

biết vẽ circle

• 30 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 18 May 2012 - 07:41 PM

Sở dỉ em đặt câu hỏi này là em chuẩn bị tốt nghiệp ngành cơ khí nhưng mà em đang phân vân không biết nên học lên lấy bằng thạc sỹ để ở lại trường dạy hay là ra đi làm nữa?
Mức lương giữa 2 lựa chọn này khác nhau như thế nào ah?
Anh/chị nào có khinh nghiệm có thể tư vấn cho em được không với ak?
Em cảm ơn!
  • 0

#2 huynhnhatlong

huynhnhatlong

biết vẽ ellipse

• 56 Bài viết
Điểm đánh giá: 4 (bình thường)

Đã gửi 23 May 2012 - 11:11 AM

theo tớ thì bạn nên đi làm đúc rút kinh nghiệm khoảng 2-4 năm sau đó học lên cũng không muộn?
  • 0

#3 Truong_AAn

Truong_AAn

biết dimradius

• 314 Bài viết
Điểm đánh giá: 68 (tàm tạm)

Đã gửi 23 May 2012 - 11:18 AM

Làm bất cứ gì để kiếm tiền nếu là " Đại gia" thì khỏi phải nghĩ " thích gì làm ấy
  • 0
Hình đã gửi
----------------------------------------------------------------------------------//-------------------------------------------------------------------------------------

#4 hientv86

hientv86

biết lệnh chamfer

• 211 Bài viết
Điểm đánh giá: 47 (tàm tạm)

Đã gửi 23 May 2012 - 11:49 AM

Làm bất cứ gì để kiếm tiền nếu là " Đại gia" thì khỏi phải nghĩ " thích gì làm ấy

sure sure cái nào nhiều tiền là bay vô(ko có phạm pháp :D)
  • 1

#5 bone

bone

HVKT-12

• 43 Bài viết
Điểm đánh giá: 13 (tàm tạm)

Đã gửi 23 May 2012 - 11:57 AM

Nếu có điều kiện thì nên học lên.
  • 1

#6 Hai_YenLang

Hai_YenLang

biết lệnh explore

• 473 Bài viết
Điểm đánh giá: 149 (tàm tạm)

Đã gửi 23 May 2012 - 12:14 PM

Sở dỉ em đặt câu hỏi này là em chuẩn bị tốt nghiệp ngành cơ khí nhưng mà em đang phân vân không biết nên học lên lấy bằng thạc sỹ để ở lại trường dạy hay là ra đi làm nữa?
Em cảm ơn!

Mình chẳng có kinh nghiệm gì, chỉ có kinh nghiệm của mấy năm đi làm, phải chuyển nơi làm việc đến 2 lần nhưng lương nghề cơ khí phọt phẹt lắm Lương cứng của mình là 4 tạ rưỡi , tháng nào cầy thêm ngoài giờ, cầy cả chủ nhật cũng chỉ được 6 tạ > song cũng mạnh dạn góp ý với bạn:

1-Nếu bạn có khả năng kinh tế thì nên đi học thạc sĩ hoặc học lên nữa càng tốt .
Không phải ai có bằng thạc sĩ, tiến sĩ cũng có cơ hội được nhà trường giữ lại làm công tác giảng dạy. Bạn phải xác định tư tưởng trước là khi ra trường có thể đi cầy ở bên ngoài hoặc đi cầy trong trường đại học cho nó lành.
Ước mơ của con người ai cũng có, ta không nên ước vọng quá nhiều mà cần phải lường trước những tình huống sẽ xảy ra không như mong ước. Như vậy tư tưởng sẽ thoải mái hơn, cuộc sống sẽ vô tư an nhàn hơn.

2-Đi cày trong nhà trường ưu điểm là cuộc sống ổn định, và có thêm phần oai như cóc với các chức danh : giảng viên, phó giáo sư, giáo sư tiến sĩ …
Nhược điểm: cơ hội để làm giầu, trở thành đại gia là ít hơn so với đi cày ở bên ngoài.

3-Đi cày ở ngoài có nhược điểm là cuộc sống thường ko ổn định, thu nhập bấp bênh long đong lật đật. Nếu ko may mắn vớ phải chỗ làm lương thấp thì eo ơi khổ lắm, gặp người yêu cũng chỉ dám mời cốc trà đá….
Ưu điểm cày bên ngoài: có nhiều cơ hội làm giầu, trở thành đại gia nếu: có vốn đầu tư, có thời cơ, có cơ hội , có người nâng đỡ hoặc có may mắn được làm SẾP lớn của doanh nghiệp lớn.

http://www.cadviet.c...showtopic=16725
  • 1
Đức hạnh lớn nhất mà bên cạnh đó, mọi đức hạnh khác đều mờ nhạt đi, đó là không làm hại ai và tùy sức mà giúp đỡ mọi người "
Người cảnh sát điều tra hình sự giỏi là người biết được tất cả những hành vi thủ đoạn trộm cắp của bọn trộm cắp, nhưng lại dốt ăn cắp ăn trộm ...

#7 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 23 May 2012 - 12:27 PM

Em cảm ơn!

Hề hề hề,
Câu hỏi của bạn không dễ trả lời đâu. Mình chỉ có thể bằng vào cái mà mình đã trải qua để nói. Có thể trúng có thể trật, tùy bạn xem xét và lựa chọn.
1/- Nếu bạn là người có đam mê về học thuật, thích nghiên cứu khoa học và thật sự có năng lực thì mình khuyên là nên tiếp tục học. Đành rằng cái sự học là vô bờ, lúc nào học chả được. Song nên nhớ rằng khi bạn đã đi làm có nghĩa là bạn đã gắn mình vào với một trách nhiệm xã hội cụ thể chứ không phải chỉ là một sinh viên nữa. Khi đó để quay trở lại môi trường học tập không hể dễ dàng nếu như cái trách nhiệm xã hội kia nó không cho phép bạn. Hơn nữa phải thẳng thắn thừa nhận rằng sức học cũng như khả năng tiếp cận các vấn đề mới ở tuổi trẻ vẫn cao hơn rất nhiều so với tuổi già. Do vậy dù chỉ là một vài năm nhưng khi đó bạn sẽ thấy cái niềm đam mê ấy nó tụt đi quá nửa bạn ạ. Ấy là chưa kể lúc ấy bảo bạn thi cử này nọ có khi còn ngán sợ ấy chứ. Kiến thức nếu được thu thập một cách hệ thống, bài bản và liên tục sẽ tốt hơn và bền vững hơn rất nhiếu so với kiến thức chắp vá nhặt nhạnh bạn ạ.
Bản thân mình, lúc mới ra trường hăng tiết vịt lắm, cứ nghĩ rằng đi làm một vài năm để có thêm kinh nghiệm rồi học tiếp. Thậm chí còn cho rằng nếu học tiếp sẽ chỉ là con mọt sách vì chả có kiến thức thực tế chi. Mọi thứ gọi là nghiên cứu chỉ là bốc phét vì có biết thực tế cần cái gì đâu. Vậy nên dù rằng có điều kiện mình vẫn khăng khăng đi làm. Thực tế sau một vài năm làm việc, phần vì môi trường làm việc không thuận lợi, phần vì cái khó khăn của cuộc sống hàng ngày khiến mình không có cơ hội để quay lại học nữa. và đến nay nói về cái sự học chỉ là một sự ngậm ngùi nuối tiếc mà hoàn toàn chả thể thực thi nữa rồi.
2/- Nếu bạn không thật sự có khả năng nghiên cứu khoa học (cho dù tốt nghiệp loại ưu) thì tốt nhất chả nên lao đầu vào cái gọi là học vị ấy làm gì. Bởi vì học vị chỉ thật sự có giá trị nếu như nó thật sự có ích cho cuộc sống của bạn nói riêng và cho xả hội nói chung. Xã hội này và ngay cả bạn bè của mình cũng không hề thiếu các ông GSTS hay TSKH này nọ. Nhưng thành thật mà nói, cái mà các vị ấy có đã đem lại được những lợi ích gì cho xã hội hay cho bản thân họ thì mình thấy có khi còn ít hơn rất rất nhiều những thằng vô học như mình. Mình không phủ nhận những người giỏi thật sự và học vị của họ là xứng đáng với cái mà họ đã cống hiến cho xã hội, nhưng thực tế trong xã hội hiện nay mình thấy con số những người này không nhiều phần trăm so với tổng số những người đã giành được các học vị ấy.
Những người xứng đáng ấy đều là những người có năng lực thực sự chứ không phải những người tưởng rằng mình có năng lực hay những người cố kiếm cho được cái đó để cho ....... oai.
3/- Bạn hỏi về mức lương thì lại càng khó để trả lời. Bởi vì cái gọi là lương hiện nay thật sự chưa phải là cái mốc hay cái chuẩn mực để đánh giá năng lực làm việc của mỗi cá nhân trong cả môi trường HCSN và môi trường Doanh nghiệp bạn ạ.
Có những kỹ sư mới ra trường nhưng lại có mức lương cao ngất ngưởng hơn cả những vị được gọi là GSTS.
Nhưng lại có những GSTS mà lương của họ một năm bằng lương của một kỹ sư cao cấp làm trong cả đời bạn ạ. Ấy nhưng chưa chắc chi lương họ bằng với một anh cầu thủ đá bóng hạng ruồi hay một cô siêu mẫu hạng bét bạn ạ.....

Vậy nên cái sự học của bạn chỉ nên căn cứ vô cái năng lực thực sự của bạn mà quyết chứ không nên đưa thêm nhiều tham số vào cho nó khó .... quyết bạn ạ.
Hế hề hề, chúc bạn có sự lựa chọn hoàn hảo cho cuộc sống của mình.
  • 3
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#8 Truong_AAn

Truong_AAn

biết dimradius

• 314 Bài viết
Điểm đánh giá: 68 (tàm tạm)

Đã gửi 23 May 2012 - 12:49 PM

học cơ khí đâu nhất thiết là ra trường phải vào công ty cơ khí gia công, bụi bặm, năng nhọc mà lương thấp đâu, lương kỹ sư cơ khí thường thấp vì công ty có hợp đồng giá trị thì cao nhưng thực chất lãi thấp, mà công việc thì cũng đâu có gì là sáng tạo nhiều nên họ đâu trả lương bạn cao được. nếu muốn cao mà vẫn chứng tỏ năng lực thì bạn cứ thử vào các vị trí quản lý, các bộ phận cơ khí phụ trợ của các công ty sản xuất, mặt bằng lương lúc đó của kỹ sư cao hơn dựa trển lợi nhuận họ thu được từ sản phẩm của họ. Quan trọng bạn làm lợi cho họ không thôi, ko nên lo lắng quá về lương như thế. Mình lương cũng chỉ mười mấy thôi nhưng có phải làm đồ gá, gia công nặng nhọc gì đâu, chỉ chịu chút áp lực từ tiến độ, công việc của các bộ phận khác đem lại mà thôi, nhưng muốn lương cao thì phải vậy
  • 1
Hình đã gửi
----------------------------------------------------------------------------------//-------------------------------------------------------------------------------------

#9 khonglamot

khonglamot

biết vẽ circle

• 30 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 23 May 2012 - 03:09 PM

Thành thật cảm ơn những ý kiến chân thành của tất cả mọi người! Thực sự em còn phân vân vì về lực học em có khả năng không
hề nói dối (Tk: 3,6-theo hệ tín chỉ), Về cuộc sống gia đình em thì cũng chẳng phải đại gia hay có điều kiện gì cả, 1tháng ông bà xoay đi
quẩn lại mới có được 1 triệu gửi cho e và cộng với tiền làm thêm em mới trang trải được cuộc sống. Có lẽ em se quyết định ra đi làm để thu thập
kiến thức đành rằng em thiên hướng về cái còn lại hơn. Bố mẹ già rồi em ko muốn làm họ bận tâm nhiều nữa. Em cũng đồng ý với anh
Hai_Yenlang là với năng lực có nhưng thực hành ko nhiều thì có nói lắm cũng chỉ thừa bút thừa giấy thôi, cuối cùng cũng chỉ gọi là nói bóng nói gió thôi.
Kỷ năng là do mình tập luyện nhiều mới tạo dựng được, và em đang cần điều này. Em cũng tham khảo lương cơ khí ra trưòng khoảng 3,5-4 cũ với
1 sv chân ướt chân ráo như em.Hihi cảm ơn những lời chia sẽ của các anh, hy vọng 1 ngày nào đó em xin việc lại làm cùng các anh thì sao nhỉ?
Chúc mọi người luôn thành công trong cuộc sống!Em ở Hà Tĩnh, có anh nào ở HàTĩnh không?Em cũng đang tìm hiểu có xin được vào làm ở cảng
Vũng Áng xem có được không?
  • 0

#10 Hai_YenLang

Hai_YenLang

biết lệnh explore

• 473 Bài viết
Điểm đánh giá: 149 (tàm tạm)

Đã gửi 25 May 2012 - 02:28 PM

Nếu hoàn cảnh

Thành thật cảm ơn những ý kiến chân thành của tất cả mọi người! Thực sự em còn phân vân vì về lực học em có khả năng không
hề nói dối (Tk: 3,6-theo hệ tín chỉ), Về cuộc sống gia đình em thì cũng chẳng phải đại gia hay có điều kiện gì cả, 1tháng ông bà xoay đi quẩn lại mới có được 1 triệu gửi cho e và cộng với tiền làm thêm em mới trang trải được cuộc sống. Có lẽ em se quyết định ra đi làm để thu thập.

Nếu hoàn cảnh kinh tế gia đình bạn còn hạn hẹp, bạn nên đi cày bên ngoài, may ra thì kiếm được chỗ làm lương cao. Chỗ mình đang làm là nhà máy sản xuất cơ khí trực thuộc tổng công ty, lương cứng của Giám đốc nhà máy cũng chỉ được có 10 tạ/ tháng. Một số bạn bè làm ở các công ty liên doanh lương cũng chỉ tầm 6 -7 tạ. Nói để bạn hiểu là đi cầy ngoài cũng gian nan chứ không ngon xơi lắm đâu.
Kỹ sư cơ khí làm ở các công ty kinh doanh buôn bán xuất nhập khẩu máy móc thiết bị thường có lương cao vòi vọi, cao hơn cả giáo sư tiến sĩ làm việc trong các trường đại học, học viện và viện nghiên cứu.
Việt Nam chế tạo robot chiến trường
Bài đăng trên VNExpress Thứ sáu, 25/5/2012, 10:22 GMT+7
Học viện Kỹ thuật quân sự nghiên cứu chế tạo thành công nhiều loại robot mới dùng để leo thang, phun cát, có khả năng ứng dụng trong dân sự và quân sự.

Hình đã gửi
Robot chiến trường. Ảnh: Trung Kiên.

Tiến sĩ Chu Anh Mỳ, trưởng Trung tâm công nghệ, chủ trì nghiên cứu cho biết, robot chiến trường có trọng lượng nhỏ hơn 120 kg, với hệ thống cơ khí vững chắc, ổn định, di chuyển linh hoạt qua các địa hình không bằng phẳng.
Robot chiến trường được ứng dụng trong trinh sát, chiếm lĩnh trận địa, chiến đấu bí mật, bất ngờ, tác chiến trên đường phố, chống bạo loạn.

Để làm sạch bề mặt các tấm thép phục vụ công nghiệp đóng tàu, nhóm nghiên cứu của Viện đã chế tạo robot phun cát. Robot này là sự kết hợp của tay máy 4 bậc tự do với mô-đun di chuyển. Vòi phun cát được gá theo tay máy. Kết cấu robot có 6 bánh lốp nhằm tăng khả năng bám, ổn định khi di chuyển trên nền cát dày, không bằng phẳng.

Hình đã gửi
Robot phun cát. Ảnh: Trung Kiên.

Nhóm nghiên cứu cũng chế tạo thành công robot leo cầu thang và quan sát trong nhà có kích thước 1000x600x500 mm. Nó có khả năng leo lên, leo xuống các loại cầu thang thông dụng, di chuyển linh hoạt qua các địa hình không bằng phẳng.
Robot có khả năng di chuyển với vận tốc trung bình là 0,4 m/s, quan sát được xung quanh nhờ các camera không dây. Sản phẩm có khả năng ứng dụng trong trinh sát, phát hiện di chuyển các vật lạ nguy hiểm, độc hại.

Hình đã gửi
Robot leo cầu thang. Ảnh: Trung Kiên.
Trung Kiên
  • 0
Đức hạnh lớn nhất mà bên cạnh đó, mọi đức hạnh khác đều mờ nhạt đi, đó là không làm hại ai và tùy sức mà giúp đỡ mọi người "
Người cảnh sát điều tra hình sự giỏi là người biết được tất cả những hành vi thủ đoạn trộm cắp của bọn trộm cắp, nhưng lại dốt ăn cắp ăn trộm ...

#11 anhvanyeuem

anhvanyeuem

HÀ TĨNH CHÍNH GỐC 38!

• CADViet Team
  • 764 Bài viết
Điểm đánh giá: 473 (tốt)

Đã gửi 25 May 2012 - 05:05 PM

Ái chà bạn học khá lắm đấy chứ nhỉ? Học theo tín chỉ mà đạt tổng kết 3,6 thì cũng không phải đơn giản tẹo nào.
Với cái bằng loại Giỏi của bạn thì khối người theo không kịp.
Không biết thực lực của bạn thế nào thì mình không dám phán nhưng để đạt được kết quả như vậy cũng là
1 quá trình đầy cố gắng đó.
Mình không có ghóp ý gì thêm vì mọi người đã nêu hết ý kiến của mình rồi.
Mình chỉ khuyên bạn là bản thân muốn làm gì thì làm cái đó, không nên cưỡng ép.
Hi ở lại trường tiền không được nặng lắm hiho.
  • 0

Hội những người yêu kỹ thuật chân chính

#12 tuoichuot84

tuoichuot84

biết vẽ ellipse

• 50 Bài viết
Điểm đánh giá: 5 (bình thường)

Đã gửi 19 July 2012 - 09:49 PM

Em cảm ơn!

Tớ cũng là dân cơ khí, ra trường với cái bằng TBK ( Trên Bằng Khá ...à nhầm là trung bình khá :D). Năm 2007, lương ở công ty đầu tiên là 1,3tr :angry2: , chuyển sang cty thứ 2 đc 3tr, cty thứ 3 đc 3,4tr, cty thứ 4 đc 4tr và giờ là cty thứ 5 đc gần 7tr. Theo mình thấy, những công ty làm chuyên về gia công chế tạo thì lương ks thấp hơn nhiều so với những cty mà cơ khí chỉ là thiết bị phụ trợ.
Học lèm nhèm như tớ nên cũng không ước mơ học lên nữa dù mình cũng rất đam mê. Bạn bè có đứa ở lại trường, được các thầy dẫn dắt nên kinh tế cũng khá phết. Đứng núi này trông núi nọ thì cũng không hay, tốt nhất là bạn cũng phải tự quyết định con đường của mình!
Chúc thành đạt!
  • 0
Tóc bạc ko thể hiện trí tuệ, nó chỉ là dấu vết của thời gian!