Đến nội dung

Hình ảnh
- - - - -

"[Yêu cầu] Nhờ viết Lisp ghi chiều dài - độ dốc, hướng dốc

• Please log in to reply
33 replies to this topic

#21 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 25 April 2013 - 02:44 PM

Mong muốn bạn viết bổ sung Lisp tính độ dốc với việc thực hiện như sau :

Chọn điểm đầu tuyến, chọn text cao độ tự nhiên hoăc nhập vào;;

Chọn điểm cuối tuyến, chọn text cao độ tự nhiên hoăc nhập vào.

Chọn chiều thể hiện ( Đầu - Cuối hay Cuối - Đầu ) và tính độ dốc theo chiều.

Cám ơn.

Hề hề hề,

cái bạn yêu cầu hoàn toàn có thể sử dụng lisp trên để làm. Chỉ có điều bạn phải tạo trước cái pline với hai điểm đầu và cuối bạn muốn nêu như chua có mà thôi. Với thâm niên CADviet của bạn mình tin bạn đủ khả năng để tự làm thêm phần tạo pline này. Hãy thử xem nhé, cứ mạnh dạn mà làm, sai đâu sửa đó, sợ chi bố con thằng nào....

• 0
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#22 haminhhuong

haminhhuong

biết zoom

• 15 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 06 September 2013 - 12:13 PM

Mình đang phải chỉnh sửa một số bản vẽ về giao thông, nhưng không phải dân giao thông chuyên ngành nên khá vất vả.
Mình muốn nhờ các cao thủ viết giúp một lisp như sau:
- Nội dung:
+ Lisp dùng để ghi độ dài đối tượng chọn ( line, arc, pline), hoặc khoảng cách giữa hai điểm pick: L= ...m
+ Lisp ghi thêm độ dốc i=....% - Bằng cách nhập cao độ điểm đầu và cao độ điểm cuối.( Vì mình làm trên bình đồ 2D)
+ Dòng ghi L=...m nằm trên, dòng ghi i;...% nằm dưới, ở giữa là mũi tên chỉ hướng dốc nằm trùng với đường line chọn.
+ Mũi tên vẽ theo hướng độ dốc từ điểm cao độ lớn hơn xuống điểm cao độ nhỏ hơn
+ Nếu có được tùy chọn để phần Text và mũi tên tạo thành 1 block Attribute nằm trong 1 layer, và có thể tùy biến kích thước Scale tùy thuộc tỷ lệ bản vẽ muốn in để dễ quản lý thì tốt.
- Mình gửi kèm file Cad có block Attribute theo nội dung mình cần, mong các bạn giúp đỡ.
http://www.mediafire...zw48mobxuv2exkp
Xin chân thành cảm ơn các bạn trước.

Xin cho hỏi cũng với hình vẽ trên nhưng tôi muốn ghi dữ liệu của điểm như điểm 71, 168, 70 từ các dữ liệu pick chọn trên cad thì có lisp cad không ạ? Hình như đây là một chức năng của Nova nhưng tôi không sử dụng Nova nên có thể nhờ các vị tiền bối tạo một lisp trên cad với

Chân thành cảm ơn

• 0

#23 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 06 September 2013 - 12:40 PM

Xin cho hỏi cũng với hình vẽ trên nhưng tôi muốn ghi dữ liệu của điểm như điểm 71, 168, 70 từ các dữ liệu pick chọn trên cad thì có lisp cad không ạ? Hình như đây là một chức năng của Nova nhưng tôi không sử dụng Nova nên có thể nhờ các vị tiền bối tạo một lisp trên cad với

Chân thành cảm ơn

Hề hề hề,

Có thể được với điều kiện bạn hãy gửi một file bản vẽ mẫu và 1file text kết quả mà bạn cần lên để mọi người có thể hình dung ra cái bạn cần....

• 0

#24 haminhhuong

haminhhuong

biết zoom

• 15 Bài viết

Đã gửi 06 September 2013 - 01:19 PM

Hề hề hề,

Có thể được với điều kiện bạn hãy gửi một file bản vẽ mẫu và 1file text kết quả mà bạn cần lên để mọi người có thể hình dung ra cái bạn cần....

Chào bác phamthanhbinh, diễn giải như thế này trong trường hợp không upload file được yêu cầu của em

- em có chạy trắc dọc thoát nước ra được số liệu trên cad có cao độ mặt đất và cao độ đáy ga

- em cần thể hiện trên bình đồ tại các điểm hố ga có cao độ mặt đất và cao độ đáy ga mà trắc dọc đã chạy ra (là số liệu đã có trên cùng một file cad)

Rất cảm ơn nếu bác viết lisp này sớm, vì em cũng tìm mờ mắt trên các diễn đàn thì không thấy ai viết tiện ích này cho cad, mà bọn em thường phải làm tay rất mất công.

http://www.cadviet.c...uoc_tuyen_k.dwg

• 0

#25 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 06 September 2013 - 04:14 PM

Chào bác phamthanhbinh, diễn giải như thế này trong trường hợp không upload file được yêu cầu của em

- em có chạy trắc dọc thoát nước ra được số liệu trên cad có cao độ mặt đất và cao độ đáy ga

- em cần thể hiện trên bình đồ tại các điểm hố ga có cao độ mặt đất và cao độ đáy ga mà trắc dọc đã chạy ra (là số liệu đã có trên cùng một file cad)

Rất cảm ơn nếu bác viết lisp này sớm, vì em cũng tìm mờ mắt trên các diễn đàn thì không thấy ai viết tiện ích này cho cad, mà bọn em thường phải làm tay rất mất công.

Hề hề hề,

Xem qua bản vẽ bạn gửi lên, thú thực là dân ngoại ngạch nên mình hiểu chưa rõ lắm. Xin phép đưa ra một số ý kiến để bạn tham khảo và kết luận lại vấn đề, từ đó mới có thể viết lisp được bạn ạ.

1/- Trên trắc dọc của bạn các vị trí hố ga được đánh dấu bởi một block c và một text, Khoảng cách từ vị trí đặt block c này tới các text ghi cao độ mặt đất và cao đô đáy cống có như nhau đối với tất cả các hố ga hay không và có như nhau trong tất cả các bản vẽ bạn sử dụng hay không???

2/- Có hai tên gọi mà mình đoán là chỉ cùng một thứ đó là Cốt mặt đất và cao độ miệng hố ga cũng như cao độ đáy cống và cốt đáy mương. Như vậy có đúng không???

3/- Trên bình đồ (mình đoán vậy) các hố ga dược đánh dấu bởi một hình vuông và được chú thích bởi một block có chứa thuộc tinh có tên là A20 và hai text ghi cao độ mặt đất và cao độ đáy cống. Vị trí tương đối của các text này so với block A20 là không giống nhau. Vì sao vậy??? Tại sao bạn không nhét luôn hai text cao độ này vào trong cùng block thuộc tính A20, như vậy sẽ làm cho bản vẽ cân đối và đẹp hơn chứ nhỉ???

4/- Vị trí tương đối giữa điểm đặt các chú thích này so với vị trí hình vuông củ hố ga cũng rất tùy ý, không theo một quy tắc nhất định nào (hay là có quy tắc mà mình chưa biết). Do vậy nên các đường gióng màu đó cũng rất khó xác định trước. Nên chăng có một quy định rõ ràng cho nó để người viết lisp có thể thuận tiện hơn. Mình xin đưa ra hai giải pháp như sau"

a/- Đoạn nằm nằm ngang của đường gióng này sẽ cho vào trong block thuộc tính, Như vậy tất cả các chú thích sẽ trông rất đều nhau và đẹp mắt. Đoạn xiên góc sẽ được vẽ khi ínert block thuộc tính tùy theo vị trí đặt block so với vị trí hố ga thực.

b/- Toàn bộ đường gióng này đều được nhét vào trong block thuộc tính và như vậy tất cả các ghi chú đều có vị trí tương đối so với vị trí hố ga thực là như nhau. Cach này tuy khá tiện lợi cho người viết lisp nhưng không tiện lắm cho người dùng bởi thực tế trên bản vẽ có khi có nhiều chi tiết đối tượng khác nằm trùng lên phần ghi chú gây phản cảm.

Nếu có thể bạn hãy tạo một block thuộc tính mẫu theo ý bạn và gửi nó cho mình để minh đỡ công làm lụi. Tuy mình có thể làm được song nó có thể lại không đẹp như bạn mong muốn. Con mắt thẩm mỹ của minh có tật nặng bạn ạ.

5/- Trên trắc dọc của bạn không thể hiện tọa độ của các vị trí đặt hố ga (hay là có mà mình không nhận ra) và như vậy thì các bạn xác định vị trí hố ga trên bình đồ ra sao??? Toạ độ hố ga trên bình đồ có theo một chuẩn mốc nào không hay là bạn tùy ý chọn chuẩn khi vẽ ???

Theo mình nghĩ thì để lisp có thể chạy chính xác, rất cần có các thông tin về tọa độ của hố ga trên bình đồ bạn vẽ. Bạn có thể cung cấp các thông tin này cùng với trắc dọc hoặc một bảng thống kê nào đó hay không???

Việc viết lisp rất cần có những thông tin chi tiết như trên bởi mình không cùng chuyên ngành của bạn. Do vậy nên có những điều mình không hiểu rất mong bạn thông cảm và giải đáp sớm. 

• 0

#26 haminhhuong

haminhhuong

biết zoom

• 15 Bài viết

Đã gửi 10 September 2013 - 10:13 AM

Xin lỗi bác phamthanhbinh vì bây giờ mới trả lời thắc mắc của bác:

1.       Khoảng cách từ vị trí đặt block c đến các text là cố định, nó được chạy từ một file trắc dọc được tính toán trên excel, tất cả các bản vẽ đều như thế, không đổi, khoảng cách các hàng =8

2.       Cốt mặt đất và cao độ miệng hố ga là một, vì miệng hố ga bặt buộc phải bám sát mặt đất

3.       Vị trí này chỉ là vấn đề trình bày thôi, vì trong nhiều trường hợp có nhiều hiện vật mình không thể để tên hố ga và cao độ gần nhau được.

4.       Mình thống nhất với ý a, là đoạn nằm xiên góc sẽ được vẽ khi insert thuộc tính vì trên bình đồ không phải vị trí nào cũng có thể đặt được

5.       Việc thể hiện tọa độ thì còn phụ thuộc vào yêu cầu cầu từng công trình, có chỗ yêu cầu có chỗ không. Việc xác định vị trí đặt hố ga là dựa vào từng vị trí cụ thể và kinh nghiệm của người thiết kế, không thể có lisp nào thay thế được. 

Việc tạo block thuộc tính format cũng không có gì đặc biệt đâu

Mong bác giúp đỡ

http://www.cadviet.c..._ghi_chu_ga.dwg

• 0

#27 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 11 September 2013 - 03:37 PM

1.       Khoảng cách từ vị trí đặt block c đến các text là cố định, nó được chạy từ một file trắc dọc được tính toán trên excel, tất cả các bản vẽ đều như thế, không đổi, khoảng cách các hàng =8

2.       Cốt mặt đất và cao độ miệng hố ga là một, vì miệng hố ga bặt buộc phải bám sát mặt đất

3.       Vị trí này chỉ là vấn đề trình bày thôi, vì trong nhiều trường hợp có nhiều hiện vật mình không thể để tên hố ga và cao độ gần nhau được.

4.       Mình thống nhất với ý a, là đoạn nằm xiên góc sẽ được vẽ khi insert thuộc tính vì trên bình đồ không phải vị trí nào cũng có thể đặt được

5.       Việc thể hiện tọa độ thì còn phụ thuộc vào yêu cầu cầu từng công trình, có chỗ yêu cầu có chỗ không. Việc xác định vị trí đặt hố ga là dựa vào từng vị trí cụ thể và kinh nghiệm của người thiết kế, không thể có lisp nào thay thế được. 

Mong bác giúp đỡ

Hề hề hề,

Bạn hãy dùng thử lisp dưới đây với một số lưu ý như sau:

1/- Lisp được viết dựa trên kết cấu của trắc dọc mà bạn đã gửi. nếu bạn sử dụng kết cấu trắc dọc này khác, có thể lisp sẽ chạy sai do khoảng cách từ block c tới các cao độ tương ứng thay đổi. Khi đó bạn cần thay đổi các thông số này trong lisp cho phù hợp bạn nhé. Cụ thể ở trắc dọc bạn gửi thì khoảng cách từ tâm block c đến tâm của cao độ mặt đất là khoảng 50 và đến tâm của cao độ dáy mương là 40.

2/- Lisp sử dụng block thuộc tính "Ghi chu ho ga" do mình tự lập ra dựa trên cái bản vẽ bạn gửi. Nếu bạn chưa ưng ý có thể tự sửa chữa cái block thuộc tinh này cho phù hợp. Mình gửi lại ở đây bản vẽ của chính bạn gửi lên và trong đó mình đã tạo cái block "Ghi chu ho ga" này để bạn sử dụng test lisp và tham khảo.

3/-  Nếu có điều gì chưa như ý, xin đừng giận vì mình không rành cái chuyên môn của bạn nên đoán mò và tự làm qua cái sự hiểu những lời giải thích của bạn đã post. Những điều chưa ưng ý nếu bạn có thể tự sửa thì tốt còn nếu không hãy post lên và nói rõ cái bạn cần để mình sửa lại.

Chúc bạn vui khi tham gia diễn đàn.

http://www.cadviet.c..._ghichuhoga.lsp

• 0

#28 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 22 September 2013 - 12:42 AM

Mong bác giúp đỡ

Hề hề hề, 

Anh bạn haminhhuong này có nhẽ ốm to rồi.....

Quăng cái yêu cầu lên vào ngày 6/9, sau 4 ngày là ngày 10/9 mới trả lời thắc mắc để làm rõ bài toán. Và hôm nay là 21/9 cũng không thèm quay lại xem cái yêu cầu của mình được giải quyết ra sao???

Chắc là ốm to rồi .... Hay là không còn cần tới cái việc này nữa nhể....

• 0

#29 thanhlamct

thanhlamct

biết lệnh offset

• 176 Bài viết
Điểm đánh giá: 70 (tàm tạm)

Đã gửi 24 October 2013 - 12:11 PM

2/- Lisp sử dụng block thuộc tính "Ghi chu ho ga" do mình tự lập ra dựa trên cái bản vẽ bạn gửi. Nếu bạn chưa ưng ý có thể tự sửa chữa cái block thuộc tinh này cho phù hợp. Mình gửi lại ở đây bản vẽ của chính bạn gửi lên và trong đó mình đã tạo cái block "Ghi chu ho ga" này để bạn sử dụng test lisp và tham khảo.

http://www.cadviet.c..._ghichuhoga.lsp

Bác ơi em chả thấy cái Block "Ghi chu ho ga.dwg" đâu cả? bác gửi lại cái Block đấy nhé.

• 0

#30 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 24 October 2013 - 09:00 PM

Bác ơi em chả thấy cái Block "Ghi chu ho ga.dwg" đâu cả? bác gửi lại cái Block đấy nhé.

Hề hề hề, xin lỗi bạn vì mình gửi nhâm file bản vẽ.

Bản vẽ co chứa block Ghi chu ho ga đây.

http://www.cadviet.c...c_tuyen_k_2.dwg

• 1

#31 thanhlamct

thanhlamct

biết lệnh offset

• 176 Bài viết
Điểm đánh giá: 70 (tàm tạm)

Đã gửi 04 December 2013 - 04:29 PM

Chào bác Bình

Nhờ bác sửa dùm em lisp em gửi kèm cho khớp với bản vẽ trắc dọc, em cũng đã sửa nhưng mà cứ bị lỗi.

Em đang rất cần.

Cảm ơn bác.

http://www.cadviet.c...ichuhogasua.lsp

http://www.cadviet.c...c_tuyen_k_2.dwg

• 0

#32 lemanhlinh84

lemanhlinh84

Chưa sử dụng CAD

• 2 Bài viết
Điểm đánh giá: -1 (bình thường)

Đã gửi 27 January 2015 - 03:58 AM

Chào bác Bình, mong bác sửa thêm lisp này hộ em với. Đối với đoạn nối hai nút giao mà được nối bởi cả đường thẳng và đường cong hay vẽ một đường polyline nhưng bằng cách pick 3 điểm thì khi dùng lệnh Gdd thì nó chỉ nhận khoảng cách đoạn đầu tiên để tính. Mong Bác sửa sớm giúp em nhé. Cám ơn bác nhiều

• 0

#33 lemanhlinh84

lemanhlinh84

Chưa sử dụng CAD

• 2 Bài viết

Đã gửi 27 January 2015 - 04:00 AM

Hề hề hề,
Xin lỗi vì bạn phải đợi lâu.Vừa qua mình cũng hơi bận nên không đọc được yêu cầu của bạn.
Đây là cái mình đã sửa lại từ cái lisp cũ, không biết đã đúng với cái bạn yêu cầu hay chưa. Nếu chưa xin đừng ngại nói rõ chỗ chưa được để mình ngâm tiếp.

(defun c:gdd (/ oldos )
(vl-load-com)
(setq oldos (getvar "osmode"))
(setvar "osmode" 0)
(command "undo" "be")
(makeattbl "GHIDODOC1" nil)
(makeattbl "GHIDODOC2" T)
(alert "\n Hay chon cac pline, line, arc can ghi do doc ")
(setq ssl (acet-ss-to-list (ssget (list (cons 0 "*line,arc")))))
(foreach ent ssl      
      (ghidodoc ent)      
)
(command "undo" "e")
(setvar "osmode" oldos)
(princ)
)
;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;
;;;;; Tao block thuoc tinh 
(defun makeattbl (name Tflag / p e1 e2 e3 )
(setvar "aflags" 0)
(if (not (tblsearch "block" name ))
(progn
(setq p (list 0.0 0.0 0.0))
(if Tflag
(command "pline" (polar p pi 15) "w" 0.0 3 (polar p pi 9) "w" 0.75 0.75 (polar p  0 15) "")
(command "pline" (polar p 0 15) "w" 0.0 3 (polar p 0 9) "w" 0.75 0.75 (polar p  pi 15) "")
)
(setq e1 (entlast))
(command "attdef" "" "Dodoc" "dodoc" "10%" "j" "mc" (polar p  (/ pi 2) 3) 3 0  )
(setq e2 (entlast))
(command "attdef" "" "length" "dodai" "500" "j" "mc" (polar p (- (/ pi 2)) 3) 3 0  )
(setq e3 (entlast))
(command "block" name p e1 e2 e3 "")
) )
)
;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;
(defun ghidodoc (ent / obj h1 h2 plst p2 p3 len i v ang ans)
(setq els (entget ent)  )
(if (or (= (cdr (assoc 0 els)) "LINE") (= (cdr (assoc 0 els)) "ARC"))
    (progn 
       (command "pedit" ent "y" "")
       (setq ent (entlast))
    )
)
(redraw ent 3)
(setq obj (vlax-ename->vla-object ent)
          plst (acet-geom-vertex-list ent) 
          h1 (getreal "\n Nhap cao do diem dau: ") )
(foreach p plst
    (setq par (vlax-curve-getparamatpoint obj p)                   
          ;;;;;;;; h (getreal "\n Nhap chieu cao text: ")
          ;;;;;;;; p1 (vlax-curve-getstartpoint obj)
          p2 (vlax-curve-getpointatparam obj (1+ par))  )
    (if p2 (progn
              (setq  p3 (vlax-curve-getpointatparam obj (+ par 0.5))
                        h2 (getreal "\n Nhap cao do diem ke tiep: ")
                        len (- (vlax-curve-getdistatpoint obj p2) (vlax-curve-getdistatpoint obj p))
                        v (vlax-curve-getfirstderiv obj (+ par 0.5))
                        ang (atan (/ (cadr v) (car v)))
                        i (/ (* (abs (- h1 h2)) 100) len)  )
              (command "insert" "GHIDODOC1" "R" (* (/ ang pi) 180) p3 "" ""  (strcat "i = " (rtos i 2 4) "%") (strcat "L = " (rtos len 2 1) "(m)") )              
              (setq ans (getstring "\n Ban co dong y voi chieu do doc nay < y or n> : "))
              (if (= (strcase ans) "N")
                  (progn
                  (command "erase" "last" "")
                  (command "insert" "GHIDODOC2" "R" (* (/ ang pi) 180) p3 "" ""  (strcat "i = " (rtos i 2 4) "%") (strcat "L = " (rtos len 2 1) "(m)") )
                  )
               )
               )
     )
     (setq h1 h2)
)
(redraw ent 4)
)
Chúc bạn luôn vui.

Chào bác Bình, mong bác sửa thêm lisp này hộ em với. Đối với đoạn nối hai nút giao mà được nối bởi cả đường thẳng và đường cong hay vẽ một đường polyline nhưng bằng cách pick 3 điểm thì khi dùng lệnh Gdd thì nó chỉ nhận khoảng cách đoạn đầu tiên để tính. Mong Bác sửa sớm giúp em nhé. Cám ơn bác nhiều

• -1

#34 VoDangQuang

VoDangQuang

Chưa sử dụng CAD

• 3 Bài viết

Đã gửi 13 April 2015 - 03:52 PM

Nhờ viết Lisp
  • -1