Đến nội dung

Hình ảnh

Xin hỏi về in ấn chính xác trong cad

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 thanhtungvnn

thanhtungvnn

biết vẽ arc

• 46 Bài viết
Điểm đánh giá: 2 (bình thường)

Đã gửi 04 June 2012 - 01:11 PM

Em có vấn đề thế này ạ. Em có 1 bản vẽ, đã xong xuôi mọi thứ rồi. Vẽ đúng tỉ lệ, xếp vào bản vẽ ( khung theo khổ giấy )

Em thấy ở hàng in khu vực em rất ngộ :

1. Luôn bật layer defpoint lên ( họ giải thích sợ người vẽ không biết dùng nhầm )

2. Mình đã căn lề chuẩn cho bản vẽ. Giả dụ là lề trái 25, các lề còn lại 5 nhưng khi họ in ra luôn chỉnh lề theo ý họ ( thường là to hơn và giải thích máy in không thể canh lề chuẩn như vậy được )

3. Không bao giờ sử dụng in ấn trong layout, nên bản vẽ ra mình luôn phải scale ( theo tỉ lệ ) để vừa khung giấy

4. Font lỗi tùm lum. Do họ chủ yếu in cho bên cơ khí, theo ý kiến chủ quan của em thì đơn giản hơn bên xây dựng và kiến trúc do dùng ít font hơn, sử dụng dim cũng đơn giản hơn chút.

Vì vậy em muốn hỏi các bác là :

1. Bản vẽ in ra có thể canh lề chuẩn 100% như mình đã canh trên file .dwg không?
2. Làm sao để biết bản vẽ của mình sử dụng những font gì để copy trong máy mang ra hàng in

3. Các bác ra hàng in thì in ấn trong model hay layout?

// Chân thành cảm ơn các bác :)
  • 0

#2 huyphan

huyphan

biết dimbaseline

• CADViet Team
  • 368 Bài viết
Điểm đánh giá: 71 (tàm tạm)

Đã gửi 04 June 2012 - 02:10 PM

Hàng in thì in kiểu dịch vụ "rừng rú" thôi, bạn phải tự học, nghiên cứu khi in.
1. Bạn canh lề chuẩn trên Layout, cái này phải học kỹ
2. Bạn đánh chữ ST, xem tất cả các style được dùng có kiểu font gì, chép vô máy mang theo để cài cho ông "Dịch vụ in"
3. Dùng cả 2: Trên Model cho anh em hay vẽ và in cùng 1 Model, Layout cho dân chuyên CAD.
Có thể in ảo bản vẽ ra file pdf, sau đó đem in, đỡ lỗi font, nét, màu...
Chúc thành công!
  • 1

#3 quoctuan903

quoctuan903

biết vẽ arc

• 42 Bài viết
Điểm đánh giá: 4 (bình thường)

Đã gửi 09 June 2012 - 10:08 PM

Hàng in thì in kiểu dịch vụ "rừng rú" thôi, bạn phải tự học, nghiên cứu khi in.
1. Bạn canh lề chuẩn trên Layout, cái này phải học kỹ
2. Bạn đánh chữ ST, xem tất cả các style được dùng có kiểu font gì, chép vô máy mang theo để cài cho ông "Dịch vụ in"
3. Dùng cả 2: Trên Model cho anh em hay vẽ và in cùng 1 Model, Layout cho dân chuyên CAD.
Có thể in ảo bản vẽ ra file pdf, sau đó đem in, đỡ lỗi font, nét, màu...
Chúc thành công!

cho em hỏi chút với ạ, ý 1, canh lề chuẩn bên layout.
em tạo cái khổ giấy mới, vùng có thể in cách khổ giấy 0mm hết nhưng sao điểm dướí cùng bên trái không phải có tọa độ (0,0) mà lệch đi mất vài li. Bây giờ em muốn cái điểm góc trái phía dưới của khung giấy đó có tọa độ (0,0) thì phải thao tác những gì?
{chả là em làm cái dynamic block khung tên cho các khổ giấy, base cảu block đó là điểm ở góc đó, em không tài nào chèn nó đúng vào giấy được, lệch đi tẹo là in mất nét khung bản vẽ luôn à}
rất mong được học hỏi, cám ơn mọi người nhiều ạ!
  • 0

#4 suppliersaigon

suppliersaigon

Chưa sử dụng CAD

• 1 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 05 July 2012 - 03:45 PM

Em có vấn đề thế này ạ. Em có 1 bản vẽ, công ty in ấn đã xong xuôi mọi thứ rồi. Vẽ đúng tỉ lệ, xếp vào bản vẽ ( khung theo khổ giấy )

Em thấy ở hàng in khu vực em rất ngộ :

1. Luôn bật layer defpoint in bạt hiflex lên ( họ giải thích sợ người vẽ không biết dùng nhầm )

2. Mình đã căn lề chuẩn cho bản vẽ. in nhãn decal Giả dụ là lề trái 25, các lề còn lại 5 nhưng khi họ in ra luôn chỉnh lề theo ý họ ( thường là to hơn và giải thích máy in không thể canh lề chuẩn như vậy được )

3. Không bao giờ sử dụng in ấn trong layout, phông nền sân khấu nên bản vẽ ra mình luôn phải scale ( theo tỉ lệ ) để vừa khung giấy

4. Font lỗi tùm lum. Do họ chủ yếu in cho bên cơ khí, in cờ phướng nhanh theo ý kiến chủ quan của em thì đơn giản hơn bên xây dựng và kiến trúc do dùng ít font hơn, sử dụng dim cũng đơn giản hơn chút.

Vì vậy em muốn hỏi các bác là :

1. Bản vẽ in ra có thể canh lề chuẩn 100% như mình đã canh trên file .dwg không?
2. Làm sao để biết bản vẽ của mình sử dụng những font gì để copy trong máy mang ra hàng in

3. Các bác ra hàng in thì in ấn trong model hay layout?

• 0