Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
boy_XDA

em hỏi về chiều dài neo thép trong nút khung BTCT?

Các bài được khuyến nghị

cái nút 2 thì thép neo pải kéo sát vào thép cột!còn chiều dài thừa ra neo vào trong cột là 30d bạn nhé

bác có thể nói rõ hơn không ạ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

em có 2 nút khung như file gửi bên dưới, mong các bác chỉ dùm em(câu hỏi em đã ghi bên trong file đã post)http://www.cadviet.c...11111111111.dwg

Bạn nên chụp hình và post lên diễn đàn dưới dạng ảnh, mọi người sẽ dễ thấy hơn và sẽ nhiệt tình giúp bạn hơn

Câu trả lời có thể được tìm thấy trong các sách cấu tạo BTCT có bán trên thị trường, bạn nên mua để tiện tìm hiểu, tra cứu trong quá trình thiết kế, tránh thu nhận những thông tin sai lệch qua mạng.

Đối với nút 2 (có cột phía trên), chiều dài neo được tính từ điểm mép dầm như bạn đã ghi chú

Đối với nút 1, phụ thuộc vào độ lệch tâm mà chiều dài neo có thể tính từ điểm mép trên của dầm (góc dầm cột), hoặc mép dưới của dầm như bạn đang thể hiện

Chiều dài neo của cốt thép nói chung được quy định cụ thể trong tiêu chuẩn TCXDVN.356-2005, phụ thuộc vào cấp độ bền bê tông và nhóm cốt thép. Thực hành lấy 30d nhưng chưa chắc đã phù hợp với tiêu chuẩn. Vì cấp độ bền càng thấp hay nhóm thép càng cao thì chiều dài neo đòi hỏi càng lớn.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn nên chụp hình và post lên diễn đàn dưới dạng ảnh, mọi người sẽ dễ thấy hơn và sẽ nhiệt tình giúp bạn hơn

Câu trả lời có thể được tìm thấy trong các sách cấu tạo BTCT có bán trên thị trường, bạn nên mua để tiện tìm hiểu, tra cứu trong quá trình thiết kế, tránh thu nhận những thông tin sai lệch qua mạng.

Đối với nút 2 (có cột phía trên), chiều dài neo được tính từ điểm mép dầm như bạn đã ghi chú

Đối với nút 1, phụ thuộc vào độ lệch tâm mà chiều dài neo có thể tính từ điểm mép trên của dầm (góc dầm cột), hoặc mép dưới của dầm như bạn đang thể hiện

Chiều dài neo của cốt thép nói chung được quy định cụ thể trong tiêu chuẩn TCXDVN.356-2005, phụ thuộc vào cấp độ bền bê tông và nhóm cốt thép. Thực hành lấy 30d nhưng chưa chắc đã phù hợp với tiêu chuẩn. Vì cấp độ bền càng thấp hay nhóm thép càng cao thì chiều dài neo đòi hỏi càng lớn.

em up hình ảnh chụp màn hình lên đây ạ. mong mọi người giúp đỡ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

góp ý với bạn, bạn chưa nói rõ đường kính với số lượng thanh nên chỉ sơ qua vậy thôi, bạn tham khảo thêm sách khung BTCT toàn khối

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

30d là nối thép bằng cách buộc thép 1 ly các bác ơi. còn neo đầu dầm như này thì kéo sát thép ra mép dầm và quặp xuống 100 mm là đủ. nhưng thường thì người ta quặp xuống hết chiều cao dầm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thứ nhatcaais này thuộc bêtông 2 bạn cần xem lại nhé. còn không thì neo còn tùy thuộc vào cấp công trình và đòi hỏi về tính ổn định cũng như yêu cầu của CĐT

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các chiều dài tính 30d hay 40d chỉ lấy theo kinh nghiệm. Việc tính toán hoàn toanf phải theo công thức, bạn phải hiểu được bạn neo cốt thép vào vùng chịu kéo hay vùng chịu nén. Chiều dài neo bạn lấy theo công thức 3-10 (Sách bê tông cốt thép 2 - Nguyễn ĐÌnh Cống) nói rất rõ về việc neo cốt thép

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo