Rated 5/5 based on 240179 internet user reviews

Jump to content

Change Photo

em hỏi về chiều di neo thp trong nt khung BTCT?

• Please log in to reply
10 replies to this topic

#1 boy_XDA

boy_XDA

biết vẽ arc

Danh tiếng: 1 (bnh thường)

Gửi vào 06 June 2012 - 01:01 AM

em có 2 nút khung như file gửi bên dưới, mong các bác chỉ dùm em(câu hỏi em đã ghi bên trong file đã post)http://www.cadviet.c...11111111111.dwg
  • 0

#2 minhcuty

minhcuty

biết vẽ line

Danh tiếng: 4 (bnh thường)

Gửi vào 06 June 2012 - 09:04 AM

cái nút 2 thì thép neo pải kéo sát vào thép cột!còn chiều dài thừa ra neo vào trong cột là 30d bạn nhé
  • 0

#3 boy_XDA

boy_XDA

biết vẽ arc

Gửi vào 06 June 2012 - 09:07 AM

cái nút 2 thì thép neo pải kéo sát vào thép cột!còn chiều dài thừa ra neo vào trong cột là 30d bạn nhé

bác có thể nói rõ hơn không ạ?
  • 0

#4 Jin Yong

Jin Yong

biết lệnh group

• Vip
Danh tiếng: 333 (kh)

Gửi vào 06 June 2012 - 12:28 PM

em có 2 nút khung như file gửi bên dưới, mong các bác chỉ dùm em(câu hỏi em đã ghi bên trong file đã post)http://www.cadviet.c...11111111111.dwg

Bạn nên chụp hình và post lên diễn đàn dưới dạng ảnh, mọi người sẽ dễ thấy hơn và sẽ nhiệt tình giúp bạn hơn

Câu trả lời có thể được tìm thấy trong các sách cấu tạo BTCT có bán trên thị trường, bạn nên mua để tiện tìm hiểu, tra cứu trong quá trình thiết kế, tránh thu nhận những thông tin sai lệch qua mạng.

Đối với nút 2 (có cột phía trên), chiều dài neo được tính từ điểm mép dầm như bạn đã ghi chú
Đối với nút 1, phụ thuộc vào độ lệch tâm mà chiều dài neo có thể tính từ điểm mép trên của dầm (góc dầm cột), hoặc mép dưới của dầm như bạn đang thể hiện

Chiều dài neo của cốt thép nói chung được quy định cụ thể trong tiêu chuẩn TCXDVN.356-2005, phụ thuộc vào cấp độ bền bê tông và nhóm cốt thép. Thực hành lấy 30d nhưng chưa chắc đã phù hợp với tiêu chuẩn. Vì cấp độ bền càng thấp hay nhóm thép càng cao thì chiều dài neo đòi hỏi càng lớn.
  • 2

Phát triển phần mềm thiết kế Kết cấu Việt Nam - http://www.ketcausoft.com

#5 boy_XDA

boy_XDA

biết vẽ arc

Gửi vào 06 June 2012 - 03:36 PM

Bạn nên chụp hình và post lên diễn đàn dưới dạng ảnh, mọi người sẽ dễ thấy hơn và sẽ nhiệt tình giúp bạn hơn

Câu trả lời có thể được tìm thấy trong các sách cấu tạo BTCT có bán trên thị trường, bạn nên mua để tiện tìm hiểu, tra cứu trong quá trình thiết kế, tránh thu nhận những thông tin sai lệch qua mạng.

Đối với nút 2 (có cột phía trên), chiều dài neo được tính từ điểm mép dầm như bạn đã ghi chú
Đối với nút 1, phụ thuộc vào độ lệch tâm mà chiều dài neo có thể tính từ điểm mép trên của dầm (góc dầm cột), hoặc mép dưới của dầm như bạn đang thể hiện

Chiều dài neo của cốt thép nói chung được quy định cụ thể trong tiêu chuẩn TCXDVN.356-2005, phụ thuộc vào cấp độ bền bê tông và nhóm cốt thép. Thực hành lấy 30d nhưng chưa chắc đã phù hợp với tiêu chuẩn. Vì cấp độ bền càng thấp hay nhóm thép càng cao thì chiều dài neo đòi hỏi càng lớn.

em up hình ảnh chụp màn hình lên đây ạ. mong mọi người giúp đỡ
  • 0

#6 boy_XDA

boy_XDA

biết vẽ arc

Gửi vào 06 June 2012 - 03:37 PM

http://www.cadviet.c...rd_document.doc
  • 0

#7 hamster2102

hamster2102

biết lệnh copy

• Advance Member
Danh tiếng: 19 (tm tạm)

Gửi vào 14 July 2012 - 10:44 PM

góp ý với bạn, bạn chưa nói rõ đường kính với số lượng thanh nên chỉ sơ qua vậy thôi, bạn tham khảo thêm sách khung BTCT toàn khối
  • 0
Nếu biết rằng em đã lấy chồng
Anh mừng biết mấy em biết không
Bao năm quen biết, bao năm mệt
Tính ra cũng khổ mấy năm ròng

#8 huypas113

huypas113

biết vẽ pline

Danh tiếng: 11 (tm tạm)

Gửi vào 14 July 2012 - 11:22 PM

30d là nối thép bằng cách buộc thép 1 ly các bác ơi. còn neo đầu dầm như này thì kéo sát thép ra mép dầm và quặp xuống 100 mm là đủ. nhưng thường thì người ta quặp xuống hết chiều cao dầm.
  • 0

#9 hantinh

hantinh

biết dimcontinue

Danh tiếng: 42 (tm tạm)

Gửi vào 03 August 2012 - 11:53 AM

Thứ nhatcaais này thuộc bêtông 2 bạn cần xem lại nhé. còn không thì neo còn tùy thuộc vào cấp công trình và đòi hỏi về tính ổn định cũng như yêu cầu của CĐT
  • 0

#10 lovenovel_49

lovenovel_49

biết vẽ rectang

Danh tiếng: 30 (tm tạm)

Gửi vào 03 August 2012 - 11:58 AM

= 30 D là chuẩn bạn ah. mình chưa học môn nj nhưng nghe nói là neo thường lấy là 30D
  • 0

Thấy bài viết có ích thì đừng quên nút like nhé !

#11 danhluu

danhluu

Chưa sử dụng CAD

Danh tiếng: 0 (bnh thường)

Gửi vào 29 September 2012 - 04:15 PM

Các chiều dài tính 30d hay 40d chỉ lấy theo kinh nghiệm. Việc tính toán hoàn toanf phải theo công thức, bạn phải hiểu được bạn neo cốt thép vào vùng chịu kéo hay vùng chịu nén. Chiều dài neo bạn lấy theo công thức 3-10 (Sách bê tông cốt thép 2 - Nguyễn ĐÌnh Cống) nói rất rõ về việc neo cốt thép
  • 0