Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
quang_lac

[Yêu cầu] Lisp in hàng loạt với khung tên xref

Các bài được khuyến nghị

Trên diễn đàn có rất nhiều lisp in nhanh nhưng chưa có lisp nào có chức năng chọn khung tên xref mà toàn chọn block hoặc theo Khung, mọi người có lisp nào cho in nhanh mà chọn khung tên xref ko

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Trên diễn đàn có rất nhiều lisp in nhanh nhưng chưa có lisp nào có chức năng chọn khung tên xref mà toàn chọn block hoặc theo Khung, mọi người có lisp nào cho in nhanh mà chọn khung tên xref ko

Bạn này hỏi câu hay quá. Mình cũng bí chổ này.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn đã thử được những lisp nào rồi ?

mình đã thử vnplot, lisp của bác Hoành,.. nói chung các lisp này mình đã thử qua nhưng ko có chức năng này, vnplot thì có nhưng hok hoạt động hiệu quả.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn

Bạn nên tìm kỹ trên diễn đàn xíu.

Cái này có rồi đó bạn

Cái lisp này của anh Tuyên có trên diễn đàn rồi nè

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=38641

Bạn vào chỗ này load về nhé

Cái này có anh em góp ý để anh Tuyên hoàn thiện thêm cái chức năng in trên layout nhưng không thấy anh Tuyên quay lại diễn đàn nữa.

Không biết có ai có lisp in hàng loạt bên layout không

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Còn Plot của bác Phamngoctukts ? Cái In hàng loạt của bạn Nguyentuyen6 ?

Cái của Nguyentuyen6 thì chỉ có chọn block, khung và layer ko có chọn xref

Còn cái vbplot của Phamngoctukts mình cũng đã thử và ko có lun

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn thử lại đi. Cái lisp của bạn Tuyên in được khung Xref, Block, Rectange.

Tuy nhiên nó chỉ in được bên Model không in được bên layout.

Nếu anh em ai có thể viết thêm để in bên layout nữa thì rất hay.

rất mong anh Kextu xem thử để hoàn thiện chức năng in bên layout.

- Nhân đây em hỏi mấy anh em một tí: Tại sao khi mình sử dụng khung in xref thì nét in của nó không đúng thật với bản gốc.

Nghia là nếu khung tên bạn dùng nét vẽ 5mm. Bạn in bản vẽ với khung rectang với bề rộng nét vẽ 5mm sẽ ra bản vẽ đậm hơn khi bạn in khung xref cũng với nét vẽ 5mm.

Ai có cách khắc phục xin chỉ giúp.

Đây là lisp do anh Tuyên viết. Mong các anh hoàn thiện thêm chức năng in hàng loạt bên layout

http://www.cadviet.com/upfiles/3/104866_tpl_in_mp.lsp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ketxu:

dân kiến trúc thì thường sử dụng khung tên block bởi vì họ thường để tất cả bản vẽ của mình chỉ trong 1 file dwg duy nhất (hoặc có thể 2 hoặc 3 chứ không nhiều) việc chỉnh sửa thông tin không mất quá nhiều công sức.

Còn dân cầu đường bọn mình thì 1 công trình có rất nhiều hạng mục riêng biệt nên fải tách làm nhiều file dwg. khi đó khung tên block không fù hợp nữa bởi mỗi lần thay đổi thông tin thì fải mở tất cả bản vẽ ra để thay đổi. Giải pháp thường được dùng cho dân cầu đường là sử dụng 1 file xref khung tên chứa các thông tin chung (tên chủ đầu tư, tên công ty, tên công trình, tên ku sếp ...) kết hợp với 1 block chứa các thông tin riêng của từng bản vẽ (tên bản vẽ, số thứ tự, tỷ lệ, hạng mục, người thiết kế...) dùng phương pháp này khi cần thay đổi các thông tin chung thì việc duy nhất fải làm là thay đổi thông tin của file xref, toàn bộ bản vẽ liên kết với nó sẽ thay đổi theo.

Mình có viết 1 chương trình in ấn dùng loại khung tên này. tuy nhiên nó chỉ phù hợp với khung tên và cách quản lý bản vẽ của cty mình nên rất tiếc là không đóng góp gì được.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@a Thái : e là dân XD và cũng dùng Xref ^^ Hy vọng thời gian tới sẽ có khái niệm XRef Att :D

Dù gì đi nữa thì e nghĩ method xác định BoundingBox của chúng không thay đổi, nên e rất ngạc nhiên khi bạn ấy quả quyết dùng đc với Block n không dùng với Xref (cùng là "INSERT"). E chưa có thời gian kiểm tra

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@a Thái : e là dân XD và cũng dùng Xref ^^ Hy vọng thời gian tới sẽ có khái niệm XRef Att :D

Dù gì đi nữa thì e nghĩ method xác định BoundingBox của chúng không thay đổi, nên e rất ngạc nhiên khi bạn ấy quả quyết dùng đc với Block n không dùng với Xref (cùng là "INSERT"). E chưa có thời gian kiểm tra

Ko có j ngạc nhiên đâu, bạn tải về và sài thử là biết ngay mà

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn thử lại đi. Cái lisp của bạn Tuyên in được khung Xref, Block, Rectange.

Tuy nhiên nó chỉ in được bên Model không in được bên layout.

Nếu anh em ai có thể viết thêm để in bên layout nữa thì rất hay.

rất mong anh Kextu xem thử để hoàn thiện chức năng in bên layout.

- Nhân đây em hỏi mấy anh em một tí: Tại sao khi mình sử dụng khung in xref thì nét in của nó không đúng thật với bản gốc.

Nghia là nếu khung tên bạn dùng nét vẽ 5mm. Bạn in bản vẽ với khung rectang với bề rộng nét vẽ 5mm sẽ ra bản vẽ đậm hơn khi bạn in khung xref cũng với nét vẽ 5mm.

Ai có cách khắc phục xin chỉ giúp.

Đây là lisp do anh Tuyên viết. Mong các anh hoàn thiện thêm chức năng in hàng loạt bên layout

http://www.cadviet.com/upfiles/3/104866_tpl_in_mp.lsp

Chờ dài cả cổ mà chưa thấy có lisp nào combine các lisp in ấn đã có mà chưa đầy đủ như mọi người yêu cầu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo