Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
ksor_phong

[Yêu cầu lisp] Công cụ so sánh, kiểm tra 2 bản vẽ bằng mắt thường

Các bài được khuyến nghị

Mình thấy cái này chỉ cần đưa tọa độ và tỷ lệ các bv trùng nhau, đổi màu cho nó khác tý sau đó insert hay xref là có thể tham khảo đc rồi. Chính xác đến từng cm Tại sao phải rắc rối vậy

bác phải nghĩ rộng hơn 1 chút . Nếu bác ko phải là ng vẽ như chủ topic mà là ng quản lý hồ sơ , bác phải kiểm tra ra soát các thông tin trên các bản vẽ ở các files khác nhau của các bộ môn với các bản vẽ mặt bằng kiến trúc , điện , nước , mặt bằng trần , mặt bằng sàn , mặt bằng kết cấu ....v...v..... hàng chục bản vẽ của 1 tòa nhà cao tầng do cả chục con ng vẽ trong cả chục files khác nhau

Ngược lại bác là ng vẽ thì đây là phuơng pháp bác tự mình rà soát thông tin của san phẩm mình vẽ trước khi nộp bài cho sếp hay chủ đầu tư , và cả bên thẩm tra

Tóm lại phát hiện đc sai sót hay sáng kiến nhanh hơn chính là do quan sát & nắm bắt thông tin nhanh hơn nhiếu hơn hiệu quả hơn . 40 euro cũng đúng thôi , tiết kiệm bao thời gian & tìm ra bao sai sot trong bản thiết kế , đáng tiền mà , Nhưng ...có ai ở đây dùng CAD bản quyền ko , em thì ko....... :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bản cài 40 Eu kia k yêu cầu bản quyền ^^ Một số bạn dùng cách Insert soi cũng được :) Bên mình làm ra bán 20 Êu cũng ấm rồi >:)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hoan hô bác, giỏi quá, vote cho bác 10$ (bác làm sao cho nó chạy được cả trên cad 2007 nhé, máy nhà nướ cấp toàn máy cổ lỗ sĩ).

Cám ơn các bác đã quan tâm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em có thêm 1 ý tưởng thế này tuy ko làm các Files khác nhau ngay lập tức pan zoom như nhau trong cùng lúc đc nhưng em thấy dù sao có còn hơn ko , có mà dùng là tốt lắm rồi

Mong các bác cao thủ viết cho 1 Lisp dựa vào lựa chọn Object của lệnh Zoom sao cho :

- Khi bất kỳ 1 File nào đó mở lên đã load tự động LISP này thì đã ..... tự động vẽ luôn 1 cái RECTANGLE đúng bằng cửa sổ Viewport tĩnh hiện thời của Model Space , mà cái RECTANGLE đó nằm trong Layer Depoint hoặc 1 Layer nào đó ko in ra ( như thế cho an toàn lúc in ấn )

- Khi cửa sổ Viewport tĩnh hiện thời của Model Space thay đổi , tức là pan zoom thay đổi thì lập tức xóa RECTANGLE cũ kia đi vẽ 1 RECTANGLE mới đúng bằng cửa sổ Viewport tĩnh hiện thời lúc kết thúc pan zoom

- Tự động gọi lệnh Zoom với tùy chọn Object và tự động chọn Object là cái RECTANGLE mới kia ==> Viewport tĩnh sẽ ko thay đổi

- Đưa con chuột sang File khác và gọi lệnh ( tên lệnh là dấu ` cho nhanh ) thì lập tức cái RECTANGLE bên File trước đó đã đc copy sang đúng tọa độ UCS quốc tế . Sau đó Tự động gọi lệnh Zoom với tùy chọn Object và tự động chọn Object là cái RECTANGLE vừa đc copy vô

==> Kết luận 2 Files mở cùng lúc sẽ có Viewport tĩnh hiện thời của Model Space so với UCS quốc tế là như nhau , Vấn đề đc giải quyết phần nào

PS :

- Em chỉ biết chém gió thôi các bác cao thủ xem xét viết giúp em

- Dù sao em vẫn muốn có LISP cho Idea trước hơn hoặc là có bác nào ... hack đc CADStudioDWGsync thì thôi rồi :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em thấy video demo của bác Detailing là ngon rồi, việc đảm bảo 2 cửa sổ có cùng vị trí và tỷ lệ zoom trước khi kích hoạt lệnh ấy thì có lẽ không cần đưa vào cho khỏi rối rắm, việc này nhỏ. Vấn đề sau khi kích hoạt thì thao tác chuyển cửa sổ, zoom và pan bằng con lăn chuột mới đáng quan tâm để công cụ ấy dễ sử dụng.

Tks.!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em thấy video demo của bác Detailing là ngon rồi, việc đảm bảo 2 cửa sổ có cùng vị trí và tỷ lệ zoom trước khi kích hoạt lệnh ấy thì có lẽ không cần đưa vào cho khỏi rối rắm, việc này nhỏ. Vấn đề sau khi kích hoạt thì thao tác chuyển cửa sổ, zoom và pan bằng con lăn chuột mới đáng quan tâm để công cụ ấy dễ sử dụng.

Tks.!

Bác Phong đợi em chút em free cho bác!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cám ơn Tú, cái này để thẩm Nông thôn mới thì tuyệt đấy.

Đêm qua em viết gần xong rồi. Sáng nay em bận chút chiều về em hoan thiện nốt rồi send cho Bác

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đêm qua em viết gần xong rồi. Sáng nay em bận chút chiều về em hoan thiện nốt rồi send cho Bác

Send riêng ah bác?Không free như lúc đầu bác nói sao?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các Bác xem thử Video rồi cho ý kiến. Nếu nhu cầu mọi người cần thì khi nào hoàn thiện sẽ free cho mọi người.

Nhân tiện đây các Bác cho em hỏi làm thế nào để lấy các event trong cad chuyển qua application. Ví dụ như event mouseclick, mousewheel...

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho em hỏi tại sao không dùng Autodesk Design review để so sánh 2 bản vẽ, nó sẽ chỉ ra các điểm khác nhau mà mắt thường khó tìm ra. Ở đây em chưa hiểu so sánh các bản như ý các anh thì có hay hơn cách dùng phần mềm kia hay không?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho em hỏi tại sao không dùng Autodesk Design review để so sánh 2 bản vẽ, nó sẽ chỉ ra các điểm khác nhau mà mắt thường khó tìm ra. Ở đây em chưa hiểu so sánh các bản như ý các anh thì có hay hơn cách dùng phần mềm kia hay không?

Cái này mình mới nghe nói. Autodesk Design review mình chưa dùng bao giờ?

Bạn superman2012 có thể nói sơ qua về Autodesk Design review được không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trả có cái gì là tự nhiên mà sinh ra cả bạn à. Cái này mình viết theo nhu cầu công việc là thẩm đạnh quy hoạch (cái này phải kiểm tra bằng mắt thường "Thực mục sở thị" thì mới giám ký vào bản vẽ thẩm định).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vâng!Tùy mục đích nhưng em thấy có điểm chung là so sánh bản vẽ 1 và bản vẽ 2.

Em thường dùng autodesk design review để so sánh 2 bản vẽ kiến trúc trước và sau có gì khác nhau để mình biết để update, nó sẽ so sánh chưa đầy 10s và hiện ra vùng thay đổi.

@Anh Tue NV em sẽ up bản vẽ lên để mọi người biết cách dùng.

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em sẽ up nhanh cách dùng Autodesk Design Review như sau cho mọi người tham khảo.

Em thấy cách này cũng khá hay.

Giả sử ta so sánh 2 bản vẽ Cũ Và Mới:

Bước 1:

Chọn máy IN và in 2 bản vẽ ra 2 file cu.dwf và moi.dwf

Chú ý: Máy in như trên và cùng khung in A1 or A2...

Bước 2:

Bật bản vẽ cu.dwf bằng Autodesk Design Review

Chọn Tool và chọn phần Compare Sheets:

Chọn tới nơi lưu file moi.dwf. Chọn OK

Sau vài s nó sẽ so sánh:

Kết quả:

Phần màu xanh là phần giống nhau còn phần màu đỏ là phần thay đổi. Trên này mình có thể xem thoải mái 2 bản vẽ xem nó giống và khác nhau điểm nào.

Autodesk design review có trong phần cài đặt của Autodesk hoặc có thể down trên mạng được.

Mọi người dùng xem thấy hay thì thank fat ^^.

• Vote tăng 9

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em sẽ up nhanh cách dùng Autodesk Design Review như sau cho mọi người tham khảo.

Bước 1:

Chọn máy IN và in 2 bản vẽ ra 2 file cu.dwf và moi.dwf

Chú ý: Máy in như trên và cùng khung in A1 or A2...

Bước 2:

Bật bản vẽ cu.dwf bằng Autodesk Design Review

Chọn Tool và chọn phần Compare Sheets:

Chọn tới nơi lưu file moi.dwf. Chọn OK

Sau vài s nó sẽ so sánh:

Kết quả:

Phần màu xanh là phần giống nhau còn phần màu đỏ là phần thay đổi. Trên này mình có thể xem thoải mái 2 bản vẽ xem nó giống và khác nhau điểm nào.

Autodesk design review có trong phần cài đặt của Autodesk hoặc có thể down trên mạng được.

Bạn dùng Cad version bao nhiêu. Mình dùng Cad 2007 trong Autodesk design review menu tool không có Compare Sheets

Các bạn cho mình hỏi hình như cad 2013 nó cho setvar biến "ViewCtr" và "ViewSize" đúng không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em đang dùng Cad 2010 nhưng autodesk design Review anh có thể download version >=2007 và cài đặt được mà, chỉ cần anh xuất file ra .dwf là anh dùng bản nào cũng được (không phụ thuộc vào version Cad sử dụng). Anh thử xem tn.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

.......................

Cảm ơn bạn.

Hay thật. Hồi giờ sài CAD mới biết được cái này. Có thể xem được sự khác biệt giữa 2 bản vẽ, biết được anh nào thêm vào, anh nào bớt đi, anh nào thay đổi giữa 2 bản vẽ.

Chân thành cảm ơn bạn

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Autodesk Design Review hay quá , bác superman2012 làm cái Tut vừa rồi mới biết nó có công năng hay vậy , trước em cứ tưởng nó là bản free cho những ai ko mua bản quyền CAD Full thì vẫn có cái để mà Review đc , làm viêc đc với Designer . Trong AutoCAD kể cả bản 2012 em đang dùng hiện nay chưa thấy có tính năng này

- Quay trở lại vấn đề chính của topic , múc đích là để so sánh bằng mắt thường , VD soi hàng chục thậm chí hàng trăm bản vẽ của các bộ môn của 1 tòa nhà cao tầng chẳng hạn , hay hàng chục bản vẽ quy hoạch có diện tích rất rộng của 1 dự án . Thì nếu dùng Autodesk Design Review để in ra các files *.dwf xem ra hơi mất thời gian . Mà đâu chỉ có soi ko , phát hiện ra chỗ nào cần sửa hay chú thích nọ kia ...v...v... thì lập tức sửa luôn, vẽ luôn = AutoCAD . Autodesk Design Review làm sao vẽ luôn lúc đó đc như AutoCAD . Vấn đề chính ở đây là khi chúng ta cần có nhu cầu so sánh 2 bản vẽ thì chúng ta biết chắc chắn là 2 bản vẽ đó phải khác nhau rất nhiều ( VD: so MB Kiến Trúc Tầng 1 với MB Lát Sàn Tầng 1 , rõ ràng là phải khác nhau về mặt thể hiện vẽ ra , nhưng tôi muốn so sánh từng chỗ nhỏ nhất để biết đc là người vẽ Lát Sàn có chỗ nào chưa kịp update MB của người vẽ MB Kiến Trúc hay chưa , hay vẽ như thế có hợp lý về kỹ thuật về công năng hay ko , có đẹp hay chưa ? . Đâu phải cứ giao việc cho người vẽ Lát Sàn thì cái MB Kiến Trúc sẽ vĩnh viễn ko thay đổi , Thực tế là các đầu việc sẽ liên tục update các thay đổi từ bản vẽ đầu tầu là bản MB Kiến Trúc . Đó chỉ là 1 VD nhỏ , thực tế 1 tòa nhà vài chục tầng với vài chục đầu việc khác nhau có liên quan đến MB ===> Nhu cầu so sánh = mắt thường là phải nhanh & hiệu quả

- Rất mong bác Tú sớm hoàn thiện rồi share cho anh em dùng, em đã xem clip của bác, bác làm thử với chỉ 2 Files , nhiều Files 1 lúc có đc ko ? , em thấy bác làm 2 Files hiển thị như nhau nhưng em muốn khác nhau đc ko? VD so MB Trần Tầng 1 với Mặt Cắt Tổng Thể chẳng hạn . Cảm ơn bác rất nhiều , cả nhà ngóng bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay