Đến nội dung

Hình ảnh
- - - - -

[Nhờ chỉnh sửa] Lisp liên quan đến UCS và Xref

• Please log in to reply
2 replies to this topic

#1 quickandfine

quickandfine

biết lệnh copy

• 110 Bài viết
Điểm đánh giá: 9 (bình thường)

Đã gửi 15 July 2012 - 04:56 PM

Chào các anh.
Với khả năng hạn chế của em bây giờ thì em mới chỉ biết copy các đoạn lisp của các anh trên diễn đàn về rồi sửa một vài chỗ nho nhỏ (đa phần cũng là gợi ý của các anh) cho phù hợp với bản thân. Giờ em học viết được một đoạn lisp nho nhỏ, chủ yếu là rút ngắn đi thao tác lệnh của CAD thôi, nhưng có vài chỗ nhờ các anh chỉ giúp như sau ạ.
Em có viết mấy đoạn lisp nhỏ như sau
1- Đoạn lisp thứ nhất liên quan đến UCS.
Em có một đối tượng nằm xiên bên model, sang layout tạo Viewport, em muốn đối tượng đó chuyển thành nằm ngang thì click đúp chuột vào Viewport, gõ ucs tùy chọn Object
Sau khi chuyển ucs về object đó rồi thì tiếp tục Plan - curent ucs là xong. em đã viết rút ngắn lại như đoạn lisp em gửi sau đây.
Em cũng tạm thỏa mãn với đoạn này rồi, nhưng có thể làm nhanh hơn được không?
Giả sử sau khi UCS - tùy chọn Object, chọn được Object rồi thì tự động PLAN current UCS luôn đỡ phải gõ tiếp lệnh PC như của em nữa ạ.
2- Đoạn lisp liên quan đến XREF
- Đoạn lisp để attach file: Em viết được như vậy nhưng khi gõ lệnh XRA thì không hiện lên bảng cho mình chọn file mà lại hỏi tên file.
Giờ em muốn cad hiện lên bảng "Select reference file" thì phải sửa thế nào ạ
- Các đoạn khác(XRU,XRR,XRD) khi gõ lệnh thi cad có thực hiện nhưng sau đó lại xuất hiện chữ "Nil" em chưa hiểu đó là gì. Em đã thử thêm dòng (princ) nhưng cũng không được.
Bật F2 lên xem thì có thấy cả "Unknown command XRU...." nữa ạ.
Nếu các vấn đề em hỏi đã tồn tại trên diễn đàn thì mong các Mod thông cảm vì em cũng không biết nên vào mục nào để hỏi vì 2 vấn đề lại không "gần" nhau lắm
nên em đành lập một topic riêng. Hi vọng sớm có câu trả lời đề có thể Del topic này đi được ạ
Em xin cảm ơn ạ!
Đây là 2 đoạn lisp nhỏ em viết ạ:
http://www.cadviet.c...10072_01ucs.lsp
http://www.cadviet.c...0072_02xref.lsp
  • 0

#2 ketxu

ketxu

Copier - Paster - Editor

• Moderator
  • 5682 Bài viết
Điểm đánh giá: 2605 (tuyệt vời)

Đã gửi 15 July 2012 - 07:12 PM

Trả lời nhanh cho bạn đây :
1 - Command là hàm áp dụng gọi liên tục các string lệnh.Mỗi một thao tác cần chờ user nhập vào (điểm, object, khoảng cách,string .....) tương đương với 1 chữ pause => lisp của bạn chỉ còn : (COMMAND "UCS" "OB" pause "plan" "")

2 - Attach nhanh xref sử dụng lệnh tắt mặc định của CAD là xa (xattach), bạn không cần viết lisp cho nó nữa
- Các lỗi unknown command thường do bạn thừa dấu "" trong chuỗi lệnh, thử bỏ nó đi xem sao :)
  • 1

Thành viên nhóm CadMagic.
Mời bạn ghé thăm facebook nhóm - Page viết lisp theo yêu cầu  :
CAD MAGIC

#3 minhngockt

minhngockt

biết vẽ pline

• 68 Bài viết
Điểm đánh giá: 5 (bình thường)

Đã gửi 15 July 2012 - 08:08 PM

Tiện đây em cũng nhờ các bác viết hộ em lisp liên quan đến xref, chẳng hạn như em xref đối tượng cad đấy vào một bản vẽ mới, sau đấy em dùng lệnh xclip để lấy một phần đối tượng xref đó, giờ em muốn nhờ các bác viết hộ em cái lisp mà khi em xbind và insert bản xref đó vào thì chỉ lấy những đối tượng nằm trong đường bao xclip đó được ko ạ, bình thường em xbind và insert vào thì nó lại hiện lên toàn bộ đối tượng.Em chân thành cảm ơn mọi người
  • 0