Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
minhtu2004

Nhờ giúp đỡ vẽ hình 3D này

Các bài được khuyến nghị

-Cám ơn mọi người mình đã vẽ được và hiểu rõ hơn về lệnh sweep và loft. Sẵn topic này mình xin hỏi về hình trụ cầu này. Hình này là ở topic khác nhưng hok thấy ai đề cập tới mình load về vẽ thử nhưng đã 2 ngày rồi hok vẽ được. Ai có phương pháp vẽ xin gợi ý dùm mình 1 chút.

-Đây là file:

http://www.cadviet.c...5974_tru_p2.dwg

Hề hề hề,

Vẽ cái trụ mố cầu này đâu có chi phức tạp nhỉ???

Có rất nhiều cách vẽ tùy vào cách lựa chọn của bạn.

Có thể vẽ từng khúc bẳng extrude hay sweep hay loft rồi chắp lại, cũng cò thể tạo một loạt các mặt cắt tại các vị trí tương ứng rồi loft qua các profile này với những đường dẫn phù hợp.

Chỉ cần bạn hiểu rõ về cấu trúc của mố cầu là tha hồ mà nhào nặn nó theo cái cách bạn khoái thôi mà.

Gửi bạn cái mình vẽ chơi trên Solidworks. Với CAD3D thì cách làm cũng tương tự thôi, có điều mình xài Cad2004 nên làm hơi chuối. nếu bạn dùng Cad đời mới sau 2008 thì chả có khó khăn nhiều đâu.

Chỉnh sửa theo phamthanhbinh
bổ sung hình vẽ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Hi hi hi…

Bác Bình ơi! Không phải là em sợ bác ý gọi em là chị thì em sẽ chóng già đâu, bác ạ! Có lẽ vì em là người sống vô tư và thích đùa- bạn bè em vẫn nhận xét về em như thế- nên ông trời thương hại, cho em được trẻ lâu và thư sinh hơn rất nhiều các bạn cùng trang lứa.

Hôm rồi, có hai chú sinh viên mới ra trường, làm ở bên A đến gặp nhà em để trao đổi về công việc. Em mời nước, hai chú tưởng em là em gái nhà em, nên cứ …đại từ nhân xưng ANH ANH EM EM với em cứ gọi là NGỌT XỚT như đường ...hóa học, bác ạ!

Khi nhà em về giới thiệu BU NÓ, hai chú sinh viên mặt bấm ra sữa, bỗng dưng khuôn mặt đột ngột đổi sang màu cà chua hồng và tạm ngừng thở 05 phút luôn! Họ không thể ngờ rằng em là gái hai con, tuổi kém một thành băm mà lại có nước ra căng tròn dần đều như gái mười tám.

Cảm ơn bác đã quan tâm đến hình ảnh của em. Nhìn ảnh trên, biết ngay giao diện của bác(hình bên trái) và của em (hình bên phải) khác nhau nhiều!

Câu hỏi của bác thật khó trả lời, khi em chỉ được nhìn hình ảnh suông mà không được nắm cổ tay để ...bắt mạch.

Phiền bác gửi cho em file dwg bao gồm:

1- Hình 2D: đường tròn cơ sở + mặt cắt răng + đường dẫn.

2- Hình 3D: 04 răng xoắn mầu trắng + trụ tròn cơ sở mầu xanh (Với điều kiện chưa Union thành một khối).

Mong bác thông cảm, cẩn tắc vô áy náy, em phải xem file dwg mới có thể tìm ra câu trả lời chính xác được!

Làm lại lần 2: Sử dụng thêm Alignment của SWEEP. (Vẫn không ra được cái hình giống của chị :D)

http://www.cadviet.c..._drawing1_2.dwg

File đính kèm bên dưới hình. :D. Cái này em vẽ vòng tròn, xong thêm cái râu. Vẽ típ đường dẫn. Copy thêm cái nữa, bo cái râu. Extrude, sweep, array ==> rùi up file lên luôn.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Vẽ cái trụ mố cầu này đâu có chi phức tạp nhỉ???

Có rất nhiều cách vẽ tùy vào cách lựa chọn của bạn.

Có thể vẽ từng khúc bẳng extrude hay sweep hay loft rồi chắp lại, cũng cò thể tạo một loạt các mặt cắt tại các vị trí tương ứng rồi loft qua các profile này với những đường dẫn phù hợp.

Chỉ cần bạn hiểu rõ về cấu trúc của mố cầu là tha hồ mà nhào nặn nó theo cái cách bạn khoái thôi mà.

Gửi bạn cái mình vẽ chơi trên Solidworks. Với CAD3D thì cách làm cũng tương tự thôi, có điều mình xài Cad2004 nên làm hơi chuối. nếu bạn dùng Cad đời mới sau 2008 thì chả có khó khăn nhiều đâu.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

-Cái khó là ở phần trên cái phần dưới mình làm được rồi, cái phần trên mình không lam nó liền lạc va trơn tru được.

Hề hề hề,

Bạn hãy tạo đường dẫn thích hợp cho nó là OK mà. Phải nói chính xác là phần chuyển tiếp mới có tí khó khăn vì hai biên dạng có số điểm chuẩn khác nhau, còn chỉ riêng phần trên thì cũng ngon như phần dưới thôi.

Trong phần chuyển tiếp, bạn cần có thêm các đường dẫn hợp lý là Ok mà.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
-Sao đơn giản vậy. Cái phần góc thì lam như thế nào, nó lượn 2, 3 phía luôn đó.

Cái này làm theo hướng dẫn của chị @Haanh đó bạn, nhưng Ms. @Haanh giảng cái chổ vuông góc mình chẳng hiểu gì nên làm ko giống Ms. @Haanh được.

Ý bạn hỏi phần góc là chổ nào?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

-Nói chính xác là đoạn giữa. Mình hok lam nó liền lạc và trơn tru như bản vẽ 2D được. Bạn có cách gì hướng dẫn giúp có hình minh họa càng tốt.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

-Cám ơn mọi người mình đã vẽ được và hiểu rõ hơn về lệnh sweep và loft. Sẵn topic này mình xin hỏi về hình trụ cầu này. Hình này là ở topic khác nhưng hok thấy ai đề cập tới mình load về vẽ thử nhưng đã 2 ngày rồi hok vẽ được. Ai có phương pháp vẽ xin gợi ý dùm mình 1 chút.

-Đây là file:

http://www.cadviet.c...5974_tru_p2.dwg

Theo em dùng lệnh extrude và fillet với điều kiện 2D cho bán kính R hợp lý!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

File đính kèm bên dưới hình. :D. Cái này em vẽ vòng tròn, xong thêm cái râu. Vẽ típ đường dẫn. Copy thêm cái nữa, bo cái râu. Extrude, sweep, array ==> rùi up file lên luôn.

Sao bác ko giả nhời trực tiếp vào câu hỏi của em ở bài viết phía trên??? :D

Hình vẽ trên ảnh trên là em mở file.dwg của bác và làm theo đúng cái gọi là "CÁI NÀY" của bác (???)

Đây là file em đã vẽ trên "CÁI NÀY" theo đúng hướng dẫn của bác :

http://www.cadviet.c...3/11837_ha1.dwg

Lạ nhể (???)!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bộ này khó thật. E không làm chính xác được. E vẽ cho nó một đường PATH mà khi LOFT nó không theo. Để làm phối cảnh thì chắc ổn. :D

File bên dưới hình. ae nào quan tâm chỉ lỗi cho em.

110802_untitled1_8.jpghttp://www.cadviet.com/upfiles/3/110802_35974_tru_p2.dwg

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

-Cái này theo topic bên kia là vẽ chính xác để làm ván đổ bê tông trụ cầu. Nên không thể vẽ để phối cảnh được. Mình cũng cố gắng đang vẽ thật chính xác như 2D mà hình như thiếu thông tin nên vẽ mãi không giống và liền lạc như bản vẽ 2D được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bộ này khó thật. E không làm chính xác được. E vẽ cho nó một đường PATH mà khi LOFT nó không theo. Để làm phối cảnh thì chắc ổn. :D

File bên dưới hình. ae nào quan tâm chỉ lỗi cho em.

110802_untitled1_8.jpghttp://www.cadviet.c...5974_tru_p2.dwg

-Hình này bạn vẽ như thế nào mà liền lạc trơn tru vậy, xin hướng dẫn mình chút.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Phiên bản 2.0 có độ chính xác cao hơn. Tuy vậy, vẫn là tài liệu phối cảnh. :D

File đính kèm bên dưới.

http://www.cadviet.c.../110802_003.dwg

Hề hề hề,

Cứ theo ý mình thì loft cho ra cái thân, nếu một guide chưa được thì hai guide chứ sợ chi bố con thằng nào.

Loft xong cái thân thì sweep mấy cái gân mấy hồi....

Hề hề hề,...

Bác haanh extrude xong rồi fillet cũng không phải là phương án xấu, Song bác cần lưu ý cái đoạn chuyển tiếp vì cái r không đều nhau trên hai mặt liền kề. (Cứ nhòm hình chiếu sẽ thấy bác ạ.) Vì thế dùng loft có lẽ sẽ ngon hơn.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Của bác Minhtu2004 cũng tàm tạm thôi vì, với biên dạng xoắn dần méo đều như thế sẽ rất khó khắn cho việc tạo hình tôn cốp pha! Chắc là khó thi công!

Hình như bác vẽ hình chiếu đứng và bằng chưa chuẩn theo ý đồ của thiết kế???

Hề hề hề,...

Bác haanh extrude xong rồi fillet cũng không phải là phương án xấu, Song bác cần lưu ý cái đoạn chuyển tiếp vì cái r không đều nhau trên hai mặt liền kề. (Cứ nhòm hình chiếu sẽ thấy bác ạ.) Vì thế dùng loft có lẽ sẽ ngon hơn.

Bác Bình ạ!, kể ra nó là trụ vuông thì fillet ngon hơn

Cách làm của em là extrude theo hình chiếu đứng rồi fillet R5000

Hình trên xác đinh biên dạng 1/4 cung R1000 rồi extrude theo đường đỏ ngắn. Kể ra cho nó chạy theo đường đỏ dài thì nhìn nó cầu cống và chắc khỏe hơn. Cạnh xanh spline loằng ngoằng quá , nên em lấy theo đường thẳng, cho dễ ghép tôn côp pha không biết có đúng ý chủ công trình không???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

-Cái biên dạng mặt bên hok giống với biên dạng bản vẽ 2D, nhìn nó cứng và sắc quá. Hok biết có cách vẽ nào giống với bản vẽ 2D hok nữa hay là 3Dcad bó tay vậy mọi người. Cái của mình vẽ nó có ngấn chỗ giao r của 2 mặt. Nếu như trong Pro/e có lệnh round để bo cái ngấn đó hok biết 3Dcad làm dc hok mọi người nhỉ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

-Cái biên dạng mặt bên hok giống với biên dạng bản vẽ 2D, nhìn nó cứng và sắc quá. Hok biết có cách vẽ nào giống với bản vẽ 2D hok nữa hay là 3Dcad bó tay vậy mọi người. Cái của mình vẽ nó có ngấn chỗ giao r của 2 mặt. Nếu như trong Pro/e có lệnh round để bo cái ngấn đó hok biết 3Dcad làm dc hok mọi người nhỉ.

CAD làm được ngon lành, kể cả cố tình vẽ nó giống cái hình 2D của anh cũng được luôn!

Nhưng có điểu em khẳng định với anh rằng mặt cắt ngang của anh là hình bo tròn R1000, không phải là hình vuông bo tròn R1000, chính vì thế anh đã vẽ hình chiếu của 2D như đã vẽ là sai, không đúng đâu.

Trong kỹ thuật người ta hạn chế tối đa việc dùng spline để thiết kế biên dạng, nhất là hình của anh. To kềnh càng ra như thế ghép uốn tôn để ghép cốp pha ra sao??? Gia cường con sơn cột chống thế nào??? Ngay cả việc thiết kế theo cung tròn đã là méo cả mặt lẫn cả hình rồii! Hi hi em đùa tí, đừng giận nhé! :rolleyes:

Hôm nay chẳng hiểu sao, em cứ gửi ảnh là bị lỗi không nhìn thấy hình, phải gửi đi gửi lại mới được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Tức quá, vừa hì hục cài được thằng cu Cad2008 và dùng nó loft thử cái mố cầu theo cách đã nói phía trên thì nó ra cái ni. Ngon đáo để và nếu soi ra các hình chiếu thì chả khác là bao. (chắc là có tí sai số do khi đo mắt mũi kèm nhèm thôi, chứ về nguyên lý là ngon chấm cơm). Gửi các bác ngó thử.

http://www.4shared.com/photo/-FEjH9j_/Mocau.html?

Và đây là cái hình ảnh của nó:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Tức quá, vừa hì hục cài được thằng cu Cad2008 và dùng nó loft thử cái mố cầu theo cách đã nói phía trên thì nó ra cái ni. Ngon đáo để và nếu soi ra các hình chiếu thì chả khác là bao. (chắc là có tí sai số do khi đo mắt mũi kèm nhèm thôi, chứ về nguyên lý là ngon chấm cơm). Gửi các bác ngó thử.

http://www.4shared.c...9j_/Mocau.html?

-Bạn có thể up file len cadviet được hok. Link đó load hok dc bat phai đăng ký.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

. Mọi người nhận xét dùm để học hỏi thêm. Cám ơn diễn đàn.

Hình của bàc ngon rồi tuy vậy, hình chiếu cạnh lại không lại mâu thuẩn với chính bản 2D bác đã vẽ > Bác đã vẽ sai hình 2D

Nhìn phần trên bác thiết kế dầy dặn quá, tốn nhiều vật liệu, không biết là bác tính kết cấu có thừa lực không??/

Biên dạng là mặt B-Spline khó gò uốn tôn để ghéo côp pha, dựng hình trên máy thì ngon nhưng công nhân dựng ngoài hiện trường là khó khả thi. Trụ cầu sau khi đổ xong bê tông không trát trít gì, ghép tôn côp pha không chuẩn nhìn nó sẽ yếu đuối và hom hem lắm! Em vẫn khoái hình chưa bo sắc nét ở trên.

Chốt lại là phương án thiết kế của bác theo đánh giá của cá nhân em là không mang tính kinh tế và kỹ thuật thi công, trong hoàn cảnh dân ta còn nghèo!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

http://www.4shared.c...9j_/Mocau.html?

Do bác không tận dụng hình 2D để dựng hình 3D nên trụ cầu của bác hơi bị cao một tí, cũng ngốn mất khoảng 32.6 M3^ bê tông và sắt thép/ 01 cái x N cái = LỖ VỐN, bác ạ!

Cách làm của em là dựng 3D ngay trên 2D:

1_>> tắt hết các lớp không cần thiết >>> Free Orbit cho dễ nhìn >> sử dụng lệnh lệnh Fresspull > kéo hình 2D lên cao 3000 >>> Fillet R5000 và R1000 >>>Xong được hình cơ bản

2_Trang trí nốt mặt B-Spline rất khó khăn cho việc thi công, theo yêu cầu của chủ công trình .

3_Hình trên chỉ cần dùng các lệnh cơ bản của AtouCAD 2004 là được bác ạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo