Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
minhtu2004

Nhờ giúp đỡ vẽ hình 3D này

Các bài được khuyến nghị

1/- Hình của bàc ngon rồi tuy vậy, hình chiếu cạnh lại không lại mâu thuẩn với chính bản 2D bác đã vẽ > Bác đã vẽ sai hình 2D

2/- Nhìn phần trên bác thiết kế dầy dặn quá, tốn nhiều vật liệu, không biết là bác tính kết cấu có thừa lực không??/

3/- Biên dạng là mặt B-Spline khó gò uốn tôn để ghéo côp pha, dựng hình trên máy thì ngon nhưng công nhân dựng ngoài hiện trường là khó khả thi. Trụ cầu sau khi đổ xong bê tông không trát trít gì, ghép tôn côp pha không chuẩn nhìn nó sẽ yếu đuối và hom hem lắm! Em vẫn khoái hình chưa bo sắc nét ở trên.

4/- Chốt lại là phương án thiết kế của bác theo đánh giá của cá nhân em là không mang tính kinh tế và kỹ thuật thi công, trong hoàn cảnh dân ta còn nghèo!

Hình trên là trụ cầu của Tây thiết kế, phần trên nhìn thanh thoát, sắc nét, dân giã chân quê và đầy chất cảm!

Hề hề hề,

1/- Nhất trí cái rụp với bác Haanh

2/- Rụp cái nữa

3/- Chưa rụp được vì bác Haanh ơi, theo quan điểm của bác DLT thì chuyện bỏ mấy trăm tỷ ra làm cái cầu còn được, sá chi mấy miếng tôn cốp pha với lại vài công bọ của mấy chú công nhân quèn. Miễn sao các chú cứ làm cho nó giống cái dược duyệt là OK. Có vậy bác ấy mới LT được chớ. Vả lại các bác ấy chỉ muốn dòm cái trên cầu chứ sá chi cái gầm cầu mà lo hử bác????

4/- Phương án thiết kế của bác minhtu2004 còn chửa được duyệt cơ mà, bác ấy còn đang loay hoay với cái vụ thể hiện 3D sao cho khoái mắt xếp thì chuyện kinh tế và kỹ thuật có nhẽ bác ấy chửa dòm tới.

@ Cái vụ thừa chiều cao mố cầu ấy là do mắt mũi kèm nhèm lấy nhầm kích thước đó mà. Vả lại mình chỉ cốt chỉ ra cách dựng hình chớ không phải đi thi thố biểu diễn nên mong các bác thể tất cho cái vụ kém mắt này.

Cad2004 hổng có lệnh loft mà mình thì lại muốn xài lệnh này cho nó giống với cách làm trên SW (vì chót quen dùng Sw rùi). Thế nên mới phải hì hục cài thằng CAD2008. Cũng phải nói luôn là cách xài CAD 3D của mình còn chuối lắm vì sợ nó. Mỗi khi cần xài 3D thì mình thường dùng SW cho nó .... lười bác ạ.

Hề hề hề.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Hình trên là trụ cầu của Tây thiết kế, phần trên nhỏ nhắn mỏng manh thanh thoát sắc nét dân giã chân quê và đầy chất cảm!

@ Bác Bình:

_Sử dụng Wedge + Extrude + Fillet trong AutoCAD2004 cũng tương tự như Loft hay Sweep tất nhiên là chậm hơn vì phải vẽ phụ trợ xong rồi lại mất công xóa đi.

_ Em vẫn không thích kiểu sử dụng mặt B-Spline trong thiết kế. Hơn nữa nhìn cái phần trụ trên đã dầy dặn rồi B-Spline cũng chẳng đẹp gì mà lại tốn thêm cả bê tông nữa. Vẽ trên AutoCAD không sao, vẽ ngoài thực địa là cả một vấn đề.

_ Là em tò mò trao đổi thêm để tìm hiểu thêm các lệnh vẽ và thư giãn VLC vui là chính, bác ạ! Tính em là hay tếu táo, đùa vui, có gì không phải mong bác thông cảm cho em nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bộ này khó thật. E không làm chính xác được. E vẽ cho nó một đường PATH mà khi LOFT nó không theo. Để làm phối cảnh thì chắc ổn. :D

File bên dưới hình. ae nào quan tâm chỉ lỗi cho em.

110802_untitled1_8.jpghttp://www.cadviet.c...5974_tru_p2.dwg

Phải công nhận là anh Hai Lúa có công nghệ vẽ 3D giả ( Vẽ giả 3D) siêu ....cầu thủ thiệt đó! Dòm cái hình 3D y sì phoóc không trẹo cái 2D tí nào!

Cứ tưởng là vẽ đúng hình 3D té ra là vẽ sai, thế mới gọi là siêu tưởng ! :D :D :D

Anh có thể chia sẻ ý tưởng và kinh nghiệm vẽ giả 3D như thật được không???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo