Rated 5/5 based on 240179 internet user reviews

Đến nội dung

Hình ảnh

[Xin tài liệu hướng dẫn DACNCTM2- Bánh Vít.]

• Please log in to reply
185 replies to this topic

#61 anhvanyeuem

anhvanyeuem

HÀ TĨNH CHÍNH GỐC 38!

• CADViet Team
  • 761 Bài viết
Điểm đánh giá: 464 (tốt)

Đã gửi 16 September 2012 - 10:47 AM

Bạn chưa biết cách update bản vẽ, ảnh lên diễn đàn nên vào mục hướng dẫn update File lên diễn đàn trong mục hướng dẫn ấy.
Bạn tham khảo bản vẽ về Etô này:

Hình đã gửi
http://www.cadviet.c...?showtopic=3890
  • 1

Hội những người yêu kỹ thuật chân chính

#62 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2329 Bài viết
Điểm đánh giá: 750 (tốt)

Đã gửi 16 September 2012 - 12:21 PM

các bác cho em hỏi cách biễu diễn bản vẽ lắp Ê TÔ em up hình,xin ý kiến các bácem cảm ơn!

Đã có chủ đề:gíup em vẽ cái ETO với http://www.cadviet.c...?showtopic=3890Có ảnh của cái ê to do bác tichuot gửi lên!
Bác em lưu ý : Hãy sử dụng chức năng tìm kiếm thông tin trên diễn đàn, tránh pót bài có nội dung trùng lặp! Bài viết không đúng nội dung chủ đề gây nhiễu loạn thông tin, khó khăn cho việc tìm kiếm thông tin, tốn thời gian truy cập của nhiều người! (Đây là vấn đề mang tính nhạy cảm cao, diễn đàn đã chi phí tốn kém hàng trăm triệu container giấy mực để viết ...lạm... bàn...)
Bác em nên biết là ở một số diễn đàn khác, chủ thớt là người có quyền yêu cầu ban quản trị xóa bài viết lạc đề làm loãng nội dung của chủ đề! Em mạnh dạn nêu ra việc này để bác em rút kinh nghiệm cho lần pót bài sau.
  • 1

#63 lamhung2011

lamhung2011

biết lệnh rotate

• 130 Bài viết
Điểm đánh giá: 14 (tàm tạm)

Đã gửi 16 September 2012 - 08:37 PM

Mặc dù Bác chưa chấm điểm và trả lời câu hỏi của em nhưng cũng tiếp tục xin ý kiến của Bác
và chị Hoan và mọi người về quy trình gia công bánh vít cua em ((Cái này em tham khảo thầy và các tài liệu rồi áp dụng cho bài mình):
1.Nguyên Công 1: Ủ khử ứng suất dư cho moay-ơ (Vật liệu GX21-40)
(Nguyên công này nhằm làm ổn định tổ chức, khử những ứng lực bên trong vật liệu (gang),
do đó làm tăng độ cứng, tăng tính dẻo và tính dai của của nó.)
Về vật liệu Gang Xám GX 21-40: Là loại gang xám có:
+Giới hạn bền kéo là : 21Kg/mm2;
+Giới hạn bền uốn là: 40Kg/mm2.
+Độ cứng : 170-241HB.
Nốt em nói luôn về vật liệu làm bánh vít- là đồng thanh là vật liệu có tính đúc tốt,có độ bền chống dính cao
2.Nguyên Công 2: Tiện thô các mặt đầu (A,B, tiện lỗ Ø 36, vát mép 2.450;
3.Nguyên công 3:Tiện thô mặt trụ Ø210, Ø204, tiện thô mặt đầu (C.D) , tiện tinh mặt đầu C, vát mép 2.450.
5.Nguyên công 5:Chuốt lỗ Ø 36.
6.Nguyên công 6:Xọc rãnh then b=10
7.Nguyên công 7:Tiện thô Ø250 , tiện mặt đầu (E), vát mép 3.450, tiện tinh mặt trụ Ø 250.
8.Nguyên công 8:Tiện thô lỗ Ø204, Ø212, tiện tinh lỗ Ø204, vát mép 2.450;
9.Nguyên công 9:Tiện thô mặt đầu (G) vát mép 2.450; 3.450;
10.Nguyên công 10:Kiểm tra trung gian.
11.Nguyên công 11:Ép vành bánh vít vào moay-ơ;
12.Nguyên công 12:Khoan 4 lỗ Ø8, ta rô lỗ M10 , bắt vít
13. Nguyên công 13: Khoan 4 lỗ Ø8, ta rô lỗ M10, lắp chốt trụ.
14.Nguyên công 14:Tiện cung tròn R27.
15.Nguyên công 15: Phay lăn răng bánh vít.
16.Nguyên công 16: Tổng kiểm tra
17:Nguyên công 17: Làm sạch –Bảo quản
18: Nguyên công 18: Bao gói- Nhập kho.

(Các mặt đầu A,B,C,D,E- là em đặt để dễ hình dung ).
Cho em hỏi là ở cái nguyên công 12 -13 có thể gộp lại trong cùng 1 nguyên công không ạ?
Về Bản vẽ lồng phôi , em có tra trong sổ tay cơ khí với mô đun của em : m=5 thì lượng dư 2a là 1,4.
Như vậy ở tất cả các mặt gia công em nên cho lượng dư là 1,4 phải không ạ?
Hình đã gửi
Cảm ơn mọi người đã đọc bài viết của em.
Chúc mọi người buổi tối an lành!
  • 0
Một chữ cũng là Thầy, nữa chữ cũng là Thầy!

#64 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 5809 Bài viết
Điểm đánh giá: 3022 (tuyệt vời)

Đã gửi 16 September 2012 - 11:43 PM

A.TheoTCVN quy định 27 cách bố trí miền dung sai ( so với kích thwocs danh nghĩa) cho kích thước trục, và 27 miền dung sai cho kích thước lỗ.

Em cảm ơn mọi người!

Hề hề hề,
Đọc qua sự trả lời của bạn thì thấy khá rõ rằng bạn chưa hiểu rõ vấn đề mình hỏi và cũng còn khá lơ mơ về dung sai và lắp ghép. Hãy đọc lại và đọc kỹ hơn các tài liệu bạn có để hiểu kỹ về vấn đề này.
Mình chỉ nói vắn tắt một số ý chính có liên quan đến vấn đề này như sau:
1/- Miền dung sai hay còn gọi là miền sai lệch cơ bản:
Hãy nhớ rằng tất cả các kích thước danh nghĩa đều có các miền dung sai của nó và được ký hiệu với cùng một cách tù A đến ZC với kích thước lỗ, từ a đến zc với kích thước trục.Miền dung sai của lỗ giảm dần từ A đến ZC và của trục thì tăng dần từ a đến zc
Trong các miến dung sai này nên lưu ý miền dung sai H với lỗ và miến dung sai h với trục.
Miền dung sai H có kích thước sai lệch dưới là 0
Miền dung sai h có kích thước sai lệch trên là 0
Với cùng kích thước danh nghĩa, cùng miền dung sai, nhưng nếu cấp chính xác chế tạo của kích thước đó khác nhau thì giá trị của dung sai kích thước khi chế tạo sẽ khác nhau.
Với cùng kích thước danh nghĩa, cùng cấp chính xác chế tạo, nhưng nếu miền dung sai khác nhau sẽ có giá trị dung sai của kích thước khác nhau

2/- Dung sai lắp ghép:
Các kích thước hình học danh nghĩa trên các chi tiết khác nhau được sử dụng để lắp ghép các chi tiết này với nhau thành một kết cấu được gọi là kích thước lắp ráp của chi tiết. Mỗi kích thước lắp ráp đều yêu cầu một phạm vi sai lệch cho phép gọi là dung sai lắp ghép bao gồm dung sai của chi tiết lỗ và dung sai của chi tiết trục.
Các mối ghép cơ khí được chia làm 3 loại là :
Lắp lỏng: khi dung sai của lỗ lớn hơn dung sai của trục. (sai lệch dưới của lỗ >= sai lệch trên của trục)
Lắp Trung gian: khi dung sai của lỗ và dung sai của trục có một phần trùng nhau (Sai lệch dưới của trục<= sai lệch dưới của lỗ < sai lệch trên của trục<= sai lệch trên của lỗ)
Lắp chặt : khi dung sai của lỗ nhỏ hơn dung sai của trục (sai lệch trên của lỗ < sai lệch dưới của trục)

3/- Ứng dụng vào việc thiết kế;
Với mỗi một kích thước lắp ráp, căn cứ vào yêu cầu kỹ thuật khi làm việc của chi tiết, phải xác định kiểu lắp vá cấp chính xác chế tạo cho kích thước lắp ráp này ứng với từng chi tiết tạo nên mối lắp.
Một chi tiết có thể có nhiều kích thước lắp ráp, và mỗi kích thước lắp ráp có thể có yêu cầu về cấp chính xác chế tạo cũng như kiểu lắp khác nhau.
Tỷ dụ như cái bánh vít của bạn thì kích thước 204 lắp ráp giữa vành răng và moay ơ có thể chọn là 204 H7/n6. Song kích thước lắp ráp của lỗ bu lông M10 thì không nên chọn như vậy, vì điều này sẽ dẫn tới việc bạn không thể lắp nổi bu lông vào lỗ. Ngay cả việc bạn chọn kiểu lắp này cho chốt định vị và truyền lực phi 10 cũng cần phải xem xét lại vì việc lắp ráp chót này trong quá trình tháo lắp cũng sẽ chả dễ dàng chút nào. Kích thước lắp ráp theo chiều dày của vành răng lại càng không cần thiết chọn kiểu lắp này.
Sau khi đã có được kiểu lắp và cấp chính xác chế tạo thích hợp bạn mới có thể tra bảng để có được dung sai chế tạo cho mỗi kích thước của chi tiết.
Với các mối ghép ren, không cần thiết phải quan tâm tới kiểu lắp của nó.

Ngoài ra bạn cũng lưu ý rằng, các kiểu lắp tiêu chuẩn như H7/n6 được đưa ra nhằm thuận tiện cho quá trình thiết kế cũng như chế tạo chứ không phải đó là những kiểu lắp bắt buộc phải sử dụng. Trong trường hợp cần thiết hoàn toàn bạn có thể chọn kiểu lắp phi tiêu chuẩn để đáp ứng yêu cầu làm việc của chi tiết. Tỷ như khi bạn phải sửa chữa đơn chiếc cái bánh vít của bạn, lúc này rất có thể cái đường kính lắp ráp trên moay ơ 204 đã bị hư hại phải sửa lại, và bạn sẽ phải tiện vớt lại đường kính này. Khi đó bạn hoàn toàn có thể chọn một kiểu lắp phi tiêu chuẩn ví dụ 204 N7/f6 chẳng hạn để lắp vành răng mới với moay ơ mà vẫn đảm bảo đủ điều kiện làm việc của bánh vít.
Do đó bạn cần phải hiểu rõ về dung sai lắp ghép để có thể tùy cơ ứng biến trong quá trình làm việc sau này, chứ không đơn thuần chỉ là phục vụ cho cái đồ án của bạn.

Xem các bản vẽ và hình ảnh sản phẩm sưu tầm được của chị Hoan2182, em không thấy có lỗ ren. Nếu muốn là hai lỗ ren để tháo được thì lỗ ren đó là M10 có được không bác?
Chưa hiểu câu hỏi này của bạn. Phải chăng ý bạn muốn nói tới cái chốt định vị và truyền lực phi 10 mà bác Hoan2182 đã gợi ý cho bạn???
Nếu đúng vậy thì bạn sai lầm lớn đó, vì đã là chốt định vị thì không nên sử dụng bề mặt ren để lắp ghép. Bề mặt ren có khả năng sai số rất cao do quá trình chế tạo nên việc sử dụng nó để định vị là điều tối kỵ.
Việc mình nói
4/- Chốt định vị nên có kết cấu để có thể thuận lợi cho quá trình tháo lắp và sửa chữa sau này.
trong bài post trước là ý khác. Không phải là làm chốt ren cho dễ tháo đâu. Mình nói vậy là để bạn suy nghĩ tìm kết cấu sao cho có thể lấy chốt ra khỏi vị trí định vị này dễ dàng mà không ảnh hưởng tới yêu cầu làm việc của chốt. Có khá nhiều cách xử lý việt này. Tỷ như thay chốt trụ bằng chốt côn và có lỗ thông. hoặc làm lỗ ren ở tâm chốt trụ để sử dụng bu lông kéo chốt ra khi tháo ....... Bạn phải hiểu về chúng mới có thể lựa chọn cho phù hợp được.
Rất mong bạn lưu tâm và đọc lại tài liệu để có được sự hiểu biết vững chắc về công việc bạn phải làm.
  • 1
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#65 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 5809 Bài viết

Đã gửi 16 September 2012 - 11:55 PM

Mặc dù Bác chưa chấm điểm và trả lời câu hỏi của em nhưng cũng tiếp tục xin ý kiến của Bác
và chị Hoan và mọi người về quy trình gia công bánh vít cua em ((Cái này em tham khảo thầy và các tài liệu rồi áp dụng cho bài mình):

Cảm ơn mọi người đã đọc bài viết của em.
Chúc mọi người buổi tối an lành!

Hề hề hề,
Về các nguyên công mình chưa bàn tới vì cần phải xem cái bản vẽ chi tiết và bản vẽ lồng phôi của bạn đã.
Về chọn lượng dư cho việc gia công bánh vít bạn hiểu sai rồi.
1/- Cái bảng tra đó mới là lượng dư để gia công TINH bề mặt răng, và nó là 2a chứ không phải a. Vì thế lượng dư để gia công tinhcho một bề mặt của răng chỉ là 0.7 mm. Còn lượng dư cho gia công thô, còn lượng dư cho sự co ngót của phôi sau khi đúc,.....
2/- Mỗi bề mặt của chi tiết, tùy vào yêu cầu kỹ thuật của nó và phương pháp gia công mà cần có lượng dư gia công khác nhau chứ không phải tất cả các bề mặt cần gia công có lượng dư như nhau.
Bạn cần đọc thêm giáo trình về gia công cơ để hiểu về quá trình và cách chọn lượng dư gia công.....
  • 0

#66 anhvanyeuem

anhvanyeuem

HÀ TĨNH CHÍNH GỐC 38!

• CADViet Team
  • 761 Bài viết

Đã gửi 17 September 2012 - 07:38 AM

''Bạn cần đọc thêm giáo trình về gia công cơ để hiểu về quá trình và cách chọn lượng dư gia công....._Phamthanhbinh ''
Tặng bạn 2 cuốn sách :
Giáo trình gia công bánh răng - Trần Văn Địch
http://www.mediafire...u9c1xv1uecr31c1
Giáo trình gia công cơ – Nguyễn Thế Công – Phạm Ngọc Liên:
http://www.mediafire...j5aykv20be5rdo9
Chúc bạn học giỏi!
  • 0

#67 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2329 Bài viết

Đã gửi 17 September 2012 - 08:11 AM

@YAYE: Về hai cuốn giáo trình đó, là sinh viên chắc ai cũng phải có, chắc là em nó không cần. Nếu có cuốn tài liệu tham khảo nào quý hiếm khó tìm thấy trên mạng, bác em hãy gửi gấp lên cho em nó!

Xem các bản vẽ và hình ảnh sản phẩm sưu tầm được của chị Hoan2182, em không thấy có lỗ ren. Nếu muốn là hai lỗ ren để tháo được thì lỗ ren đó là M10 có được không bác?
Chưa hiểu câu hỏi này của bạn. Phải chăng ý bạn muốn nói tới cái chốt định vị và truyền lực phi 10 mà bác Hoan2182 đã gợi ý cho bạn???
4/- Chốt định vị nên có kết cấu để có thể thuận lợi cho quá trình tháo lắp và sửa chữa sau này.

I)- Em đoán là câu hỏi đó em nó hỏi về điều 5 bác trả lời trong bài trước:
Bác đã viết dư ...lày: "5/- Ngoài ra nên có hai lỗ ren để kích đẩy vành răng ra khỏi moay ơ khi tháo lắp cho thuận tiện.", có thể em nó chưa hiểu???
II)-Về chốt định vị em đã trả lời trong bài cuối cùng của trang 2:

Hình đã gửi
Bánh vít này chỉ khi nào móm hết răng mới phải thay, khi thay xong lại phải làm lại từ đầu...gia công lỗ ren, lỗ chốt ...Đó là một phần lý do khiến em gợi ý đề xuất phương án thay đổi kết cấu theo mẫu ảnh sản phẩm mới để không lạc hậu với thời đại.
Bác quá lo xa và cẩn thận trong vấn đề tháo chốt. Cơ sở sản xuất nào cũng có bộ phận cơ điện chuyên sửa chữa
máy, dụng cụ tháo lắp các chi tiết máy không thể thiếu được là vam tự chế bằng vít me , nơi nào hoành tráng hơn sẽ tậu vam ngoại thay vít me bằng kích thủy lực, khi tháo vành chốt sẽ tự rơi ra.
Hình đã gửiNếu không may bị kẻ gian lấy trộm vam để bán sắt vụn, vẫn có nhiều cách tháo được bằng búa có căn kê đệm gỗ ... điều kiện để dễ tháo là không dùng dầu ma dut, không dùng bình xịt RP7 , chỉ cần ngâm nó vào dầu hỏa 1 ngày + một đêm >>> là tháo được, bác ạ!
Hình ảnh vam tháo các chi tiết lắp ghép có độ dôi lớn.
  • 1

#68 maulanh2

maulanh2

biết vẽ circle

• 38 Bài viết
Điểm đánh giá: 12 (tàm tạm)

Đã gửi 17 September 2012 - 09:16 AM

@bác em Maulanh2:Để kiểm tra độ nhẵn có 3 cách:1- Kinh nghiệm từ độ nhẵn đạt được từ các phương pháp gia công như tiện thô tiện tinh 2- có mẫu để so sánh bằng mắt thường 3- Máy đo độ nhẵn, sử dụng máy đo này phải học, người bán hàng sẽ bầy cách

Cảm ơn Bác đã giúp em hiểu rõ về cách kiểm tra nó.
Em có down bản vẽ của bạn Lamhung2011 về và có xem trong ấy có cái vít M10.1, loại này làm việc thế nào hả các bác.
Mình nới lỏng , vặn chặt cái cái vít nhỏ ở phía trên để siết tháo lắp cái vít đó hả các bác?
Thường thì em thấy họ dùng con vít có 4 chấu để lắp vào lỗ vít ấy.
  • 0

#69 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 5809 Bài viết

Đã gửi 18 September 2012 - 02:55 PM

''Bạn cần đọc thêm giáo trình về gia công cơ để hiểu về quá trình và cách chọn lượng dư gia công....._Phamthanhbinh ''
Tặng bạn 2 cuốn sách :
Giáo trình gia công bánh răng - Trần Văn Địch
http://www.mediafire...u9c1xv1uecr31c1
Giáo trình gia công cơ – Nguyễn Thế Công – Phạm Ngọc Liên:
http://www.mediafire...j5aykv20be5rdo9
Chúc bạn học giỏi!

Hề hề hề,
Cái cuốn tài liệu thứ hai đòi phải có pass word. Nó không phải là www.cadviet.com ư?????
  • 0

#70 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2329 Bài viết

Đã gửi 18 September 2012 - 05:19 PM

Nếu có gì thiếu sót mong Bác và mọi người chỉ bảo thêm ạ!

Hình đã gửi
Ngoài việc hiểu các kiểu lắp, Lamhung còn phải biết ứng dụng các kiểu lắp đó vào công việc cụ thể và linh hoạt:
Để hoàn thiện công việc Lamhung phải vẽ bản vẽ tách chi tiết ....
Có thể tham khảo thêm ở đây, có ảnh và bản dwg:
http://www.meslab.or...i-tiet-nay.html
(Lưu ý: Kích thước người ta ghi vẫn chưa được chuẩn )
  • 1

#71 anhvanyeuem

anhvanyeuem

HÀ TĨNH CHÍNH GỐC 38!

• CADViet Team
  • 761 Bài viết

Đã gửi 18 September 2012 - 07:38 PM

‘’Về hai cuốn giáo trình đó, là sinh viên chắc ai cũng phải có, chắc là em nó không cần.
Nếu có cuốn tài liệu tham khảo nào quý hiếm khó tìm thấy trên mạng, bác em hãy gửi gấp lên cho em nó- Hoan2182!’’
-Thì trừ trường hợp em nó không có thì là mà avye post lên giúp em nó tý.
Tốt thì được, không thì cũng chả có sao đâu mà Hoan. Đừng quan trọng hoá vấn đề mà gây nên tâm trạng không thoải mái. Hiho!
Bác Bình em quên là không đưa pass vì khi đó em bỏ pass vào rồi mà nó nhảy đi đâu mất ý.
Link không pass cho cuốn thứ 2 đây bác ạ:
http://www.mediafire...pegfvncok6673at
  • 1

#72 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2329 Bài viết

Đã gửi 18 September 2012 - 08:42 PM

‘’Về hai cuốn giáo trình đó, là sinh viên chắc ai cũng phải có, chắc là em nó không cần.
Nếu có cuốn tài liệu tham khảo nào quý hiếm khó tìm thấy trên mạng, bác em hãy gửi gấp lên cho em nó- Hoan2182!’’
-Thì trừ trường hợp em nó không có thì là mà avye post lên giúp em nó tý.
Tốt thì được, không thì cũng chả có sao đâu mà Hoan. Đừng quan trọng hoá vấn đề mà gây nên tâm trạng không thoải mái. Hiho!
Bác Bình em quên là không đưa pass vì khi đó em bỏ pass vào rồi mà nó nhảy đi đâu mất ý.
Link không pass cho cuốn thứ 2 đây bác ạ:
http://www.mediafire...pegfvncok6673at

Không có chuyện tâm trạng em "không thoải mái" ! Em luôn sống vô tư hòa nhập với cộng đồng, giao lưu chia sẻ với tất cả mọi người , không phân biệt nghề nghiệp, tuổi tác, giầu nghèo và sang hèn!
-Không quan trọng hóa vấn đề tí tẹo tèo teo nào, vấn để là nếu em nó là em trai thì vô tư luôn. Nhưng nếu em nó là em gái thì sự việc sẽ khác đấy. Đây là việc nhậy cảm về cách ứng xử giữa con người với con người trong thời buổi văn minh lịch sự, kể cả những người không biết đọc biết viết trước khi giao lưu thông tin chia sẻ cái mình đã biết, người ta cũng thường nói câu này: Tôi xin phổ biến kinh nghiệm ngâm ủ mạ chiêm mà tôi đã đi học lớp tập huấn trên huyện về có thể có người chưa biêt....
-Việc YVYE viết ''Tặng bạn 2 quyển sách" là không nên. Em xin nói lại một lần nữa, nếu em nó là con trai thì không vấn đề gì, nhưng giả dụ em nó là con gái, mà con gái thường cả nghĩ....
-Thảm nào người yêu của AVYE nó bỏ đi yêu người khác là đúng thôi, giờ có nói ngàn lần chữ vẫn thì cũng vẫn... vưỡn... thôi...
-Ai cũng từng lạ lẫm với công việc mới, van sự khởi đầu nan có những cái chưa hiểu thấu đáo, vấp váp ...là chuyện thường. Tự dưng bác em lại gửi tặng người ta cái gọi là giáo trình... em nó sẽ tủi thân đấy! Gửi sách tham khảo thì chấm hết, chẳng có gì đáng bàn ngang ghế dọc gì ở đây cả!
-Không có nhẽ, em nó lại đói nghèo đến mức đi học mà không mua được giáo trình để học sao??? Không có nhẽ nhà trường cũng đói nghèo đến mức trong thư viện không có nổi giáo trình để sinh viên đến đọc sao ???
-Việc bác Bình đã viết bài thắc mắc, không phải là bác Bình cần giáo trình đâu nhé! Bác ấy chỉ kiểm tra xem đường link có hoạt động được bình thường hay khác thường mà thôi!
Kể cả việc bác Bình đã phản biện các bài viết của em, em cũng hiểu là bác ấy đang lật ngửa lại vấn đề , mở rộng vấn đề theo chiều sâu của 7 phần tảng băng chìm, chứ không phải là bác ấy chỉ quan tâm đến 3 phần tảng băng nổi đâu nhé, đừng tưởng ...bở nhé!
-Giao lưu với bác Bình nhiều, em hiểu cách làm việc khoa học, nghiêm túc và cẩn thận của bác ấy, hơn ai hết trên diễn đàn này. Phong cách pót bài của bác ấy là gợi ý, là kiểm tra và là giám sát, mọi lỗi sai sót nhỏ về kỹ thuật, không lọt ra ngoài tầm ngắm đã qua nhiều năm bươn trải với cuộc sống của bác ấy đâu nhé!
Bác Bình là người thích đùa và hay trêu đùa em lắm :rolleyes: và em cũng thích trêu đùa bác ấy ....Hi hi hi...
  • 1

#73 lamhung2011

lamhung2011

biết lệnh rotate

• 130 Bài viết

Đã gửi 19 September 2012 - 10:56 AM

Chào anh chị!
Mấy hôm nay em theo tính lại lượng dư nên không vào diễn đàn được.
Cảm ơn bác Bình, hôm đó em chỉ ngó qua mà không nhìn kỹ , bây giờ mới biết là mình nhìn hoa mắt.
Rõ ràng nó ghi là gia công tinh mà em cho nó là tất cả.
Cũng cảm ơn Bác và chị Hoan đã cho em hiểu về dung sai lắp ghép 1 hơn 1 tý nữa.
Cũng chả dấu gì mọi người, Ông thầy em thúc dục là tuần này phải nộp bản vẽ lồng phôi, và bản vẽ nguyên công nên em cũng tính chuyện làm cái qua cái nguyên công để mọi người giúp em chỉnh cho nó chuẩn,em phân bổ nguyên công như vậy đã hợp lý chưa ạ?
Còn về bản vẽ Lồng phôi không biết em tính và tra các bảng trong STCTM của Thầy N.Đ.Lộc
Cuốn HDTK DACNCTM em tính được như sau:
1.Tính lượng dư gia công cho bề mặt lỗ file:///C:UsersTrAppDataLocalTempmsohtmlclip11clip_image002.gif
*Đường kính của chi tiết khi chuốt lỗ là:
d chuốt = ddn-2Zi min chuốt = 36.025 - 275,1 = 35,7499 (mm)
*Đường kính nhỏ nhất của lỗ khi tiên thô là:
Dt.thô = d chuốt-2Zi min t.thô = 35,7499 - 2,3489 = 33,401 (mm)
2. Tra lượng dư cho các bề mặt còn lại.

a, Với vành bánh vít.

- Mặt trụ ngoài Ø250.

Quy trình công nghệ gồm: tiện thô,tiện tinh.

+, Lượng dư của phôi:

2Z0=5(mm) ( Tra bảng 3-111 (STCNCTM Tập 1)

+, Lượng dư khi tiện tinh:

2Z0= 1,3( mm) ( Tra bảng 3-120 STCNCTM Tập 1):

+, Lượng dư khi tiện thô là:

2Z0 = 5 – 1,3 = 3,7 (mm)

- Mặt Trụ trong Ø204 (mm.)

Quy trình công nghệ gồm: tiện thô, tiện tinh.

+, Lượng dư của phôi:

2Z0 = 5,5 (mm) ( Tra bảng 3-112 STCNCTM Tập 1):
+, Lượng dư tiện tinh:
2Z1= 0,5 (mm) ( Tra bảng 3-120 STCNCTM Tập 1)
+, Lượng dư tiện thô:
2Z2 = 5,5 – 0,5 = 5(mm)
-Mặt trụ trong Ø212 (mm)
Bề mặt này chỉ cần gia công thô nên ta lấy lượng dư khi tiện thô bằng lượng dư tổng cộng: 2Z0= 2Zth= 212 – 204 = 8(mm).
+, Lượng dư tiện thô:
2Z1=8 ( mm)
-Mặt đầu G.( Mặt trên khi đúc):
Bề mặt này chỉ cần gia công thô nên ta lấy lượng dư khi tiện thô bằng lượng dư tổng cộng: Z0= Zth= 4(mm). ( Tra bảng 3-113STCNCTM Tập 1)
- Mặt đầu E.( Mặt dưới khi đúc):
Bề mặt này chỉ cần gia công thô nên ta lấy lượng dư khi tiện thô bằng lượng dư tổng cộng: Z0= Zth= 3(mm). ( Tra bảng 3-112 STCNCTM Tập 1)
b, Với moayơ.:
-Mặt trụ ngoài Ø210 (mm):
Bề mặt này chỉ cần gia công thô nên ta lấy lượng dư khi tiện thô bằng lượng dư tổng cộng: 2Z0= 2Zth= 4m). ( Tra bảng 3-95 STCNCTM Tập 1)
-Mặt trụ ngoài Ø 204 (mm.):
Quy trình công nghệ bao gồm: Tiện thô, tiện tinh, mài thô.
+, Lượng dư gia công của phôI tính cho bề mặt đối xứng.
2Z0 = 210 – 204 = 6 (mm.)
+, Lượng dư khi mài tinh:
2Z1 = 0,5(mm )( Tra bảng 3- 122 STCNCTM Tập 1)
+, Lượng dư khi tiện tinh:
2Z2 = 1,3 (mm) ( Tra bảng 3- 120STCNCTM Tập 1)
+, Lượng dư khi tiện thô:
2Z3 = 2Z0 – 2Z1 – 2Z2 = 6 – 0,5 – 1,3 = 3,2(mm).
-Mặt lỗ Ø36 (mm).
Quy trình công nghệ bao gồm: Tiện thô và chuốt.
Đã tính trong phần tính lượng dư gia công.
- Rãnh then.
Lượng dư khi xọc rãnh then là Z0 = 3,3 mm.
- Mặt đầu.
- Mặt A. Quy trình công nghệ gồm: Tiện thô và tiện tinh.
+, Lượng dư của phôi.
2Z0 = 4 (mm).
+, Lượng dư khi tiện tinh.
2Z1 = 0,7( mm) (Tra bảng 3 – 125 STCNCTM Tập 1)
+, Lượng dư khi tiện thô.
2Z2 = 4 – 0,7 = 3,3 (mm).
-Mặt đầu B. quy trình công nghệ chỉ có tiện thô.
Bề mặt này chỉ cần gia công thô nên ta lấy lượng dư khi tiện thô bằng lượng dư tổng cộng: Z0= Zth= 4(mm)
- Mặt C.Quy trình công nghệ gồm: Tiện thô và tiện tinh.
+, Lượng dư của phôi.
2Z0 = 3(mm).
+, Lượng dư khi tiện tinh.
2Z1 = 0,7 (mm) (Tra bảng 3 – 125 STCNCTM Tập 1)
+, Lượng dư khi tiện thô.
2Z2 = 3 – o,7 = 2,3 (mm).
- Mặt đầu D. quy trình công nghệ chỉ có tiện thô.
Bề mặt này chỉ cần gia công thô nên ta lấy lượng dư khi tiện thô bằng lượng dư tổng cộng: 2Z0= 2Zth= 3(mm).
(Các phần tính và dung sai em lược bỏ bất không lại dài quá làm mọi người chán..hi).
Còn đây là bản vẽ lồng phôi của em, mọi người xem rồi cho em ý kiến, sai đúng chỗ nào với ạ.
http://www.mediafire...5khtgwuer2hwqtt

Hình đã gửi
(À còn về cuốn sách mà bác Anhvanyeuem gửi thì nói thật trường em nói chung thì nội dung thì giống nhau, nhưng tên môn học lại ghi khác nhau ở cái cuốn gia công cơ khí., còn cuốn thứ 2 thì em cũng có rồi ạ.Nhưng cảm ơn bác đã nhiệt tình giúp em,chị Hoan đừng có ‘xéo ‘bác ấy mà tội bác ý nhé,hihi).
Em cảm ơn mọi người rất nhiều !

• 0

#74 sgcq

sgcq

biết lệnh adcenter

• 1520 Bài viết
Điểm đánh giá: 558 (tốt)

Đã gửi 19 September 2012 - 01:19 PM

Cho 2 lúa hỏi ngu tý xíu:
- Bản vẽ cơ khí có 1 số nét không cần diễn trên bản vẽ vẫn được phải không?
- Một số nét mà 2 lúa thấy ở hình chiếu này nhưng không tìm thấy nét đối ứng trên hình chiếu khác thì vẫn hợp chuẩn?
- Bản vẽ cơ khí tuân theo quy luật hình chiếu riêng?
- Đề bài của #73 có phải là cái giống hình bên dưới?

http://www.cadviet.c...3/110802_3d.dwg
http://www.cadviet.c...lamhungbvlp.dwg
Hình đã gửi
  • 0

CAD NÔNG DÂN

(HAI LÚA XÀI CAD)

Có những câu hỏi ngớ ngẫn, những giải pháp rất lúa, mong các bác chém nhẹ tay.
Em xin chân thành cảm ơn.

#75 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2329 Bài viết

Đã gửi 19 September 2012 - 02:01 PM

Bản vẽ của dân cơ khí theo TCVN cũng giống như bản vẽ của dân xây dựng, chỉ khác về cách ghi kích thước thôi anh Hai Lúa ạ! Anh xem bản vẽ cầu thang tròn sẽ thấy là cách thể hiện bản vẽ của dân XD- "Xay Diệu" - cũng "dúng" như bản vẽ của dân CK -"Có Khỉ" không có khác một cái tí nào đó hết á!
Hình vẽ 3D sản phẩm của anh trông ngộ nghĩnh lắm ứ! Có hình ảnh sản phẩm minh họa ở các trang trước, không hiểu vì sao nó chỉ có chữ Posted Image mà không có hình ảnh???
Anh có thể tham khảo thêm bài viết viết và bản vẽ của dân "Có Khỉ" ở đây nhé:
http://www.cadviet.c...pic=66093&st=20
@Lamhung2011: Tra lượng dư đơn giản, không cần phải viết bài dài dòng như thế đâu, hãy hoàn thiện sớm và gửi hình vẽ lên là được. Ngôn ngữ giao lưu là hình vẽ, không cần phải giải thích dài dòng. Chúc Lamhung gặp vui nhiều!
  • 0

#76 sgcq

sgcq

biết lệnh adcenter

• 1520 Bài viết
Điểm đánh giá: 558 (tốt)

Đã gửi 19 September 2012 - 04:43 PM

Okay, cảm ơn @Hoan2182. Tại anh đọc bản vẽ của @lamhung2011 thấy thiếu nét nhiều quá (Nét quan trọng). Nên a nghĩ cơ khi nó là vậy chứ.
  • 0

CAD NÔNG DÂN

(HAI LÚA XÀI CAD)

Có những câu hỏi ngớ ngẫn, những giải pháp rất lúa, mong các bác chém nhẹ tay.
Em xin chân thành cảm ơn.

#77 lamhung2011

lamhung2011

biết lệnh rotate

• 130 Bài viết

Đã gửi 19 September 2012 - 05:52 PM

Chào bác SGCQ! Cái bánh vít của em nó không liền ăn như thế đâu ạ, chỗ bắt mấy con vít với chốt ấy ạ.
Bác mà vẽ như vậy thì em bắt con mấy cái vít và chốt vào làm chi nữa hả bác hi, bác phải thể hiện chỗ lắp ghép cho em với chứ!hihi!
Cái vành răng và mô đun răng bác mà vẽ như thế là sản phẩm của em bị đưa vào hàng tồn kho rồi!
''Tại anh đọc bản vẽ của @lamhung2011 thấy thiếu nét nhiều quá (Nét quan trọng). Nên a nghĩ cơ khi nó là vậy chứ''SGCQ said
Em hiểu ý bác nói là tại sao cố chỗ hình chiếu cạnh vẽ chốt mà phía sang hình bên lại xoay đi 45 độ, cái này em cũng đã hỏi mọi người vấn đề này ok!còn thiếu cái gì quan trọng nữa xin bác cứ chỉ rõ luôn cho em coi coi với nhé!
Cảm ơn bác đã tham gia topic của em.
Chúc bác sức khoẻ, hạnh phúc!
Đây là bản vẽ lồng phôi của em. Mọi người xem rồi nhận xét và cho ý kiến cho em rút ra điểm sai sót của em với:
http://www.mediafire...dci5iy6olriy3uq

Hình đã gửi
Chị Hoan à, đó là em viết ra để cho mọi người tiện theo dõi bản vẽ hi.

1.Cho em hỏi mọi người tý luôn là khi khoan lỗ và tạo ren cho Vít M10*1 của em em sẽ khoan mồi với đường kính dk=8 vì theo em biết (d k =0.85 d), nhưng liệu có dao khoan đường kính d= 8,5 không ạ?

2.Cái nguyên công khoan lỗ bắt vít và chốt trụ có thể gộp lại 1 nguyên công được không ạ?
Hay mình chỉ dùng mũi khoan có d=8 , rồi sau đó tarô ren D=10 ạ?
Chúc mọi người buổi tối vui vẽ!
  • 0

#78 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2329 Bài viết

Đã gửi 20 September 2012 - 12:08 AM

Về cái bản vẽ lồng phôi, Lamhung2011 cho phép em bỏ qua câu này, không trả lời vì lý do.....không cần nói chắc Lamhung2011 cũng hiểu... hiểu và thông cảm!
1/ Về lỗ ren cho lỗ M10x1đường kính chân ren của nó là Ø8.918, trong thực tế sản xuất người ta có thể khoan bằng mũi khoan Ø9 cũng không sao, nhưng làm đồ án thì phải dùng mũi khoan Ø8.9 (Tất cả các loại mũi khoan với các kích thước nhỏ lẻ đều có bán trên thị trường, nếu không có đặt hàng gia công theo yêu cầu, giá cũng rẻ)
2/ Chia nhỏ nguyên công: NC khoan lỗ Ø8.9; NC ta rô lỗ M10x1...
  • 0

#79 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 5809 Bài viết

Đã gửi 20 September 2012 - 12:29 PM

Đây là bản vẽ lồng phôi của em. Mọi người xem rồi nhận xét và cho ý kiến cho em rút ra điểm sai sót của em với: http://www.mediafire...dci5iy6olriy3uq

Hề hề hề,
Bản vẽ lồng phôi mà không có kích thước lượng dư gia công thì vẽ để làm chi nhỉ????
  • 2

#80 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2329 Bài viết

Đã gửi 21 September 2012 - 02:40 PM

...Đây là hình tham khảo, không phải là lắp ráp đâu nhé nên cũng chưa cái mà bát vít.
Hình chỉ mang tinhd phác hoạ cho cách vẽ bánh vít (Răng ).

Em không trích dẫn hình minh họa của bác em, vì nhìn nó ngộ nghĩnh như hình vẽ của anh Hai Lúa. Hình anh Hai Lúa pót lên cũng dễ hiểu thôi, vì anh ấy là dân xây dựng, anh ấy đâu phải là dân cơ khí mà "bắt bẻ" mà "chành chọe" anh ấy phải cầu toàn! Sao bác em có thời gian rỗi đã vẽ được như thế rồi mà không vẽ nốt cho em nó xem?
Vẽ cái hình 3D của cái bánh vít, chỉ cần các lệnh vẽ cơ bản của AutoCAD.
@Lamhung2011: Bản vẽ lồng phôi vẽ chưa chuẩn đâu!
Đó là lý do bác Bình đã đánh 4 cái dấu chấm hỏi : "Bản vẽ lồng phôi mà không có kích thước lượng dư gia công thì vẽ để làm chi nhỉ????"
Lamhung hãy thể hiện lại bản vẽ sao cho đúng đủ nhé!
  • 1