Đến nội dung

Hình ảnh

[Xin tài liệu hướng dẫn DACNCTM2- Bánh Vít.]

• Please log in to reply
185 replies to this topic

#161 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết
Điểm đánh giá: 832 (rất tốt)

Đã gửi 11 October 2012 - 10:11 PM

Hề hề hề
Quả thực là có tính lộn. Nhưng mà tính lộn thì tính lại thôi mà. Chửa ai đánh thuế tính lộn cả nên cứ tính đại khái thế để dọa ông chủ thớt chơi, Ổng hổng tính lại thì ổng ấy quay đơ chứ mình vẫn hề hề hề mà.
Túm lại là ông chủ thớt cần phải ngâm cứu kỹ lưỡng mọi câu trả lời chứ đừng có vội cả tin mà có ngày bán nhà trả nợ đấy.
Hề hề hề.
Xin lỗi ông chủ thớt và toàn thể mọi người vì cái tính lộn này nhé.
Hề hề hề....

Nếu tính chi li ra thì số giờ công thực tế nơi quản lý lao động tốt giờ máy cũng chỉ đạt 6,5 h/ 1 ca. Vào mùa cưới thì thôi rồi, công nhân toàn trong độ tuổi lấy vợ lấy chồng, ăn nhậu hôm trước hôm sau vẫn còn mơ màng ngất ngây con gà tây.., nhà vệ sinh cũng thôi rồi hoạt động hết công suất 8/8 luôn!
Bác Bình không phải lăn tăn gì đâu nhầm lẫn là chuyện thường mà. Nhiều bản vẽ em vẽ đã qua kiểm tra kỹ trên file, in ra đọc lại mới thấy sai, có khi phải in vài lượt , có khi giao bản vẽ xuống xưởng công nhân mới phát hiện ra lỗi sai sót là chuyện thường.
Ở topic này hôm qua, tra bản dung sai em đã tra nhầm dòng trên thành dòng dưới. Thế mà hôm nay trong topic Đồ án công nghệ ống nối em lại tra nhầm dòng một lần nữa cứ như là ma làm ấy.
  • 1

Gió đưa cây cải về trời

Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...

#162 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 11 October 2012 - 11:24 PM

Nếu tính chi li ra thì số giờ công thực tế nơi quản lý lao động tốt giờ máy cũng chỉ đạt 6,5 h/ 1 ca. Vào mùa cưới thì thôi rồi, công nhân toàn trong độ tuổi lấy vợ lấy chồng, ăn nhậu hôm trước hôm sau vẫn còn mơ màng ngất ngây con gà tây.., nhà vệ sinh cũng thôi rồi hoạt động hết công suất 8/8 luôn!
Bác Bình không phải lăn tăn gì đâu nhầm lẫn là chuyện thường mà. Nhiều bản vẽ em vẽ đã qua kiểm tra kỹ trên file, in ra đọc lại mới thấy sai, có khi phải in vài lượt , có khi giao bản vẽ xuống xưởng công nhân mới phát hiện ra lỗi sai sót là chuyện thường.
Ở topic này hôm qua, tra bản dung sai em đã tra nhầm dòng trên thành dòng dưới. Thế mà hôm nay trong topic Đồ án công nghệ ống nối em lại tra nhầm dòng một lần nữa cứ như là ma làm ấy.

Hề hề hề,
Chắc là lúc tra bảng sắp tới giờ kẻng cơm đây mà. Hoa mắt là phải rồi.
Hề hề hề,...
  • 1
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#163 lamhung2011

lamhung2011

biết lệnh rotate

• 137 Bài viết
Điểm đánh giá: 14 (tàm tạm)

Đã gửi 12 October 2012 - 07:44 PM

Chào mọi người!
Tuần vừa rồi do được nghỉ nên em chưa có câu hỏi gì thêm để hỏi mọi người? Lúc nãy em đi thông về có mấy vấn đề mong mọi người giúp đỡ thêm với ạ:
1.Thầy bảo em là sau khi gia công mặt trong bánh vít mình tiến hành lắp ghép vành bánh vít với moay ơ xong rồi mới gia công mặt ngoài của bánh vít (dồn các sai số ra phía mặt trụ ngoài bánh vít) Như thế sẽ giảm phế phẩm so với phương án của em là:
Gia công mặt ngoài – gia công mặt trong của bánh vít rồi mói ép vành bánh vít với moay-ơ.
Mọi người góp ý cho em với? Nên giữ nguyên phương án ban đầu hay là thay đổi ạ?
2.Ở nguyên công xọc rãnh then, em tham khảo ý kiến chị Hoan lên ông nhất trí nhưng lại nảy sinh ra một vấn đề là ông bảo làm sao để xọc đúng vị trí cần gia công?
Do trong nguyên công của em em dùng đồ gá mâm cặp chia độ vạn năng nhưng em cũng không biết nói sao nên ông bảo thay cơ cấu ê tô chia độ… ,mọi người có Tài liệu về 2 cái này không chia sẽ cho em với ?
3. Đúng như Chi Hoan đã nói, ở NC kiểm tra sai số bước vòng ông bảo cần thể hiện rõ chứ không chỉ sơ đồ thế này? Ông bảo nên dùng Dưỡng nên em sẽ tham khảo thêm về cái dưỡng vậy.
4. Cái nguyên công Chuốt em sữa lại ông bảo tạm được rồi. hi vui quá.
5. Ở bản vẽ Đúc đúng là em còn mơ hồ vễ cái này, hôm nay em sẽ vẽ lại thêm ống thăm, đậu ngót, nữa và cả hệ thống rót.
6. Mọi người ai có tài liệu gì về cách vẽ thể hiện sơ độ nhiệt luyện cho em xin với ạ? Ở Nc1 của em giờ ông bắt em tính cụ thể sao để ra được sơ đồ nhiệt luyện như thế ạ? (do em chỉ tham khảo nên cũng chưa nắm vững cái mục này,mong mọi người chia sẽ cho em luôn!
(GửI chị Hoan,hi em sẵn sàng cung ứng Bánh vít – trục vít cho các anh em cần ạ.
Bác Bình: Không sao đâu bác ạ, cảm ơn bác đã chỉ bảo cho em…hi… mong bác tiếp tục chỉ bảo thêm ạ).
Cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người! Chúc mọi người buổi tối vui vẻ@!
  • 0
Một chữ cũng là Thầy, nữa chữ cũng là Thầy!

#164 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 12 October 2012 - 08:31 PM

Chào mọi người!
Tuần vừa rồi do được nghỉ nên em chưa có câu hỏi gì thêm để hỏi mọi người? Lúc nãy em đi thông về có mấy vấn đề mong mọi người giúp đỡ thêm với ạ:
1.Thầy bảo em là sau khi gia công mặt trong bánh vít mình tiến hành lắp ghép vành bánh vít với moay ơ xong rồi mới gia công mặt ngoài của bánh vít (dồn các sai số ra phía mặt trụ ngoài bánh vít) Như thế sẽ giảm phế phẩm so với phương án của em là:
Gia công mặt ngoài – gia công mặt trong của bánh vít rồi mói ép vành bánh vít với moay-ơ.
Mọi người góp ý cho em với? Nên giữ nguyên phương án ban đầu hay là thay đổi ạ?
2.Ở nguyên công xọc rãnh then, em tham khảo ý kiến chị Hoan lên ông nhất trí nhưng lại nảy sinh ra một vấn đề là ông bảo làm sao để xọc đúng vị trí cần gia công?
Do trong nguyên công của em em dùng đồ gá mâm cặp chia độ vạn năng nhưng em cũng không biết nói sao nên ông bảo thay cơ cấu ê tô chia độ… ,mọi người có Tài liệu về 2 cái này không chia sẽ cho em với ?
3. Đúng như Chi Hoan đã nói, ở NC kiểm tra sai số bước vòng ông bảo cần thể hiện rõ chứ không chỉ sơ đồ thế này? Ông bảo nên dùng Dưỡng nên em sẽ tham khảo thêm về cái dưỡng vậy.
4. Cái nguyên công Chuốt em sữa lại ông bảo tạm được rồi. hi vui quá.
5. Ở bản vẽ Đúc đúng là em còn mơ hồ vễ cái này, hôm nay em sẽ vẽ lại thêm ống thăm, đậu ngót, nữa và cả hệ thống rót.
6. Mọi người ai có tài liệu gì về cách vẽ thể hiện sơ độ nhiệt luyện cho em xin với ạ? Ở Nc1 của em giờ ông bắt em tính cụ thể sao để ra được sơ đồ nhiệt luyện như thế ạ? (do em chỉ tham khảo nên cũng chưa nắm vững cái mục này,mong mọi người chia sẽ cho em luôn!
(GửI chị Hoan,hi em sẵn sàng cung ứng Bánh vít – trục vít cho các anh em cần ạ.
Bác Bình: Không sao đâu bác ạ, cảm ơn bác đã chỉ bảo cho em…hi… mong bác tiếp tục chỉ bảo thêm ạ).
Cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người! Chúc mọi người buổi tối vui vẻ@!

Hề hề hề,
1/- Thầy đúng. Còn sửa hay không tùy bạn chọn. Nếu không sửa thì chuẩn bị văn cãi với thầy. Bạn có võ gì để khắc phục nhược điểm mà thầy đã nêu.
2/- Muốn xọc đúng vị trí cần gia công thì phải định vị cho đúng.
Dùng ê tô có chia độ cũng chả khác với mâm cặp xoay vạn năng là bao nhiêu cả. Vấn đề của bạn là ở chỗ bạn sẽ xọc theo kiểu gì mà thôi, Xọc kiểu nào thì cần có định vị cho phù hợp kiểu đó mà thôi.
3/- Chí phải, nên dùng dưỡng đo kiểm do việc đo kiểm này cần làm nhiều lần và phải làm nhanh.
5/- Việc vẽ biểu đồ gia nhiệt khi nhiệt luyện cần phải tính toán khá cụ thể về bài toán truyền nhiệt chứ chả phải vẽ chơi mà được đâu. Hãy tham khảo tài liệu kim loại học và nhiệt luyện của thầy Nghiêm Hùng.
  • 1

#165 lamhung2011

lamhung2011

biết lệnh rotate

• 137 Bài viết

Đã gửi 12 October 2012 - 09:18 PM

Vậng ạ, em cảm ơn Bác Bình nhiều nhiều lắm. Để em sữa lại .
2. Cái êtô chia độ này bác có thể cho em một vài ý kiến về nguyên lý không bác, bác nói định vị làm sao cho đúng chứ e cũng
hiểu thế như cụ tỷ nó hoạt động ra sao hả bác?
6. vâng ạ, em sẽ tìm kiếm này tham khảo tính toán lại hôm sau nhờ bác xem lại cho em!
Em cảm ơn! (Xin lỗi bác em hết voite rồi, lúc nãy voite hết rùi nên mai em viote chó bác nhé,hi)
  • 0

#166 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 13 October 2012 - 12:03 AM

Em mới chỉ tích...phân cái đồ gá tiện của bác em thấy nó có nhiều bất cập....như đã nói nhiều rồi còn cái bước tiện cụ thể em chưa quan tâm đến.
1.Thầy bảo em là sau khi gia công mặt trong bánh vít mình tiến hành lắp ghép vành bánh vít với moay ơ xong rồi mới gia công mặt ngoài của bánh vít (dồn các sai số ra phía mặt trụ ngoài bánh vít)
thầy bảo thế là chính xác đó bác em phải theo thôi. Ngay từ đầu nhiều và khuyên bác em là nên đề xuất với thầy phương án như em đã gửi lên thì tiện xong rồi lắp ghép là ngon lành, trường hợp này cần lực ép lớn, có thể còn dùng cách nung nóng phôi để lắp ghép....
Về cái nguyên công sọc bác em phải giải trình với thầy là trên bàn máy sọc có mâm cặp tự định tâm, vấn đề để cho tâm của rãnh then trùng với tâm của lỗ có thể dễ ràng điều chỉnh được nhờ bàn máy có chuyển động theo phương OX. Các làm rất đơn giản nhưng đòi hỏi thợ phải có tay nghề cứng, (Thợ chuyên lắp ráp và chỉnh sửa đồ gá, thợ cơ điện sửa máy có thể làm được việc này ngon lành. Cách chỉ vị trí của phôi với dao sọc như sau:
- Lấy dấu trên rãnh then trên chi tiết (Đóng mẩu gỗ vào trong để xác định tâm) >>>> kẹp chặt lên mâm cặp >>> điều chỉnh vô lăng cho bàn máy dịch chuyển theo OX đưa chi tiết vào vị trí dùng bàn rà có mũi nhọn để rà theo đường tâm... gia công thử một cái sẽ thấy là nó sẽ lệch tâm khoảng 0.1 >>>tiếp tục điều chỉnh sẽ tương đối chính xác...đó là theo cách cổ xưa.
Còn bây giờ thì cực kỳ đơn giản chỉ cần gia công rãnh then trên máy cắt dây CNC một cái bánh vít làm mẫu sau đó lắp vào mâm cặp rồi điều chỉnh vị trí của chi tiết gia công và dao..../
( Em đã nói ở bài trước rồi, bánh vít chỉ có một rãnh nên khỏi cần phải bàn xoay bàn xủng gì, bác em hãy quan sát cái máy sọc em gửi lên, nó chạy ầm ầm đó thôi) Vấn đề là bác em phải giải trình, phải bảo vệ được phương án đã lựa chọn!
Giả dụ có phải phay 2 rãnh then thì trên máy sọc đã có bàn xoay rồi ...bác em xem kĩ lại cái máy ở trang 7 nhé!)
- Về nguyên công kiểm nếu dùng dưỡng đo thì bác em chỉ cần vẽ cái dưỡng đực và dưỡng cái chú thich là gia công trên máy CNC tuy nhiên kiểm bằng dưỡng chỉ là định tính thôi không định lượng được bằng đồ gá có đồng hồ so...và theo em là không nên dùng dưỡng!@
  • 1

Gió đưa cây cải về trời

#167 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 13 October 2012 - 12:17 PM

Em mới chỉ tích...phân cái đồ gá tiện của bác em thấy nó có nhiều bất cập....như đã nói nhiều rồi còn cái bước tiện cụ thể em chưa quan tâm đến. 1.Thầy bảo em là sau khi gia công mặt trong bánh vít mình tiến hành lắp ghép vành bánh vít với moay ơ xong rồi mới gia công mặt ngoài của bánh vít (dồn các sai số ra phía mặt trụ ngoài bánh vít) thầy bảo thế là chính xác đó bác em phải theo thôi. Ngay từ đầu nhiều và khuyên bác em là nên đề xuất với thầy phương án như em đã gửi lên thì tiện xong rồi lắp ghép là ngon lành, trường hợp này cần lực ép lớn, có thể còn dùng cách nung nóng phôi để lắp ghép.... Về cái nguyên công sọc bác em phải giải trình với thầy là trên bàn máy sọc có mâm cặp tự định tâm, vấn đề để cho tâm của rãnh then trùng với tâm của lỗ có thể dễ ràng điều chỉnh được nhờ bàn máy có chuyển động theo phương OX. Các làm rất đơn giản nhưng đòi hỏi thợ phải có tay nghề cứng, (Thợ chuyên lắp ráp và chỉnh sửa đồ gá, thợ cơ điện sửa máy có thể làm được việc này ngon lành. Cách chỉ vị trí của phôi với dao sọc như sau: - Lấy dấu trên rãnh then trên chi tiết (Đóng mẩu gỗ vào trong để xác định tâm) >>>> kẹp chặt lên mâm cặp >>> điều chỉnh vô lăng cho bàn máy dịch chuyển theo OX đưa chi tiết vào vị trí dùng bàn rà có mũi nhọn để rà theo đường tâm... gia công thử một cái sẽ thấy là nó sẽ lệch tâm khoảng 0.1 >>>tiếp tục điều chỉnh sẽ tương đối chính xác...đó là theo cách cổ xưa. Còn bây giờ thì cực kỳ đơn giản chỉ cần gia công rãnh then trên máy cắt dây CNC một cái bánh vít làm mẫu sau đó lắp vào mâm cặp rồi điều chỉnh vị trí của chi tiết gia công và dao..../ ( Em đã nói ở bài trước rồi, bánh vít chỉ có một rãnh nên khỏi cần phải bàn xoay bàn xủng gì, bác em hãy quan sát cái máy sọc em gửi lên, nó chạy ầm ầm đó thôi) Vấn đề là bác em phải giải trình, phải bảo vệ được phương án đã lựa chọn! Giả dụ có phải phay 2 rãnh then thì trên máy sọc đã có bàn xoay rồi ...bác em xem kĩ lại cái máy ở trang 7 nhé!) - Về nguyên công kiểm nếu dùng dưỡng đo thì bác em chỉ cần vẽ cái dưỡng đực và dưỡng cái chú thich là gia công trên máy CNC tuy nhiên kiểm bằng dưỡng chỉ là định tính thôi không định lượng được bằng đồ gá có đồng hồ so...và theo em là không nên dùng dưỡng!@

Hề hề hề,
Cái ni :
Về nguyên công kiểm nếu dùng dưỡng đo thì bác em chỉ cần vẽ cái dưỡng đực và dưỡng cái chú thich là gia công trên máy CNC tuy nhiên kiểm bằng dưỡng chỉ là định tính thôi không định lượng được bằng đồ gá có đồng hồ so...và theo em là không nên dùng dưỡng
Anh thấy chưa nhất trí với Hoan được.
Trong sản xuất, nhất là khi sản xuất loạt lớn thì việc sử dụng dưỡng kiểm là rất tốt. Bởi vì nó tiết kiệm thời gian kiểm tra và thao tác kiểm tra rất nhiều. Từ đó cho ra lợi ích kinh tế. Tuy nhiên việc chế tạo dưỡng kiểm là một việc yêu cầu khá nghiêm túc nên thường có giá thành khá cao. Mặt khác dưỡng kiểm thì thường là sử dụng riêng cho một công đoạn hay sản phẩm nào đó chứ ít có dưỡng kiểm vạn năng như dụng cụ đo. Vì thế trong sản xuất đơn chiếc nhỏ lẻ ít dùng dưỡng kiểm mà thôi.
Sử dụng dưỡng kiểm tuy không cho ra chính xác các giá trị sai lệch nhưng trong thực tế sản xuất thì người công nhân thường quan tâm tới hiệu quả yes or no hơn là giá trị thật của sai lệch. Việc xác định các giá trị thật này thường chỉ dùng cho các cán bộ kỹ thuật có kinh nghiệm để xử lý các vấn đề về công nghệ chế tạo.hay lắp ráp. Vì thế với những đơn vị sản xuất lớn với các sản phẩm ổn định thì người ta thường có hai bộ phận KCS khác nhau. Một gọi là KCS tại chỗ (hay của phân Xưởng) và ở đây dùng dưỡng kiểm là chính. Một là phòng KCS, nơi tập trung các thiết bị đo chuẩn và các cán bộ kỹ thuật có trình độ và kinh nghiệm cao để giải quyết các vấn đề về công nghệ cũng như chất lượng của sản phẩm. Phòng này thường độc lập với các phân xưởng sản xuất.
Vậy nên với cái đồ án của bạn chủ thớt, có thể dùng dưỡng kiểm được mà không phải lăn tăn nhiều về giá thành sản phẩm do sản lượng như vầy là đủ để khấu hao cho dưỡng.
Hơn nữa lại có thể lười vẽ kết cấu một chút.
Hề hề hề.
  • 2

#168 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 13 October 2012 - 01:06 PM

Anh Bình thân mến! Em vẫn chưa đồng cảm với quan điểm của anh về dưỡng kiểm. Việc chế tạo dưỡng kiểm là đơn giản giá thành cũng rẻ khi gia công trên máy CNC.
Không biết ở bên Tây họ làm dư nào, chứ ở ta những nơi sản xuất bánh răng bánh vít mà em đến đặt hàng khi gia công bằng phương pháp bao hình thì không có dụng cụ kiểm tra gì hết, hoàn toàn tin tưởng vào máy phay lăn răng và trình độ... bao hình của thợ.
Dưỡng hay còn gọi là kalip đóng vai trò quan trọng trong kiểm tra lỗ. Với các chi tiết nhỏ không dùng đồng hồ đo lỗ được cho nên chỉ cần gia công đơn lẻ vài cái , thậm chí chỉ cần gia công 1 cái thôi, người thợ cũng phải tiện cho mình một cái dưỡng chỉ có đầu lọt để chỉ kiểm một chi tiết cho chắc ăn.
Về cái gá kiểm sai số tích luỹ bước sau nữa vòng quay em vẫn dự đoán mò là nếu có thì sẽ phải chế tạo hai bộ gá kiểm. Một cái để cho thợ phay kiểm tra xác suất, một cái do nhân viên QC (quality control)
Em đã có ảnh trong topic này nói về cái đồ gá kiểm này rồi, để em tìm lại bài viết...Em nó đây ạ:

Và em sai số tích lũy sau nửa vòng quay đây nữa:
http://www.cadviet.c...678__nh_t_c.rar

Phương pháp đo sai lệnh bước vòng đơn giản trong điều chỉnh song năng suất đo không cao, chỉ thích hợp với sản xuất đơn chiếc và loạt nhỏ và đơn chiếc.
Đo theo phương pháp đo bước tích lũy sau nửa vòng quay đơn giản, dễ cơ khí hóa và tự động hóa, năng suất cao hơn!
  • 1

Gió đưa cây cải về trời

#169 lamhung2011

lamhung2011

biết lệnh rotate

• 137 Bài viết

Đã gửi 13 October 2012 - 05:04 PM

Em rất vui khi mọi người trao đổi sôi nổi thế này, hi nhưng vẫn giữ ''hoà khí'' đó nha!hihi!
Về cái dưỡng thì ông thầy của em cũng bảo là đi ''tìm nó về cho ta, mấy cái vừa rồi con vẽ chỉ là sơ đồ nguyên lý''
Em vẫn đang đi tìm nó đây.
Còn cái hôm trước chị Hoan gửi em trình ông, ông bảo em phải lắp cái bánh vít vào trong cái cơ cấu kiểm tra đó
cơ không phải vẽ nguyên lý như thế! Hehe, bê cả cái bánh vít vào đó thì em bê được!
[Ngay từ đầu nhiều và khuyên bác em là nên đề xuất với thầy phương án như em đã gửi lên thì tiện xong rồi lắp ghép là ngon lành, trường hợp này cần lực ép lớn, có thể còn dùng cách nung nóng phôi để lắp ghép....]
Có nghĩa là sao ạ? có nghĩa là vẫn giữu nguyên phương án của em ạ:
Tiện mặt trụ ngoài- mặt trụ trong-lắp ghép- khoan, doa lỗ lắp chốt- khoan lỗ,ta rô lắp vít!
hay là: Tiện mặt trụ trong - lắp ghép - khoan, doa lỗ lắp chốt- khoan lỗ,ta rô lắp vít- tiện mặt ngoài?
Em cảm ơn mọi người!
  • 0

#170 lamhung2011

lamhung2011

biết lệnh rotate

• 137 Bài viết

Đã gửi 13 October 2012 - 06:17 PM

Sau khi xem Quyển kim loại học và nhiệt luyện của thầy Nghiêm Hùng. thì nó cũng không tính cụ tỷ mà cũng nói đại khái như em vẽ:
Hình đã gửi
Hình đã gửi
  • 0

#171 lamhung2011

lamhung2011

biết lệnh rotate

• 137 Bài viết

Đã gửi 13 October 2012 - 08:11 PM

2. Về cái sai số tích lũy em vẫn thấy mỗi cái này, mọi người xem có ổn không ạ"
+ Kiểm tra sai số tích luỹ bước vòng
Sai số tích luỹ bước vũng là sai số lớn nhất về sự phân bố của hai prôfil răng cùng phía trên một đường trũn của bánh răng
Sơ đồ kiểm tra sai số tích luỹ bước vòng:
Sai số tích luỹ bước vũng được sác định bằng dụng cụ đo chuyên dùng. Máy đo bao gồm một đĩa chia 3, chốt định vị 2 chi tiết kiểm tra 1 được lắp cứng trên trục đĩa chia 3. Đầu đo 4 tỳ vào prôfil răng. Qua khớp bản lề đầu của chi tiết 4 tỳ vào đầu đo 5 của đồng hồ so. Ta điều chỉnh cho kim đồng hồ có chỉ số 0. Sau đó rútchốt định vị 2 , dùng tay quay đĩa chia 3 và chi tiết 1 đi 1 góc y, lúc đó đầu đo 4 tỳ vào prôfil của răng bên cạnh. Làm như vậy đối với tất cả các răng ta sẽ có nhiều giá trị của đồng hồ so.
Sai số tích luỹ bước vũng là hiệu số giữa hai giỏ trị lớn nhất và nhỏ nhất của chỉ thị số đồng hồ.
Hình đã gửi
  • 0

#172 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 14 October 2012 - 12:00 AM

Rất tiếc là phương pháp đo trên chỉ thích hợp với sản xuất đơn chiếc và loạt nhỏ!
. 1.Thầy bảo em là sau khi gia công mặt trong bánh vít mình tiến hành lắp ghép vành bánh vít với moay ơ xong rồi mới gia công mặt ngoài của bánh vít (dồn các sai số ra phía mặt trụ ngoài bánh vít) thầy bảo thế là chính xác đó bác em phải theo thôi. Anh Bình cũng nói: Thầy đúng. Còn sửa hay không tùy bạn chọn.
Bác em phải vẽ sơ đồ công nghệ từng nguyên công tiện của vành bánh vít ....và tiện moay ơ .... ghép chúng vào với nhau rồi tiện .....cho đến nguyên công cuối cùng xem sao?
Mỗi hình vẽ thể hiện ký hiệu mặt định vị, kích thước đạt được )
  • 1

Gió đưa cây cải về trời

#173 lamhung2011

lamhung2011

biết lệnh rotate

• 137 Bài viết

Đã gửi 14 October 2012 - 04:33 PM

Rất tiếc là phương pháp đo trên chỉ thích hợp với sản xuất đơn chiếc và loạt nhỏ!
. 1.Thầy bảo em là sau khi gia công mặt trong bánh vít mình tiến hành lắp ghép vành bánh vít với moay ơ xong rồi mới gia công mặt ngoài của bánh vít (dồn các sai số ra phía mặt trụ ngoài bánh vít) thầy bảo thế là chính xác đó bác em phải theo thôi. Anh Bình cũng nói: Thầy đúng. Còn sửa hay không tùy bạn chọn.
Bác em phải vẽ sơ đồ công nghệ từng nguyên công tiện của vành bánh vít ....và tiện moay ơ .... ghép chúng vào với nhau rồi tiện .....cho đến nguyên công cuối cùng xem sao?
Mỗi hình vẽ thể hiện ký hiệu mặt định vị, kích thước đạt được )

Thế là quay trở về phương án của Chị, để em thử nhét cái Bánh vít của em vào cơ cấu đo rồi trình ông có được không đã hi!
Em cảm ơn mọi người!
  • 0

#174 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 14 October 2012 - 06:50 PM

Hình đã gửi
  • 0

Gió đưa cây cải về trời

#175 lamhung2011

lamhung2011

biết lệnh rotate

• 137 Bài viết

Đã gửi 18 October 2012 - 05:08 PM

Vâng ạ! Cảm ơn mọi người nhiều!
Chị Hoan ơi cái quyển có Tài liệu ghi trên là quyển nào vậy chị? Chị cho em xin nhan đề được không ạ?
Để em tìm hiểu kĩ hơn về nó.
Cảm ơn chị.
  • 0

#176 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 18 October 2012 - 08:27 PM

Bác em thử hỏi anh Google xem sao???
Phải chịu khó tìm kiếm không được cái lọ thì cũng phải được cái chai bác em ạ!
  • 1

Gió đưa cây cải về trời

#177 lamhung2011

lamhung2011

biết lệnh rotate

• 137 Bài viết

Đã gửi 19 October 2012 - 01:42 PM

Bác em thử hỏi anh Google xem sao???
Phải chịu khó tìm kiếm không được cái lọ thì cũng phải được cái chai bác em ạ!

Chỉ nói cho em với. em tìm mãi mà không thấy, chỉ nói tên cho em để em dễ tìm.
Em biết là phải tự đào nhưng cũng không tìm thấy.
Cảm ơn chị nhiều!
  • 0

#178 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 19 October 2012 - 02:18 PM

Chỉ nói cho em với. em tìm mãi mà không thấy, chỉ nói tên cho em để em dễ tìm.
Em biết là phải tự đào nhưng cũng không tìm thấy.
Cảm ơn chị nhiều!

Những gì cần nói với bác em , em đã nói hết ruột hết gan em ra rồi! Những tài liệu em đưa lên đủ và thừa để bác em có thể chống bão lụt cho đồ án của mình rồi!
Xét thấy không cần thiết phải đi quá lan man về nguyên công kiểm tra nên em không gửi tài liệu cho bác em, bởi thực tế sản xuất ở nước ta, nguyên công kiểm tra ...sai lệnh về bước vòng bước vèo những nơi em đã đến đặt hàng không có kiểm tra đâu, chỉ tin vào máy, tin vào dao, tin vào tay nghề của thợ khi phay trên máy lăn răng bao hình là được.
Chỉ có gia công chép hình mới kiểm tra chặt chẽ thôi!
Sao bác em không quan tâm đến em này nhỉ: http://www.cadviet.c...entry214624????
Em gọi em đó đến để phục vụ và tư vấn cho bác em làm đồ án và bảo vệ đồ án, cái này thiết thực hơn, sao bác em không quan tâm giả nhời nhể????
  • 1

Gió đưa cây cải về trời

#179 lamhung2011

lamhung2011

biết lệnh rotate

• 137 Bài viết

Đã gửi 19 October 2012 - 10:42 PM

Vâng ạ! Em cảm ơn chị, hôm nay thầy đã chấp nhận cái nguyên công kiểm tra của em với dk là em hiểu được nguyên lý làm việc của nó!
Mọi người xem cái này vẽ hình chiếu bằng nó như thế nào ấy giúp em với ?
http://www.mediafire...cd3p95ksr18kjr7
Cái khoan này em hơi yếu:
Em được giao bản vẽ đồ gá Chuốt , mong mọi người giúp đỡ!
  • 0

#180 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 20 October 2012 - 08:31 AM

Về cái củ chuốt em đã nói nhiều rồi vậy mà bác em vẫn vẽ sai >>>Kết cấu như vậy là thừa khi đã tự lựa bằng chi tiết, thì dao sọc không cần phải tự lựa nữa, đã vẽ thừa rồi mà kết cấu vẫn cứ sai???
http://www.cadviet.c...showtopic=66904
Vẽ hình bằng bác em phải tự vẽ thôi!
  • 1

Gió đưa cây cải về trời