Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
minhchi90

Hỏi về Đồ án công nghệ - Ống nối

Các bài được khuyến nghị

Sr bác, quyền like trong ngày hôm nay của em đã hết. ^^ Nhưng phải nói là em very thank this idea :)

1. Chắc chắn rồi, em thiếu phần định vị chốt trụ ngắn vai hẹp vào đế gồ gá ở các nguyên công 3,4,5 . Còn 1 số quy ước khác thì em vẫn chưa rõ lắm, về cữ so dao thì em nghĩ tiện và khoan thì không bắt buộc phải dùng chứ ạ?

2. Chấu cặp máy tiện .... ^^ . Em tham khảo mấy anh khóa trên vẽ mâm cặp như vậy, và đi duyệt cô dũng chưa có ý kiến gì cả . Nhưng dù sao em cũng cám ơn bác, Em sẽ vẽ cả cái mâm cặp 3 chấu đã cắt ra và gán nó vào đấy.

Còn kiểm tra chi tiết, em có hỏi thầy rùi, thầy bảo vật đúc sau khi đúc thì cần phải kiểm tra , cái nào có khuyết tật, rỗ xỉ, rỗ khí , nứt ... thì phải loại bỏ. Sau đó thì làm sạch vật đức trước khi gia công ( bavia, đậu ngót, đậu rót, ... ) - và không cần cho vào bản vẽ nguyên công mà chỉ cần ghi vào thuyết minh thôi bác ạ. :) :)

Còn về lấy chuẩn thô để gia công cả chuẩn tinh, điều này bác Hoan cũng nói với em rất nhìu lần, nhưng trí thông minh có hạn, em mới tạm hiểu được như cái bài viết trên ( tiện em chia 3 nc đấy ạ ) - mong các bác cứ cho ý kiến.

3 . Cái này very chuẩn luôn. tỉ số L/D < 1 nên mới định vị được 2 bậc, nhưng không sao, em sẽ định vị cả mặt đầu của nó nữa ( 3 bậc nữa nhé )

- Hì hì hì, bác đang thắc mắc làm sao đưa được cái cờ lê vào mà vặn con ốc ở đầu trục gá đúng không. Em thấy mấy bác sửa xe có con lục năng thẳng đứ đự, họ đưa vào giữa con ốc và xoáy, xoáy xoáy ... Nhưng dù sao em vẫn nghĩ là đưa con ốc ra phía bên ngoài thì thực hiện thao tác vẫn dễ dàng hơn.

4. Nghe ý kiến của bác, thì em chỉ phát hiện ra mỗi cái " đường kính đai ốc lớn quá so với được kính của phiến dẫn ". Em nghĩ nhìu về vấn đề này rồi, d đai ốc = 2 d bu lông kẹp, nên e chỉ dám cho lỗ phiến dẫn to hơn với đường kính đai ốc mà thôi. Nhưng mà cái bạc C nó lại bé quá, chắc phải thiết kế nó to và dày hơn mới được.

6. .Đồ gá em cũng vẽ ra đây, nhưng đôi chỗ em chưa hiểu nguyên lý của nó lắm. Mong các bác chỉ giáo.

Khi ta quay tay quay 5 theo chiều tiến vào, đòn kẹp 6 cũng quay theo chiều ren tiến vào và thực hiện kẹp chặt. Chốt số 9 được lựa từ rãnh dọc theo tâm đòn kẹp vào vị trí rãnh vuông góc với tâm đòn kẹp nhờ tay quay số 4 và thực hiện cố định kẹp chặt.

Nhưng chi tiết số 4 em nghĩ chỉ tịnh tiến dọc theo tâm đòn kẹp thôi, chứ nếu quay thì chốt 9 va vào rãnh mất. Còn nếu nới chốt 9 lên và quay thì biết khi nào chốt 9 nó vào rãnh? Vả lại, đòn kẹp có ren ăn khớp với chi tiết số 4, do đó chi tiết số 4 chỉ quay theo chiều của ren chứ tịnh tiến sao được?

Hihi, nhưng mà thứ lỗi cho em, những gì bác nói về NC 6 này em vẫn chưa hiểu!

7. Thú thực với bác là nguyên công này em chưa đầu tư vào nó tí nào cả, còn cái hình là em coppy của anh khóa trên, có chi tiết cũng dạng bạc nên em ...cứ tưởng cái nào cũng giống thế. ^^ Để em xem lại ...

P.s : Con người không ai là hoàn hảo cả. Em cũng chẳng phải là người thông minh, nhưng em thành thật. Cái gì em không biết thì nói là không biết, đi chép thì cứ nói thẳng là đi chép, cứ nói theo ý của mình, sai thì sửa , có sao thì nói vậy. Không việc gì phải giấu cả. Em nghĩ người dốt thực sự chính là người biết mình dốt nhưng vẫn giấu cái dốt. Còn em chỉ thuộc dạng " ngố " thôi :)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bac Hoan ơi ! Em có vài điều thắc mắc về trục gá bằng đĩa mỏng đàn hồi này :

1. Tỉ số L/D = 37/55 < 1 => chỉ định vị được 2 bậc tự do. Nếu dùng mặt đầu phía bên trái thì sẽ không vặn đai ốc hãm để ép các đĩa mỏng vào được, 1 là mặt đầu tiến vào trước và không ép hết đĩa mỏng, 2 là ép được hết đĩa mỏng nhưng mặt đầu chưa được định vị, 3 là ăn may .

Bác gợi ý cho em dùng đồ gá này thì thêm 1 một chút nữa để cho nó hoàn thiện chứ ạ ?

P.s : E đoán k nhầm thì bác sn 82, mà em sn 90, hơn e những 8 tuổi, bác cứ giao tiếp như 1 bậc " đàn chị " - cả về tuổi tác lẫn kinh nghiệm với em đi. Đằng này bác cứ gọi em là bác em và xưng em, em tổn thọ mất @@

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1)Về cái đồ gá panh kẹp

Em đã phân tích và tích …phân điếc cả mũi về cái nhược điểm và công dụng của các loại panh kẹp rồi , giờ ôn lại chút:

-Trang 4 bác em đã pốt 2 cái ảnh sưu tầm : Trục gá đàn hồi chịu kéo và trục gá kẹp chặt bằng con lăn …Và đưa ra phương án rất ngộ nghĩnh của mình. >>Em phải kiến nghị bác em là nên dùng phương án kẹp chặt bằng các đĩa kẹp đàn hồi. Nói rất kỹ nhưng hình như bác em chưa hiểu >>> Nên đã vẽ kết cấu không đúng!

- Sang đến trang 5 em lại đưa ra phương án chống lụt bão là trục gá có panh kep một phía (dùng tạm để bảo vệ đồ án được nhưng ra sản xuất thì không được đâu nhé!

- Bây giờ nếu dư thời gian thì bác có thể áp dụng cái đuôi của trục gá đàn hội chịu kéo (trang 4) ghép tạm với cái cái đầu của kẹp chặt bằng các đĩa mỏng đàn hồi. (Chú ý là không phải sao chép nguyên mẫu mà phải dựa vào nguyên lý làm việc của nó để vẽ kết cấu)

2) Về sơ đồ nguyên công tiện, bác em phải tra lượng dư tinh thô, khi vẽ phải ghi kích thước tiện được.

- Nguyên công tiện thô sao không tiện hết cả các bề mặt trong ngoài và mặt đầu >>>Có thể chia làm 2 NC tiện thô hoặc 1 NC tiết hết trắng phớ hết tất cả các bề mặt luôn >>>>Tiếp theo là đến các NC tiện tinh.

- Ghi kt độ sâu lỗ 22 và kt rãnh thoát dao 3 liên tiếp như vầy là sai, phải ghi độ sâu lỗ kể cả rãnh thoát dao là 25 >>> người ta mới đo được. Tương tự kích thước 37 nối tiếp với 3 cũng chưa được phải ghi kích thước 40 …

Lưu ý : Trong sản xuất loạt với các chi tiết nhỏ gọn như vầy càng chia nhỏ nguyên công càng cho năng suất cao bác em có thể cho 5 đến 6 NC cũng vô tư vì thời gian tiện và cắt thử đo lâu hơn thời gian gá phôi…

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

•  

Chào các bác ! Các bác cho em hỏi 1 số vấn đề về chi tiết này được không ạ?

1. Chi tiết này làm việc ở đâu và như thế nào?
    2. Nó có nhiệm vụ gì ?
    3. Ưu nhược điểm, phạm vi ứng dụng là thế nào ?
    4. Lỗ côn 45 độ để làm gì ?

5. Hai rãnh 3mm để làm gì ?
    6. Dung sai độ tròn, trụ, đồng tâm, vuông góc, dung sai kích thước tra ở đâu ?
    7. Mặt phân khuôn chọn thế nào ?

•  

Em lật tung google và hỏi các bạn đều không ai biết ! Mà hỏi các thầy hướng dẫn thì không ai nói ! Hết cách nên em mới up lên forum mong các bác chỉ giáo.

•  

Tks các bác trước ^^http://www.cadviet.c..._ongnoidemo.dwg

Chú em lém vãi cả lìn http://doantotnghiep.vn/thiet-ke-quy-trinh-cong-nghe-gia-cong-chi-tiet-ong-noi.html lấy đồ án công nghệ của người khác . Còn mang những câu hỏi của thầy cô nhưng qua những buổi duyệt đồ án lên diễn đàn này hỏi lại. Theo anh chú nên tư duy một chút đi. Mà quên lần sau co uploaad bản vẽ thì xóa text ở khung tên đi nhá! Không bị ném đá tới tấp đấy!! ^_^ anh là học trò khóa đầu tiên của cô hương đấy!!!!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sr bác, quyền like trong ngày hôm nay của em đã hết. ^^ Nhưng phải nói là em very thank this idea :)

1. Chắc chắn rồi, em thiếu phần định vị chốt trụ ngắn vai hẹp vào đế gồ gá ở các nguyên công 3,4,5 . Còn 1 số quy ước khác thì em vẫn chưa rõ lắm, về cữ so dao thì em nghĩ tiện và khoan thì không bắt buộc phải dùng chứ ạ?

2. Chấu cặp máy tiện .... ^^ . Em tham khảo mấy anh khóa trên vẽ mâm cặp như vậy, và đi duyệt cô dũng chưa có ý kiến gì cả . Nhưng dù sao em cũng cám ơn bác, Em sẽ vẽ cả cái mâm cặp 3 chấu đã cắt ra và gán nó vào đấy.

Còn kiểm tra chi tiết, em có hỏi thầy rùi, thầy bảo vật đúc sau khi đúc thì cần phải kiểm tra , cái nào có khuyết tật, rỗ xỉ, rỗ khí , nứt ... thì phải loại bỏ. Sau đó thì làm sạch vật đức trước khi gia công ( bavia, đậu ngót, đậu rót, ... ) - và không cần cho vào bản vẽ nguyên công mà chỉ cần ghi vào thuyết minh thôi bác ạ. :) :)

Còn về lấy chuẩn thô để gia công cả chuẩn tinh, điều này bác Hoan cũng nói với em rất nhìu lần, nhưng trí thông minh có hạn, em mới tạm hiểu được như cái bài viết trên ( tiện em chia 3 nc đấy ạ ) - mong các bác cứ cho ý kiến.

3 . Cái này very chuẩn luôn. tỉ số L/D < 1 nên mới định vị được 2 bậc, nhưng không sao, em sẽ định vị cả mặt đầu của nó nữa ( 3 bậc nữa nhé )

- Hì hì hì, bác đang thắc mắc làm sao đưa được cái cờ lê vào mà vặn con ốc ở đầu trục gá đúng không. Em thấy mấy bác sửa xe có con lục năng thẳng đứ đự, họ đưa vào giữa con ốc và xoáy, xoáy xoáy ... Nhưng dù sao em vẫn nghĩ là đưa con ốc ra phía bên ngoài thì thực hiện thao tác vẫn dễ dàng hơn.

4. Nghe ý kiến của bác, thì em chỉ phát hiện ra mỗi cái " đường kính đai ốc lớn quá so với được kính của phiến dẫn ". Em nghĩ nhìu về vấn đề này rồi, d đai ốc = 2 d bu lông kẹp, nên e chỉ dám cho lỗ phiến dẫn to hơn với đường kính đai ốc mà thôi. Nhưng mà cái bạc C nó lại bé quá, chắc phải thiết kế nó to và dày hơn mới được.

6. .Đồ gá em cũng vẽ ra đây, nhưng đôi chỗ em chưa hiểu nguyên lý của nó lắm. Mong các bác chỉ giáo.

Khi ta quay tay quay 5 theo chiều tiến vào, đòn kẹp 6 cũng quay theo chiều ren tiến vào và thực hiện kẹp chặt. Chốt số 9 được lựa từ rãnh dọc theo tâm đòn kẹp vào vị trí rãnh vuông góc với tâm đòn kẹp nhờ tay quay số 4 và thực hiện cố định kẹp chặt.

Nhưng chi tiết số 4 em nghĩ chỉ tịnh tiến dọc theo tâm đòn kẹp thôi, chứ nếu quay thì chốt 9 va vào rãnh mất. Còn nếu nới chốt 9 lên và quay thì biết khi nào chốt 9 nó vào rãnh? Vả lại, đòn kẹp có ren ăn khớp với chi tiết số 4, do đó chi tiết số 4 chỉ quay theo chiều của ren chứ tịnh tiến sao được?

Hihi, nhưng mà thứ lỗi cho em, những gì bác nói về NC 6 này em vẫn chưa hiểu!

7. Thú thực với bác là nguyên công này em chưa đầu tư vào nó tí nào cả, còn cái hình là em coppy của anh khóa trên, có chi tiết cũng dạng bạc nên em ...cứ tưởng cái nào cũng giống thế. ^^ Để em xem lại ...

P.s : Con người không ai là hoàn hảo cả. Em cũng chẳng phải là người thông minh, nhưng em thành thật. Cái gì em không biết thì nói là không biết, đi chép thì cứ nói thẳng là đi chép, cứ nói theo ý của mình, sai thì sửa , có sao thì nói vậy. Không việc gì phải giấu cả. Em nghĩ người dốt thực sự chính là người biết mình dốt nhưng vẫn giấu cái dốt. Còn em chỉ thuộc dạng " ngố " thôi :)

Hề hề hề,,

Cái nhà anh cu này có vẻ thích chơi chữ quá nhể????

Còn em chỉ thuộc dạng " ngố " thôi

Caí vụ này thì mình xin phép giải thích sơ bộ một chút để bạn khỏi tự ái như sau:

1/- Trong tiếng Việt, ba từ ngố, ngu, dốt đều được dùng để nói về một sự hiểu biết chưa đầy đủ về một lĩnh vực nào đó, ở một mức độ nào đó, và cũng chỉ có một độ chính xác tương đối nào đó. Tỷ như mình rất giỏi về môn nói tục nhưng lại cực dốt về khoản chơi chữ vậy.

Tất nhiên là có dốt, có ngu, có ngố thì người ta mới phải đi học cho nó bớt ngu bớt dốt bớt ngố chứ chả thể nào mà hết mấy thứ đó được. Bởi nếu đã hêt thì còn đi học mần chi??? Vậy nên cái cách dùng từ nào cũng chả quan trọng mà quan trọng là cái bạn thu được gì sau cách dùng từ ấy.

Tỷ như khi mình dùng từ dốt thì mình thu được cái cục tự ái của bạn và biết rằng bạn khó chịu, không thích. Nhưng bạn thì thu được cái chi???

Và cũng vì bạn không thích nên thôi thì tùy bạn dùng là ngố cũng chả sao cả. Với mình thì tuy hai mà một nên mình sẽ gọi là ngố để cái cục tự ái của bạn nó đỡ to vậy......

2/- Bạn hiểu về cái đồ gá như vậy mà đã dám vẽ thì trái với điều bạn đã từng nói rồi:

Tính em là cái gì cũng phải rõ ràng thì em mới dám làm. Bao giờ mà thật sự hiểu ra vấn đề thì em mới dám thực hiện nó trên đồ án.

Vì thế mình lại xin nói tiếp một tí để bạn đỡ ngố nhé:

- Cái tay quay số 4 dùng để quay con đai ốc kẹp về vị trí mà cái rãnh dọc trên đai ốc trùng với chốt số 9. Khi đó người ta có thể kéo uỵch một phát con đai ốc và tất nhiên là cả trục kẹp về phía sau (sang bên trái) để dễ dàng và nhanh chóng lấy được chi tiết ra khỏi đồ gá cũng như lắp chi tiết mới cần gia công lên đồ gá. Sau khi đã lắp chi tiết mới vào đồ gá, người ta lại dùng cái tay quay số 4 đẩy con đai ốc về vị trí suýt kẹp sao cho cái chốt 9 nằm vào vị trí có rãnh ngang trên dai đốc và xoay nhẹ một phát cho rãnh ngang trên đai ốc ăn vào với chốt 9. Lúc đó mới dùng tới tay quay số 5 để kẹp chặt chi tiết được. Lúc này do đai ốc đã bị khóa chuyển động dọc trục bởi chốt 9 nên khi xoay tay quay 5 trục kẹp mới tiến vào kẹp chặt chị tiết được. (Tất nhiên là phải quay đúng theo chiều của ren ăn khớp giữa trục kẹp và đai ốc kẹp , nếu không thì có mà kẹp vào ..... mũi)

- Cũng chính vì nguyên lý hoạt động như trên, nên nếu như bạn thiết kế cái chiều quay của cái đai ốc để đưa rãnh dọc của nó về trùng chốt 9 không phù hợp với chiều ren của đai ốc và trục kẹp thì chỉ có giời tháo mà thôi. Mặt khác do khi tháo, trục kẹp đang ở vị trí kẹp chết cứng với chi tiết mà giữa đai ốc cá trục kẹp lại ăn khớp cứng ngắc với bước ren cố định, nên quá trình dùng tay quay 4 quay đai ốc ắt dẵn để chuyển động dọc của đai ốc. Vây mà cái chốt 9 lại khóa cứng ngắc chuyển động dọc thì cũng ối mẹ ơi ngay. Vì vậy giữa chốt 9 và rãnh ngang của đai ốc phải có khe hở cho phù hợp mới được bạn ạ. Trên thực tế cái rãnh ngang trên đai ốc cũng có thể làm dạng xoắn ốc như ren nhưng cũng cần có bước xoắn phù hợp. Còn như thế nào là phù hợp thì bạn chịu khó suy nghĩ thêm nhé. Mình không chỉ nữa đâu.

3/- Cái mẹo sử dụng ở đồ gá này bạn có thể áp dụng khá tốt cho các đồ gá của bạn trong các nguyên công còn lại để giải quyết vấn đề tháo lắp chi tiết cho nhanh, chứ như bản vẽ bạn đã gửi thì việc tháo lắp chi tiết khỏi đồ gá quả là một cực hình và giảm năng suất rất nhiều, chỉ có thể dùng cho sản xuất đơn chiếc, làm công ăn lương theo kiểu nhà nước XHCN mà thôi.

Chúc bạn thành công và bớt NGỐ hơn......

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chú em lém vãi cả lìn http://doantotnghiep...et-ong-noi.html lấy đồ án công nghệ của người khác . Còn mang những câu hỏi của thầy cô nhưng qua những buổi duyệt đồ án lên diễn đàn này hỏi lại. Theo anh chú nên tư duy một chút đi. Mà quên lần sau co uploaad bản vẽ thì xóa text ở khung tên đi nhá! Không bị ném đá tới tấp đấy!! ^_^ anh là học trò khóa đầu tiên của cô hương đấy!!!!

Hê hê. Nói chung em chỉ xem tham khảo thôi, chứ em không lấy đồ án ở đấy anh ạ. Anh xem lại mà coi,bản vẽ ở đó và bản vẽ của em làm gì giống nhau đâu?

Với lại tham khảo đồ án khác cũng được mà, thầy cô đâu có cấm đâu? Vấn đề là thầy cô muốn mình phải hiểu nó ra sao chứ @@

Anh bảo em mang những gì cô duyệt đến đây hỏi lại, ... như thế vừa đúng lại vừa sai anh ạ. Thầy Sơn có nói : "Các thầy chỉ mạnh về lý thuyết, nhưng cho đi thực hành các thầy chưa chắc đã giở bàng mấy ông thợ" , nếu kết hợp được cả lý thuyết cả thực hành cũng tốt chứ sao. @@ . Em có mang đi hỏi anh ạ, nhưng đó là những gì em thắc mắc. Hehe, Tks a đã nhắc nhở, e vẫn đang cố tư duy đấy chứ ạ. Đồ án là của mình, không tư duy thì có mà ... đứt nhị !

Anh học K5 à?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1)Về cái đồ gá panh kẹp

Em đã phân tích và tích …phân điếc cả mũi về cái nhược điểm và công dụng của các loại panh kẹp rồi , giờ ôn lại chút:

-Trang 4 bác em đã pốt 2 cái ảnh sưu tầm : Trục gá đàn hồi chịu kéo và trục gá kẹp chặt bằng con lăn …Và đưa ra phương án rất ngộ nghĩnh của mình. >>Em phải kiến nghị bác em là nên dùng phương án kẹp chặt bằng các đĩa kẹp đàn hồi. Nói rất kỹ nhưng hình như bác em chưa hiểu >>> Nên đã vẽ kết cấu không đúng!

- Sang đến trang 5 em lại đưa ra phương án chống lụt bão là trục gá có panh kep một phía (dùng tạm để bảo vệ đồ án được nhưng ra sản xuất thì không được đâu nhé!

- Bây giờ nếu dư thời gian thì bác có thể áp dụng cái đuôi của trục gá đàn hội chịu kéo (trang 4) ghép tạm với cái cái đầu của kẹp chặt bằng các đĩa mỏng đàn hồi. (Chú ý là không phải sao chép nguyên mẫu mà phải dựa vào nguyên lý làm việc của nó để vẽ kết cấu)

2) Về sơ đồ nguyên công tiện, bác em phải tra lượng dư tinh thô, khi vẽ phải ghi kích thước tiện được.

- Nguyên công tiện thô sao không tiện hết cả các bề mặt trong ngoài và mặt đầu >>>Có thể chia làm 2 NC tiện thô hoặc 1 NC tiết hết trắng phớ hết tất cả các bề mặt luôn >>>>Tiếp theo là đến các NC tiện tinh.

- Ghi kt độ sâu lỗ 22 và kt rãnh thoát dao 3 liên tiếp như vầy là sai, phải ghi độ sâu lỗ kể cả rãnh thoát dao là 25 >>> người ta mới đo được. Tương tự kích thước 37 nối tiếp với 3 cũng chưa được phải ghi kích thước 40 …

Lưu ý : Trong sản xuất loạt với các chi tiết nhỏ gọn như vầy càng chia nhỏ nguyên công càng cho năng suất cao bác em có thể cho 5 đến 6 NC cũng vô tư vì thời gian tiện và cắt thử đo lâu hơn thời gian gá phôi…

Ok ! Tks bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,,

Cái nhà anh cu này có vẻ thích chơi chữ quá nhể????

Còn em chỉ thuộc dạng " ngố " thôi

Caí vụ này thì mình xin phép giải thích sơ bộ một chút để bạn khỏi tự ái như sau:

1/- Trong tiếng Việt, ba từ ngố, ngu, dốt đều được dùng để nói về một sự hiểu biết chưa đầy đủ về một lĩnh vực nào đó, ở một mức độ nào đó, và cũng chỉ có một độ chính xác tương đối nào đó. Tỷ như mình rất giỏi về môn nói tục nhưng lại cực dốt về khoản chơi chữ vậy.

Tất nhiên là có dốt, có ngu, có ngố thì người ta mới phải đi học cho nó bớt ngu bớt dốt bớt ngố chứ chả thể nào mà hết mấy thứ đó được. Bởi nếu đã hêt thì còn đi học mần chi??? Vậy nên cái cách dùng từ nào cũng chả quan trọng mà quan trọng là cái bạn thu được gì sau cách dùng từ ấy.

Tỷ như khi mình dùng từ dốt thì mình thu được cái cục tự ái của bạn và biết rằng bạn khó chịu, không thích. Nhưng bạn thì thu được cái chi???

Và cũng vì bạn không thích nên thôi thì tùy bạn dùng là ngố cũng chả sao cả. Với mình thì tuy hai mà một nên mình sẽ gọi là ngố để cái cục tự ái của bạn nó đỡ to vậy......

2/- Bạn hiểu về cái đồ gá như vậy mà đã dám vẽ thì trái với điều bạn đã từng nói rồi:

Tính em là cái gì cũng phải rõ ràng thì em mới dám làm. Bao giờ mà thật sự hiểu ra vấn đề thì em mới dám thực hiện nó trên đồ án.

Vì thế mình lại xin nói tiếp một tí để bạn đỡ ngố nhé:

- Cái tay quay số 4 dùng để quay con đai ốc kẹp về vị trí mà cái rãnh dọc trên đai ốc trùng với chốt số 9. Khi đó người ta có thể kéo uỵch một phát con đai ốc và tất nhiên là cả trục kẹp về phía sau (sang bên trái) để dễ dàng và nhanh chóng lấy được chi tiết ra khỏi đồ gá cũng như lắp chi tiết mới cần gia công lên đồ gá. Sau khi đã lắp chi tiết mới vào đồ gá, người ta lại dùng cái tay quay số 4 đẩy con đai ốc về vị trí suýt kẹp sao cho cái chốt 9 nằm vào vị trí có rãnh ngang trên dai đốc và xoay nhẹ một phát cho rãnh ngang trên đai ốc ăn vào với chốt 9. Lúc đó mới dùng tới tay quay số 5 để kẹp chặt chi tiết được. Lúc này do đai ốc đã bị khóa chuyển động dọc trục bởi chốt 9 nên khi xoay tay quay 5 trục kẹp mới tiến vào kẹp chặt chị tiết được. (Tất nhiên là phải quay đúng theo chiều của ren ăn khớp giữa trục kẹp và đai ốc kẹp , nếu không thì có mà kẹp vào ..... mũi)

- Cũng chính vì nguyên lý hoạt động như trên, nên nếu như bạn thiết kế cái chiều quay của cái đai ốc để đưa rãnh dọc của nó về trùng chốt 9 không phù hợp với chiều ren của đai ốc và trục kẹp thì chỉ có giời tháo mà thôi. Mặt khác do khi tháo, trục kẹp đang ở vị trí kẹp chết cứng với chi tiết mà giữa đai ốc cá trục kẹp lại ăn khớp cứng ngắc với bước ren cố định, nên quá trình dùng tay quay 4 quay đai ốc ắt dẵn để chuyển động dọc của đai ốc. Vây mà cái chốt 9 lại khóa cứng ngắc chuyển động dọc thì cũng ối mẹ ơi ngay. Vì vậy giữa chốt 9 và rãnh ngang của đai ốc phải có khe hở cho phù hợp mới được bạn ạ. Trên thực tế cái rãnh ngang trên đai ốc cũng có thể làm dạng xoắn ốc như ren nhưng cũng cần có bước xoắn phù hợp. Còn như thế nào là phù hợp thì bạn chịu khó suy nghĩ thêm nhé. Mình không chỉ nữa đâu.

3/- Cái mẹo sử dụng ở đồ gá này bạn có thể áp dụng khá tốt cho các đồ gá của bạn trong các nguyên công còn lại để giải quyết vấn đề tháo lắp chi tiết cho nhanh, chứ như bản vẽ bạn đã gửi thì việc tháo lắp chi tiết khỏi đồ gá quả là một cực hình và giảm năng suất rất nhiều, chỉ có thể dùng cho sản xuất đơn chiếc, làm công ăn lương theo kiểu nhà nước XHCN mà thôi.

Chúc bạn thành công và bớt NGỐ hơn......

Hê hê hê. Chém với bác vui quá.

1. Đúng như bác nói ở trên , ngố, ngu , dốt, đần ,..... đều thể hiện 1 sự thiếu hiểu biết về 1 lĩnh vực nào đó. Nhưng bác có công nhận với em rằng : Tất cả các từ ấy đều thể hiện mức độ khác nhau hay không? Em nghĩ ngố mang tính nhẹ nhàng, có thể sử dụng nó như 1 sự "mắng yêu"@@ dạy 2 tí mới hiểu , dốt mang tính chất bình thường, nghĩa là dạy mãi mới hiểu. Còn đần độn thì mang tính nặng hơn, dạy mãi không hiểu, còn ngu thì mang tính nặng nhất - dạy nhưng mãi không thèm hiểu .....

Hê hê, bác yên tâm đi. Con người ai cũng có lòng tự trọng, nhưng nó phải biết sử dụng đúng lúc và đúng chỗ bác ạ. Nhưng nếu sự thực em có là 1 người ngu dốt đi nữa thì đó vẫn là sự thực, không thể thay đổi được .

Hi, nhưng khó đánh giá1 con người được, vì họ có kém cạnh ở mặt này nhưng chưa chắc họ đã yếu kém ở mặt khác !

Bác cứ yên tâm ở em 1 điều rằng, em chưa bao giờ tự ái ! ^^

2. Bác có thấy em ghi dòng chữ " Đồ gá em vẽ ra đây thôi, nhưng đôi chỗ em còn chưa hiểu " không ? Chưa hiểu nhưng không có nghĩa là không hiểu ! Chưa hiểu thì phải hỏi, đương nhiên, em muốn hỏi các nguyên công từ đầu tiên cho đến cuối cùng, vì sợ hỏi nhiều các bác lại không trả lời hết cho em.

Bác thấy đấy, cả nguyên công 6 và Nguyên công 7 của em. Em vẫn chưa hỏi tí nào, điều đó không có nghĩ là e biết rồi , mà chẳng qua là em chưa dám hỏi bác vì sợ bác không trả lời hết mà thôi .

Còn việc thể hiện nó trên đồ án, đồ án ở đây là bản full bác ạ. Với lại đi duyệt mà không có bản vẽ thì cũng ... khó coi lắm. Em đến duyệt cô cũng hỏi em dữ lắm chứ bộ. Nhưng với trình độ của em thì nó còn hạn chế, vẫn muốn về nhà hỏi các bác. Nhưng vẫn như câu trên, hỏi nhiều quá sợ các bác không trả lời hết !

Hê hê hê

Nhưng những gì bác nói thì em cũng đã viết ở trên bài viết trên rồi mà? Cái em thắc mắc thì bác lại không đề cập đến ? Em thấy cái đai ốc được điều khiển bằng tay quay 4 ăn khớp với đòn kẹp 6 bằng ren, do vậy nó chỉ quay theo chiều ren chứ không thể kéo cái uỵch 1 cái được .

Đồ án này là của em, các bác có giúp đỡ nhiệt tình thì các bác cũng chẳng được gì ở em đúng không? Nhưng em vẫn thấy , các bác vô cùng nhiệt tình. Điều đó là rất đang quý và em sẽ trân trọng nó. Hi vọng các bác sẽ vẫn nhiệt tình như vậy. Chân thành cảm ơn các bác !

(Các bác đùng nghĩ là em đang cãi nhé, em đang tranh luận để trong em nó được sáng tỏ mà thôi ) @@

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đề nghị bác em đọc kỹ lại ý kiến của bác Bình, đây là câu hỏi sẽ bị các thầy trong hội đồng bảo vệ đồ án hỏi về nguyên lý làm việc của cái cơ cấu tháo nhanh. Bác em hãy tưởng tượng nó giống như cái chốt cửa nhà vệ sinh trong nhà máy í... đi làm vào mùa hè mà chui vào mà chui vào đó ngồi đọc truyện ...mát phải biết đấy.

Em đã nói một lần rồi giáo trình người ta đưa ra sơ đồ nguyên lý làm việc mình phải đọc kỹ để hiểu nó và phải liên tiếp đặt ra câu hỏi tại sao cái rãnh người ta không phay xuống phía dưới (xem ảnh) là lại phay ngược lên trên???

Đó chính là lý do anh Bình đưa ra câu hỏi để kiểm tra xem bác em có hiểu rõ bản chất làm việc của cơ cấu kẹp nhanh đó, điều này chỉ có lợi cho bác em thôi .

Rất có thể là khi anh Bình chưa nói ra bác em vẫn chưa hiểu rõ về cơ cấu kẹp nhanh này giờ thì bác em đã hiểu rồi chứ?

Bác em xem thêm bài viết sau để hiểu là nhiều khi sách người ta cũng chỉ vẽ sơ bộ về nguyên lý làm việc, còn kết cấu thì ...đa số sinh viên đều mơ màng vì chưa va chạm thực tế sản xuất:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=66904&pid=214624&st=0entry214624

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em muốn hỏi các bác về điều kiện làm việc của chi tiết này để chọn ra loại vật liệu chính xác, không thì phải làm lại từ đầu thì đúng là "hết hơi".

Vì không có bản ve lắp nên em đoán mò thế này :

Do chi tiết được nối cứng 2 trục với nhau, do đó nó sẽ chuyển động quay cùng với trục. Nên chịu mômen xoắn và lực chiều trục. Tuy nhiên không chịu lực va đập.

Nhưng lại có điều hơi ngược, do có 4 lỗ bắt bu lông để ghép nối với chi tiết khác, nghĩa là chi tiết này quay sẽ làm cho chi tiết được ghép với chi tiết khác quay theo -> có bất hợp lí không nhỉ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhưng lại có điều hơi ngược, do có 4 lỗ bắt bu lông để ghép nối với chi tiết khác, nghĩa là chi tiết này quay sẽ làm cho chi tiết được ghép với chi tiết khác quay theo -> có bất hợp lí không nhỉ?

Bác em hỏi thế em cũng bị bó ...chiếu luôn! Ngay từ đầu tiên cả em và anh Bình cũng chỉ đoán mò thôi!

Ví số lượng chi tiết trên có trên thế giới có khoảng: 325878445498565688774751781757812747858968327829863873639724583286378623578568751654575466285961847856

45465644847854854874874878787874487487874874878787487487487487487487487878777874445856+562625654654649748978967451541

545685973457665794576656898965665787444454566856473547549784948756564597849576948794546754978497849789479474794579475

dạng kết cấu sản phẩm chi tiết ( Theo thống kê của ủy ban sinh đẻ của Liên Hiệp Xã Thế giới!

Nếu nối ống mà quay quay quay cơ đơ thì nó giống chi tiết em thiết kế đã gửi lên cho bác em tham khảo:

Hình vẽ của em trên ảnh, chi tiết số 5 là vú mỡ, mua sẵn ngoài chợ >> Em chỉ vẽ vẽ đúng phần ren thôi, còn các chỗ khác vẽ ánh chừng. Ở chỗ anh em, bản vẽ lắp cũng như bản vẽ chi tiết, do gia công đơn chiếc nên không cần phải tra dung sai cụ thể. Chỉ cần ghi kiểu lắp , kiểu lắp ổ lăn cũng chỉ cần ghi chư ô là xong>>>>>Mang bản vẽ xuống xưởng thợ họ sẽ làm đúng yêu cầu lắp ghép.

Trục trên cũng chịu lực chiều trục nhưng em không chọn ổ côn đũa mà chỉ chọn ổ bi đỡ cho nó... rẻ !

(Ảnh trên là vú mỡ Inox)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thế thỳ đành bó tay vậy, khả năng phải gọi điện thoại cho người thân thôi :(

Mà bác Hoằn đánh vần hộ em con số bác viết trên bài trên cái :))))))))))))))))))))))))

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Gọi điện cho người thân xác suất ít lắm ! Bác em thử dùng cách trợ giúp của khán giả xem sao???

Em đang nghi nó ở trong các tài liệu có liên quan đến truyền dẫn thủy lực , bác em thử tìm kiếm xem sao??? muốn truyền dẫn được nó phải có ống nối....

Thủy lực và máy thủy lực | Nguyễn Đăng Phóng | eBooks

www.ebook.edu.vn/?page=1.41&view=18525

Máy bơm trạm bơm · Giáo trình Bơm quạt máy nén · Kỹ thuật thuỷ khí · Máy Phụ tàu thuỷ · Bài giảng Khí động học · Bài giảng Thủy lựcMáy thủy lực ...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chú em lém vãi cả lìn http://doantotnghiep...et-ong-noi.html lấy đồ án công nghệ của người khác . Còn mang những câu hỏi của thầy cô nhưng qua những buổi duyệt đồ án lên diễn đàn này hỏi lại. Theo anh chú nên tư duy một chút đi. Mà quên lần sau co uploaad bản vẽ thì xóa text ở khung tên đi nhá! Không bị ném đá tới tấp đấy!! ^_^ anh là học trò khóa đầu tiên của cô hương đấy!!!!

Wỏ (ủa) !Sao kỳ vậy, lại có chuyện này sao??? Lăn tăn quá!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Wỏ (ủa) !Sao kỳ vậy, lại có chuyện này sao??? Lăn tăn quá!

À. Cái anh học khóa trên của bọn em ( chắc phải hơn em 4 - 5 khóa), chắc vô topic thấy em học cùng trường nên cho ý kiến ấy mà. Anh ấy thấy đề tài đồ án của em ... giống 1 đề tài ở trên mạng rồi anh ấy hỏi em lấy cái đồ án ấy về dùng à. Haiz`, nào có lấy gì đâu nhưng tham khảo thì có. Nếu lấy cái đồ án đấy các bác chẳng gạch bét nhè chứ lại. Em làm theo ý hiểu của mình thôi, bên cạnh đó thì tham khảo ý kiến thầy cô, bạn bè, ý kiến của các bác trên diễn đàn cadviet.com và rất nhiều tài liệu khác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sorry vì đã phụ hướng dẫn của bác, em đã tìm trong các giáo trình về máy thủy lực nhưng mà vẫn chưa thấy bóng dáng của chi tiết em đâu cả :(

Có cái vấn đề này em đã nan giải từ lâu, được bác nhắc nhở nhiều lần nhưng mãi vẫn chưa hiểu , mong bác cho ý kiến !

" Hình như bác em vẫn còn mơ màng về chuẩn "

Ở nguyên công 2 , em dùng mặt A làm chuẩn tinh để gia công các mặt của chi tiết :

Ở nguyên công 3, em lại dùng mặt B để gia công lỗ ( 1 lần đổi chuẩn )

Ở nguyên công 4, em lại trở về mặt A để gia công lỗ. ( Đổi chuẩn lần 2 )

Ở đây, cả thảy em có 2 lần em đổi chuẩn tinh ( Trong suốt quá trình gia công ) , và em vẫn đang thắc mắc như vậy có đúng hay không ?

Bác hãy cho em quan điểm của bác về vấn đề này được không ạ ?

Nếu bác không nêu rõ quan điểm của mình thì có lẽ em sẽ "tự tin" mà mang vốn kiến thức mình có đi bảo vệ mất. Và tiếp theo, không biết sẽ có chuyện gì xảy ra ...........

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sorry vì đã phụ hướng dẫn của bác, em đã tìm trong các giáo trình về máy thủy lực nhưng mà vẫn chưa thấy bóng dáng của chi tiết em đâu cả :(

Có cái vấn đề này em đã nan giải từ lâu, được bác nhắc nhở nhiều lần nhưng mãi vẫn chưa hiểu , mong bác cho ý kiến !

Ở nguyên công 2 , em dùng mặt A làm chuẩn tinh để gia công các mặt của chi tiết :

Ở đây, cả thảy em có 2 lần em đổi chuẩn tinh ( Trong suốt quá trình gia công ) , và em vẫn đang thắc mắc như vậy có đúng hay không ?

Nếu bác không nêu rõ quan điểm của mình thì có lẽ em sẽ "tự tin" mà mang vốn kiến thức mình có đi bảo vệ mất. Và tiếp theo, không biết sẽ có chuyện gì xảy ra ...........

Hề hề hề,

Cái em thắc mắc thì bác lại không đề cập đến ?

Bác đã giả nhời rất cụ thể rồi, còn em không chịu đọc cho kỹ thì bác cũng thua luôn.

Nó kéo uỵch một phát được vì nó kéo luôn cả cái trục ra mà lị. Và tất nhiên là cũng chỉ kéo ra được hết chiều dài cái rãnh dọc của đai ốc mà thôi.

Quan điểm của bác là nên xem lại cái cách gia công sao cho không phải đổi chuẩn như rứa là ngon nhất. Cái việc đổ chuẩn như vậy chả hay ho gì và cũng khó ăn nói với các thầy lắm đó. Nếu chú ý một chút thì cái việc đổi phương án gia công cũng sẽ không quá phiền hà đâu.

Hề hề hề,...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái mà bác em vẫn mơ màng về chuẩn đó là:

1) Ở NC khoan bác em không theo đường lối công nghệ như em đã hướng dẫn:

Đồ gá khoan lỗ bậc và gá

Em vẽ vội (mặt cắt của đĩa có bạc dẫn khoan gạch mặt cắt chưa đúng , nó phải xuống dưới xóa cái nét thừa đi nhé

Doa chỉ cần thiết kế đơn giản , Đủ ba bậc tự do là được vì là mũi khoan và doa tự lựa

2)Em đã nói rồi NC khoét chỉ cần làm đồ gá đơn giản thôi, ai bảo bác em cứ thích hoành tá tràng cơ tốn kém vật liệu vào những điều vô ích.

Nó chỉ là cái kích thước lắp lỗ bu lông sai số về chế tạo đồ gá cũng không vượt quá giới hạn 0.1 đâu nhé ! Sao bác em cứ phải lăn tăn nhiều làm gì nhỉ???

Anh Bình đặt mấy cái dấu tô đỏ cái dấu ? lên là chính xác đó! Bác em hãy giở giáo trình ra đọc kỹ lại rồi trả lời anh Bình nhé!

Về cái đồ gá tiện NC2, em đã nói rồi là bác em phải thay bằng kẹp chặt bằng các đĩa mỏng đàn hồi, sao bác em cứ lăn tăn mãi ???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sorry các bác, tâm bão về đúng Hải Phòng, nhà em thiệt hãi nhìu quá nên phải khẩn trương khắc phục hậu quả sau bão, mất điện từ 9h tối qua đến giờ mới có điện các bác ạ.

@ Bác Bình : À, giờ thì em hiểu rồi ! Híc, đúng là " luôn luôn lắng nghe, mà lâu lâu mới hiểu " . Ngại quá :(

@ Bác Hoằn : Mấy cái đó thì em hiểu ý bác rồi, còn ý em hỏi không phải như thế. Nhưng không sao, từ cái hình của bác em đã nghĩ ra cách không phải đổi chuẩn rồi ^^

Còn nguyên công khoét, doa , em cũng chỉ sử dụng 1 cái phiến tý thôi.

Còn mấy cái hình em up lên , chỉ là để lấy "minh họa" để câu hỏi của em thêm phần sinh động thôi mà ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có khi nào em dùng luôn cái phiến dẫn này như 1 cái chốt trụ ngắn được không các bác? Nếu được thì điều kiện của cái phiến dẫn - chốt trụ ngắn đó phải như thế nào?

Em nghĩ nát óc ra thì chỉ có như thế này mới không phải đổi chuẩn. Em dùng luôn cái phiến dẫn làm chốt trụ ngắn. Ở dưới em chỉ dùng phiến tì mà thôi ...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mấy ngày này nhà em phải tranh thủ khắc phục sau cơn bão - thu hoạch gần 1 mẫu ruộng lúa nằm như trải chiếu ở ngoài đồng ... Không thu hoạch nhanh thì có mà mất trắng dù lúa vẫn còn chưa chín lắm.

Bên cạnh đó, em vẫn phải làm đồ án, vẫn phải học trên lớp và vẫn phải học đều đều tất cả các môn khác và 1 số công việc khác.

Đầu em như bị nổ tung, lúc nào cũng chỉ nghĩ đến đồ án đang bị bế tắc, nghĩ rất nhìu nhưng chưa tìm ra đươc hướng giải quyết.

Nào như dùng mặt nào làm chuẩn, đồ gá là cái gì? Làm sao để không phải đổi chuẩn, chức năng, điều kiện làm việc của chi tiết, vật liệu chế tạo chi tiết , ...... Rất mong ai đó đưa ra cho mình 1 phương hướng rồi từ đó mình sẽ nghĩ tiếp sẽ phải làm thế nào !!!!!!!!!!!

Thật sự mà nói, mệt người, mệt óc. Như bị hành xác. Chắc có lẽ em mang bản đồ án này đi bảo vệ mất :(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đề nghị bác em đọc kỹ lại ý kiến của bác Bình, đây là câu hỏi sẽ bị các thầy trong hội đồng bảo vệ đồ án hỏi về nguyên lý làm việc của cái cơ cấu tháo nhanh. Bác em hãy tưởng tượng nó giống như cái chốt cửa nhà vệ sinh trong nhà máy í... đi làm vào mùa hè mà chui vào mà chui vào đó ngồi đọc truyện ...mát phải biết đấy.

Em đã nói một lần rồi giáo trình người ta đưa ra sơ đồ nguyên lý làm việc mình phải đọc kỹ để hiểu nó và phải liên tiếp đặt ra câu hỏi tại sao cái rãnh người ta không phay xuống phía dưới (xem ảnh) là lại phay ngược lên trên???

Đó chính là lý do anh Bình đưa ra câu hỏi để kiểm tra xem bác em có hiểu rõ bản chất làm việc của cơ cấu kẹp nhanh đó, điều này chỉ có lợi cho bác em thôi .

Rất có thể là khi anh Bình chưa nói ra bác em vẫn chưa hiểu rõ về cơ cấu kẹp nhanh này giờ thì bác em đã hiểu rồi chứ?

Bác em xem thêm bài viết sau để hiểu là nhiều khi sách người ta cũng chỉ vẽ sơ bộ về nguyên lý làm việc, còn kết cấu thì ...đa số sinh viên đều mơ màng vì chưa va chạm thực tế sản xuất:

http://www.cadviet.c...=0

"Em nó" đã không hiểu thì Bác Phamthanhbinh và em có gân cổ lên gợi ý nữa, gợi ý mãi cũng chỉ đến thế thôi Hoằn à, hay là em chuyển nó sang đố vui cơ khí xem sao???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác cho em hỏi LÀM SAO ĐỂ PHÂN ĐỘ CHO ĐỒ GÁ KHOAN LỖ ĐỐI XỨNG trên cho em biết với?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khoan theo bạc dẫn hướng, khoét lỗ bậc cũng khoét theo lỗ ...nhỏ

Gia công trên máy khoan cần, khỏi phải phân độ bác em ạ!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay