Đến nội dung

Hình ảnh

Hỏi về Đồ án công nghệ - Ống nối

• Please log in to reply
231 replies to this topic

#61 minhchi90

minhchi90

biết lệnh rotate

• 139 Bài viết
Điểm đánh giá: 12 (tàm tạm)

Đã gửi 26 September 2012 - 10:21 PM

Thấy bác hoan2182 bảo xem trong sổ tay công nghệ chế tạo máy 2, em xét được cái đồ gá này khá là vừa với cái lỗ của em ^^, hì hục vẽ lên nhưng chưa hiểu nó hoạt động thế nào, mũi tâm chống ở đâu, kẹp tốc ra sao nên up lên để các bác cho ý kiến @@

Hình đã gửi
Còn đây là "phao" @@
Hình đã gửi
  • 1

#62 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 27 September 2012 - 12:14 AM

Cũng chỉ vì không có bản lắp nên ban đầu em cũng chỉ đoán mò, dòm nó giống cái ống lót ổ trục . Bây giờ mới phát hiện ra cái kết cấu lỗ có vấn đề: Giả sử Ø55 là chỗ lắp ổ lăn thì kết cấu lỗ giữa phải là phải lớn hơn Ø55 mới đúng bài ngửa, sản phẩm sẽ mang tính công nghệ hơn, sẽ ít bị phế phẩm hơn, vì hai lỗ lắp ổ này điều kiện làm việc của nó là phải đồng tâm, phải gia công trên cùng một lần gá> Mà thôi em không bàn sâu về sự đoán mò kết cấu nữa.
Trở lại cái gá panh kẹp: bác em có thể dựa theo nguyên lý panh kẹp đàn hồi như bác Bình nói nhưng không phải là bê nguyên mẫu!
Kết cấu của Lamhung2001 có cái ngộ nghĩnh sau:
- Vẽ thiếu phần con tu chống tâm ở ụp động máy tiện, kết cấu tốc vẽ chưa chính xác.
- Chi tiết định vị qua panh kẹp đã có sai số gá đặt + với sai số gá đặt của 2 lỗ tâm >>>sinh ra sai số tích lũy cộng dồn
- Kết cấu panh kẹp kiểu đó chỉ dùng cho định vị bề mặt thô khoảng mở của panh kẹp lớn và chỉ tiện được các chi tiết dạng bạc, ống mỏng.
- Kết cấu cồng kềnh nhìn nhìn rất hoành tá tràng.
>>> Về panh kẹp bác em có thể xem trong sổ tay công nghệ chế tạo máy lựa chọn kiểu côn móc dùng bu lông rút xiết chặt qua trục chính của máy tiện.
Em viết tếu táo cho vui, đừng chấp lời văn nhé!

P/SVới các chi tiết đồ gá có thể làm to hơn tiêu chuẩn cũng không sai, nhưng phải sử dụng đúng chỗ

Hề hề hề,
Đúng là nếu nó rộng ở giữa sẽ thuận tiện cho việc gia công trên một lần gá hơn để đảm bảo đồng tâm giữa hai ổ trục. Nhưng nó hẹp hơn cũng có cái lý của nó đấy. Tuy khó gia công trên một lần gá nhưng nếu có đồ gá hợp lý và phương pháp gia công tốt thì vẫn có thể đảm bảo độ đồng tâm giũa hai ổ trục ở mức sai lệch cho phép bác ạ. Cái chỗ hẹp hơn ấy có thể được sử dụng như là một bạc chặn vòng ngoài của ổ lăn để sử dụng việc điều chỉnh khe hở ổ bằng đai ốc trên trục bác ạ. (giả tỷ là họ sẽ dùng ổ đũa côn chẳng hạn) Ấy cũng là đoán mò thôi và nếu vậy thì tất lẽ dĩ ngẫu cái kết cấu trục phải có sự phù hợp với nó.
Về cái tốc (panh) kẹp thì trên thực tế có khá nhiều loại tốc khác nhau. Việc lựa chọn tốc kẹp sao cho là hợp lý thì có nhẽ ở cấp độ sinh viên cũng khó đòi hỏi hơn do họ chưa có nhiều kinh nghiệm thực tiễn bác ạ. Phàm đã là kinh nghiệm thì cứ phải kinh qua rồi mới nghiệm được, chứ chỉ nghe nói thì e rằng kinh sợ nhiều hơn là nghiệm ra cái gì bác ạ.
@ minhchi90: Đường kính lỗ định vị là 55 mà chiều dài tối đa có thể sử dụng định vị chỉ có 37 nên đừng dại dột chọn định vị 4 bậc tự do trên bề mặt trụ đó bằng trục gá bung. chỉ nên chọn 2 và dùng mặt đầu để định vị thêm 3 bậc nữa cho đủ 5. Như vậy vai trục gá bung cần được thiết kế sao cho đủ rộng để làm việc đo bạn nhé.
Trục gá là một công cụ riêng, sử dụng cho mỗi loại sản phẩm nhất định. Do vậy không nhất thiết phải sử dụng đúng các các kích thước như trong cái bảng bạn post (nên nhớ là ngay cả cái thằng Nga cũng không đưa cái đó vào tiêu chuẩn như bạn đã thấy mà đó chỉ là bảng để tham khảo trong quá trình thiết kế). Với các kích thước trong bảng đó, bạn hoàn toàn có thể chọn bề mặt gá với trục để định vĩ 4 bậc tự do, nhưng trong trường hợp cụ thể của bạn thì không nên như mình đã nói ở trên. Do vậy bạn hoàn toàn có quyền thiết kế một cái trục gá riêng theo yêu cầu của công việc. Miễn rằng cái trục gá ấy có thể làm việc được đúng theo yêu cầu cần có bạn ạ.
  • 2
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#63 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết
Điểm đánh giá: 832 (rất tốt)

Đã gửi 27 September 2012 - 12:48 AM

Thấy bác hoan2182 bảo xem trong sổ tay công nghệ chế tạo máy 2, em xét được cái đồ gá này khá là vừa với cái lỗ của em ^^, hì hục vẽ lên nhưng chưa hiểu nó hoạt động thế nào, mũi tâm chống ở đâu, kẹp tốc ra sao nên up lên để các bác cho ý kiến @@
Còn đây là "phao" @@

Quả thật là cái " phao ...pháo ...thần công" đó, chẳng biết người ta vẽ, hay in ấn kiểu gì thấy nó nơ tờ ron lắm, em nhìn mãi mà chẳng hiểu nó vẽ cái gì???
Bác em chịu khó tìm cái khá nhé... chỉ cần mình biết trên thế giới này các đồ gá panh kẹp là do con người vẽ ra, không phải là trời sinh ra thế, không phải là mình phải làm theo đúng như thế, mình chỉ cần hiểu được nguyên lý làm việc của nó, còn kết cấu hoàn toàn mình có thể bịa ra được, cóp nhặt từ cái lọ sang cái chai là được mà.

@Bác Bình : ở trên em đã nói : "Bây giờ mới phát hiện ra cái kết cấu lỗ có vấn đề: Giả sử Ø55 là chỗ lắp ổ lăn thì kết cấu lỗ giữa phải là phải lớn hơn Ø55 mới đúng bài ngửa, sản phẩm sẽ mang tính công nghệ hơn, sẽ ít bị phế phẩm hơn, vì hai lỗ lắp ổ này điều kiện làm việc của nó là phải đồng tâm, phải gia công trên cùng một lần gá"

Em cũng đồng ý với ý kiến của bác: "Tuy khó gia công trên một lần gá nhưng nếu có đồ gá hợp lý và phương pháp gia công tốt thì vẫn có thể đảm bảo độ đồng tâm giũa hai ổ trục ở mức sai lệch cho phép bác ạ"
Khi thiết kế ngoài việc chọn kết cấu sao cho dễ gia công nhất, lại còn tính đến cả việc lắp và tháo sao cho dễ dàng và thuận tiện.

Ngay từ bài viết đầu tiên trong topic này em đã đoán : 1/ Không giống ống các loại ống thông thường lắm, có thể nó ở trong các bộ phận dẫn hơi, dẫn dầu máy công cụ...Nó hơi giống như thân ổ lắp 2 vòng bi đỡ chặn trong hộp giảm tốc bánh răng côn...Tất cả chỉ là đoán mò vì không có bản lắp cụm chi tiết. Chung quy vẫn tại vì đề đã ra theo kiểu đánh đố sinh viên.

Hình đã gửi
Nếu giả thiết như bác Bình đã viết: "Cái chỗ hẹp hơn ấy có thể được sử dụng như là một bạc chặn vòng ngoài của ổ lăn để sử dụng việc điều chỉnh khe hở ổ bằng đai ốc trên trục ...", quan sát kỹ em có nhận xét như sau:
- Kết cấu lỗ ở giữa hai ổ nhỏ sẽ cứng vững hơn kết cấu lỗ giữa hai ổ lớn.
- Ổ cạnh bánh răng nón là ổ sẽ phải chịu lực hướng tâm lớn, lại chịu tất cả lực dọc trục >>> suy ra không hợp lý vì tải trọng không phân bố đều.
Vì thế với các bộ phận ổ mang bánh răng nón nhỏ và trục vít ngoài lực hướng tâm tác động còn có lực dọc trục lớn nhất là đối với trục vít, xưa nay người ta vẫn dùng phương án kết cấu lỗ giữa to hơn. .. tiện cả đôi đường bác ạ! Ổ cạnh bánh răng nón không phải gánh chịu tất cả tất cả lực chiều trục mà việc gia công lót ổ cũng dễ hơn, vì không phải gánh chịu sai số không trùng chuẩn.

Và nó giống cái của em đã thiết kế:
Hình đã gửi
  • 1

Gió đưa cây cải về trời

Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...

#64 minhchi90

minhchi90

biết lệnh rotate

• 139 Bài viết

Đã gửi 27 September 2012 - 03:27 PM

Quả thật là cái " phao ...pháo ...thần công" đó, chẳng biết người ta vẽ, hay in ấn kiểu gì thấy nó nơ tờ ron lắm, em nhìn mãi mà chẳng hiểu nó vẽ cái gì???
Bác em chịu khó tìm cái khá nhé... chỉ cần mình biết trên thế giới này các đồ gá panh kẹp là do con người vẽ ra, không phải là trời sinh ra thế, không phải là mình phải làm theo đúng như thế, mình chỉ cần hiểu được nguyên lý làm việc của nó, còn kết cấu hoàn toàn mình có thể bịa ra được, cóp nhặt từ cái lọ sang cái chai là được mà.

@Bác Bình : ở trên em đã nói : "Bây giờ mới phát hiện ra cái kết cấu lỗ có vấn đề: Giả sử Ø55 là chỗ lắp ổ lăn thì kết cấu lỗ giữa phải là phải lớn hơn Ø55 mới đúng bài ngửa, sản phẩm sẽ mang tính công nghệ hơn, sẽ ít bị phế phẩm hơn, vì hai lỗ lắp ổ này điều kiện làm việc của nó là phải đồng tâm, phải gia công trên cùng một lần gá"

Em cũng đồng ý với ý kiến của bác: "Tuy khó gia công trên một lần gá nhưng nếu có đồ gá hợp lý và phương pháp gia công tốt thì vẫn có thể đảm bảo độ đồng tâm giũa hai ổ trục ở mức sai lệch cho phép bác ạ"
Khi thiết kế ngoài việc chọn kết cấu sao cho dễ gia công nhất, lại còn tính đến cả việc lắp và tháo sao cho dễ dàng và thuận tiện.

Ngay từ bài viết đầu tiên trong topic này em đã đoán : 1/ Không giống ống các loại ống thông thường lắm, có thể nó ở trong các bộ phận dẫn hơi, dẫn dầu máy công cụ...Nó hơi giống như thân ổ lắp 2 vòng bi đỡ chặn trong hộp giảm tốc bánh răng côn...Tất cả chỉ là đoán mò vì không có bản lắp cụm chi tiết. Chung quy vẫn tại vì đề đã ra theo kiểu đánh đố sinh viên.

Hình đã gửi
Nếu giả thiết như bác Bình đã viết: "Cái chỗ hẹp hơn ấy có thể được sử dụng như là một bạc chặn vòng ngoài của ổ lăn để sử dụng việc điều chỉnh khe hở ổ bằng đai ốc trên trục ...", quan sát kỹ em có nhận xét như sau:
- Kết cấu lỗ ở giữa hai ổ nhỏ sẽ cứng vững hơn kết cấu lỗ giữa hai ổ lớn.
- Ổ cạnh bánh răng nón là ổ sẽ phải chịu lực hướng tâm lớn, lại chịu tất cả lực dọc trục >>> suy ra không hợp lý vì tải trọng không phân bố đều.
Vì thế với các bộ phận ổ mang bánh răng nón nhỏ và trục vít ngoài lực hướng tâm tác động còn có lực dọc trục lớn nhất là đối với trục vít, xưa nay người ta vẫn dùng phương án kết cấu lỗ giữa to hơn. .. tiện cả đôi đường bác ạ! Ổ cạnh bánh răng nón không phải gánh chịu tất cả tất cả lực chiều trục mà việc gia công lót ổ cũng dễ hơn, vì không phải gánh chịu sai số không trùng chuẩn.

Và nó giống cái của em đã thiết kế:
Hình đã gửi

Mờ là chính xác quá đấy chứ vì đây là bản Scan của sách mà ^^ . Nhưng em xem bằng sách ( Sổ tay công nghệ chế tạo máy 2, trang 407 - trục gá đàn hồi chịu lực kéo ), thì nó nét như "sony" luôn ^^ !
Hihi, chính vì không hiểu cái trục gá này nó hoạt động như thế nào thì em mới hỏi, mà phải hỏi đến khi nào em hiểu thì em mới dám sử dụng nó. Chứ làm mà không hiểu vấn đề thì có làm đến 1 tỷ cái cũng thế thôi ^^
  • 1

#65 minhchi90

minhchi90

biết lệnh rotate

• 139 Bài viết

Đã gửi 27 September 2012 - 04:04 PM

Hề hề hề,
Đúng là nếu nó rộng ở giữa sẽ thuận tiện cho việc gia công trên một lần gá hơn để đảm bảo đồng tâm giữa hai ổ trục. Nhưng nó hẹp hơn cũng có cái lý của nó đấy. Tuy khó gia công trên một lần gá nhưng nếu có đồ gá hợp lý và phương pháp gia công tốt thì vẫn có thể đảm bảo độ đồng tâm giũa hai ổ trục ở mức sai lệch cho phép bác ạ. Cái chỗ hẹp hơn ấy có thể được sử dụng như là một bạc chặn vòng ngoài của ổ lăn để sử dụng việc điều chỉnh khe hở ổ bằng đai ốc trên trục bác ạ. (giả tỷ là họ sẽ dùng ổ đũa côn chẳng hạn) Ấy cũng là đoán mò thôi và nếu vậy thì tất lẽ dĩ ngẫu cái kết cấu trục phải có sự phù hợp với nó.
Về cái tốc (panh) kẹp thì trên thực tế có khá nhiều loại tốc khác nhau. Việc lựa chọn tốc kẹp sao cho là hợp lý thì có nhẽ ở cấp độ sinh viên cũng khó đòi hỏi hơn do họ chưa có nhiều kinh nghiệm thực tiễn bác ạ. Phàm đã là kinh nghiệm thì cứ phải kinh qua rồi mới nghiệm được, chứ chỉ nghe nói thì e rằng kinh sợ nhiều hơn là nghiệm ra cái gì bác ạ.
@ minhchi90: Đường kính lỗ định vị là 55 mà chiều dài tối đa có thể sử dụng định vị chỉ có 37 nên đừng dại dột chọn định vị 4 bậc tự do trên bề mặt trụ đó bằng trục gá bung. chỉ nên chọn 2 và dùng mặt đầu để định vị thêm 3 bậc nữa cho đủ 5. Như vậy vai trục gá bung cần được thiết kế sao cho đủ rộng để làm việc đo bạn nhé.
Trục gá là một công cụ riêng, sử dụng cho mỗi loại sản phẩm nhất định. Do vậy không nhất thiết phải sử dụng đúng các các kích thước như trong cái bảng bạn post (nên nhớ là ngay cả cái thằng Nga cũng không đưa cái đó vào tiêu chuẩn như bạn đã thấy mà đó chỉ là bảng để tham khảo trong quá trình thiết kế). Với các kích thước trong bảng đó, bạn hoàn toàn có thể chọn bề mặt gá với trục để định vĩ 4 bậc tự do, nhưng trong trường hợp cụ thể của bạn thì không nên như mình đã nói ở trên. Do vậy bạn hoàn toàn có quyền thiết kế một cái trục gá riêng theo yêu cầu của công việc. Miễn rằng cái trục gá ấy có thể làm việc được đúng theo yêu cầu cần có bạn ạ.

Hihi, đúng với tính chất " Do vậy bạn hoàn toàn có quyền thiết kế một cái trục gá riêng theo yêu cầu của công việc. Miễn rằng cái trục gá ấy có thể làm việc được đúng theo yêu cầu cần có bạn ạ " em đã có ý định chọn cái trục gá ở dưới. Bây giờ chỉ còn thiếu 1 yếu tố quan trọng để em quyết định sử dụng nó, đó chính là em phải hiểu được cái trục gá này hoạt động như thế nào, và mặt đầu định vị mấy bậc, mặt lỗ định vị mấy bậc !
Hình đã gửi
Em chưa hiểu cái trục gá này, nhưng theo em nghĩ thì nó sẽ không có tốc kẹp để truyền mô men quay. Mà cái đuôi có lỗ của nó sẽ được tống vào 1 cái trục nào đó, có vít để xoáy vào cái lỗ ren kia. Khi cái trục quay, làm cho trục gá quay và hiển nhiên chi tiết cũng phải quay theo.
Đó là quan điểm của em. Còn thực tế thế nào thì em còn tơ lơ mơ lắm. Mong các bác giúp cho !
Hi vọng em được nhìn thấy bằng bản vẽ nó hoạt đông thế nào thì tốt ! :(
  • 0

#66 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 27 September 2012 - 05:00 PM

Em không có trách gì bác em, em chỉ thắc mắc: chẳng biết người ta vẽ, hay in ấn kiểu gì thấy nó nơ tờ ron lắm, em nhìn mãi mà chẳng hiểu nó vẽ cái gì???
Đây chắc chắn là tam sao thất vẽ kết cấu sai tóe tòe loe, thừa thiếu lung tung!
Em có thể dễ dàng suy luận ra ý đồ của người thiết kế, không bàn đến kết cấu này nữa vì nó không áp dụng được vào hình của bác em.
Bác em hãy tìm kiếm hoặc nghĩ phương án khác để định vị lỗ và mặt đầu
  • 1

Gió đưa cây cải về trời

#67 minhchi90

minhchi90

biết lệnh rotate

• 139 Bài viết

Đã gửi 27 September 2012 - 05:38 PM

Em không có trách gì bác em, em chỉ thắc mắc: chẳng biết người ta vẽ, hay in ấn kiểu gì thấy nó nơ tờ ron lắm, em nhìn mãi mà chẳng hiểu nó vẽ cái gì???
Đây chắc chắn là tam sao thất vẽ kết cấu sai tóe tòe loe, thừa thiếu lung tung!
Em có thể dễ dàng suy luận ra ý đồ của người thiết kế, không bàn đến kết cấu này nữa vì nó không áp dụng được vào hình của bác em.
Bác em hãy tìm kiếm hoặc nghĩ phương án khác để định vị lỗ và mặt đầu

Hj, em đang tính đến phương án của bác Lamhung2011 đây, nhưng mà haiz`, tính vẽ tùm lum vì kích thước không theo tiêu chuẩn đây ! NẢN :(
  • 0

#68 ducdhbk

ducdhbk

biết zoom

• 19 Bài viết
Điểm đánh giá: 1 (bình thường)

Đã gửi 27 September 2012 - 06:02 PM

Em cũng đang làm DACN.
Các bác cho em hỏi 1 tý. Mọi người tra các thông số của các loại dụng cụ cắt ở đâu vậy:
( các loại dao tiện, phay, khoan,khoét,doa). Em có tra trong STCNCTM-Ng.D.Loc nhưng không thấy.
Các thông số như L, D,các góc của dụng cụ....
Cảm ơn các bác!
  • 0

#69 minhchi90

minhchi90

biết lệnh rotate

• 139 Bài viết

Đã gửi 27 September 2012 - 10:04 PM

Em cũng đang làm DACN.
Các bác cho em hỏi 1 tý. Mọi người tra các thông số của các loại dụng cụ cắt ở đâu vậy:
( các loại dao tiện, phay, khoan,khoét,doa). Em có tra trong STCNCTM-Ng.D.Loc nhưng không thấy.
Các thông số như L, D,các góc của dụng cụ....
Cảm ơn các bác!

Cái này mình chưa làm đến, nhưng mà mình chỉ biết tra chế độ cắt, chứ thông số dụng cụ cắt thì có lẽ bạn nên vào google search mấy trang Web bán dụng cụ cắt ấy, họ có đề tất cả thông số của dao như vật liệu, tốc độ cắt max, F cắt max , ...
  • 0

#70 minhchi90

minhchi90

biết lệnh rotate

• 139 Bài viết

Đã gửi 27 September 2012 - 10:12 PM

Đau đầu với cái đồ gá này :((
1.Hình đã gửi
2.
Hình đã gửi
Chọn cái nào mới đúng hả các bác ??????????????????????????????????????????????????????

P/s : Cái thứ 2 em chưa vẽ chống tâm ụ động, vì có vẽ vào lại chẳng có không gian mà gia công nữa T_T

Bác nào gợi ý cho em nên chọn đồ gá gì để định vị mặt này với, em muốn nó là chuẩn tinh thống nhất, không thay đổi trong suốt quá trình gia công .....................
  • 0

#71 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 27 September 2012 - 11:50 PM

Ngàn vạn lần mong bác em hiểu và thông cảm, diễn đàn CADViet.com là diễn đàn giao lưu chia sẻ, không phải ai cũng có thời gian rảnh rỗi để trả lời các các câu hỏi. Tiêu chí của diễn đàn là không giải bài tập hộ sinh viên, chỉ gợi ý , gợi ý và gợi ý cách làm để sinh viên tự làm, tự tìm kiếm tài liệu để hoàn thành đồ án. Ngay cả khi sinh viên mới ra trường, cũng không ai bầy cho cách phải làm dư thế lọ dư thế chai! Người ta sẽ giao việc cụ thể cho người mới đến nhận làm. Nhận việc xong người mới ra trường phải hoàn thiện các công việc của mình, có thể đúng, có thể chưa đúng, lúc đó mới gợi ý chỉnh sửa chỗ này chưa được chỗ kia được..
Cả hai phương án của bác em đều không được vì :
-Phương án 1: Tam sao thất bản như em đã giải trình ở trên.
-Phương án 2 : Cái thứ 2 em chưa vẽ chống tâm ụ động, vì có vẽ vào lại chẳng có không gian mà gia công nữa T_T Thế thì bác em vẽ làm cái trò gì????
>>> bác em chịu đọc lại các tài liệu nói về chuẩn, sai số chọn chuẩn và thế nào là chuẩn tinh thống nhất. Và tham khảo lại các kiểu trục gá trong sổ tay công nghệ chế tạo máy, rồi đưa ra phương án khác khả thi hơn. (Định vị bằng panh kẹp đã một lần sai số rồi, panh kẹp lai lắp trên trục định vị bằng 2 mũi tâm lại thêm một lần sai số nữa...)
  • 1

Gió đưa cây cải về trời

#72 minhchi90

minhchi90

biết lệnh rotate

• 139 Bài viết

Đã gửi 28 September 2012 - 09:30 AM

Ngàn vạn lần mong bác em hiểu và thông cảm, diễn đàn CADViet.com là diễn đàn giao lưu chia sẻ, không phải ai cũng có thời gian rảnh rỗi để trả lời các các câu hỏi. Tiêu chí của diễn đàn là không giải bài tập hộ sinh viên, chỉ gợi ý , gợi ý và gợi ý cách làm để sinh viên tự làm, tự tìm kiếm tài liệu để hoàn thành đồ án. Ngay cả khi sinh viên mới ra trường, cũng không ai bầy cho cách phải làm dư thế lọ dư thế chai! Người ta sẽ giao việc cụ thể cho người mới đến nhận làm. Nhận việc xong người mới ra trường phải hoàn thiện các công việc của mình, có thể đúng, có thể chưa đúng, lúc đó mới gợi ý chỉnh sửa chỗ này chưa được chỗ kia được..
Cả hai phương án của bác em đều không được vì :
-Phương án 1: Tam sao thất bản như em đã giải trình ở trên.
-Phương án 2 : Cái thứ 2 em chưa vẽ chống tâm ụ động, vì có vẽ vào lại chẳng có không gian mà gia công nữa T_T Thế thì bác em vẽ làm cái trò gì????
>>> bác em chịu đọc lại các tài liệu nói về chuẩn, sai số chọn chuẩn và thế nào là chuẩn tinh thống nhất. Và tham khảo lại các kiểu trục gá trong sổ tay công nghệ chế tạo máy, rồi đưa ra phương án khác khả thi hơn. (Định vị bằng panh kẹp đã một lần sai số rồi, panh kẹp lai lắp trên trục định vị bằng 2 mũi tâm lại thêm một lần sai số nữa...)

Hơ, chẳng phải em nói " Bác nào gợi ý cho em nên chọn đồ gá gì để định vị mặt này với ... " còn gì ? Bài tập là của em, tất nhiên là em phải tự làm rồi, nhưng cái gì em thắc mắc thì em muốn được giải đáp thôi !
"-Phương án 2 : Cái thứ 2 em chưa vẽ chống tâm ụ động, vì có vẽ vào lại chẳng có không gian mà gia công nữa T_T Thế thì bác em vẽ làm cái trò gì???? em vẽ ra là để lấy ý kiến của các bác vì thấy bác phanthanhbinh giới thiệu cái đồ gá trục gá bung ở bên topic của bác lamhung2011. Nhưng em lại thắc mắc gá như thế thì gia công sao làm được .... Chứ nếu em biết rồi thì em còn vẽ ra làm gì nữa ?
  • 0

#73 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 28 September 2012 - 10:37 AM

Hihi, đúng với tính chất " Do vậy bạn hoàn toàn có quyền thiết kế một cái trục gá riêng theo yêu cầu của công việc. Miễn rằng cái trục gá ấy có thể làm việc được đúng theo yêu cầu cần có bạn ạ " em đã có ý định chọn cái trục gá ở dưới. Bây giờ chỉ còn thiếu 1 yếu tố quan trọng để em quyết định sử dụng nó, đó chính là em phải hiểu được cái trục gá này hoạt động như thế nào, và mặt đầu định vị mấy bậc, mặt lỗ định vị mấy bậc !

Em chưa hiểu cái trục gá này, nhưng theo em nghĩ thì nó sẽ không có tốc kẹp để truyền mô men quay. Mà cái đuôi có lỗ của nó sẽ được tống vào 1 cái trục nào đó, có vít để xoáy vào cái lỗ ren kia. Khi cái trục quay, làm cho trục gá quay và hiển nhiên chi tiết cũng phải quay theo.
Đó là quan điểm của em. Còn thực tế thế nào thì em còn tơ lơ mơ lắm. Mong các bác giúp cho !
Hi vọng em được nhìn thấy bằng bản vẽ nó hoạt đông thế nào thì tốt ! :(

Hề hề hề,
Cứ theo cái hình bạn vẽ thì chả có cái đồ gá nào như thế cả vì nó vẽ sai tùm lum.
Theo mình nghĩ thì bả vẽ đó vẽ cái trục gá bung chuôi côn rút. Đúng là nó không cần chi tới tốc kẹp cả vì nó sủ dụng truyền mô men bằng ma sát bề mặt của chuôi côn với bề mặt côn mooc trên trục chính của máy. Chuôi côn này thường được gia công theo tiêu chuẩn các mặt côn mooc, bạn hãy tìm sổ tay tra cứu để hiểu thêm về cái côn mooc này.
Nguyêln lý làm việc của nó là bên trong trục gá có một trục rút, trục rút này gắn với một chi tiết côn. Khi trục rút này được rút về phía bên trái của bản vẽ nhờ một bu lông rút hoặc cơ cấu rút thì chi tiết côn sẽ làm bung bạc gá ra và bạc gá này tỳ sát vào mặt lỗ vừa để định vị vừa để tạo lực ma sát truyền chuyển động quay từ đồ gá vào chi tiết gia công. Bản vẽ của bạn thiếu thể hiện cái chi tiết côn và cái bạc gá này. Đồng thời lại thừa nét tại vị trí kết thúc bên trái của trục rút. Thực tế người ta có thể chế tạo chi tiết côn này gắn liền với trục rút để kết cấu được đơn giản và thuận lợi trong quá trình sử dụng. Với cùng một chuôi côn có thể có nhiều bạc bung khác nhau tạo thành một bộ đồ gá chứ không phải chỉ một đồ gá.
Bạn có thể tìm hiểu kỹ hơn về cái loại đồ gá này trong các tài liệu nói về đồ gá dùng cho máy tiện. Hoặc có thể qua cách mô tả trên đây để sửa lại bản vẽ cho nó hợp lý. Rất có thể các kích thước bạn chọn sẽ không thật hợp lý, song phải đúng về nguyên lý làm việc và khi bị quay về vấn đề này bạn cứ mạnh dạn mà nói rằng bạn tự thiết kế riêng cho nó mà không theo chuẩn nào do thiếu tài liệu tra cứu. Điều này cũng sẽ không làm giảm kết quả đánh giá đồ án của bạn bao nhiêu cả vì xét cho cùng bạn đang đi học, và cái bạn chưa biết còn nhiều. Song những cái đã biết, đã làm thì phải làm đúng về mặt nguyên tắc cũng như phải hiểu những điều mình đã làm. Các thiếu sót do thiếu kinh nghiệm, do thiếu tài liệu, khi ra làm việc dần dần bạn sẽ được bổ sung hoàn thiện mà thôi.
Ngoài ra bạn cần lưu ý rằng với loại đồ gá này bạn phải chọn máy tiện cho phù hợp vì không phải máy nào cũng có lỗ côn mooc giống như cái thiết kế của bạn.
Vài lời góp ý như vầy, mong bạn thành công với đồ án này.
Hề hề hề....
  • 1
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#74 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 28 September 2012 - 03:36 PM

Hơ, chẳng phải em nói " Bác nào gợi ý cho em nên chọn đồ gá gì để định vị mặt này với ... " còn gì ? Bài tập là của em, tất nhiên là em phải tự làm rồi, nhưng cái gì em thắc mắc thì em muốn được giải đáp thôi !
"-Phương án 2 : Cái thứ 2 em chưa vẽ chống tâm ụ động, vì có vẽ vào lại chẳng có không gian mà gia công nữa T_T Thế thì bác em vẽ làm cái trò gì???? em vẽ ra là để lấy ý kiến của các bác vì thấy bác phanthanhbinh giới thiệu cái đồ gá trục gá bung ở bên topic của bác lamhung2011. Nhưng em lại thắc mắc gá như thế thì gia công sao làm được .... Chứ nếu em biết rồi thì em còn vẽ ra làm gì nữa ?

Bác em có 2 phương án thiết kế : trục gá sử dụng côn mooc của máy. căn cứ vào s, v, t .... chọn máy tiện >> tra catalogue để biết trục chính của máy số côn mooc của nó là bao nhiêu...
-Phương án 1: Trục côn mooc phanh kẹp
-Phương án 2: Trục côn mooc đĩa kẹp đàn hồi

Hình đã gửi

Hình đã gửi

Phần đầu bên phải thay bằng trục côn mooc, phần bên trái sửa đổi lại kết cấu cho phù hợp để có thể kẹp phôi bằng trục rút qua trục chính của máy.
Bác em thử thiết kế rồi gửi bản vẽ lên đây em sẽ góp ý. Côn mocc tìm trong sổ tay công nghệ chế tạo máy, nếu không tìm thấy em sẽ gửi lên cho!
  • 1

Gió đưa cây cải về trời

#75 minhchi90

minhchi90

biết lệnh rotate

• 139 Bài viết

Đã gửi 29 September 2012 - 09:14 AM

Hề hề hề,
Cứ theo cái hình bạn vẽ thì chả có cái đồ gá nào như thế cả vì nó vẽ sai tùm lum.
Theo mình nghĩ thì bả vẽ đó vẽ cái trục gá bung chuôi côn rút. Đúng là nó không cần chi tới tốc kẹp cả vì nó sủ dụng truyền mô men bằng ma sát bề mặt của chuôi côn với bề mặt côn mooc trên trục chính của máy. Chuôi côn này thường được gia công theo tiêu chuẩn các mặt côn mooc, bạn hãy tìm sổ tay tra cứu để hiểu thêm về cái côn mooc này.
Nguyêln lý làm việc của nó là bên trong trục gá có một trục rút, trục rút này gắn với một chi tiết côn. Khi trục rút này được rút về phía bên trái của bản vẽ nhờ một bu lông rút hoặc cơ cấu rút thì chi tiết côn sẽ làm bung bạc gá ra và bạc gá này tỳ sát vào mặt lỗ vừa để định vị vừa để tạo lực ma sát truyền chuyển động quay từ đồ gá vào chi tiết gia công. Bản vẽ của bạn thiếu thể hiện cái chi tiết côn và cái bạc gá này. Đồng thời lại thừa nét tại vị trí kết thúc bên trái của trục rút. Thực tế người ta có thể chế tạo chi tiết côn này gắn liền với trục rút để kết cấu được đơn giản và thuận lợi trong quá trình sử dụng. Với cùng một chuôi côn có thể có nhiều bạc bung khác nhau tạo thành một bộ đồ gá chứ không phải chỉ một đồ gá.
Bạn có thể tìm hiểu kỹ hơn về cái loại đồ gá này trong các tài liệu nói về đồ gá dùng cho máy tiện. Hoặc có thể qua cách mô tả trên đây để sửa lại bản vẽ cho nó hợp lý. Rất có thể các kích thước bạn chọn sẽ không thật hợp lý, song phải đúng về nguyên lý làm việc và khi bị quay về vấn đề này bạn cứ mạnh dạn mà nói rằng bạn tự thiết kế riêng cho nó mà không theo chuẩn nào do thiếu tài liệu tra cứu. Điều này cũng sẽ không làm giảm kết quả đánh giá đồ án của bạn bao nhiêu cả vì xét cho cùng bạn đang đi học, và cái bạn chưa biết còn nhiều. Song những cái đã biết, đã làm thì phải làm đúng về mặt nguyên tắc cũng như phải hiểu những điều mình đã làm. Các thiếu sót do thiếu kinh nghiệm, do thiếu tài liệu, khi ra làm việc dần dần bạn sẽ được bổ sung hoàn thiện mà thôi.
Ngoài ra bạn cần lưu ý rằng với loại đồ gá này bạn phải chọn máy tiện cho phù hợp vì không phải máy nào cũng có lỗ côn mooc giống như cái thiết kế của bạn.
Vài lời góp ý như vầy, mong bạn thành công với đồ án này.
Hề hề hề....

Uầy, bác nói hay qua, y như thầy em nói ấy ( Thậm chí còn hay hơn ấy ) ! Giờ thì em cũng khá là hiểu nguyên lý hoạt động của loại đồ gá này !
Hjhj, em vẽ đúng tỉ lệ và kích thước như trong sách đấy, nhưng công nhận, không phải là đồ gá nào trong sách cũng đúng !
Bữa qua thầy em có nói rằng, Cái trục gá này khó định vị mặt lỗ là 4 bậc tự do, bởi vì khi nó bung ra thì nó sẽ định vị 2 điểm xúc đầu tiên. Vì vậy chỉ nên thiết kế sao cho mặt lỗ định vị 2 bậc, còn mặt đầu định vị 3 bậc !
Nhưng nếu định vị lỗ 2 bậc, mặt 3 bậc thì khi tiện ở đầu bên kia, sẽ không loại trừ khả năng chi tiết sẽ kém cứng vững và gây biến dạng ....
Nhưng dù sao cũng rất cám ơn bác đã giải thích cho em nguyên lý của loại trục gá này ! Em thấy hay quá :)
À mà tiện đây bác cho em hỏi luôn, độ nhám mặt lỗ phi 55 của em sau ra công cần đạt là Ra=1,25 . Vậy thì tiện tinh có thể đạt được hay không ? Em thấy trong sách nó viết là có thể đạt được nếu là tiện tinh mỏng ( Dao kim cương ) . Còn thực tế như thế nào thì em chưa rõ. Có người thì nói là nếu sản xuất đơn chiếc, thì cố vẫn có thể đạt được độ nhám ấy, còn nếu sản xuất hàng loạt trở lên, thì nó không khả thi lắm.
Nếu mà tiện tinh không được, thì rõ ràng nguyên công cuối em sẽ phải mài 2 tinh lỗ phi 55 ấy ! Vậy làm thế nào để em không phải đổi chuẩn ? ( Chuẩn tinh thống nhất của em là mặt lỗ phi 55 có chiều dài lỗ là 37 )
Tks bác ^^
  • 0

#76 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 29 September 2012 - 09:34 AM

Uầy, bác nói hay qua, y như thầy em nói ấy ( Thậm chí còn hay hơn ấy ) ! Giờ thì em cũng khá là hiểu nguyên lý hoạt động của loại đồ gá này !
Cái trục gá này khó định vị mặt lỗ là 4 bậc tự do, bởi vì khi nó bung ra thì nó sẽ định vị 2 điểm xúc đầu tiên.

-Hiểu được nguyên lý hoạt động của "loại" đồ gá này chưa đủ, mà phải biết ứng dụng nó vào công việc cụ thể. Nếu áp dụng vào cái ống nối của bác em thì việc kẹp phôi như thế sẽ kém cứng vững đấy phải giảm chiều sâu cắt mới đảm bảo an toàn, và không nên ứng dụng panh kẹp vào cái gọi là ống nối của bác em.
-Về vấn đề định vị, Bác Bình đã nói khác chứ đâu có giống Thầy bác em??? Thầy bác em đã giải thích như thế là hơi bị ...điêu đó, tức là sai kiến thức cơ bản đó. Chắc là thầy nói đúng nhưng bác em đã hiểu sai ý thầy và diễn đạt sai lời nói của thầy.
Bác em chịu khó mở giáo trình ra xem lại định vị và kẹp chặt để hiểu rõ bản chất của vấn đề nhé!
  • 0

Gió đưa cây cải về trời

#77 minhchi90

minhchi90

biết lệnh rotate

• 139 Bài viết

Đã gửi 29 September 2012 - 09:46 AM

Bác em có 2 phương án thiết kế : trục gá sử dụng côn mooc của máy. căn cứ vào s, v, t .... chọn máy tiện >> tra catalogue để biết trục chính của máy số côn mooc của nó là bao nhiêu...
-Phương án 1: Trục côn mooc phanh kẹp
-Phương án 2: Trục côn mooc đĩa kẹp đàn hồi

Hình đã gửi

Hình đã gửi

Phần đầu bên phải thay bằng trục côn mooc, phần bên trái sửa đổi lại kết cấu cho phù hợp để có thể kẹp phôi bằng trục rút qua trục chính của máy.
Bác em thử thiết kế rồi gửi bản vẽ lên đây em sẽ góp ý. Côn mocc tìm trong sổ tay công nghệ chế tạo máy, nếu không tìm thấy em sẽ gửi lên cho!

Em đang "nghiên cứu" phương án của bác. Hehe, lại được thử sức với 1 bài tập mới.
Qua đây em xin thử phân tích ý định sửa kết cấu của em về trục gá này 1 chút ( Áp dụng với chi tiết của em ) : Em vẫn sẽ giữ cái trục rút này. Ở phía đầu bên trái em sẽ làm ngắn đi 1 chút, bỏ lỗ tâm đi. Do không dùng ụ động chống tâm và tốc kẹp để truyền mô-men quay nên ở đầu phía bên phải sẽ thay bởi trục côn mooc. Bề mặt 1 vẫn dùng để định hướng sơ bộ. Trục vẫn có ren để vặn đai ốc hãm 2 vào ép các đĩa mỏng 3 để định vị và kẹp chặt chi tiết 4.
Do không có bản kích thước tiêu chuẩn nên em sẽ vẽ tương đối thôi . Có gì các bác cho em ý kiến !
  • 0

#78 minhchi90

minhchi90

biết lệnh rotate

• 139 Bài viết

Đã gửi 29 September 2012 - 09:49 AM

Về vấn đề định vị, Bác Bình đã nói khác chứ đâu có giống Thầy bác em??? Thầy bác em đã giải thích như thế là hơi bị ...điêu đó, tức là sai kiến thức cơ bản đó. Chắc là thầy nói đúng nhưng bác em đã hiểu sai ý thầy và diễn đạt sai lời nói của thầy.
Bác em chịu khó mở giáo trình ra xem lại định vị và kẹp chặt để hiểu rõ bản chất của vấn đề nhé!

Ủa là sao nhỉ? Nói chung là em không diễn đạt nguyên văn như thầy em nói, nhưng em hiểu ý thầy là như thế nên em cũng không ngại viết lên đây ! Có gì chưa đúng mong các bác chỉ giáo em thêm ! Trong time chờ đợi, em đi vẽ kết cấu của cái panh kẹp của bác ! :)
  • 0

#79 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 29 September 2012 - 10:31 AM

-Vậy thì bác em đã hiểu sai ý của thầy rồi, Bác em đọc lại giáo trình sẽ hiểu về cái sự ngộ nghĩnh cua câu viết Cái trục gá này khó định vị mặt lỗ là 4 bậc tự do, bởi vì khi nó bung ra thì nó sẽ định vị 2 điểm xúc đầu tiên. Nếu đọc lại mà vẫn chưa hiểu được, em sẽ giải thích sau.
-Hiểu được nguyên lý hoạt động của panh kẹp chưa đủ, mà phải biết ứng dụng nó vào công việc cụ thể. Nếu áp dụng vào cái ống nối của bác em thì việc kẹp phôi như thế sẽ kém cứng vững . Đồ gá kém cững vững gây ra rung động ảnh hưởng đến độ chính xác của bề mặt gia công, khi thấy vết dao bị gằn trên bề mặt.
-Nếu sử dụng panh kẹp hoặc gá kẹp đàn hồi bằng các đĩa mỏng , bác em nên lưu ý là chỉ dùng được để tiện lỗ Ø55 và bề mặt của lỗ Ø55. Chi tiết của bác em dài kẹp chặt kiểu con sơn không đảm bảo an toàn để tiện đường kính Ø78 và mặt đầu của Ø78, lại càng không an toàn khi tiện mặt đầu của Ø150.
- Bác em nên dùng trục gá kẹp đàn hồi bằng các đĩa mỏng vì:
Hình đã gửi
  • 0

Gió đưa cây cải về trời

#80 minhchi90

minhchi90

biết lệnh rotate

• 139 Bài viết

Đã gửi 29 September 2012 - 11:28 AM

Haiz`, vừa vẽ vừa sửa thì nó ra như thế này. Các bác chém nhẹ tay nhé @@ Hình đã gửi
Trục gá chỉ tiện lỗ phi 55 phía bên kia, còn các mặt trụ và mặt đầu phía trên không tiện được vì không đủ độ cứng vững !
Như thế sẽ chuyển sang nguyên công sau, và sẽ phải đổi chuẩn hả các bác ?
  • 1