Đến nội dung

Hình ảnh

Hỏi về Đồ án công nghệ - Ống nối

• Please log in to reply
231 replies to this topic

#141 trung0988

trung0988

biết vẽ ellipse

• 55 Bài viết
Điểm đánh giá: 6 (bình thường)

Đã gửi 23 October 2012 - 09:46 AM

Sr bạn minhchi90.
bạn học trường Hải Phòng à?
  • 0

#142 minhchi90

minhchi90

biết lệnh rotate

• 139 Bài viết
Điểm đánh giá: 12 (tàm tạm)

Đã gửi 23 October 2012 - 06:45 PM

Sr bạn minhchi90.
bạn học trường Hải Phòng à?

Ồh`, mình học Khóa 9 ; Lớp cơ khí chế tạo máy ; Khoa cơ khí ; Trường ĐH Hải Phòng.
Có chuyện j` vậy bạn? :-S

• 0

#143 minhchi90

minhchi90

biết lệnh rotate

• 139 Bài viết

Đã gửi 23 October 2012 - 06:54 PM

Trong thực tế sản xuất khoan Ø13, hoặc 13.5 vẫn ngon
Em bận chưa xem ngay được, sẽ xem sau mong bác em thông cảm!

Em nghĩ lại thì bu lông nó ghép chi 2 tiết bằng lực xiết của 2 đai ốc . Do đó, lỗ có lớn hơn bu lông 1 chút cũng không ảnh hưởng gì cả !
Đây là bản vẽ em đã fix ( Các bác quan tâm đến kết cấu và nguyên lý nhé, còn con vít giác chìm e chưa có time sửa) . Khi nào rảnh thì các bác vô xem thử :
http://www.cadviet.c...47_dacnmc_2.dwg
( Các bác quan tâm đến kết cấu và nguyên lý nhé, còn con vít giác chìm e chưa có time sửa)
----------------------
Còn vấn đề nữa : Em muốn nghe ý kiến của bác về nguyên tắc chọn chuẩn tinh ở nguyên công khoan, khoét, doa 4 lỗ Ø12. Em vẫn mông lung và vẫn cho đó là đổi chuẩn !
  • 0

#144 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết
Điểm đánh giá: 832 (rất tốt)

Đã gửi 23 October 2012 - 11:39 PM

Em mới xem lướt ván qua tạm nhận xét:
1)-Bản vẽ chi tiết: bề mặt Ø150 có gia công hay để thô??? (Chưa xem kỹ tạm hỏi cái nổi cộm trước đã.
2)- 2 NC tiện chưa được >>>Xem lại giáo trình tiện>>> Phải chọn chuẩn để gia công thô… tiện tinh, phải thêm nguyên công . 2 NC tiện như vầy ko ổn đâu
-Nếu lụt đồ án thì dùng tạm chấp nhận được nguyên lý làm việc để phục vụ đồ án, nếu chưa lụt thì phải sửa lại như em đã trình bầy phương án dùng đĩa kệp đàn hội (Cái panh kẹp của bác em không làm việc được đâu, kẹp chặt được nhưng sẽ không tháo phôi ra được)
3) Cái đồ gá khoan, tạm chấp nhận được nếu lụt đồ án, kết cấu như vầy lãng phí vật tư lắm. Nếu chưa lụt thì sửa lại mặt định vị chi tiết đồ gá như em đã nói ở trang trước.
- Chi tiết số 9 là phiến dẫn hình tròn… bác em đã vẽ chưa đúng hình cắt còn thiếu nét đấy
- Kiểm tra lại dung sai về độ // ???
1. Sai lệch giữa tâm chốt trụ ngắn và tâm chi tiết ≤ 0,01 mm. ??? Lắp kiểu gì??? Từ kiểu lắp có thể tính toán được sai lêch (xem giáo trình dung sai)
- Nguyên công khoét lỗ bậc cầu kỳ quá, bản thân mũi khoét đã tự lựa rồi chỉ cần định vị 3 bậc tự do là đủ
Tạm thế đã ( em sẽ xem kỹ và xem đầy đủ lại sau)
  • 0

Gió đưa cây cải về trời

Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...

#145 minhchi90

minhchi90

biết lệnh rotate

• 139 Bài viết

Đã gửi 24 October 2012 - 11:54 AM

Em mới xem lướt ván qua tạm nhận xét:
1)-Bản vẽ chi tiết: bề mặt Ø150 có gia công hay để thô??? (Chưa xem kỹ tạm hỏi cái nổi cộm trước đã.
2)- 2 NC tiện chưa được >>>Xem lại giáo trình tiện>>> Phải chọn chuẩn để gia công thô… tiện tinh, phải thêm nguyên công . 2 NC tiện như vầy ko ổn đâu
-Nếu lụt đồ án thì dùng tạm chấp nhận được nguyên lý làm việc để phục vụ đồ án, nếu chưa lụt thì phải sửa lại như em đã trình bầy phương án dùng đĩa kệp đàn hội (Cái panh kẹp của bác em không làm việc được đâu, kẹp chặt được nhưng sẽ không tháo phôi ra được)
3) Cái đồ gá khoan, tạm chấp nhận được nếu lụt đồ án, kết cấu như vầy lãng phí vật tư lắm. Nếu chưa lụt thì sửa lại mặt định vị chi tiết đồ gá như em đã nói ở trang trước.
- Chi tiết số 9 là phiến dẫn hình tròn… bác em đã vẽ chưa đúng hình cắt còn thiếu nét đấy
- Kiểm tra lại dung sai về độ // ???
1. Sai lệch giữa tâm chốt trụ ngắn và tâm chi tiết ≤ 0,01 mm. ??? Lắp kiểu gì??? Từ kiểu lắp có thể tính toán được sai lêch (xem giáo trình dung sai)
- Nguyên công khoét lỗ bậc cầu kỳ quá, bản thân mũi khoét đã tự lựa rồi chỉ cần định vị 3 bậc tự do là đủ
Tạm thế đã ( em sẽ xem kỹ và xem đầy đủ lại sau)

1. bề mặt Ø150 nó .... không làm gì cả, nhưng e vẫn gia công để cho nó ... đẹp. ^^ . Nhưng em nghĩ, nếu mà sử dụng nó làm mặt định vị để gia công lỗ Ø12 ( theo ý của bác ) thì nó vẫn phải gia công còn gì?
2 . Em không hiểu lắm. Vì chọn chuẩn tinh và chuẩn thô đã trình bày trong thuyết mình, còn bản vẽ thì nhìn là thấy? Vả lại, thêm nguyên công, e không biết thêm những cái gì ?
- Cái trục gá của em đã sửa lại nhá. Bác để ý con ốc có cái rãnh. Khi nó vặn theo chiều ra thì nó sẽ kéo cả cụm trục côn ở dưới ra ...
3 . Cái đồ gá khoan, nếu sử dụng mặt Ø150 làm chuẩn định vị, như em đã nói ở bài trên, em vẫn vho đó là đổi chuẩn nên em không sử dụng mặt Ø150 đó.
- Phiến dẫn thiếu nét? Nét gì thế nhỉ ?
- Độ song song, hihi. Em tính Sai số của chi tiết ra 0,052 mm nên em lấy độ song song và độ vuông góc = 0,052 luôn.
-
Sai lệch giữa tâm chốt trụ ngắn và tâm chi tiết 0,01 mm. -> Từ kiểu lắp tra dung sai. Cái này em công nhận :)
- Nguyên công khoét lỗ bậc , hehe em tận dụng luôn đồ gá chốt trụ ngắn vai rộng. Đỡ phải thiết kế cái phiến tỳ khác cho tốn ^^
( Em biết đồ án của em vẫn chưa hoàn thiện, mong các bác chống lũ cùng em @@ ) Các bác cứ đưa ra ý kiến cùng nhau thảo luận nhé .
Bác quên cái câu hỏi về chuẩn định vị của em ở bài viết trên rồi? :( Em cần hiểu bản chất của nó.
- Xong đồ án, giờ em muốn quay lại phân tích điều kiện làm việc của nó. Vì không có bản vẽ lắp nên cứ đoán mò. Từ điều kiện làm việc đoán mò mà em chọn vat liệu là gang, nhưng nghĩ lại thì vẫn thích chọn thép hơn .............
A Á á á á á á á á á á á á á á á á á á á á á.............
  • 0

#146 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 24 October 2012 - 09:40 PM

1) Bác em đã nhầm rồi đó! Em đâu có xui dại bác em lấy bề mặt Ø150 làm chuẩn định vị để khoan lỗ định vị để gia công lỗ Ø12, em chỉ gợi ý dùng mặt đầu của Ø150 để định vị thui!
2)- Bác em dùng mặt thô định vị để gia công cả thô lẫn tinh như thế có điêu ...đứng điêu ngồi không? Nếu thế thì bác em phải kiến nghị với anh bạn thân của em là Barack Obama để anh ấy sửa lại giáo trình công nghệ chế tạo máy.
(Bác em phải đọc kỹ từng chữ 1để hiểu nguyên tắc chọn chuẩn thô và chuẩn tinh ...và giáo trình tiện!)
- Cứ cho là bác em sửa lại kiểu gì đi nữa, với cái kiểu panh kẹp như vậy vẫn rất ngộ nghĩnh >>>Không thể làm như thế được >>hãy làm phương án dùng đĩa kẹp đàn hồi!
3) Không sử dụng mặt Ø150 tạm được về kỹ thuật nhưng không kinh tế >>>Làm ăn cái gì cũng phải tính đến tính kinh tế và tính kỹ thuật, cái không cần đòi hỏi độ chính xác cao nhưng lại cố tình làm thật chính xác như chi tiết của trục quay máy bay >>>là ném tiền qua cửa sổ đó!
- Sai lệnh// và vuông góc bác em tính toán dựa trên cơ sở nào??? hay tra ở bảng nào???
Lấy nó để gán bừa cho sai lệnh về độ không đồng giữa tâm chốt trụ ngắn và tâm chi tiết lại thêm một lần điêu đứng điêu ngồi nữa >>>Căn cứ vào dung sai của kiểu lắp này bác em có thể tính được cơ mà, xem lại giáo trình dung sai nhé!

"Nguyên công khoét lỗ bậc , hehe em tận dụng luôn đồ gá chốt trụ ngắn vai rộng. Đỡ phải thiết kế cái phiến tỳ khác cho tốn ^^"
Trời! sao bác em phát biểu điêu đứng vậy??? Có phải là sản xuất đơn chiếc và loạt nhỏ đâu??? Để gia công loạt số lượng đồ gá khoan và khoét là không nhỏ đâu nhé!
Ơ Ớ á á á á á á á á á á á á á á á á á á á á á á á á á á á á á á á á á á á á á á á á.... ối minhchi90 ơi!
  • 0

Gió đưa cây cải về trời

#147 minhchi90

minhchi90

biết lệnh rotate

• 139 Bài viết

Đã gửi 25 October 2012 - 10:32 AM

1. Ủa, thế lấy gì để định vị mặt Ø150 và định vị nó để gia công lỗ Ø12 như thế nào? Sao em chẳng hiểu gì cả?
2. Ý của bác là mặt chưa gia công ( vẫn là bề mặt đúc ) thì không thể định vị để gia công tinh mặt khác được đúng không? Nó chỉ dùng để gia công thô hoặc gia công tinh mặt không làm việc hoặc mặt làm việc không cần độ chính xác cao , rồi từ cái mặt đấy mình mới dùng nó để gia công tinh mặt mình cần độ chính xác nhất ???????????
Theo ý của bác, các bước công nghệ của 2 nguyên công tiện được thực hiện như thế nào? Á á á á á á , sao rối tinh rối mù lên thế này?
Hic, bác chẳng trả lời rõ gì cả! Tính em là cái gì cũng phải rõ ràng thì em mới dám làm. Bao giờ mà thật sự hiểu ra vấn đề thì em mới dám thực hiện nó trên đồ án. Kể ra thì bác cứ nói rõ ràng ra , nếu chưa hiểu chỗ nào thì em tiếp tục hỏi. Chứ cứ đoán già đoán non ý của bác chắc chết.
Đê đang yếu, mùa lũ lại sắp về cần phải khẩn trương bảo vệ cho đê vững trãi kẻo vỡ đê mà úng lụt .....
  • 0

#148 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết
Điểm đánh giá: 692 (tốt)

Đã gửi 25 October 2012 - 11:02 AM

1- Định vị mặt đầu của Ø150 và định vị nó để gia công lỗ Ø12 em đã nói rồi ( Để chống bão lụt thì bác em cứ định vị theo cách của bác em cũng được nhưng nó tốn kém không cần thiết em đã nói rồi "3) Không sử dụng mặt Ø150 tạm được về kỹ thuật nhưng không kinh tế >>>Làm ăn cái gì cũng phải tính đến tính kinh tế và tính kỹ thuật, cái không cần đòi hỏi độ chính xác cao nhưng lại cố tình làm thật chính xác như chi tiết của trục quay máy bay >>>là ném tiền qua cửa sổ đó"
Hình đã gửi
2 - Về NC tiện em cũng nói rõ nói rất cụ thể rồi : "Bác em dùng mặt thô định vị để gia công cả thô lẫn tinh như thế có điêu ...đứng điêu ngồi không? Nếu thế thì bác em phải kiến nghị với anh bạn thân của em là Barack Obama để anh ấy sửa lại giáo trình công nghệ chế tạo máy.
(Bác em phải đọc kỹ từng chữ 1để hiểu nguyên tắc chọn chuẩn thô và chuẩn tinh ...và giáo trình tiện!)"

Cái này anh Bình cũng đã nói hết nước hết cái nhiều lần rồi!
Bác em phải chọn 1 chuẩn thô A để giao công để gia công thô A, B, C.. sau đó tùy chọn một mặt đã gia công thô làm chuẩn để gia công tinh. Tiết kiệm nhất nguyên công tiện bác em cũng phải chia là 3 nguyên công. Trong sản suất loạt lớn càng chia nhỏ nguyên công càng có lợi về mặt kinh tế kỹ thuật.
(Em đã trả lời đầy đủ và rất rõ rồi bác em đọc kỹ lại nhé!)

minhchi90: sao rối tinh rối mù lên thế này?
Hoằn: Bác em vào đây mở video Người ngựa , ngựa người thư giãn cho tâm trí nó bình tâm trở lại:
http://www.cadviet.c...=0
  • 1

66 Câu Phật Học Cho Cuộc Sống : http://ngocchinh.com...-cho-cuoc-song/

Gió đưa cây cải về trời / Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...

#149 minhchi90

minhchi90

biết lệnh rotate

• 139 Bài viết

Đã gửi 25 October 2012 - 12:06 PM

Sao bác lại lấy tên là Hoằn thế này ?????????????? cái tên Hoan 2182 đâu oy ?
- Đúng rồi, nguyên công tiện ít nhất phải chia làm 3 nguyên công. Để em thử up hình lên rùi bác cho ý kiến nhé ^^ :
+) Nguyên công 1: Tiện mặt trụ Ø78, mặt đầu Ø150.
Hình đã gửi
+ ) Nguyên công 2 : Tiện mặt đầu Ø78, mặt trụ Ø78, mặt đầu Ø150, tiện lỗ Ø50, rãnh Ø58, tiện lỗ Ø55, vát mép.

Hình đã gửi
+ Nguyên công 3 : Tiện mặt đầu Ø78, tiện rãnh Ø58, tiện lỗ Ø55, vát mép.

Hình đã gửi
Hehe, không biết đỡ điêu đứng chưa nhỉ ?
  • 0

#150 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 25 October 2012 - 12:14 PM

1. Ủa, thế lấy gì để định vị mặt Ø150 và định vị nó để gia công lỗ Ø12 như thế nào? Sao em chẳng hiểu gì cả?
2. Ý của bác là mặt chưa gia công ( vẫn là bề mặt đúc ) thì không thể định vị để gia công tinh mặt khác được đúng không? Nó chỉ dùng để gia công thô hoặc gia công tinh mặt không làm việc hoặc mặt làm việc không cần độ chính xác cao , rồi từ cái mặt đấy mình mới dùng nó để gia công tinh mặt mình cần độ chính xác nhất ???????????
Theo ý của bác, các bước công nghệ của 2 nguyên công tiện được thực hiện như thế nào? Á á á á á á , sao rối tinh rối mù lên thế này?
Hic, bác chẳng trả lời rõ gì cả! Tính em là cái gì cũng phải rõ ràng thì em mới dám làm. Bao giờ mà thật sự hiểu ra vấn đề thì em mới dám thực hiện nó trên đồ án. Kể ra thì bác cứ nói rõ ràng ra , nếu chưa hiểu chỗ nào thì em tiếp tục hỏi. Chứ cứ đoán già đoán non ý của bác chắc chết.
Đê đang yếu, mùa lũ lại sắp về cần phải khẩn trương bảo vệ cho đê vững trãi kẻo vỡ đê mà úng lụt .....

Hề hề hề,
Tính em là cái gì cũng phải rõ ràng thì em mới dám làm. Bao giờ mà thật sự hiểu ra vấn đề thì em mới dám thực hiện nó trên đồ án.
Cái tính này dùng được
Có điều muốn rõ ràng thì bạn cũng phải hỏi rõ ràng, có bản vẽ rõ ràng, và cũng phải học hành rõ ràng chớ không phải học chơi, học khoán.
Với cái bản vẽ rõ ràng bạn gửi, mình xin có vài ý kiến rõ ràng như sau:
1/- Hình như bạn đang học khoán thì phải. Các bản vẽ công nghệ sao không hề thấy có ký hiệu về định vị trên đó. Một số quy ước cần thể hiện trên bản vẽ khác cũng không thấy có.như cữ so dao chẳng hạn.... Điều này bạn cần xem xét và bổ sung lại cho tất cả các nguyên công nếu thấy cần thiết.
2/- Nguyên công 1: Cái chấu cặp máy tiện theo quy ước là vẽ như vậy à??? Hỏi lại thầy giáo xem nhé. Ở nguyên công này không có việc chuẩn bị hay kiểm tra chi tiết trước khi gia công à??? Dùng luôn bề mặt thô sau đúc làm chuẩn liệu có ổn không, có đảm bảo được độ chính xác gia công cho các bước sau không???
Theo thiển ý cá nhân tui, nên có 1 nguyên công chuẩn bị và kiểm tra phôi trước khi thực hiện nguyên công này. Trong nguyên công chuẩn bị này có thể cho tiện sơ hết vết đúc của bề mặt chuẩn.
3/- Nguyên công 2: trục gá bung với kết cấu như vậy liệu đã đủ định vị chưa??? Đường kính lỗ 55 chiều dài định vị 37, tỷ số l/d <1 liệu đã đủ định vị 4 bậc tự do chưa??? nếu chưa thì dịnh vị bổ sung ở đâu???
Với cấu trúc này việc tháo lắp chi tiết bạn định làm thế nào??? Dùng cle tuyp à??? Có đủ chiều rộng và chiều sâu cho cán tuýp hay không??? hay là dùng dụng cụ tự chế????? Cả chìa hãm trục gá khi tháo lắp nữa...
Theo ý mình kết cấu này là rất không thuận lợi cho người dùng. Cần thay đổi. Có thể dùng trục rút qua cổ trục máy sẽ thuận lợi hơn.
4/- Nguyên công 3: Hãy hình dung việc tháo lắp chi tiết. Với kết cấu đồ gá thế này thì bạn sẽ tháo lắp chi tiết trong quá trình gia công cực kỳ vất vả và mất thời gian. mặc dù ở đây bạn đã dùng vòng đệm chữ C để tháo lắp vòng đệm nhanh, nhưng rất chuối là vì chiều dày của vòng đệm này quá bé so với chiều cao của trụ kẹp đồng thời đường kính dai ốc kẹp quá lớn so với lỗ trên bạc kẹp và định vị nên cái đệm chữ C trở nên vô nghĩa.
5/- Các nguyên công 4 và 5: Tương tự như trên.
6/- Nguyên công 6: cần lưu ý chiều ren và chiều rãnh tháo trên đai ốc kẹp kẻo mà không tháo nổi chi tiết đâu. Kể cả kích thước rãnh cũng cần phù hợ với bước ren, nếu không thì o... i ..... toi.
Cần thể hiện kết cấu giữa phiến tỳ và trục ép.
7/- Nguyên công 7: kiểm tra tại sao phải kiểm tra gián tiếp qua bạc lót??? Như vậy sẽ làm tăng sai lệch của kết quả -> tăng phế phẩm -> tăng lãng phí - tăng sự dốt.-> cần xem lại.

Vế bản vẽ đồ gá bạn có những hai cái, chả biết bạn chọn cái nào nên miễn bàn ở đây. Sau khi bạn chọn mình sẽ có ý kiến sau.
Chả biết nói thế đã rõ ràng chưa??? Nếu chưa rõ thì hồi sau sẽ rõ. Còn bây giờ đi chén đã.
Hề hề hề,...
  • 1
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#151 minhchi90

minhchi90

biết lệnh rotate

• 139 Bài viết

Đã gửi 25 October 2012 - 05:14 PM

Sr bác, quyền like trong ngày hôm nay của em đã hết. ^^ Nhưng phải nói là em very thank this idea :)
1. Chắc chắn rồi, em thiếu phần định vị chốt trụ ngắn vai hẹp vào đế gồ gá ở các nguyên công 3,4,5 . Còn 1 số quy ước khác thì em vẫn chưa rõ lắm, về cữ so dao thì em nghĩ tiện và khoan thì không bắt buộc phải dùng chứ ạ?
2. Chấu cặp máy tiện .... ^^ . Em tham khảo mấy anh khóa trên vẽ mâm cặp như vậy, và đi duyệt cô dũng chưa có ý kiến gì cả . Nhưng dù sao em cũng cám ơn bác, Em sẽ vẽ cả cái mâm cặp 3 chấu đã cắt ra và gán nó vào đấy.
Còn kiểm tra chi tiết, em có hỏi thầy rùi, thầy bảo vật đúc sau khi đúc thì cần phải kiểm tra , cái nào có khuyết tật, rỗ xỉ, rỗ khí , nứt ... thì phải loại bỏ. Sau đó thì làm sạch vật đức trước khi gia công ( bavia, đậu ngót, đậu rót, ... ) - và không cần cho vào bản vẽ nguyên công mà chỉ cần ghi vào thuyết minh thôi bác ạ. :) :)
Còn về lấy chuẩn thô để gia công cả chuẩn tinh, điều này bác Hoan cũng nói với em rất nhìu lần, nhưng trí thông minh có hạn, em mới tạm hiểu được như cái bài viết trên ( tiện em chia 3 nc đấy ạ ) - mong các bác cứ cho ý kiến.
3 . Cái này very chuẩn luôn. tỉ số L/D < 1 nên mới định vị được 2 bậc, nhưng không sao, em sẽ định vị cả mặt đầu của nó nữa ( 3 bậc nữa nhé )
- Hì hì hì, bác đang thắc mắc làm sao đưa được cái cờ lê vào mà vặn con ốc ở đầu trục gá đúng không. Em thấy mấy bác sửa xe có con lục năng thẳng đứ đự, họ đưa vào giữa con ốc và xoáy, xoáy xoáy ... Nhưng dù sao em vẫn nghĩ là đưa con ốc ra phía bên ngoài thì thực hiện thao tác vẫn dễ dàng hơn.
4. Nghe ý kiến của bác, thì em chỉ phát hiện ra mỗi cái " đường kính đai ốc lớn quá so với được kính của phiến dẫn ". Em nghĩ nhìu về vấn đề này rồi, d đai ốc = 2 d bu lông kẹp, nên e chỉ dám cho lỗ phiến dẫn to hơn với đường kính đai ốc mà thôi. Nhưng mà cái bạc C nó lại bé quá, chắc phải thiết kế nó to và dày hơn mới được.
6. .Đồ gá em cũng vẽ ra đây, nhưng đôi chỗ em chưa hiểu nguyên lý của nó lắm. Mong các bác chỉ giáo.

Hình đã gửi
Khi ta quay tay quay 5 theo chiều tiến vào, đòn kẹp 6 cũng quay theo chiều ren tiến vào và thực hiện kẹp chặt. Chốt số 9 được lựa từ rãnh dọc theo tâm đòn kẹp vào vị trí rãnh vuông góc với tâm đòn kẹp nhờ tay quay số 4 và thực hiện cố định kẹp chặt.
Nhưng chi tiết số 4 em nghĩ chỉ tịnh tiến dọc theo tâm đòn kẹp thôi, chứ nếu quay thì chốt 9 va vào rãnh mất. Còn nếu nới chốt 9 lên và quay thì biết khi nào chốt 9 nó vào rãnh? Vả lại, đòn kẹp có ren ăn khớp với chi tiết số 4, do đó chi tiết số 4 chỉ quay theo chiều của ren chứ tịnh tiến sao được?
Hihi, nhưng mà thứ lỗi cho em, những gì bác nói về NC 6 này em vẫn chưa hiểu!
7. Thú thực với bác là nguyên công này em chưa đầu tư vào nó tí nào cả, còn cái hình là em coppy của anh khóa trên, có chi tiết cũng dạng bạc nên em ...cứ tưởng cái nào cũng giống thế. ^^ Để em xem lại ...
P.s : Con người không ai là hoàn hảo cả. Em cũng chẳng phải là người thông minh, nhưng em thành thật. Cái gì em không biết thì nói là không biết, đi chép thì cứ nói thẳng là đi chép, cứ nói theo ý của mình, sai thì sửa , có sao thì nói vậy. Không việc gì phải giấu cả. Em nghĩ người dốt thực sự chính là người biết mình dốt nhưng vẫn giấu cái dốt. Còn em chỉ thuộc dạng " ngố " thôi :)
  • 1

#152 minhchi90

minhchi90

biết lệnh rotate

• 139 Bài viết

Đã gửi 25 October 2012 - 06:53 PM

Bac Hoan ơi ! Em có vài điều thắc mắc về trục gá bằng đĩa mỏng đàn hồi này :

Hình đã gửi

1. Tỉ số L/D = 37/55 < 1 => chỉ định vị được 2 bậc tự do. Nếu dùng mặt đầu phía bên trái thì sẽ không vặn đai ốc hãm để ép các đĩa mỏng vào được, 1 là mặt đầu tiến vào trước và không ép hết đĩa mỏng, 2 là ép được hết đĩa mỏng nhưng mặt đầu chưa được định vị, 3 là ăn may .
Bác gợi ý cho em dùng đồ gá này thì thêm 1 một chút nữa để cho nó hoàn thiện chứ ạ ?
P.s : E đoán k nhầm thì bác sn 82, mà em sn 90, hơn e những 8 tuổi, bác cứ giao tiếp như 1 bậc " đàn chị " - cả về tuổi tác lẫn kinh nghiệm với em đi. Đằng này bác cứ gọi em là bác em và xưng em, em tổn thọ mất @@
  • 0

#153 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 25 October 2012 - 11:18 PM

1)Về cái đồ gá panh kẹp
Em đã phân tích và tích …phân điếc cả mũi về cái nhược điểm và công dụng của các loại panh kẹp rồi , giờ ôn lại chút:
-Trang 4 bác em đã pốt 2 cái ảnh sưu tầm : Trục gá đàn hồi chịu kéo và trục gá kẹp chặt bằng con lăn …Và đưa ra phương án rất ngộ nghĩnh của mình. >>Em phải kiến nghị bác em là nên dùng phương án kẹp chặt bằng các đĩa kẹp đàn hồi. Nói rất kỹ nhưng hình như bác em chưa hiểu >>> Nên đã vẽ kết cấu không đúng!
- Sang đến trang 5 em lại đưa ra phương án chống lụt bão là trục gá có panh kep một phía (dùng tạm để bảo vệ đồ án được nhưng ra sản xuất thì không được đâu nhé!
- Bây giờ nếu dư thời gian thì bác có thể áp dụng cái đuôi của trục gá đàn hội chịu kéo (trang 4) ghép tạm với cái cái đầu của kẹp chặt bằng các đĩa mỏng đàn hồi. (Chú ý là không phải sao chép nguyên mẫu mà phải dựa vào nguyên lý làm việc của nó để vẽ kết cấu)
2) Về sơ đồ nguyên công tiện, bác em phải tra lượng dư tinh thô, khi vẽ phải ghi kích thước tiện được.
- Nguyên công tiện thô sao không tiện hết cả các bề mặt trong ngoài và mặt đầu >>>Có thể chia làm 2 NC tiện thô hoặc 1 NC tiết hết trắng phớ hết tất cả các bề mặt luôn >>>>Tiếp theo là đến các NC tiện tinh.
- Ghi kt độ sâu lỗ 22 và kt rãnh thoát dao 3 liên tiếp như vầy là sai, phải ghi độ sâu lỗ kể cả rãnh thoát dao là 25 >>> người ta mới đo được. Tương tự kích thước 37 nối tiếp với 3 cũng chưa được phải ghi kích thước 40 …
Lưu ý : Trong sản xuất loạt với các chi tiết nhỏ gọn như vầy càng chia nhỏ nguyên công càng cho năng suất cao bác em có thể cho 5 đến 6 NC cũng vô tư vì thời gian tiện và cắt thử đo lâu hơn thời gian gá phôi…
  • 1

Gió đưa cây cải về trời

#154 langtumaulanh

langtumaulanh

biết vẽ ellipse

• 54 Bài viết
Điểm đánh giá: 19 (tàm tạm)

Đã gửi 26 October 2012 - 10:28 AM

• Chào các bác ! Các bác cho em hỏi 1 số vấn đề về chi tiết này được không ạ?

1. Chi tiết này làm việc ở đâu và như thế nào?
    2. Nó có nhiệm vụ gì ?
    3. Ưu nhược điểm, phạm vi ứng dụng là thế nào ?
    4. Lỗ côn 45 độ để làm gì ?

5. Hai rãnh 3mm để làm gì ?
    6. Dung sai độ tròn, trụ, đồng tâm, vuông góc, dung sai kích thước tra ở đâu ?
    7. Mặt phân khuôn chọn thế nào ?

• Em lật tung google và hỏi các bạn đều không ai biết ! Mà hỏi các thầy hướng dẫn thì không ai nói ! Hết cách nên em mới up lên forum mong các bác chỉ giáo.

• Tks các bác trước ^^http://www.cadviet.c..._ongnoidemo.dwg

Chú em lém vãi cả lìn http://doantotnghiep...et-ong-noi.html lấy đồ án công nghệ của người khác . Còn mang những câu hỏi của thầy cô nhưng qua những buổi duyệt đồ án lên diễn đàn này hỏi lại. Theo anh chú nên tư duy một chút đi. Mà quên lần sau co uploaad bản vẽ thì xóa text ở khung tên đi nhá! Không bị ném đá tới tấp đấy!! ^_^ anh là học trò khóa đầu tiên của cô hương đấy!!!!
  • 1

#155 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 26 October 2012 - 11:19 AM

Sr bác, quyền like trong ngày hôm nay của em đã hết. ^^ Nhưng phải nói là em very thank this idea :)
1. Chắc chắn rồi, em thiếu phần định vị chốt trụ ngắn vai hẹp vào đế gồ gá ở các nguyên công 3,4,5 . Còn 1 số quy ước khác thì em vẫn chưa rõ lắm, về cữ so dao thì em nghĩ tiện và khoan thì không bắt buộc phải dùng chứ ạ?
2. Chấu cặp máy tiện .... ^^ . Em tham khảo mấy anh khóa trên vẽ mâm cặp như vậy, và đi duyệt cô dũng chưa có ý kiến gì cả . Nhưng dù sao em cũng cám ơn bác, Em sẽ vẽ cả cái mâm cặp 3 chấu đã cắt ra và gán nó vào đấy.
Còn kiểm tra chi tiết, em có hỏi thầy rùi, thầy bảo vật đúc sau khi đúc thì cần phải kiểm tra , cái nào có khuyết tật, rỗ xỉ, rỗ khí , nứt ... thì phải loại bỏ. Sau đó thì làm sạch vật đức trước khi gia công ( bavia, đậu ngót, đậu rót, ... ) - và không cần cho vào bản vẽ nguyên công mà chỉ cần ghi vào thuyết minh thôi bác ạ. :) :)
Còn về lấy chuẩn thô để gia công cả chuẩn tinh, điều này bác Hoan cũng nói với em rất nhìu lần, nhưng trí thông minh có hạn, em mới tạm hiểu được như cái bài viết trên ( tiện em chia 3 nc đấy ạ ) - mong các bác cứ cho ý kiến.
3 . Cái này very chuẩn luôn. tỉ số L/D < 1 nên mới định vị được 2 bậc, nhưng không sao, em sẽ định vị cả mặt đầu của nó nữa ( 3 bậc nữa nhé )
- Hì hì hì, bác đang thắc mắc làm sao đưa được cái cờ lê vào mà vặn con ốc ở đầu trục gá đúng không. Em thấy mấy bác sửa xe có con lục năng thẳng đứ đự, họ đưa vào giữa con ốc và xoáy, xoáy xoáy ... Nhưng dù sao em vẫn nghĩ là đưa con ốc ra phía bên ngoài thì thực hiện thao tác vẫn dễ dàng hơn.
4. Nghe ý kiến của bác, thì em chỉ phát hiện ra mỗi cái " đường kính đai ốc lớn quá so với được kính của phiến dẫn ". Em nghĩ nhìu về vấn đề này rồi, d đai ốc = 2 d bu lông kẹp, nên e chỉ dám cho lỗ phiến dẫn to hơn với đường kính đai ốc mà thôi. Nhưng mà cái bạc C nó lại bé quá, chắc phải thiết kế nó to và dày hơn mới được.
6. .Đồ gá em cũng vẽ ra đây, nhưng đôi chỗ em chưa hiểu nguyên lý của nó lắm. Mong các bác chỉ giáo.

Hình đã gửi
Khi ta quay tay quay 5 theo chiều tiến vào, đòn kẹp 6 cũng quay theo chiều ren tiến vào và thực hiện kẹp chặt. Chốt số 9 được lựa từ rãnh dọc theo tâm đòn kẹp vào vị trí rãnh vuông góc với tâm đòn kẹp nhờ tay quay số 4 và thực hiện cố định kẹp chặt.
Nhưng chi tiết số 4 em nghĩ chỉ tịnh tiến dọc theo tâm đòn kẹp thôi, chứ nếu quay thì chốt 9 va vào rãnh mất. Còn nếu nới chốt 9 lên và quay thì biết khi nào chốt 9 nó vào rãnh? Vả lại, đòn kẹp có ren ăn khớp với chi tiết số 4, do đó chi tiết số 4 chỉ quay theo chiều của ren chứ tịnh tiến sao được?
Hihi, nhưng mà thứ lỗi cho em, những gì bác nói về NC 6 này em vẫn chưa hiểu!
7. Thú thực với bác là nguyên công này em chưa đầu tư vào nó tí nào cả, còn cái hình là em coppy của anh khóa trên, có chi tiết cũng dạng bạc nên em ...cứ tưởng cái nào cũng giống thế. ^^ Để em xem lại ...
P.s : Con người không ai là hoàn hảo cả. Em cũng chẳng phải là người thông minh, nhưng em thành thật. Cái gì em không biết thì nói là không biết, đi chép thì cứ nói thẳng là đi chép, cứ nói theo ý của mình, sai thì sửa , có sao thì nói vậy. Không việc gì phải giấu cả. Em nghĩ người dốt thực sự chính là người biết mình dốt nhưng vẫn giấu cái dốt. Còn em chỉ thuộc dạng " ngố " thôi :)

Hề hề hề,,
Cái nhà anh cu này có vẻ thích chơi chữ quá nhể????
Còn em chỉ thuộc dạng " ngố " thôi
Caí vụ này thì mình xin phép giải thích sơ bộ một chút để bạn khỏi tự ái như sau:
1/- Trong tiếng Việt, ba từ ngố, ngu, dốt đều được dùng để nói về một sự hiểu biết chưa đầy đủ về một lĩnh vực nào đó, ở một mức độ nào đó, và cũng chỉ có một độ chính xác tương đối nào đó. Tỷ như mình rất giỏi về môn nói tục nhưng lại cực dốt về khoản chơi chữ vậy.
Tất nhiên là có dốt, có ngu, có ngố thì người ta mới phải đi học cho nó bớt ngu bớt dốt bớt ngố chứ chả thể nào mà hết mấy thứ đó được. Bởi nếu đã hêt thì còn đi học mần chi??? Vậy nên cái cách dùng từ nào cũng chả quan trọng mà quan trọng là cái bạn thu được gì sau cách dùng từ ấy.
Tỷ như khi mình dùng từ dốt thì mình thu được cái cục tự ái của bạn và biết rằng bạn khó chịu, không thích. Nhưng bạn thì thu được cái chi???
Và cũng vì bạn không thích nên thôi thì tùy bạn dùng là ngố cũng chả sao cả. Với mình thì tuy hai mà một nên mình sẽ gọi là ngố để cái cục tự ái của bạn nó đỡ to vậy......
2/- Bạn hiểu về cái đồ gá như vậy mà đã dám vẽ thì trái với điều bạn đã từng nói rồi:
Tính em là cái gì cũng phải rõ ràng thì em mới dám làm. Bao giờ mà thật sự hiểu ra vấn đề thì em mới dám thực hiện nó trên đồ án.
Vì thế mình lại xin nói tiếp một tí để bạn đỡ ngố nhé:
- Cái tay quay số 4 dùng để quay con đai ốc kẹp về vị trí mà cái rãnh dọc trên đai ốc trùng với chốt số 9. Khi đó người ta có thể kéo uỵch một phát con đai ốc và tất nhiên là cả trục kẹp về phía sau (sang bên trái) để dễ dàng và nhanh chóng lấy được chi tiết ra khỏi đồ gá cũng như lắp chi tiết mới cần gia công lên đồ gá. Sau khi đã lắp chi tiết mới vào đồ gá, người ta lại dùng cái tay quay số 4 đẩy con đai ốc về vị trí suýt kẹp sao cho cái chốt 9 nằm vào vị trí có rãnh ngang trên dai đốc và xoay nhẹ một phát cho rãnh ngang trên đai ốc ăn vào với chốt 9. Lúc đó mới dùng tới tay quay số 5 để kẹp chặt chi tiết được. Lúc này do đai ốc đã bị khóa chuyển động dọc trục bởi chốt 9 nên khi xoay tay quay 5 trục kẹp mới tiến vào kẹp chặt chị tiết được. (Tất nhiên là phải quay đúng theo chiều của ren ăn khớp giữa trục kẹp và đai ốc kẹp , nếu không thì có mà kẹp vào ..... mũi)
- Cũng chính vì nguyên lý hoạt động như trên, nên nếu như bạn thiết kế cái chiều quay của cái đai ốc để đưa rãnh dọc của nó về trùng chốt 9 không phù hợp với chiều ren của đai ốc và trục kẹp thì chỉ có giời tháo mà thôi. Mặt khác do khi tháo, trục kẹp đang ở vị trí kẹp chết cứng với chi tiết mà giữa đai ốc cá trục kẹp lại ăn khớp cứng ngắc với bước ren cố định, nên quá trình dùng tay quay 4 quay đai ốc ắt dẵn để chuyển động dọc của đai ốc. Vây mà cái chốt 9 lại khóa cứng ngắc chuyển động dọc thì cũng ối mẹ ơi ngay. Vì vậy giữa chốt 9 và rãnh ngang của đai ốc phải có khe hở cho phù hợp mới được bạn ạ. Trên thực tế cái rãnh ngang trên đai ốc cũng có thể làm dạng xoắn ốc như ren nhưng cũng cần có bước xoắn phù hợp. Còn như thế nào là phù hợp thì bạn chịu khó suy nghĩ thêm nhé. Mình không chỉ nữa đâu.
3/- Cái mẹo sử dụng ở đồ gá này bạn có thể áp dụng khá tốt cho các đồ gá của bạn trong các nguyên công còn lại để giải quyết vấn đề tháo lắp chi tiết cho nhanh, chứ như bản vẽ bạn đã gửi thì việc tháo lắp chi tiết khỏi đồ gá quả là một cực hình và giảm năng suất rất nhiều, chỉ có thể dùng cho sản xuất đơn chiếc, làm công ăn lương theo kiểu nhà nước XHCN mà thôi.
Chúc bạn thành công và bớt NGỐ hơn......
  • 1
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#156 minhchi90

minhchi90

biết lệnh rotate

• 139 Bài viết

Đã gửi 26 October 2012 - 11:34 AM

Chú em lém vãi cả lìn http://doantotnghiep...et-ong-noi.html lấy đồ án công nghệ của người khác . Còn mang những câu hỏi của thầy cô nhưng qua những buổi duyệt đồ án lên diễn đàn này hỏi lại. Theo anh chú nên tư duy một chút đi. Mà quên lần sau co uploaad bản vẽ thì xóa text ở khung tên đi nhá! Không bị ném đá tới tấp đấy!! ^_^ anh là học trò khóa đầu tiên của cô hương đấy!!!!

Hê hê. Nói chung em chỉ xem tham khảo thôi, chứ em không lấy đồ án ở đấy anh ạ. Anh xem lại mà coi,bản vẽ ở đó và bản vẽ của em làm gì giống nhau đâu?
Với lại tham khảo đồ án khác cũng được mà, thầy cô đâu có cấm đâu? Vấn đề là thầy cô muốn mình phải hiểu nó ra sao chứ @@
Anh bảo em mang những gì cô duyệt đến đây hỏi lại, ... như thế vừa đúng lại vừa sai anh ạ. Thầy Sơn có nói : "Các thầy chỉ mạnh về lý thuyết, nhưng cho đi thực hành các thầy chưa chắc đã giở bàng mấy ông thợ" , nếu kết hợp được cả lý thuyết cả thực hành cũng tốt chứ sao. @@ . Em có mang đi hỏi anh ạ, nhưng đó là những gì em thắc mắc. Hehe, Tks a đã nhắc nhở, e vẫn đang cố tư duy đấy chứ ạ. Đồ án là của mình, không tư duy thì có mà ... đứt nhị !
Anh học K5 à?
  • 0

#157 minhchi90

minhchi90

biết lệnh rotate

• 139 Bài viết

Đã gửi 26 October 2012 - 11:36 AM

1)Về cái đồ gá panh kẹp
Em đã phân tích và tích …phân điếc cả mũi về cái nhược điểm và công dụng của các loại panh kẹp rồi , giờ ôn lại chút:
-Trang 4 bác em đã pốt 2 cái ảnh sưu tầm : Trục gá đàn hồi chịu kéo và trục gá kẹp chặt bằng con lăn …Và đưa ra phương án rất ngộ nghĩnh của mình. >>Em phải kiến nghị bác em là nên dùng phương án kẹp chặt bằng các đĩa kẹp đàn hồi. Nói rất kỹ nhưng hình như bác em chưa hiểu >>> Nên đã vẽ kết cấu không đúng!
- Sang đến trang 5 em lại đưa ra phương án chống lụt bão là trục gá có panh kep một phía (dùng tạm để bảo vệ đồ án được nhưng ra sản xuất thì không được đâu nhé!
- Bây giờ nếu dư thời gian thì bác có thể áp dụng cái đuôi của trục gá đàn hội chịu kéo (trang 4) ghép tạm với cái cái đầu của kẹp chặt bằng các đĩa mỏng đàn hồi. (Chú ý là không phải sao chép nguyên mẫu mà phải dựa vào nguyên lý làm việc của nó để vẽ kết cấu)
2) Về sơ đồ nguyên công tiện, bác em phải tra lượng dư tinh thô, khi vẽ phải ghi kích thước tiện được.
- Nguyên công tiện thô sao không tiện hết cả các bề mặt trong ngoài và mặt đầu >>>Có thể chia làm 2 NC tiện thô hoặc 1 NC tiết hết trắng phớ hết tất cả các bề mặt luôn >>>>Tiếp theo là đến các NC tiện tinh.
- Ghi kt độ sâu lỗ 22 và kt rãnh thoát dao 3 liên tiếp như vầy là sai, phải ghi độ sâu lỗ kể cả rãnh thoát dao là 25 >>> người ta mới đo được. Tương tự kích thước 37 nối tiếp với 3 cũng chưa được phải ghi kích thước 40 …
Lưu ý : Trong sản xuất loạt với các chi tiết nhỏ gọn như vầy càng chia nhỏ nguyên công càng cho năng suất cao bác em có thể cho 5 đến 6 NC cũng vô tư vì thời gian tiện và cắt thử đo lâu hơn thời gian gá phôi…

Ok ! Tks bác
  • 0

#158 minhchi90

minhchi90

biết lệnh rotate

• 139 Bài viết

Đã gửi 26 October 2012 - 12:01 PM

Hề hề hề,,
Cái nhà anh cu này có vẻ thích chơi chữ quá nhể????
Còn em chỉ thuộc dạng " ngố " thôi
Caí vụ này thì mình xin phép giải thích sơ bộ một chút để bạn khỏi tự ái như sau:
1/- Trong tiếng Việt, ba từ ngố, ngu, dốt đều được dùng để nói về một sự hiểu biết chưa đầy đủ về một lĩnh vực nào đó, ở một mức độ nào đó, và cũng chỉ có một độ chính xác tương đối nào đó. Tỷ như mình rất giỏi về môn nói tục nhưng lại cực dốt về khoản chơi chữ vậy.
Tất nhiên là có dốt, có ngu, có ngố thì người ta mới phải đi học cho nó bớt ngu bớt dốt bớt ngố chứ chả thể nào mà hết mấy thứ đó được. Bởi nếu đã hêt thì còn đi học mần chi??? Vậy nên cái cách dùng từ nào cũng chả quan trọng mà quan trọng là cái bạn thu được gì sau cách dùng từ ấy.
Tỷ như khi mình dùng từ dốt thì mình thu được cái cục tự ái của bạn và biết rằng bạn khó chịu, không thích. Nhưng bạn thì thu được cái chi???
Và cũng vì bạn không thích nên thôi thì tùy bạn dùng là ngố cũng chả sao cả. Với mình thì tuy hai mà một nên mình sẽ gọi là ngố để cái cục tự ái của bạn nó đỡ to vậy......
2/- Bạn hiểu về cái đồ gá như vậy mà đã dám vẽ thì trái với điều bạn đã từng nói rồi:
Vì thế mình lại xin nói tiếp một tí để bạn đỡ ngố nhé:
- Cái tay quay số 4 dùng để quay con đai ốc kẹp về vị trí mà cái rãnh dọc trên đai ốc trùng với chốt số 9. Khi đó người ta có thể kéo uỵch một phát con đai ốc và tất nhiên là cả trục kẹp về phía sau (sang bên trái) để dễ dàng và nhanh chóng lấy được chi tiết ra khỏi đồ gá cũng như lắp chi tiết mới cần gia công lên đồ gá. Sau khi đã lắp chi tiết mới vào đồ gá, người ta lại dùng cái tay quay số 4 đẩy con đai ốc về vị trí suýt kẹp sao cho cái chốt 9 nằm vào vị trí có rãnh ngang trên dai đốc và xoay nhẹ một phát cho rãnh ngang trên đai ốc ăn vào với chốt 9. Lúc đó mới dùng tới tay quay số 5 để kẹp chặt chi tiết được. Lúc này do đai ốc đã bị khóa chuyển động dọc trục bởi chốt 9 nên khi xoay tay quay 5 trục kẹp mới tiến vào kẹp chặt chị tiết được. (Tất nhiên là phải quay đúng theo chiều của ren ăn khớp giữa trục kẹp và đai ốc kẹp , nếu không thì có mà kẹp vào ..... mũi)
- Cũng chính vì nguyên lý hoạt động như trên, nên nếu như bạn thiết kế cái chiều quay của cái đai ốc để đưa rãnh dọc của nó về trùng chốt 9 không phù hợp với chiều ren của đai ốc và trục kẹp thì chỉ có giời tháo mà thôi. Mặt khác do khi tháo, trục kẹp đang ở vị trí kẹp chết cứng với chi tiết mà giữa đai ốc cá trục kẹp lại ăn khớp cứng ngắc với bước ren cố định, nên quá trình dùng tay quay 4 quay đai ốc ắt dẵn để chuyển động dọc của đai ốc. Vây mà cái chốt 9 lại khóa cứng ngắc chuyển động dọc thì cũng ối mẹ ơi ngay. Vì vậy giữa chốt 9 và rãnh ngang của đai ốc phải có khe hở cho phù hợp mới được bạn ạ. Trên thực tế cái rãnh ngang trên đai ốc cũng có thể làm dạng xoắn ốc như ren nhưng cũng cần có bước xoắn phù hợp. Còn như thế nào là phù hợp thì bạn chịu khó suy nghĩ thêm nhé. Mình không chỉ nữa đâu.
3/- Cái mẹo sử dụng ở đồ gá này bạn có thể áp dụng khá tốt cho các đồ gá của bạn trong các nguyên công còn lại để giải quyết vấn đề tháo lắp chi tiết cho nhanh, chứ như bản vẽ bạn đã gửi thì việc tháo lắp chi tiết khỏi đồ gá quả là một cực hình và giảm năng suất rất nhiều, chỉ có thể dùng cho sản xuất đơn chiếc, làm công ăn lương theo kiểu nhà nước XHCN mà thôi.
Chúc bạn thành công và bớt NGỐ hơn......

Hê hê hê. Chém với bác vui quá.
1. Đúng như bác nói ở trên , ngố, ngu , dốt, đần ,..... đều thể hiện 1 sự thiếu hiểu biết về 1 lĩnh vực nào đó. Nhưng bác có công nhận với em rằng : Tất cả các từ ấy đều thể hiện mức độ khác nhau hay không? Em nghĩ ngố mang tính nhẹ nhàng, có thể sử dụng nó như 1 sự "mắng yêu"@@ dạy 2 tí mới hiểu , dốt mang tính chất bình thường, nghĩa là dạy mãi mới hiểu. Còn đần độn thì mang tính nặng hơn, dạy mãi không hiểu, còn ngu thì mang tính nặng nhất - dạy nhưng mãi không thèm hiểu .....
Hê hê, bác yên tâm đi. Con người ai cũng có lòng tự trọng, nhưng nó phải biết sử dụng đúng lúc và đúng chỗ bác ạ. Nhưng nếu sự thực em có là 1 người ngu dốt đi nữa thì đó vẫn là sự thực, không thể thay đổi được .
Hi, nhưng khó đánh giá1 con người được, vì họ có kém cạnh ở mặt này nhưng chưa chắc họ đã yếu kém ở mặt khác !
Bác cứ yên tâm ở em 1 điều rằng, em chưa bao giờ tự ái ! ^^
2. Bác có thấy em ghi dòng chữ " Đồ gá em vẽ ra đây thôi, nhưng đôi chỗ em còn chưa hiểu " không ? Chưa hiểu nhưng không có nghĩa là không hiểu ! Chưa hiểu thì phải hỏi, đương nhiên, em muốn hỏi các nguyên công từ đầu tiên cho đến cuối cùng, vì sợ hỏi nhiều các bác lại không trả lời hết cho em.
Bác thấy đấy, cả nguyên công 6 và Nguyên công 7 của em. Em vẫn chưa hỏi tí nào, điều đó không có nghĩ là e biết rồi , mà chẳng qua là em chưa dám hỏi bác vì sợ bác không trả lời hết mà thôi .
Còn việc thể hiện nó trên đồ án, đồ án ở đây là bản full bác ạ. Với lại đi duyệt mà không có bản vẽ thì cũng ... khó coi lắm. Em đến duyệt cô cũng hỏi em dữ lắm chứ bộ. Nhưng với trình độ của em thì nó còn hạn chế, vẫn muốn về nhà hỏi các bác. Nhưng vẫn như câu trên, hỏi nhiều quá sợ các bác không trả lời hết !
Hê hê hê
Nhưng những gì bác nói thì em cũng đã viết ở trên bài viết trên rồi mà? Cái em thắc mắc thì bác lại không đề cập đến ? Em thấy cái đai ốc được điều khiển bằng tay quay 4 ăn khớp với đòn kẹp 6 bằng ren, do vậy nó chỉ quay theo chiều ren chứ không thể kéo cái uỵch 1 cái được .
Đồ án này là của em, các bác có giúp đỡ nhiệt tình thì các bác cũng chẳng được gì ở em đúng không? Nhưng em vẫn thấy , các bác vô cùng nhiệt tình. Điều đó là rất đang quý và em sẽ trân trọng nó. Hi vọng các bác sẽ vẫn nhiệt tình như vậy. Chân thành cảm ơn các bác !
(Các bác đùng nghĩ là em đang cãi nhé, em đang tranh luận để trong em nó được sáng tỏ mà thôi ) @@
  • 0

#159 minhchi90

minhchi90

biết lệnh rotate

• 139 Bài viết

Đã gửi 26 October 2012 - 03:06 PM

:D

• 0

#160 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết

Đã gửi 26 October 2012 - 04:50 PM

Đề nghị bác em đọc kỹ lại ý kiến của bác Bình, đây là câu hỏi sẽ bị các thầy trong hội đồng bảo vệ đồ án hỏi về nguyên lý làm việc của cái cơ cấu tháo nhanh. Bác em hãy tưởng tượng nó giống như cái chốt cửa nhà vệ sinh trong nhà máy í... đi làm vào mùa hè mà chui vào mà chui vào đó ngồi đọc truyện ...mát phải biết đấy.
Em đã nói một lần rồi giáo trình người ta đưa ra sơ đồ nguyên lý làm việc mình phải đọc kỹ để hiểu nó và phải liên tiếp đặt ra câu hỏi tại sao cái rãnh người ta không phay xuống phía dưới (xem ảnh) là lại phay ngược lên trên???
Đó chính là lý do anh Bình đưa ra câu hỏi để kiểm tra xem bác em có hiểu rõ bản chất làm việc của cơ cấu kẹp nhanh đó, điều này chỉ có lợi cho bác em thôi .
Rất có thể là khi anh Bình chưa nói ra bác em vẫn chưa hiểu rõ về cơ cấu kẹp nhanh này giờ thì bác em đã hiểu rồi chứ?

Bác em xem thêm bài viết sau để hiểu là nhiều khi sách người ta cũng chỉ vẽ sơ bộ về nguyên lý làm việc, còn kết cấu thì ...đa số sinh viên đều mơ màng vì chưa va chạm thực tế sản xuất:
http://www.cadviet.c...=0
  • 0

Gió đưa cây cải về trời