Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
jun2502

Cho mình hỏi Dim trong Layout và Model có khác nhau kg?

Các bài được khuyến nghị

jun2502    4

Cho mình hỏi Dim trong Layout và Model có khác nhau kg? Nếu có thì nó khác như thế nào? Và khi in ra trên layout thì tỉ lệ đó có còn chính xác kg???

Ví dụ cụ thể: ở bên Model mình vẽ đường thẳng 10m, vẽ tỉ lệ 1:1, mình thiết lập dim 1:1, khi mình đo thì nó hiện số 10.000 (thiết lập units là milimet), khi mình in ra bản vẽ A3, tỉ lệ 1/200 thì đường thẳng sẽ tự động scale nhỏ theo bản vẽ mình in ra, còn kích thước thì sao, nó vẫn là 10.000 hay sao???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
avi612    15

Việc in bên Model hay layout thì chẳng khác gì nhau cả, vì khi bạn cố định khung tên của mình là khung chuẩn 1:1 thì khi vẽ bên model bạn phải vẽ các chi tiết khi nó đã được chia tỉ lệ rồi, còn bên layout thì bạn chỉ việc thay đổi tỉ lệ của khung viewport theo ý mình muốn:

Cụ thể:

Khi bố trí khung bản vẽ bên Model.

- Muốn thể hiện đường thẳng 10m dưới tỉ lệ 1/200 thì bạn vẽ 1 đường line= 50 và thay đổi Dimension để nó thể hiện cho bạn đoạn thẳng đó bằng 10m. Và cho vào khung bản vẽ--->In

Khi bố trí bên layout

- Bạn chỉ cần thay đổi thông số Standard Scale hoặc Custom Scale = 1/200 và cho vào khung bản vẽ--->In

-----

Và khi in ra kích thước thật của đoạn thẳng là 50mm tương đương (1/200 của 10m)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo