Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
ducdhbk

Gia công chi tiết trục giữa xe đạp.

Các bài được khuyến nghị

hoan2182    836

Hề hề hề,

Có nhẽ không phải tại thầy mà là tại trò không thèm quan tâm tới công việc của mình mà thôi. nếu trò hỏi thì có nhẽ thầy sẽ trả lời, Còn không hỏi cứ nhắm mắt làm bừa thì thầy chả có lỗi chi cả. Nhiệm vụ của người học là phải hỏi để mà hiểu và biết về cái mình cần làm, từ đó mới có thể có được ý tưởng sáng tạo cho công việc của mình. Còn nếu học chỉ là sự sao chép lại kiến thức thì cần chi đi học, cứ mua sách về mà đọc cho thuộc lòng là xong ư???

Mấy anh cu sinh viên bây giờ hình như chỉ thích mì ăn liền chứ không thích học nấu bếp rồi. Khổ lắm, chả trách thầy được đâu......

Hề hề hề,..

Cảm ơn anh Bình đã chia sẻ, tự vì em thấy nội dung câu hỏi của các bác em khi hỏi về đồ án công nghệ rất mập mờ, thường là chỉ gửi mỗi cái hình vẽ lên, mà hình vẽ kích thước lại ghi linh ta linh tinh nên em cứ thắc mắc hoài...? Ý kiến của anh đã giải thích được thắc mắc của em.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
hoan2182    836

Bác Hoan trợ giúp e cái. e dang chưa hình dung đc vẽ cái đồ gá cho chi tiết Trục Xe đạp của e ntn. và các Nguyên công của e ntn đã tạm ổn chưa bác. Bác giúp e với

-Khoan lỗ tâm hai đầu>>> Cho vào 1NC ( Có thể khoan 2 lỗ tâm, 1 lỗ tâm hoặc không cần khoan lỗ tâm cũng được tùy theo việc lựa chọn đường lối công nghệ)

-Bác em phải vẽ sơ đồ NC theo đúng hướng dẫn em đã pót ở bài trên, em mới có thể nhận xét được.:

1) bản vẽ chi tiết

2)bản vẽ phôi

3)bản vẽ sơ đồ NC

- Chú ý xem lại kích thước chiều dài Ø16 (Hai đầu sẽ có chiều dài khác nhau đó, không phải ). Điều kiện cần và đủ để xây dựng quy trình công nghệ là phải biết đầu nào của trục lắp đùi phải có 3 chạc lắp đĩa xích.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
anhvanyeuem    474

Avye chuẩn bị ngâm cứu tiếp dự án này nhé!

Hi.Khiếp để em làm nốt xong cái dự án kia đã, chưa đâu vào đâu em chưa giám nhận đâu!

Để em xem cách này có hiệu quả không đã, em photo các phần còn lại chia ro cho mấy đứa em 1 đứa 5 bảng làm việc cấp tốc để hoàn thành sớm!

P/S hôm trước bạn này bảo là thứ 5 này bảo vệ đồ án đó? Không biết giờ sao rồi?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hoan2182    836

Avye cứ định hình ý tưởng sẵn đi là vừa cũng phải có dăm bẩy cái dự án gối đầu chứ!!!

@minhta91:

snapback.pngminhta91, on Hôm qua, 02:36 PM, said:

Bác Hoan trợ giúp e cái. e dang chưa hình dung đc vẽ cái đồ gá cho chi tiết Trục Xe đạp của e ntn. và các Nguyên công của e ntn đã tạm ổn chưa bác. Bác giúp e với

-Khoan lỗ tâm hai đầu>>> Cho vào 1NC ( Có thể khoan 2 lỗ tâm, 1 lỗ tâm hoặc không cần khoan lỗ tâm cũng được tùy theo việc lựa chọn đường lối công nghệ)

-Bác em phải vẽ sơ đồ NC theo đúng hướng dẫn em đã pót ở bài trên, em mới có thể nhận xét được.:

1) bản vẽ chi tiết

2)bản vẽ phôi

3)bản vẽ sơ đồ NC

- Chú ý xem lại kích thước chiều dài Ø16 (Hai đầu sẽ có chiều dài khác nhau đó, không phải ). Điều kiện cần và đủ để xây dựng quy trình công nghệ là phải biết đầu nào của trục lắp đùi phải có 3 chạc lắp đĩa xích.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamthanhbinh    3.123

Bác Hoan cho e hỏi với.

Với Nguyên Công VIII: Phay rãnh phẳng ngang thì dùng phải làm như thế nào để có đc cái rãnh đó ạ.

Hề hề hề,

Thì cứ việc đưa lên máy mà phay. Thích thì dùng đồ gá cho oai, không thì chơi kiểu củ chuối là phay ......sờ hay phay ngắm....

Hề hề hề,...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hoan2182    836

Bác Hoan cho e hỏi với.

Với Nguyên Công VIII: Phay rãnh phẳng ngang thì dùng phải làm như thế nào để có đc cái rãnh đó ạ.

Bác em phải vẽ sơ đồ NC gửi lên! Chứ cứ hỏi suông thế thì anh Bình và em cũng bó chân luôn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hoan2182    836

Bác Hoan cho e hỏi cách update ảnh lên đây với.

em click vào Upload file đính kèm nhưng mà k gửi lên đc

Diễn đàn phập phù lắm hôm được hôm không! Bác em thử úp lên Photobucket và Upnhanh xem sao???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hoan1111    694

bác nào Pro cho e hỏi đó là hộp Cữ gì vậy và cách hoạt động của cơ cấu đó với

Là hộp n trang:

Trong nguyên công phay thường có cữ so dao:

Hình ảnh tương đối ngộ nghĩnh, muốn hiểu rõ cấu tạo của cữ so dao phải xem lại giáo trình...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
minhta91    0

Là hộp n trang:

Trong nguyên công phay thường có cữ so dao:

Hình ảnh tương đối ngộ nghĩnh, muốn hiểu rõ cấu tạo của cữ so dao phải xem lại giáo trình...

@@. Bác Hoằn hay bác Bình có Yahoo k cho e,các bác xem giúp e xem đó là cái cữ gì chứ k phải là cữ so dao

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
anhvanyeuem    474

@@. Bác Hoằn hay bác Bình có Yahoo k cho e,các bác xem giúp e xem đó là cái cữ gì chứ k phải là cữ so dao

Với ta , ta nếu ý kiến cho bạn thế này:

P/S: Mình chợt nhớ câu nói của bạn: ‘’Thứ 5 tuần sau là e phải nộp rồi? ‘’

The time now is Thursday's a few weeks?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hoan1111    694

Với ta , ta nếu ý kiến cho bạn thế này:

P/S: Mình chợt nhớ câu nói của bạn: ‘’Thứ 5 tuần sau là e phải nộp rồi? ‘’

The time now is Thursday's a few weeks?

@Avye: Khi gia công bao giờ cũng có sai số , định vị vào Ø16 hợp lý hơn. Vì nó là chỗ lắp đùi xe đạp, cái quan trọng nhất là kích thước khoảng cách lỗ Ø9 (lỗ nhét ca vét) với khoảng cách lỗ Ø16 đòi hỏi chính xác, và là kích thước quan trọng nhất cho lắp mối ghép đùi vào trục.

Với đồ gá dạng này người ta không gia công từng em một mà gá nhiều em một khi phay xong một rãnh ngắt tự động, tiến doa bằng tay qua khoảng trống nếu thợ khỏe; còn thợ ốm thì cứ ngồi ghế tựa chờ nó chạy bước tiến tự động vừa tranh thủ nhắn tin cho ...cô... em!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
anhvanyeuem    474

@Avye: Khi gia công bao giờ cũng có sai số , định vị vào Ø16 hợp lý hơn. Vì nó là chỗ lắp đùi xe đạp, cái quan trọng nhất là kích thước khoảng cách lỗ Ø9 (lỗ nhét ca vét) với khoảng cách lỗ Ø16 đòi hỏi chính xác, và là kích thước quan trọng nhất cho lắp mối ghép đùi vào trục.

Với đồ gá dạng này người ta không gia công từng em một mà gá nhiều em một khi phay xong một rãnh ngắt tự động, tiến doa bằng tay qua khoảng trống nếu thợ khỏe; còn thợ ốm thì cứ ngồi ghế tựa chờ nó chạy bước tiến tự động vừa tranh thủ nhắn tin cho ...cô... em!

Ngồi buồn chả có việc chi làm thì vẽ nêu ý kiến vậy!

Hehe! Định vị vào lỗ Ø16 ok! Nhất trí như Uỷ Ban!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hoan1111    694

Ngồi buồn chả có việc chi làm thì vẽ nêu ý kiến vậy!

Hehe! Định vị vào lỗ Ø16 ok! Nhất trí như Uỷ Ban!

Ý quên nếu vào chiến dịch muốn tăng tốc có thể vừa gá vừa phay vừa tháo phôi nếu thiết kế các kiểu gia công nhiều em một lúc.

I uên vẽ đồ gá phay mà không có then dẫn hướng cho đồ gá lài sai ơ ản ấy . Làm đồ án thì cũng nên cho cái cữ so dao cho hoành tá tràng, trong thực tế sản xuất bỏ qua cữ so dao không vấn đề gì

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
nuocmat    0

các bác cho e hỏi với: như cái trục xe đạp hay trục vít khi chống tâm 2 đầu thỳ cần phải dùng "Kẹp Tốc " khi e vẽ cái kẹp tốc thì thầy giáo bảo la thiếu cái đường cong ở ngay trên con bulong.vì e không úp đc ảnh lên .mong các bác giúp em xem cái đường cong đó là cái j nha :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
anhvanyeuem    474

sao k úp đc ảnh lên vậy bác

Xem mục Hưóng dẫn Post ảnh lên diễn đàn ở Mục Hướng dẫn chung trong các thư mục chính cảu diễn đàn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hoan1111    694

các bác nói cho em nguyên lí hoạt của hộp cữ so dao này với đc k

Nói nôm na nó giống như cái công tắc hành trình của máy mài phẳng, chỉ cho bàn mày dao động tự do trong một khoảng nhất định.

Ở đây cữ khống chế hành trình cho phép người thợ tiện có thể tiện được chính xác khoảng cách của từng đoạn chi tiết.

Chữ chặn sẽ ngắt chuyển động tiến của dao.

Hình ảnh trên không thể hiện đầy đủ, không biết là chủ nhân của nó vẽ ra để khống chế chuyện động tiến dọc bước tiến bằng tay , hay bước tiến bằng máy??? Sẽ rất nguy hiểm cho máy nếu thiết kế cữ khống chế bước tiến dao tự động ...mà không hiểu nó.

Muốn có nhận xét chính xác bác phải gửi file bản vẽ lên

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamthanhbinh    3.123

Nói nôm na nó giống như cái công tắc hành trình của máy mài phẳng, chỉ cho bàn mày dao động tự do trong một khoảng nhất định.

Ở đây cữ khống chế hành trình cho phép người thợ tiện có thể tiện được chính xác khoảng cách của từng đoạn chi tiết.

Chữ chặn sẽ ngắt chuyển động tiến của dao.

Hình ảnh trên không thể hiện đầy đủ, không biết là chủ nhân của nó vẽ ra để khống chế chuyện động tiến dọc bước tiến bằng tay , hay bước tiến bằng máy??? Sẽ rất nguy hiểm cho máy nếu thiết kế cữ khống chế bước tiến dao tự động ...mà không hiểu nó.

Muốn có nhận xét chính xác bác phải gửi file bản vẽ lên

Hề hề hề,

Em gái nói đúng đó. Do chuyển động quay của trục vít me bàn xe dao không phải là chuyển động độc lập với chuyển động chính của máy nên nếu thiết kế công tăc hành trình để dừng chuyển động chính đột ngột sẽ làm toi cả dao và máy. Chỉ có thể sử dụng công tắc hành trình này để đóng mở đai ốc hai nửa của vit me mà thôi. Điều này cần phải có thiết kế phù hợp mới được.

Hề hề hề.,..

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo