Đến nội dung

Hình ảnh
- - - - -

Phân tích trong Solidwork

• Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 khuathoangthuy

khuathoangthuy

biết vẽ pline

• 60 Bài viết
Điểm đánh giá: 7 (bình thường)

Đã gửi 06 October 2012 - 02:03 AM

Bác nào pro cho mình hỏi, Trong solidwork có thể phân tích va chạm, hay phân tích một cụm lắp được không? Giống như phân tích một chi tiết hoặc một dòng chảy nhiệt đó. Những cái đó thì mình cũng đã biết chút ít rồi.
  • 0

#2 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết
Điểm đánh giá: 832 (rất tốt)

Đã gửi 06 October 2012 - 07:01 AM

Chức năng CAE: có lẽ đây là một ưu điểm của hãng sản xuất, khi mà họ mua trọn gói bộ phần mềm phân tích cức kì nổi tiếng thế giới là Cosmos để tích hợp và chạy ngay trong môi trường của solidworks, làm cho chức năng Phân tích của Solid khó có thể có phần mềm khác so sánh được được. Với modul phân tích của Solidworks là cosmos, chúng ta có thể thực hiện được những bài phân tích vô cùng phức tạp nhưng rất hay, dưới đây là liệt kê một vài bài toán mà tôi đã dùng để tính với cosmos:
- Phân tích tĩnh học
- Phân tích động học (bài toán chuyển động của cẩu xuồng) .
- Phân tích động lực học(bài toán phân tích ứng suất khi cơ cấu chuyển động – con lăn di chuyển trên ray).
- Phân tích dao động.
- Phân tích nhiệt học.
- Phân tích sự va chạm của các chi tiết.

Nguồn http://bachkhoamedia...s-hay-nhat.html
  • 0

Gió đưa cây cải về trời

Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...

#3 khuathoangthuy

khuathoangthuy

biết vẽ pline

• 60 Bài viết

Đã gửi 06 October 2012 - 11:16 PM

Chức năng CAE: có lẽ đây là một ưu điểm của hãng sản xuất, khi mà họ mua trọn gói bộ phần mềm phân tích cức kì nổi tiếng thế giới là Cosmos để tích hợp và chạy ngay trong môi trường của solidworks, làm cho chức năng Phân tích của Solid khó có thể có phần mềm khác so sánh được được. Với modul phân tích của Solidworks là cosmos, chúng ta có thể thực hiện được những bài phân tích vô cùng phức tạp nhưng rất hay, dưới đây là liệt kê một vài bài toán mà tôi đã dùng để tính với cosmos:
- Phân tích tĩnh học
- Phân tích động học (bài toán chuyển động của cẩu xuồng) .
- Phân tích động lực học(bài toán phân tích ứng suất khi cơ cấu chuyển động – con lăn di chuyển trên ray).
- Phân tích dao động.
- Phân tích nhiệt học.
- Phân tích sự va chạm của các chi tiết.
Nguồn http://bachkhoamedia...s-hay-nhat.html

Hic, tài liệu tiếng Việt thì mình có rôi. Nhưng nó không nói cụ thể về vấn đề phân tích trong solidworks. Mình cũng tìm trên mạng và thấy được tài liệu mà nhiều ng gọi là của Thầy Đào Chi Lăng, nhưng tài liệu của thầy ĐCL cũng không đầy đủ về các phân tích. Trong đó có các phân tích tĩnh, phân tích nhiệt và phân tích theo trong một cụm lắp. Còn những phân tích khác không được đề cập. Bây h có một bài toán đặt ra m cũng chưa giải quyết được. Ví dụ cho một vật chuyển động trên mặt phẳng do tác động của một lực( do đẩu chẳng hạn) mình cũng không thiết kế được
Bạn có tài liệu nào nói cụ thể về những vấn đề này? Tài liệu bằng Tiếng Việt thì càng tốt, vì Tiếng Anh thì hơi khó đọc, và lâu. Nếu không tài liệu tiếng Anh cũng đành.
Thanks nhiều
  • 0

#4 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết
Điểm đánh giá: 832 (rất tốt)

Đã gửi 07 October 2012 - 12:37 PM

Về phần bác em hỏi em cũng không rành đâu! Yêu cầu của bác em, em nghĩ bác em phải có liên kết giữa Solidworks và LabVIEW , không biết có đúng không?
1- [Dear Guest/Member you can't see link before replyclick here to register] là gì?
Bộ công cụ NI LabVIEW-SolidWorks cho kĩ thuật Cơ điện tử giúp bạn thiết kế nhanh chóng các dạng chuyển động phức tạp nhiều trục cho hệ thống máy của bạn và đánh giá chúng bằng cách sử dụng mô phỏng. Bộ công cụ này cho phép bạn thiết kế các dạng chuyển động, phát hiện va chạm, mô phỏng các động lực của máy như: khối lượng và ma sát tác dụng, ước tính thời gian chu kỳ máy thực hiện, cho phép các kỹ sư đánh giá và lựa chọn động cơ, truyền động cơ khí và điều khiển, đánh giá sự ổn định giữa cơ khí và điện, kiểm soát hệ thống nhúng và các khía cạnh của việc thiết kế.

Phiên bản của bộ công cụ này là kết quả của sự hợp tác để tích hợp National Instruments LabVIEW với SolidWorks và COSMOSMotion cho Cơ điện tử theo định hướng thiết kế máy. bộ công cụ này cho phép thiết kế tạo ra mẫu máy ảo (máy ảo là sự kết hợp thiết kế giữa cơ khí, điện và các kỹ thuật mô phỏng để giúp bạn hạ thấp chi phí và rủi ro của các thiết kế máy với hệ thống điều khiển điện tử và thiết bị truyền động ).
Nếu bạn có một mô hình CAD 3D bằng SolidWorks, bạn có thể mô phỏng hiệu suất cơ khí và điện của máy tính của bạn trong vài phút. Trước kia, việc mô phỏng hiệu suất của một máy có chứa cả hai thành phần cơ khí và điện là một khó khăn và tốn thời gian, quá trình yêu cầu giám định cần có chuyên môn cao. Ngày nay, các công cụ thiết kế mới nhất cho Cơ điện tử đang cố gắng kết hợp điện và cơ khí với nhau và tiếp tục phát triển hệ thống điều khiển điện tử và máy móc thiết bị công nghiệp. So với các hệ thống điều khiển cơ khí thế hệ cũ, máy móc thiết bị điều khiển điện tử nhanh hơn đáp ứng nhiều tín hiệu vào, có độ tin cậy và năng suất cao hơn, chuyển đổi nhanh hơn, giảm ô nhiễm và cải thiện hiệu quả năng lượng.
2- Với NI LabVIEW-SolidWorks bạn có thể:
• Thiết kế quỹ đạo chuyển động:
Bạn có thể xây dựng các dạng chuyển động phức tạp có nhiều chuyển động đồng thời hoặc tuần tự trong không gian hai chiều gồm: chuyển động thẳng, di chuyển đường viền, và di chuyển vòng cung. Đối với mỗi chuyển động, bạn có thể chỉ định quỹ đạo di chuyển hình thang hoặc S-đường cong cấu hình và thay đổi vận tốc, gia tốc, giảm tốc độ, và hạn chế giật mạnh. Bộ công cụ hiện hỗ trợ những chuyển động phối hợp 2 chiều, và không hạn chế số lượng phối hợp giữa các trục. Mỗi trục chuyển động trong LabVIEW là hướng chuyển động trong COSMOS và được áp dụng như một mảng dịch chuyển so với thời gian.

• Mô phỏng.
Mô phỏng theo những mô hình 3D SolidWork của bạn bằng cách sử dụng các cấu hình điều khiển chuyển động và thời gian / trình tự logic bạn đã thiết kế trong LabVIEW, bạn có thể nhanh chóng đánh giá tính khả thi của ý tưởng thiết kế tổng thể máy ảo của bạn. Hình dung hệ thống máy của bạn làm việc như một nguyên mẫu ảo giúp bạn có thể đánh giá thiết kế tổng thể cho máy. Điều này giúp bạn dễ dàng hơn trong việc tiếp xúc với khách hành và các đồng nghiệp. Việc mô phỏng tốt sẽ giúp bạn có những lợi thế tốt khi tiếp cận với các đối tác tiềm năng trước khi bạn xây dựng được một hệ thống máy thật. Để chia sẻ với khách hàng một các dễ dàng bạn cần convert chương trình của bạn bằng eDrawings.

• Phát hiện va chạm.
Các tính năng phát hiện va chạm trong COSMOSMotion cho phép bạn xác định thuộc tính chuyển động máy. Bạn có thể kiểm tra nhiễu, đánh giá, kiểm soát, tránh xung đột, tối ưu hóa chuyển động của bạn để giảm thiểu thời gian “chết”, nhanh chóng đánh giá, và kiểm soát an toàn , kiểm tra sự logic của hệ thống mà không có nguy cơ gây tổn hại máy thật của bạn. Phát hiện va chạm cũng có thể được sử dụng để xác nhận dạng chuyển động mới trước khi cung cấp cho khách hàng; giảm nguy cơ ngừng hoạt động ngoài ý muốn do lỗi lập trình.

• Xác định thời gian đáp ứng.
Kiểm chứng thực thiết kế hệ thống chuyển động của bạn bằng cách sử dụng một mô phỏng bao gồm các giới hạn chuyển động thực tế và động lực học của máy liên quan đến khối lượng và ma sát. Từ đó bạn có thể tính toán chính xác thời gian đáp ứng của hệ thống máy. LabVIEW cho biết thời gian profile (giây) cho các cấu hình chuyển động của bạn ở cuối mô phỏng.

Hình 1. Sự kết hợp của LabVIEW và COSMOSMotion

3- Các phần mềm đi kèm của ứng dụng:
• SolidWorks 2007;
• COSMOSMotion 2007;
• LabVIEW 8,2 hoặc cao;
• NI Motion 2.0 hoặc cao hơn;
Chú ý: Bộ ứng dụng NI LabVIEW-SolidWorks chỉ hỗ trợ phiên bản SolidWorks 2007. Không hỗ trợ phiên bản cao hơn SolidWorks 2007.
4- Hướng phát triển:
• Mô phỏng 3D động học, động lực học Robot, điều khiển = LabVIEW. Đánh giá chất lượng hệ thống;
• Mô phỏng 3D động học, động lực lực học hệ thống SIM / FMS, điều khiển = LabVIEW. Đánh giá chất lượng hệ thống;
5- Tải bộ toolkit

Mechatronics_01.zip

Lê Toàn
Nguồn: http://codientubk.co...tion-Solidworks
  • 0

Gió đưa cây cải về trời

Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...

#5 khuathoangthuy

khuathoangthuy

biết vẽ pline

• 60 Bài viết

Đã gửi 07 October 2012 - 05:05 PM

Thanks Pro rất nhiều. Mình sẽ nghiên cứu thử xem để thấy nó có hiệu quả như mình mong đợi. Nếu có ai đã sử dung qua phần mềm này có thể nói cho biết thế mạnh và khả năng của lab view thì tốt quá.
  • 0

#6 hieucn

hieucn

Chưa sử dụng CAD

• 1 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 31 December 2014 - 03:06 PM

cho e xin link tài liệu

Thank mod

• 0