Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
thehien64

Có lệnh nào cắt đôi được 1 đường line không

Các bài được khuyến nghị

Khi em phải vẽ 1 đoạn cửa thì phải thường trim đoạn đó đi và vẽ lại rồi đổi màu. Trong cad em có biết lệnh brack line thì phải. Nhưng lệnh này chỉ cắt đôi đc những đường ngang,còn đường thẳng ko làm sao cắt đc. Có bác nào biết lệnh như trên em hỏi,hay cách vẽ 1 đoạn cửa nhanh hơn thì chỉ cho em với ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

lệnh này chỉ cắt đôi đc những đường ngang,còn đường thẳng ko làm sao cắt đc.

Câu này thật khó hiểu? Nếu ý bạn là muốn break tại 1 điểm thì:

Breack => Chọn đối tượng => F => Chọn điểm 1 => Chọn điểm 2 trùng điểm 1.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em trình bày chưa đc rõ ràng e trình bày lại các bác giúp em nhé. Nghĩa là em có 1 đường thẳng em muốn chia nó luôn ra làm 3 đoạn theo ý mình để mình đổi màu đoạn ở giữa,đỡ phải trim đi rồi vẽ lại mới đổi màu được...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1 đường thẳng mà muốn chia làm 3 phần bất kỳ thì chỉ có cách break 2 lần như bài viết ở trên thôi (#3). Còn không muốn thì dùng lisp.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

EM muốn chia làm 3 phần nhưng ko làm bị mất cái đường ở giữa đi. Mà chỉ là để chúng nó thành 3 đường riêng biệt. Để e đổi màu luôn đường ở giữa bác ạ. Còn break 2 lần thì em trim đi rồi vẽ lại tiện hơn như cách e vẫn đang dùng. Như thế e thấy chưa đc tiện ích lắm. Thế dùng lisp mà dùng lisp gì hả bác???? Bác nói rõ hơn đc không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:mellow: hok bit lisp này có đúng ý bạn hok

Load lisp => lệnh tắt là CDT

Chọn phương án cắt VD mình chọn là CAT CAC DOI TUONG DC CHON BOI CAC DOI TUONG BAT KY

Rồi mình chọn line muốn cắt

Okie như thế bất kể có đường line nào cắt qua đối tượng bạn chọn thì nó sẽ tự chia ra thành các đối tượng riêng biệt

http://www.cadviet.com/upfiles/3/112575_cat_doi_tuong1.zip

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi nghĩ công việc này không cần đến lisp, bởi chỉ cắt 1 số ít đối tượng thì break 2 lần cũng không đến nỗi quá lâu.

Có cần thiết sắm một bộ salon hoành tráng rồi đặt trong túp lều tranh không nhỉ?

Còn nếu vẫn bảo lưu với lisp thì bạn search từ "cắt đối tượng" chắc sẽ có thôi, nhiều lắm.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:mellow: hok bit lisp này có đúng ý bạn hok

Load lisp => lệnh tắt là CDT

Chọn phương án cắt VD mình chọn là CAT CAC DOI TUONG DC CHON BOI CAC DOI TUONG BAT KY

Rồi mình chọn line muốn cắt

Okie như thế bất kể có đường line nào cắt qua đối tượng bạn chọn thì nó sẽ tự chia ra thành các đối tượng riêng biệt

http://www.cadviet.c..._doi_tuong1.zip

tks bác đúng ý e rồi ạ. Đúng là làm như này đôi khi lâu hơn là trim đi vẽ lại nhưng còn nhiều trường hợp cần dùng đến nữa ạ.

Tiện bác cho em hỏi ngu tí. Em chưa load lisp này sang lisp kia bao h. Thì để thêm cái lisp này vào lisp em đang vẽ làm như nào cho đúng ạ??

cHÀO BÁC. File bác send em dùng rất tiện. Nhưng có 1 cái là mỗi lần bấm lệnh là lại phải chọn cái bảng đấy. Có làm cách nào chỉ chọn lần đầu tiên,lần sau cứ thế nó nhận ko phải pick vào cái bảng đó nữa không ạ???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lisp trên tôi lấy của 1 tác giả nước ngoài, bổ sung thêm dialoge diễn giải cho dễ hiểu, và đã biên dịch thành VLX. Do đó không thể gộp vào lisp của bạn được.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lisp trên tôi lấy của 1 tác giả nước ngoài, bổ sung thêm dialoge diễn giải cho dễ hiểu, và đã biên dịch thành VLX. Do đó không thể gộp vào lisp của bạn được.

Vậy bác cho hỏi em có thể làm ngược lại để nó về lisp và ko có dialoge đc ko ạ???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Làm ngược lại, từ VLX về LSP, thì hacker là có thể, nhưng tôi thì chịu (dẫu có biết cũng không làm thế).

Nhưng làm về LSP để làm gì vậy? Cần thì tôi gởi cho, hoặc search là có.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi em phải vẽ 1 đoạn cửa thì phải thường trim đoạn đó đi và vẽ lại rồi đổi màu. Trong cad em có biết lệnh brack line thì phải. Nhưng lệnh này chỉ cắt đôi đc những đường ngang,còn đường thẳng ko làm sao cắt đc. Có bác nào biết lệnh như trên em hỏi,hay cách vẽ 1 đoạn cửa nhanh hơn thì chỉ cho em với ạ.

.....

Block cửa và tạo wipeout cho block cửa. Di chuyển Block cửa đến đâu thì cửa sẽ che tường đến đó

Vầy nhanh hơn việc Break, gắn cửa vào và cách làm cũng chuyên nghiệp hơn

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo