Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
daknong

Nhảy size trong auto cad

Các bài được khuyến nghị

Đối với ngành may và da giày thì chi tiết có nhiều size với cùngbiên dạng nên sẽ có vụ nhân size lên

Cho mình hỏi nếu dùng Auto CAD thì làm việc này như thế nào cho tiện lợi? Có bổ trợ nào chuyên hổ trợ làm việc này trên auto cad không?

Xin các anh chị cao tay chỉ bảo

Nhân tiện ghé thăm nhà em, CAD cho ngành May và Da giày http://gemini360o.blogspot.com/

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

bạn nói rõ hơn đi, mình không hiểu

Hai lênh sc va al đều có công dụng là làm đồng dạng một đối tượng lên kích thước lớn hơn hoặc nhỏ hơn.

Nếu bạn chưa biết gì về cad thì cú pháp lệnh như sau:

+ lệnh sc(scale): sc>>enter>>chọn đối tượng>> nhập tỉ lệ cần đồng dạng >>enter. Ví dụ bạn có một seri quần với hi kích thước a và b và được size là L chẳng hạn nếu bạn muốn có size H với kích thuỡ là ax1,5 và bx1,5 tức là size H lớn gấp 1,5 lần size L thì bạn thực hiện lệnh như sau:

sc >>enter>> chọn quần cỡ L>>enter>>nhập 1,5>>enter >>> bạn đã có quần size H.

Theo tôi hiểu thì bạn muốn làm như vậy đúng không? Chú ý là khi sử dụng lệnh thì tất cả các kích thước sẽ đều được tỉ lệ lên với hệ số tỉ lệ bạn nhập vào (ví dụ 1,5 như trên).

+ lệnh al thì nó khác một chút nhưng với yêu cầu của bạn thì không cần dùng đến lệnh al (align), cho dù nó cũng có khả năng tỷ lệ như vậy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo