Đến nội dung

Hình ảnh

Hỏi vấn để layout pass hình qua word thì bị lỗi chữ.

• Please log in to reply
4 replies to this topic

#1 laphonetens

laphonetens

biết zoom

• 14 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 16 October 2012 - 06:07 PM

Sự cố:

Câu 1: Sự tình là như hình ( số dim có 2 số lớn nhỏ , quá trình tạo ra lỗi là _>>>các bước mình đã làm qua bên models thay đổi lại từ 1:1 thành 1:20 <<<< các bước làm của mình đó , giờ không biết chỉnh ra sao nữa ( vì bản vẽ mình 1/20 để thấy cái đường đứt nét , để mình pass vào word), rồi xong thì kết qua như hình ). Đã thử mở khóa bên layout rồi bên model chỉnh lại 1:1, rồi qua layout chỉnh lại 1:20, nhưng vẫn như thế. Lúc trước toàn bị mấy cái dim, toàn dim lại mệt nhọc ( lâu lâu cứ bấm lầm bên model chỉnh khác 1:1 là như thế xin các bạn hướng dẫn giúp). Mình có đính kèm file bên dưới, các bạn xem giúp ( http://www.cadviet.c...180_banve.dwg ).
Hình đã gửi
Câu 2: Cái phần text trong annotation trong textstyle chình height là 3, thì khi dùng lệnh " mt " để viết chữ hệ số nhân ra làm sao.

Câu 3: Khi chỉnh nét đứt bên layout thì bên models không thấy

Chia sẻ:
Layout để in chứ gặp máy yếu bản vẽ nhiều thì thôi rồi.
Để in layout được đều các bạn dịch cái hình lên trên + về phía phải ( có chỗ bấm góc kim được ). sau đó chuyển qua pdf thì nó nhẹ hơn gấp 10 lần file cad tạo ra.
Trong layout muốn thiết lập trang chuột phải vào cái chữ layout ( kế bên model) rồi chỉnh khổ giấy lại, hoặc vẽ khung chữ nhật cũng được.

Mong muốn:
Cadviet cho mình xin thông số chuẩn dimension + khoảng cách linh tinh như từ vòng tròn trục cách dim bao nhiêu, bán kính nó bao nhiu.
Mỗi lần mình phải đo bản vẽ gốc bằng thước hạo hạo để vẽ theo.
  • 0

#2 kncam

kncam

biết lệnh rotate

• 133 Bài viết
Điểm đánh giá: 98 (tàm tạm)

Đã gửi 16 October 2012 - 06:43 PM

Câu 1: Bấm vào nút thứ 2 (ANNOALLVISIBLE) Hình đã gửi -> tắt bóng đèn -> chỉ còn thể hiện những đối tượng thuộc 1:20.
Câu 2: Nếu Text Annotation ở tỷ lệ 1:1 cao = 3 thì khi tỷ lệ 1:20 sẽ cao = 3*20 = 60 (Chú ý: khi tạo Text thì CANNOSCALE ở tỷ lệ 1:1)
Câu 3: Hiệu chỉnh tỷ lệ đường nét Xem thêm #20 của Link sau:
http://www.cadviet.c...l=&fromsearch=1

Một số kích thước thông dụng:
- Ghi chú : text cao từ 2-2.5 mm
- Ký hiệu trục và ghi chú đặc biệt : text cao từ 3-4 mm, vòng tròn ký hiệu trục có bán kính bằng chiều cao text.
- Tiêu đề : text cao từ 5-6 mm
  • 0
nongdan@sg

#3 quansla

quansla

biết lệnh xclip

• 641 Bài viết
Điểm đánh giá: 223 (khá)

Đã gửi 16 October 2012 - 07:02 PM

Hix, chẳng hiểu bạn ấy nói gì cả, tạm làm thế này đã nhé, mình sửa lại file của bạn. up lại lên đây, có mấy điều này mình muốn bạn sửa lại nhé
http://www.cadviet.c...ile_sua_lai.dwg
1. Vẽ cố gắng dùng layer (tạo thêm layer, tạo thuộc tính cho layer: nét vẽ, màu vẽ, nét in,..) sẽ dễ quản lý hơn
2. Nếu đã nhận định hình mình định thể hiện : chỉ thể hiện trên một tỷ lệ 1:100 thì khi bắt đầu vẽ, đặt ngay tỷ lệ toàn bản vẽ là 1:100 ở (ANNOALLVISIBLE) Hình đã gửi như vậy khi vẽ mới dễ nhìn, dễ kiểm tra và cũng điều chỉnh được ngay vị trí của các đối tượng annotative
3. Những gì mình đã sửa trong file của bạn : thêm layer, chuyển về layer tương ứng, gỡ bỏ tất cả các tỷ lệ ngoài tỷ lệ 1:100, thiết lập Pagesetup, bạn có thể xem thêm bài http://www.cadviet.c...pic=34695&st=20 bài #27 ở đó có video của mình hi vọng bạn hiểu và thành công
4. Kiến thức của mình cũng rất hạn chế, và còn thiếu xót, đây là cách làm của mình, nếu giúp ích thì tốt, nếu còn lòng vòng hi vọng bạn và các thành viên khác diễn đàn giúp đỡ thêm, thân
  • 0

#4 laphonetens

laphonetens

biết zoom

• 14 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 18 October 2012 - 10:51 AM

Bài viết kncam rất có giá trị, cám ơn bạn nhé.
Hôm trước mình cũng mò vọc vọc 1 hồi cỡ gần 40 phút chỉnh qua lại cái dimension rồi chỉnh lại standard rồi cũng tắt bóng đèn , thì ra tắt bóng đèn bên layout để về trạng thái cũ.

Cho mình hỏi khi vẽ đường dim thì, như các ông thầy dạy vẽ mình dạy là từ điểm dim cách tim dim ( có dấu xẹt xéo đó ) cách là 1.2 cm thì khi mình làm thì có cách nào vào là nó hiểu cách ra 1.2 cm không. Vì mình toàn tạo đường line cỡ 1.2 cm rồi mới dóng ghi kích thước ra, thì hơi lâu.
Trong lúc dim thì lúc bấm dco ( dim continue ) thì có cách nào gắn dim bắt đầu không, với lệnh text nữa đôi lúc nó nhớ số nhập trước đó như chiều cao, cỡ chữ. làm mình phải bấm lệnh khác rồi vẽ đại rồi xóa rồi nó mới cho nhập số lại từ đầu ( giống như cad nhớ lại thông số ).
  • 0

#5 quansla

quansla

biết lệnh xclip

• 641 Bài viết
Điểm đánh giá: 223 (khá)

Đã gửi 20 October 2012 - 04:02 PM

Bài viết kncam rất có giá trị, cám ơn bạn nhé.
Hôm trước mình cũng mò vọc vọc 1 hồi cỡ gần 40 phút chỉnh qua lại cái dimension rồi chỉnh lại standard rồi cũng tắt bóng đèn , thì ra tắt bóng đèn bên layout để về trạng thái cũ.

Cho mình hỏi khi vẽ đường dim thì, như các ông thầy dạy vẽ mình dạy là từ điểm dim cách tim dim ( có dấu xẹt xéo đó ) cách là 1.2 cm thì khi mình làm thì có cách nào vào là nó hiểu cách ra 1.2 cm không. Vì mình toàn tạo đường line cỡ 1.2 cm rồi mới dóng ghi kích thước ra, thì hơi lâu.
Trong lúc dim thì lúc bấm dco ( dim continue ) thì có cách nào gắn dim bắt đầu không, với lệnh text nữa đôi lúc nó nhớ số nhập trước đó như chiều cao, cỡ chữ. làm mình phải bấm lệnh khác rồi vẽ đại rồi xóa rồi nó mới cho nhập số lại từ đầu ( giống như cad nhớ lại thông số ).

có cách nào vào là nó hiểu cách ra 1.2 cm không. Vào DIMmension Style đặt Giá trị "OFfset form Orrgin là 1.2 (chú ý tới biến DIMSCALE) (hoặc cách khác là gõ trên Command "DIMEXO" enter nhập 1.2 enter
Trong lúc dim thì lúc bấm dco .. ..Có, bạn enter luôn mà không chọn điểm đầu tiên là Cad chuyển sang chế độ chọn đối tượng là DIM ngay, và mặc định đó là DIM đầu tiên
với lệnh text nữa đôi lúc nó nhớ số nhập trước đó như chiều cao, cỡ chữ. Không hiểu
  • 0