Đến nội dung

Hình ảnh

[Trân trọng kính mời] VIẾT LISP CHO DÂN CƠ KHÍ!

• Please log in to reply
459 replies to this topic

#261 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết
Điểm đánh giá: 3804 (đỉnh cao)

Đã gửi 31 October 2012 - 09:47 AM

Anh Tuệ ơi sao em load lisp ok nhưng khi đánh lệnh Dsai thì lisp không chạy mà hiện ra thông báo thế này là sao hả anh
Hình đã gửi

Bạn chưa add foder VietLisp co khi - Dungsai-DS vào Support files search Path

Bạn vui lòng xem kỹ lại đoạn video Phần cài đặt ấy (đoạn gõ lệnh OP (option)
  • 1

#262 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5450 Bài viết
Điểm đánh giá: 2625 (tuyệt vời)

Đã gửi 31 October 2012 - 11:38 AM

Sau khi test thử, xin có vài góp ý như sau. Cái nào tác giả thấy hợp lý thì sửa, thấy không hợp lý thì thôi.
1). Các sai sót về số liệu:
Sai sót này do người cung cấp số liệu. Với 1 khối lượng quá hớp nên khi chuyển từ pdf sang xls dễ nhầm lẫn, gồm:
- Trong cùng kiểu dung sai: có những lỗ nhỏ nhưng dung sai lớn, và ngược lại (VD: ZB, ZC…).
- Thừa kiểu EG, và thiếu kiểu FG.
2). Góp ý cho tác giả:
a). Không bẫy lỗi cho số liệu nhập vào (DS trên và DS dưới): => nguy hiểm khi user nhập sai (VD: DS trên nhập “a”, “b”…). Đồng thời, khi nhập giá trị khác số thì tra ra bằng 0 hết.
b'). “H chữ” không có tác dụng gì khi chọn dung sai “Khác” (và luôn hiện dạng số mũ).
c). Dung sai không tồn tại vẫn lấy số liệu nào đó để gán vào => nguy hiểm. Thay vì cảnh báo hoặc không gán thì tốt hơn.
d). Cần bổ sung button “Save" hoặc "Apply" khi "Thay". Nguyên lý chung của cad là vậy, đằng này “Cancel” vẫn thay.
e). Nên lưu kết quả chọn lần trước.
f). Nên sửa để có thể tự Add Support File được ngay khi load.
g). Cuối cùng: chưa hiểu nút “Update từ file Excel” có tác dụng gì?
Trân trọng!
  • 2

* Chỉ nên yêu cầu Lisp khi bạn làm việc đó mất cả ngày nhưng họ chỉ viết 1 giờ. Đừng nêu yêu cầu Lisp khi bạn chỉ làm 1 giờ nhưng bắt họ phải mất cả ngày.

* Nhờ viết lisp cũng như đi khám bệnh. Chỉ gởi căn cước và than sắp chết thì không bác sỹ nào cứu sống được.

#263 anhvanyeuem

anhvanyeuem

HÀ TĨNH CHÍNH GỐC 38!

• CADViet Team
  • 764 Bài viết
Điểm đánh giá: 473 (tốt)

Đã gửi 31 October 2012 - 11:46 AM

Anh Tuệ ơi sao em load lisp ok nhưng khi đánh lệnh Dsai thì lisp không chạy mà hiện ra thông báo thế này là sao hả anh
Hình đã gửi

1.Bâc An lại dẫm vào vết xe đổ của em rồi!
Bác hãy làm theo cách của anh Tuệ nhé!
2. Bác Hà: Trong dữ liệu em gửi cái File Tên là EG.G mọi người xem lại hộ em nhé, là FG.G ạ!Em đã sữa ở link trên!
Để em xem trong File của Tuệ xem có sai sót gì không?
  • 1

Hội những người yêu kỹ thuật chân chính

#264 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết

Đã gửi 31 October 2012 - 12:13 PM

Sau khi test thử, xin có vài góp ý như sau. Cái nào tác giả thấy hợp lý thì sửa, thấy không hợp lý thì thôi.
1). Các sai sót về số liệu:
Sai sót này do người cung cấp số liệu. Với 1 khối lượng quá hớp nên khi chuyển từ pdf sang xls dễ nhầm lẫn, gồm:
- Trong cùng kiểu dung sai: có những lỗ nhỏ nhưng dung sai lớn, và ngược lại (VD: ZB, ZC…).
- Thừa kiểu EG, và thiếu kiểu FG.
2). Góp ý cho tác giả:
a). Không bẫy lỗi cho số liệu nhập vào (DS trên và DS dưới): => nguy hiểm khi user nhập sai (VD: DS trên nhập “a”, “b”…). Đồng thời, khi nhập giá trị khác số thì tra ra bằng 0 hết.
b'). “H chữ” không có tác dụng gì khi chọn dung sai “Khác” (và luôn hiện dạng số mũ).
c). Dung sai không tồn tại vẫn lấy số liệu nào đó để gán vào => nguy hiểm. Thay vì cảnh báo hoặc không gán thì tốt hơn.
d). Cần bổ sung button “Save" hoặc "Apply" khi "Thay". Nguyên lý chung của cad là vậy, đằng này “Cancel” vẫn thay.
e). Nên lưu kết quả chọn lần trước.
f). Nên sửa để có thể tự Add Support File được ngay khi load.
g). Cuối cùng: chưa hiểu nút “Update từ file Excel” có tác dụng gì?
Trân trọng!

Cảm ơn bác đã góp ý.
1./ Phần sai sót về số liệu do người cung cấp số liệu : Chắc bạn AVYE phải ngồi dò lại để đảm bảo tính chính xác về số liệu.
2. a) b ) Cảm ơn bác. Tue_NV sẽ thêm vào chức năng bẫy lỗi nhập cho sai lệch trên và sai lệch dưới và chiều cao "H chữ" cho hậu tố khác.
2c) d) Chưa hiểu ý bác. Bác vui lòng nói rõ hơn
Chức năng Thay đổi chưa thật sự tốt, vẫn bị nhầm vài chổ
2e) Sẽ cố gắng bổ sung này
2f) Chức năng LastLoad có khi là con dao 2 lưỡi, bác ạ! :lol:
2g) Update từ file Excel” có tác dụng lấy dữ liệu từ bên Excel -> lưu biến -> gán cho hộp thoại
Vì dữ liệu đọc Excel rất mất thời gian nên Tue_NV cho lưu vào biến, lần sau chỉ việc đọc và lấy dữ liệu từ biến ra thôi
Có nghĩa là thanh Progress bả chỉ chạy lần đầu tiên để nạp dữ liệu thôi
Lần sau chạy như gió vì sẽ lấy data từ biến
Trân trọng!
  • 1

#265 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5450 Bài viết

Đã gửi 31 October 2012 - 12:30 PM

Doan Van Ha Said:
Trả lời:
c). Ví dụ kiểu "K3" chỉ có kích thước danh nghĩa <= 50. Các kích thước lớn hơn không tồn tại. Tuy nhiên, khi gán hậu tố thì với KT danh nghĩa > 50 nó vẫn lấy số ở đâu đó gán vào >> Nên cảnh báo hoặc giữ nguyên không gán.
d). Trong cad nói chung, khi thêm/thay/loại 1 thứ gì đó thì sau khi thêm/thay/loại nhiều đối tượng xong, sẽ có thêm một công đoạn "an toàn" là "Save" hoặc "Apply" để khẳng định chắc chắn bạn đã làm đúng. Cái này là để tránh trường hợp user thêm/thay/loại bị nhầm. Của bác thay rồi là nằm chết trong đó (trừ khi thay lại).
  • 1

* Chỉ nên yêu cầu Lisp khi bạn làm việc đó mất cả ngày nhưng họ chỉ viết 1 giờ. Đừng nêu yêu cầu Lisp khi bạn chỉ làm 1 giờ nhưng bắt họ phải mất cả ngày.

* Nhờ viết lisp cũng như đi khám bệnh. Chỉ gởi căn cước và than sắp chết thì không bác sỹ nào cứu sống được.

#266 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết
Điểm đánh giá: 692 (tốt)

Đã gửi 31 October 2012 - 10:58 PM

Cảm ơn bác đã góp ý.
1./ Phần sai sót về số liệu do người cung cấp số liệu : Chắc bạn AVYE phải ngồi dò lại để đảm bảo tính chính xác về số liệu.
2. a) b ) Cảm ơn bác. Tue_NV sẽ thêm vào chức năng bẫy lỗi nhập cho sai lệch trên và sai lệch dưới và chiều cao "H chữ" cho hậu tố khác.
2c) d) Chưa hiểu ý bác. Bác vui lòng nói rõ hơn
Chức năng Thay đổi chưa thật sự tốt, vẫn bị nhầm vài chổ
2e) Sẽ cố gắng bổ sung này

+Dung sai tiêu chuẩn có trong STTKCK1. Từ bảng 3.5 đến 3.35 (từ trang 289 đến 329). Không biết có từ bao giờ, nhưng hiện nay đã trở thành tiêu chuẩn quốc tế (toàn cầu hóa). Những con số sai lệch vô hồn vô cảm đã và sẽ sống mãi với thời gian.
+Chức năng thay đổi chỉ sử dụng trong giai đoạn thử nghiệm, khi đã cập nhật đúng và đủ, khóa cứng lại, để những ai hay táy máy nghịch dại cũng không thể thay đổi được.
+ Tất cả những gì gọi là loằng loằng và ngoằn ngoèo hãy loại ra khỏi vòng gửi xe! Đưa thêm vào chỉ gây bàn cãi, vô bổ và đi ngược với xu thế phát triển chung của nhân loại của thời đại là hội nhập và toàn cầu hóa! (Làm như vậy là quay ngược bánh xe lịch sử là nã đại bác vào tương lai của nhân loại!)
  • 0

66 Câu Phật Học Cho Cuộc Sống : http://ngocchinh.com...-cho-cuoc-song/

Gió đưa cây cải về trời / Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...

#267 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 31 October 2012 - 11:13 PM

1). Dữ liệu là lớn, không bắt nhập đủ tất cả, nhưng chí ít khi dùng đến loại nào thì cũng gắng nhập cho đủ loại đó. Đây là hình thức kỹ luật sắt, dù hơi man rợ.
2). Giữa "sửa lại tiếng Việt không dấu" và "nâng cấp đời cad để đọc được tiếng Việt" thì tôi tin chắc: nếu bỏ phiếu là bác sẽ thua 100%! Vả lại, thà viết tiếng Campuchia chứ viết tiếng Việt không dấu thì nguy hiểm vô cùng. Đã có nhiều chuyện tiếu lâm "rùng rợn" liên quan tiếng Vệt không dấu rồi.
4). Bác thích nhu nhú, chú nó thích lùm lùm thì sao? Mà bác muốn nhú cũng được, ở trên tôi đã bày bạn Truong_AAn rồi.
6). Tu tại gia thôi.
7). Sao chửa rồi nhậu, nhậu rồi chửa hoài vậy bác?
8). Mát ruột mát gan!
Hề hề hề!

Hề hề hề,
Bác DoanVanHa ơi,
Mọi trả lời của bác như vậy là khá rõ ràng rồi. Mình chả dám thắc mắc chi nữa cả. Tuy chưa được như ý muốn cá nhân của mình song có nhẽ phải tìm cách thích nghi với lisp này vậy.
Thực tế trong thiết kế thì đúng là luôn có chuyện bác thích nhú còn chú lại thích lùm lùm. Thậm chí có chú lại còn thích cả thò thụt cho nó oai nữa. Vậy nên đúng là cũng khó chiều. Chính vì vậy nên mình mới có ý kiến là nên để lisp mở để người sử dụng có thể điều chỉnh lại lisp theo yêu cầu sử dụng của mỗi cá nhân mà.
Mình cũng hiểu rằng với người sử dụng chưa am tường lắm về lisp thì tốt nhất là cứ nguyên lisp gốc mà xài, chả nên mó máy vào làm chi mà hại cái thân. Tuy nhiên, với bản tính tham lam của anh đi mót, mình vẫn muốn sử dụng lisp mở để có thể chọc ngoáy và chủ động được công việc của mình bác ạ.
Cả bác và bác TueNV đều sử dụng lisp đóng gói vlx nên việc mót và chỉnh sửa nó hoàn toàn không thể dễ dàng rồi, đành chấp nhận xài đã rồi từ từ mót sau vậy, Cái gì ngon thì xài trước, còn chưa ngon thì cứ để đó làm vốn gặm dần vậy.
Hề hề hề,
Chúc bác luôn mạnh khỏe và vui để giúp đỡ mọi người được nhiều hơn.
  • 1
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#268 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 31 October 2012 - 11:53 PM

Lisp vừa xong! Đã cập nhật toàn bộ cơ sở dữ liệu của hệ thống Lỗ do AVYE cung cấp
Hệ thống trục các bạn có thể phát sinh thêm Sheet trong Excel
Video thay cho lời hướng dẫn sử dụng :
http://www.youtube.com/watch?v=tgK0k7GlXxo&feature=youtu.be
Downlisp
http://www.cadviet.c...__dungsaids.rar

Hề hề hề,
Chào bác TueNV,
Sau khi dùng thử lisp của bác, ngoài những điều bác DoanVanHa đã góp ý, mình thấy có một vấn đề nhỏ là cái giá trị dung sai bác đều để tới 4 chữ số thập phân. Như vậy e hơi rườm vì thực tế trong các bảng tra cũng chỉ sử dụng tới giá trị micromet tức là 1/1000 mm thôi mà. Vẫn biết rằng như vậy chả có gì là sai cả song nó không được ưng ý lắm. và vẫn biết việc này chỉ cần sửa chút xíu ở trong lisp, xong do lisp bác để trong file đóng gói vlx nên mình chịu chết không thể tự chỉnh được bác ạ.
Vì thế nếu bác không quá bận, có thể chỉnh lại chỗ này chút xíu để khi nhìn bản vẽ nó bớt rậm rạp hơn.
Việc cập nhật số liệu vào file excel xem ra bác nên hướng dẫn thêm cho mọi người vì nếu không mọi người sẽ dễ dàng nhập sai định dạng của text trong các cell và có thể gây lỗi khi đọc dữ liệu bác ạ. Mặc dù việc nhập này không quá phiền phức nhưng với những người chưa rành về excel thì cũng không dễ dàng lắm. bản thân mình cũng phải mò lại cái định dạng text của bác mới nhập đúng và lisp mới chạy ra kết quả đúng bác ạ.
Theo mình nghĩ thì nên nhập dữ liệu từ excel sẽ tốt hơn là việc nhập từ hộp thoại trong lisp bác ạ vì có thể tận dụng các công cụ của Excel để làm cho nó nhanh hơn bác ạ.
Đây có nhẽ cũng là một ưu điểm so với việc nhập dữ liệu vào file text của bác ĐoanVanHa.
Chúc bác khỏe và vui.
  • 2

#269 Hai_YenLang

Hai_YenLang

biết lệnh explore

• 473 Bài viết
Điểm đánh giá: 149 (tàm tạm)

Đã gửi 01 November 2012 - 12:40 AM

+Dung sai tiêu chuẩn có trong STTKCK1. Từ bảng 3.5 đến 3.35 (từ trang 289 đến 329). Không biết có từ bao giờ, nhưng hiện nay đã trở thành tiêu chuẩn quốc tế (toàn cầu hóa). Những con số sai lệch vô hồn vô cảm đã và sẽ sống mãi với thời gian.
+Chức năng thay đổi chỉ sử dụng trong giai đoạn thử nghiệm, khi đã cập nhật đúng và đủ, khóa cứng lại, để những ai hay táy máy nghịch dại cũng không thể thay đổi được.
+ Tất cả những gì gọi là loằng loằng và ngoằn ngoèo hãy loại ra khỏi vòng gửi xe! Đưa thêm vào chỉ gây bàn cãi, vô bổ và đi ngược với xu thế phát triển chung của nhân loại của thời đại là hội nhập và toàn cầu hóa! (Làm như vậy là quay ngược bánh xe lịch sử là nã đại bác vào tương lai của nhân loại!)

@bác Phamthanhbinh: Em đồng cảm với bác về những ý kiến bác đã nêu ở trên.
Mặc dù biết em rất bận công làm ăn, nhưng Hoằn vẫn đưa em vào danh sách hội đồng nghiệm thu:
13) hoanghaiyp + Hai_YenLang ( 2 nick): Thành viên Cơ khí
Em có ý kiến sau:
1- Sau khi kết thúc dự án, sẽ có 1 lisp mở có chỉnh sửa lưu trữ cho vào Bảo tàng Lisp để phục vụ cho việc nghiên cứu và 1 lisp khóa cứng để phục vụ cho sản xuất.
2-Dự án cho vay vốn bắt buộc chủ đầu tư phải đấu thầu công khai, đây là nguyên tắc bất di bất dịch. Việc lựa chọn thầu cũng phải đảm bảo nguyên tắc bất di bất dịch là nhà thầu phải đảm bảo thiết kế của mình phải mang tính kinh tế và kỹ thuật.
Hội đồng phản biện sẽ là những người giúp chủ đầu tư lựa chọn phương án khả thi.
Hội đồng nghiệm thu sẽ là những người giúp Ngân hàng cho vay vốn lựa chọn một trong hai phương án duy nhất là : cho vay hay không cho vay vốn.
3-Để chuẩn bị cho hội đồng nghiệm thu có thể làm việc được theo đúng kế hoach tiến độ, các nhà đầu tư cần lưu ý:(Việt Nam chưa xây dựng được các tiêu chuẩn nào thuần Việt do người Việt xây dựng, tất cả các tiêu chuẩn, các sách vở và giáo trình... đều có nguồn gốc chung là DỊCH TỪ TÀI LIỆU CỦA NƯỚC NGOÀI)
Chỉ đưa vào lisp những những bảng biểu sai lệch tiêu chuẩn hiện hành đã có trong sổ tay thiết kết cơ khí tập 1 sao cho:
-Dung lượng lisp ít nhất
-Thời gian tra sai lệch ngắn nhất (đo theo đồng hồ bấm giây).
- Ngôn ngữ tiếng Việt dùng trong lisp phải chính xác theo đúng đúng thuật ngữ của ngành cơ khí.
4- Em xin gửi lời trân trọng cám ơn và chúc sức khỏe tới tất cả các bác đã nhiệt tình tham gia đóng góp ý kiến ...hy vọng dự án sẽ được cho vay vốn và sớm hoàn vốn đầu tư!

( Sai lệch giới hạn trên là hiệu số đại số giữa kích thước giới hạn lớn nhất và kích thước danh nghĩa.
Sai lệch giới hạn dưới là hiệu số đại số giữa kích thước giới hạn nhỏ nhất và kích thước danh nghĩa.
Dung sai kích thước là hiệu số giữa kích thước giới hạn lớn nhất và kích thước giới hạn nhỏ nhất).
  • 1
Đức hạnh lớn nhất mà bên cạnh đó, mọi đức hạnh khác đều mờ nhạt đi, đó là không làm hại ai và tùy sức mà giúp đỡ mọi người "
Người cảnh sát điều tra hình sự giỏi là người biết được tất cả những hành vi thủ đoạn trộm cắp của bọn trộm cắp, nhưng lại dốt ăn cắp ăn trộm ...

#270 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết

Đã gửi 01 November 2012 - 06:32 AM

Hề hề hề,
Chào bác TueNV,
Sau khi dùng thử lisp của bác, ngoài những điều bác DoanVanHa đã góp ý, mình thấy có một vấn đề nhỏ là cái giá trị dung sai bác đều để tới 4 chữ số thập phân. Như vậy e hơi rườm vì thực tế trong các bảng tra cũng chỉ sử dụng tới giá trị micromet tức là 1/1000 mm thôi mà. Vẫn biết rằng như vậy chả có gì là sai cả song nó không được ưng ý lắm. và vẫn biết việc này chỉ cần sửa chút xíu ở trong lisp, xong do lisp bác để trong file đóng gói vlx nên mình chịu chết không thể tự chỉnh được bác ạ.
Vì thế nếu bác không quá bận, có thể chỉnh lại chỗ này chút xíu để khi nhìn bản vẽ nó bớt rậm rạp hơn.
Việc cập nhật số liệu vào file excel xem ra bác nên hướng dẫn thêm cho mọi người vì nếu không mọi người sẽ dễ dàng nhập sai định dạng của text trong các cell và có thể gây lỗi khi đọc dữ liệu bác ạ. Mặc dù việc nhập này không quá phiền phức nhưng với những người chưa rành về excel thì cũng không dễ dàng lắm. bản thân mình cũng phải mò lại cái định dạng text của bác mới nhập đúng và lisp mới chạy ra kết quả đúng bác ạ.
Theo mình nghĩ thì nên nhập dữ liệu từ excel sẽ tốt hơn là việc nhập từ hộp thoại trong lisp bác ạ vì có thể tận dụng các công cụ của Excel để làm cho nó nhanh hơn bác ạ.
Đây có nhẽ cũng là một ưu điểm so với việc nhập dữ liệu vào file text của bác ĐoanVanHa.
Chúc bác khỏe và vui.

Chào bác Bình!
1./ Về số chữ số thập phân, bác có thể sử dụng lệnh UN (Units) để chỉnh lại số chữ số thập phân
(Mục Length; type: decimal; Precision: để khai số chữ số thập phân
(có trường hợp có tới 4 chữ số thập phân: lỗ H1 (kích thươc danh nghĩa 0-3, sai lệch trên là: 0.0008 mm)

2./Về cú pháp nhập sai lệch trên (gọi là SLT) và sai lệch dưới gọi là (SLD) :
thì trước SLD cần có dấu "+" hoặc "-"
trước SLT (giá trị dương) có thể không cần "+" cũng được
giữa SLT và SLD nên có khoảng trắng để SLD "rớt" xuống dòng cho đẹp
Ví dụ : +120+50 (hiểu là SLT là +120, SLD là +50)
Hay: +120_______+50 (__: là khoảng trắng: hiểu là SLT là +120, SLD là +50)

Về: thaydoi trong Lisp em bắt chước giống bác DVH để nâng cao tư duy, chứ bản thân em nghĩ giống bác là nên mở Excel ra sửa. Bản thân Excel (Excellent : tuyệt vời) là phần mềm chỉnh sửa bảng tính tuyệt vời, rất trực quan và hiệu quả rất nhiều so với chỉnh sửa bằng LISP và txt. Vì quản lý theo từng Sheet và Cell, có các hàm xử lý chuỗi......nhìn vào là thấy trực quan toàn miền dung sai. Có điều đọc em nó hơi chậm, Tue_NV đã xử lý đọc Excel lần đầu rồi lưu biến -> gán cho hộp thoại để xử lý số liệu. Nên các lần sau, chương trình DS sẽ chạy nhanh hơn vì không phải đọc Excel nữa
Cảm ơn bác!

DỰ ÁN SỐ 2 BẮT ĐẦU KHỞI ĐỘNG ĐƯỢC RỒI ĐẤY
:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:
  • 3

#271 anhvanyeuem

anhvanyeuem

HÀ TĨNH CHÍNH GỐC 38!

• CADViet Team
  • 764 Bài viết
Điểm đánh giá: 473 (tốt)

Đã gửi 01 November 2012 - 08:56 AM

Chào bác Bình!
1./ Về số chữ số thập phân, bác có thể sử dụng lệnh UN (Units) để chỉnh lại số chữ số thập phân
(Mục Length; type: decimal; Precision: để khai số chữ số thập phân
(có trường hợp có tới 4 chữ số thập phân: lỗ H1 (kích thươc danh nghĩa 0-3, sai lệch trên là: 0.0008 mm)

2./Về cú pháp nhập sai lệch trên (gọi là SLT) và sai lệch dưới gọi là (SLD) :
thì trước SLD cần có dấu "+" hoặc "-"
trước SLT (giá trị dương) có thể không cần "+" cũng được
giữa SLT và SLD nên có khoảng trắng để SLD "rớt" xuống dòng cho đẹp
Ví dụ : +120+50 (hiểu là SLT là +120, SLD là +50)
Hay: +120_______+50 (__: là khoảng trắng: hiểu là SLT là +120, SLD là +50)

Về: thaydoi trong Lisp em bắt chước giống bác DVH để nâng cao tư duy, chứ bản thân em nghĩ giống bác là nên mở Excel ra sửa. Bản thân Excel (Excellent : tuyệt vời) là phần mềm chỉnh sửa bảng tính tuyệt vời, rất trực quan và hiệu quả rất nhiều so với chỉnh sửa bằng LISP và txt. Vì quản lý theo từng Sheet và Cell, có các hàm xử lý chuỗi......nhìn vào là thấy trực quan toàn miền dung sai. Có điều đọc em nó hơi chậm, Tue_NV đã xử lý đọc Excel lần đầu rồi lưu biến -> gán cho hộp thoại để xử lý số liệu. Nên các lần sau, chương trình DS sẽ chạy nhanh hơn vì không phải đọc Excel nữa
Cảm ơn bác!

DỰ ÁN SỐ 2 BẮT ĐẦU KHỞI ĐỘNG ĐƯỢC RỒI ĐẤY
:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

Dự án 1 chưa được nghiệm thu mà anh Tuệ!
Mới chỉ phản biện đã. Nếu mọi người đã thống nhất thì Anh gửi sản phẩm đầy đủ để em còn tiện thể liên hoan!hehe!
  • 1

Hội những người yêu kỹ thuật chân chính

#272 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết

Đã gửi 01 November 2012 - 09:58 AM

...
Dự án 1 chưa được nghiệm thu mà anh Tuệ!
Mới chỉ phản biện đã. Nếu mọi người đã thống nhất thì Anh gửi sản phẩm đầy đủ để em còn tiện thể liên hoan!hehe!

Cái này đơn giản mà -> Việc thay đổi thì sử dụng bên Excel cho cơ động và linh hoạt, hiệu quả sử dụng cao
Anh chỉ việc bỏ button thay đổi trong Lisp và che mờ cái edit_box sai lệch trên, edit_boxsai lệch dưới, không cho nhập vào là xong!
He he
  • 0

#273 Hai_YenLang

Hai_YenLang

biết lệnh explore

• 473 Bài viết
Điểm đánh giá: 149 (tàm tạm)

Đã gửi 01 November 2012 - 11:41 AM

Hình đã gửi

Về kiểu ghi dung sai có hai kiểu: Kiểu 1 là ghi theo kiểu Dimension Syle, kiểu 2 là kiểu ghi theo tiêu chuẩn VN xây dựng theo tiêu chuẩn của Liên Xô cũ. Đại đa số người Việt hiện nay vẫn quen dùng kiểu ghi truyền thống ấy.
Em và Hoằn vẫn cũng thích dùng kiểu 2 là Ø52h7 cho sai lệch dưới -0.025 nhảy lên trên Ø52 -0.025^ (xem ảnh). Mong bác Phamthanhbinh và anh em cơ khí cho ý kiến về việc này >>> để thống nhất và sớm đi đến nghiệm thu mục a nhỏ của dự án là hình thức ghi dung sai trên bản vẽ Cơ khí.
  • 0
Đức hạnh lớn nhất mà bên cạnh đó, mọi đức hạnh khác đều mờ nhạt đi, đó là không làm hại ai và tùy sức mà giúp đỡ mọi người "
Người cảnh sát điều tra hình sự giỏi là người biết được tất cả những hành vi thủ đoạn trộm cắp của bọn trộm cắp, nhưng lại dốt ăn cắp ăn trộm ...

#274 ketxu

ketxu

Copier - Paster - Editor

• Moderator
  • 5682 Bài viết
Điểm đánh giá: 2605 (tuyệt vời)

Đã gửi 01 November 2012 - 12:17 PM

Ngoại ngạch nhưng mình thấy kiểu 1 chuẩn hơn
  • 3

Thành viên nhóm CadMagic.
Mời bạn ghé thăm facebook nhóm - Page viết lisp theo yêu cầu  :
CAD MAGIC

#275 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 01 November 2012 - 12:39 PM

Về kiểu ghi dung sai có hai kiểu: Kiểu 1 là ghi theo kiểu Dimension Syle, kiểu 2 là kiểu ghi theo tiêu chuẩn VN xây dựng theo tiêu chuẩn của Liên Xô cũ. Đại đa số người Việt hiện nay vẫn quen dùng kiểu ghi truyền thống ấy.
Em và Hoằn vẫn cũng thích dùng kiểu 2 là Ø52h7 cho sai lệch dưới -0.025 nhảy lên trên Ø52 -0.025^ (xem ảnh). Mong bác Phamthanhbinh và anh em cơ khí cho ý kiến về việc này >>> để thống nhất và sớm đi đến nghiệm thu mục a nhỏ của dự án là hình thức ghi dung sai trên bản vẽ Cơ khí.

Hề hề hề,
Đúng là hiện vẫn tồn tại hai kiểu ghi dung sai như vậy. Cả hai đều đúng và không có gì có thể gây nhầm lẫn ở đây cả. Tuy nhiên với lisp thì do về cơ bản hai kiểu ghi là giống nhau, chỉ khác đối với miển dung sai H nên nếu cho thêm tùy chọn ở miền dung sai này cũng hơi phiền. Vậy nên có nhẽ cách giải quyết của bác DoanVanHa có thể chấp nhận được. (tức là người dùng nếu muốn sẽ chọn kiểu ghi khác và ghi hậu tố với ký tự lồi lên). Với lisp của bác TueNV thì mình chưa rõ cách xử lý khi nhập hậu tố khác để nó nhú lên trên. Nếu có được cách này thì cũng coi như tạm ổn rồi.
Việc nghiệm thu có nhẽ còn quá sớm vì cũng cần cho mọi người có thêm ý kiến sẽ hay hơn. Đặc biệt là về vấn đề nhập và chỉnh sửa file dữ liệu vì thực tế sản xuất đã có những đơn vị sử dụng hệ thống dung sai khác với cái TCVN của ta đang dùng.
Hề hề hề,....
  • 1

#276 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5450 Bài viết

Đã gửi 01 November 2012 - 12:53 PM

Dòm kỹ 6 cặp thì chỉ thấy 2 cặp dung sai 1 và 2 là khác nhau, còn 4 cặp dưới giống nhau >> Hỏi các KSCK cái này: nếu bạn ghi dung sai chỉ 1 số và đều nhô lên trên như cách 2 (VD: +0.300 hoặc -0.025) thì làm sao biết được đó là DS trên hay DS dưới, bởi DS trên hay dưới đều có thể nhận giá trị + hoặc -???
  • 1

#277 Truong_AAn

Truong_AAn

biết dimradius

• 314 Bài viết
Điểm đánh giá: 68 (tàm tạm)

Đã gửi 01 November 2012 - 01:01 PM

Dòm kỹ 6 cặp thì chỉ thấy 2 cặp dung sai 1 và 2 là khác nhau, còn 4 cặp dưới giống nhau >> Hỏi các KSCK cái này: nếu bạn ghi dung sai chỉ 1 số và đều nhô lên trên như cách 2 (VD: +0.300 hoặc -0.025) thì làm sao biết được đó là DS trên hay DS dưới, bởi DS trên hay dưới đều có thể nhận giá trị + hoặc -???

Vấn đề này em thấy anh Hà không phải lo lắng đâu. Người gia công chỉ quan tâm tới giá trị con số chứ không quan tâm tới vị trí con số.
  • 0
Hình đã gửi
----------------------------------------------------------------------------------//-------------------------------------------------------------------------------------

#278 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5450 Bài viết

Đã gửi 01 November 2012 - 01:04 PM

Tôi không hiểu người gia công làm sao biết được con số đó là DS trên hay DS dưới?
  • 0

#279 Truong_AAn

Truong_AAn

biết dimradius

• 314 Bài viết
Điểm đánh giá: 68 (tàm tạm)

Đã gửi 01 November 2012 - 01:12 PM

Tôi không hiểu người gia công làm sao biết được con số đó là DS trên hay DS dưới?

Người ta không quan tâm nó là dung sai trên hay dung sai dưới đâu anh. Em vd như này chi tiết 10 -0.01 thì người ta sẽ gia công là (10 - 9.99) Chứ không cần biết nó la trên hay dưới. Nhưng em thấy nên thống nhất một kiểu để các anh viết lisp dễ dàng hơn
  • 0
Hình đã gửi
----------------------------------------------------------------------------------//-------------------------------------------------------------------------------------

#280 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 01 November 2012 - 01:32 PM

Hề hề hề,
Bác DoanVanHa ơi, đó là cái quy ước mà, kiểu ghi này chỉ sử dụng với miền dung dai H va h tức là miền dung sai có một sai lệch giới hạn là 0. Do vậy người KS hay công nhân khi nhòm thấy cái nớ đều hiểu ngay là sai lệch giới hạn còn lại là 0 và thế là hiểu được cái giá trị ghi trên bản vẽ ấy là sai lệch giới hạn trên hay dưới bác ạ. Cái quy ước này nhằm giảm công sức viết chữ cho người thiết kế và bản vẽ nó đỡ rậm rì rắc rối vì cái miền dung sai này được khá nhiều người ưa thích bác ạ. Có nhiều lý do để họ thích, nhưng lý do gì cũng chả quan trọng bằng cái lý do ........ lười. Có nhiều kiểu lười và kiểu lười giải thích loằng ngoằng là một bác ạ.
Bây giờ có lisp của bác và bác TueNV thì cái lý do lười viết bị xếp xuống hàng thứ yếu rồi, nhưng cái vụ rậm rì rắc rối thì vẫn được xem là cái đáng lười bác ạ.
Hê hề hề,...
Dân Cơ khí nó KHỈ thế đấy bác ạ.
PS @All: Mình vừa lọ mọ phát hiện ra là có thể ăn cắp kiểu ghi dung sai khác của bác DoanVanHa để dùng với việc ghi dung sai khác trong lisp của bác TueNV. Đúng là các tư tưởng lớn đều gặp nhau cả. Còn cái loại tư tưởng cùn cùn như mình thì chắc còn lâu mới gặp được tư tưởng của các bác ấy. Và như vậy là vấn đề hai kiểu ghi dung sai có nhẽ không cần phải bàn thêm. Mọi người hãy tập trung vào việc phân tích việc nhập dữ liệu cho file dữ liệu để có thể tìm ra sự tối ưu trong đó.
Hề hề hề.,...
  • 0