Đến nội dung

Hình ảnh

[Trân trọng kính mời] VIẾT LISP CHO DÂN CƠ KHÍ!

• Please log in to reply
459 replies to this topic

#321 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 13 November 2012 - 01:52 PM

Cảm ơn bác Phamthanhbinh, góp ý nhanh của em: Đây là dung sai ghi cho trục và lỗ cho nên có thể bỏ hết tất cả những cái độn ngực,độn mông và độn đùi như ý kiến của bác Doan Van Ha :D Hiện nay bảng sai lệch chỉ hiện ra 9 dòng ==>> Tăng dòng lên càng nhiều càng tốt ==>> Mục đích để người dùng tiện việc kiểm tra so sánh giữ liệu nhập vào lisp với dữ liệu Pdf.

Hề hề hề,
Về cái vụ nở ....... bụng này cho em nó thì có nhẽ tui phải cày thêm dăm bữa, kiếm tí vốn mới được bác ạ. Thời buổi bây giờ, vật giá leo thang nhanh quá. không có tí dằn túi thì chả dám cho em nó nở bụng đâu bác ơi.....
Vả lại bác DoanVanHa đã trang bị cho em nó cái phẹc-mo-tuya xinh đáo để rồi mà. Bác nào thích nhòm kỹ thì cứ việc túm cái đó mà kéo thoải mái. Đảm bảo sẽ thấy tất cả những gì mà các bác muốn nhòm.
Âu là kín kín hở hở cũng có cái hay hay,...
Hề hề hề,...
  • 1
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#322 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 13 November 2012 - 02:48 PM

Cảm ơn bác Phamthanhbinh, góp ý nhanh của em: Đây là dung sai ghi cho trục và lỗ cho nên có thể bỏ hết tất cả những cái độn ngực,độn mông và độn đùi như ý kiến của bác Doan Van Ha :D Hiện nay bảng sai lệch chỉ hiện ra 9 dòng ==>> Tăng dòng lên càng nhiều càng tốt ==>> Mục đích để người dùng tiện việc kiểm tra so sánh giữ liệu nhập vào lisp với dữ liệu Pdf.

Hề hề hề,
Vậy là đã biết cách làm em nó nở ..... bụng rồi. Nhưng mà như đã nói ở bài trước, kín kín hở hở cũng có cái hay hay nên mình chỉ xin bày các bác cách làm. Bác nào khoái thì dùng chứ mình không dám làm. Mong các bác thông cảm nhé.
Muốn em nó nở ....... bụng, các bác thêm đoạn code để đặt chiều cao list_box là: height = number; vào đoạn code tạo list_box trong file dcl.
trong đó number là cái giá trị mà các bác muốn nở. Giá trị này hình như tính theo chiều cao màn hình hay sao đó, mình chưa rõ song cứ liều mình như chả có chọn vài giá trị tới khi nào các bác ưng là được.
Cụ thể với cái dialoge này nếu mình đặt là 24 thì có thể chứa hết các dữ liệu của một bảng dung sai (khoảng 21 dòng)
Cách làm là. mỏ file dcl, tìm tới đoạn code

: column{
: list_box{key ="dsdsai"; multiple_select = true; tabs ="23.4";}
}
thêm đoạn code chiều cao list_box như mình nói ở trên vào để thành
: list_box{key ="dsdsai"; multiple_select = true; tabs ="23.4"; height = 24;}
}

Hề hề hề,
Cách thì đơn giản vậy, song có muốn làm hay không là tùy các bác nhé, mình hổng dám khuyên đâu. SỢ NẮM NẮM. Nếu em nó có kiện cáo chi thì các bác cứ ra tòa bảo ông Jeff Sandy ông ấy xử cho, chứ còn tui thua rồi.....
Hề hề hề,....
  • 0

#323 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 13 November 2012 - 03:13 PM

Cảm ơn bác Phamthanhbinh, góp ý nhanh của em:
Đây là dung sai ghi cho trục và lỗ cho nên có thể bỏ hết tất cả những cái độn ngực,độn mông và độn đùi như ý kiến của bác Doan Van Ha :D
Hiện nay bảng sai lệch chỉ hiện ra 9 dòng ==>> Tăng dòng lên càng nhiều càng tốt ==>> Mục đích để người dùng tiện việc kiểm tra so sánh giữ liệu nhập vào lisp với dữ liệu Pdf.

Hề hề hề.
Đây rồi DIALOGE xinh. Nhờ có thẩm mỹ viện Quốc tế của bác DoanVanHa ra tay make up miễn phí cho em nó nên tui quyết định đưa em nó đi thi hoa hậu dia ..... phường. Kính mong ban giám khảo nặng tay cho điểm để em nó đủ tiêu chuẩn đi lên hàng tỉnh. Gia đình xin cảm ơn và hậu tạ.
Hề hề hề.

DUNG_SAI : dialog{label ="Gan tien to va hau to dung sai cho Dimensions";
: boxed_column {label ="Thu vien dung sai";
: text{key ="gchu"; label ="[Don vi do su dung la mm]";}
: popup_list{label ="Kiêu dung sai:"; key ="dskieu"; edit_width = 11.4; alignment = left;}
: row{
: button{label ="Thay doi"; key ="thay"; fixed_width = true;}
: button{label ="Loai bo"; key ="loai"; fixed_width = true;}
: button{label ="Luu so lieu"; key ="luu"; fixed_width = true;}
}
: text_part{label =" KT danh nghia";}
: edit_box{key ="ktdn"; edit_width = 27;} //da edit dong nay
}
: text_part{label =" Dung sai tren";}
: edit_box{key ="dst"; edit_width = 27;} //da edit dong nay
}
: text_part{label =" Dung sai duoi";}
: edit_box{key ="dsd"; edit_width = 27;} //da edit dong nay
}
}
: list_box{key ="dsdsai"; height = 23; multiple_select = true; tabs ="30.8";} //da edit dong nay
}
}
: boxed_column{label ="Gan tien to va hau to";
: edit_box{label ="Tien to:"; key = "tto"; edit_width = 10;}
: toggle{label ="Hau to DS chuan"; key ="ghihtc";}
: edit_box{label = "H hau to:"; key = "hgt"; edit_width = 5;}
: edit_box{label ="Hau to khac:"; key = "hto"; edit_width = 10;}
}
: radio_row{key ="kght";
: radio_button{label ="Dung sai doi xung"; key ="gca2";}
: radio_button{label ="Dung sai tren"; key ="gdst";}
: radio_button{label ="Dung sai duoi"; key ="gdsd";}
: radio_button{label ="Khac"; key ="gdsk";}
}
}
ok_cancel;
errtile;
: text{key ="ten"; label ="Thank Mr.Doan Van Ha - CadViet.com for instructions"; alignment = right;}
}
}
}

Các bác chép đoạn code này về, đè nghiến lên cái cô bé Dsai1.dcl (Đè code thôi chứ chớ đè cả tên em nó mà lisp nó cà giựt đấy, các bác cứ giử nguyên tên em nó là Dsai1.dcl để khỏi phải đi làm khai sinh lại các bác nhé). Sau đó load file dsai1.lsp, gõ lệnh HA và thoải mái ngắm em nó.

Hề hề hề,...
  • 1

#324 Hai_YenLang

Hai_YenLang

biết lệnh explore

• 473 Bài viết
Điểm đánh giá: 149 (tàm tạm)

Đã gửi 13 November 2012 - 03:30 PM

Hề hề hề,
Về cái vụ nở ....... bụng này cho em nó thì có nhẽ tui phải cày thêm dăm bữa, kiếm tí vốn mới được bác ạ. Thời buổi bây giờ, vật giá leo thang nhanh quá. không có tí dằn túi thì chả dám cho em nó nở bụng đâu bác ơi.....
Vả lại bác DoanVanHa đã trang bị cho em nó cái phẹc-mo-tuya xinh đáo để rồi mà. Bác nào thích nhòm kỹ thì cứ việc túm cái đó mà kéo thoải mái. Đảm bảo sẽ thấy tất cả những gì mà các bác muốn nhòm.
Âu là kín kín hở hở cũng có cái hay hay,...
Hề hề hề,...

Bài viết của bác Phamthanhbinh xứng đáng được ghi vào kỷ lục bài viết tếu nhất diễn đàn Cadviet.com, có lẽ tại nghề cơ kim khí toàn dầu mỡ sắt thép lạnh lùng như... bom nổ chậm khiến bác phải cố tìm ra niềm vui cho công việc, lấy tiếng cười để cân bằng sinh thái! :D
Em đã hiểu cách làm cho nở bụng theo hướng dẫn của bác Tue_NV rồi, em cũng biết cách dò dẫm kéo phẹc-mo-tuya của bác Doan Van Ha lúc kéo xuống mở ra khi kéo lên đậy lại.
Song phẹc-mo-tuya không phải bao giờ cũng... hở có lúc nó bị kẹt ko kéo được cũng dở khóc dở cười... Nhiều khi muốn mở nhanh mà nó lại đứt cái tay kéo cũng méo... mặt, bác ạ!
Các bác có thể thay khóa phẹc bằng khuy bấm được không? Chỉ cần điều khiển từ xa Pick chuột nó mở toang ra, kiểm tra dữ liệu xong, bấm nút điều khiển từ xa, Pick một cái nó lại đóng kín mít, không ai dòm thấy được. Lại thon thả như: "những người thắt đáy ...lưng ong, vừa khéo chiều chồng lại khéo nuôi con" (Ca dao)
Cảm ơn các bác đã chỉ dẫn, em khôngbiết chế biến xào nấu chiên rán, chỉ biết ... luộc lisp nên khổ thế đấy!
Việc Pick này nó cũng tựa như bấm chuột dấu > có khoanh tròn như trong bảng Hatch and Gradient hoặc bảng Plot-Model :
Hình đã gửi
(Thực ra thì em cũng thuộc lòng khá nhiều sai lệch, cho các kiểu lắp thường dùng. Tuy vậy em vẫn phải kiểm tra, làm nghề cơ khí sai một vạch ( Vạch Pan me = 0.01) là sản phẩm thành phế liệu, không chủ quan tin vào trí nhớ của mình được).
  • 0
Đức hạnh lớn nhất mà bên cạnh đó, mọi đức hạnh khác đều mờ nhạt đi, đó là không làm hại ai và tùy sức mà giúp đỡ mọi người "
Người cảnh sát điều tra hình sự giỏi là người biết được tất cả những hành vi thủ đoạn trộm cắp của bọn trộm cắp, nhưng lại dốt ăn cắp ăn trộm ...

#325 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5454 Bài viết
Điểm đánh giá: 2626 (tuyệt vời)

Đã gửi 13 November 2012 - 04:51 PM

Cái Dialoge Hatch này không viết bằng DCL (chắc bằng .NET) nên việc kéo phẹc là bó tay. Tuy nhiên, cũng có thể dùng "chiêu" để làm việc này. Có điều, Dialoge này quá đơn giản nên thấy cũng không cần thiết phải kéo phẹc chi cho mệt... người viết lisp!
  • 0

* Chỉ nên yêu cầu Lisp khi bạn làm việc đó mất cả ngày nhưng họ chỉ viết 1 giờ. Đừng nêu yêu cầu Lisp khi bạn chỉ làm 1 giờ nhưng bắt họ phải mất cả ngày.

* Nhờ viết lisp cũng như đi khám bệnh. Chỉ gởi căn cước và than sắp chết thì không bác sỹ nào cứu sống được.

#326 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết
Điểm đánh giá: 3804 (đỉnh cao)

Đã gửi 13 November 2012 - 10:00 PM

Cái Dialoge Hatch này không viết bằng DCL (chắc bằng .NET) nên việc kéo phẹc là bó tay. Tuy nhiên, cũng có thể dùng "chiêu" để làm việc này. Có điều, Dialoge này quá đơn giản nên thấy cũng không cần thiết phải kéo phẹc chi cho mệt... người viết lisp!

Cũng không thể kết luận được khi không biết chắc như thế, bác ạ!

Cái bảng tra list dung sai ấy thực ra để User dò bảng tra cho đúng thôi
Ý bạn HaiyenLang muốn làm cho em nó xinh xắn, nhỏ nhắn như em này :

Hình đã gửi

Em này đi thi hoa hậu chắc là đoạt giải rồi, nhất là em bên tay trái ấy :D
Tue_NV đang chỉnh sửa Lisp, hy vọng xong sớm để phục vụ bà con.......
  • 2

#327 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5454 Bài viết

Đã gửi 13 November 2012 - 10:28 PM

1). Cũng không thể kết luận được khi không biết chắc như thế, bác ạ!
2). Em này đi thi hoa hậu chắc là đoạt giải rồi, nhất là em bên tay trái ấy :D

1). DCL không thể tạo được Dialoge dạng nhiều tab chồng lên nhau như lệnh Hatch => khẳng định này là chắc chắn đúng, ít nhất là từ trước tới ngày mà autodesk chưa bổ sung.
2). Đã nói ở trên là dùng "chiêu" thì có thể cho Dialoge nở/tóp được, chứ đâu khó khăn gì! Chỉ có điều nở/tóp này khác kiểu của Hatch.
  • 0

* Chỉ nên yêu cầu Lisp khi bạn làm việc đó mất cả ngày nhưng họ chỉ viết 1 giờ. Đừng nêu yêu cầu Lisp khi bạn chỉ làm 1 giờ nhưng bắt họ phải mất cả ngày.

* Nhờ viết lisp cũng như đi khám bệnh. Chỉ gởi căn cước và than sắp chết thì không bác sỹ nào cứu sống được.

#328 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 14 November 2012 - 12:18 AM

Hề hề hề,
Cái chiêu của bác DoanVanHa có phải là chiêu load ảnh vào Dialoge không vậy????
  • 0

#329 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết

Đã gửi 14 November 2012 - 06:22 AM

Lisp đã xong rồi, các bác test thử nhé!!
(đã bổ sung việc lưu lại toàn bộ các giá trị đã nhập cho các lần sử dụng sau)
Và kiểu mở rộng dialog hay không mở rộng hộp thoại -> có thể dễ dàng thuận tiện khi sử dụng hơn.

Down Lisp : http://www.cadviet.c...dungsaids_2.rar

Xem thêm hướng dẫn về cách cài đặt và sử dụng ở bài viết số 256 ở Link dưới đây:
http://www.cadviet.c...-co-khi/page-13

.....
2). Đã nói ở trên là dùng "chiêu" thì có thể cho Dialoge nở/tóp được, chứ đâu khó khăn gì! Chỉ có điều nở/tóp này khác kiểu của Hatch.

Bác xem thử em nó nở/tóp đâu có khác kiểu của Hatch nè! :)
Em nó có hột nút ruồi son (màu đỏ), khá lợi hại.......... he he
  • 0

#330 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5454 Bài viết

Đã gửi 14 November 2012 - 07:57 AM

Có cái nốt ruồi đỏ thì có duyên rồi! :lol: Đây là bác viết theo đề xuất của bạn Hai_Yenlang. Có 2 cách để nở/tóp dialoge:
- Cách 1: như đã làm.
- Cách 2: khi sờ lên nốt ruồi thì thư viện mở ra, đồng thời việc gán (phần bên trái) đóng lại. Bởi khi đó ta chỉ quan tâm đến thư viện mà không quan tâm tới việc gán. Chỉ sau khi đóng thư viện thì bộ phận gán (phần bên trái) mới hồi phục. Cách này đỡ "ngứa con mắt bên phải, đỏ con mắt bên trái" hơn. Và cách làm cũng tương tự cách 1 thôi. Cá nhân thấy phương án 2 hợp lý hơn.
  • 0

#331 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết

Đã gửi 14 November 2012 - 08:11 AM

Có cái nốt ruồi đỏ thì có duyên rồi! :lol: Đây là bác viết theo đề xuất của bạn Hai_Yenlang. Có 2 cách để nở/tóp dialoge:
- Cách 1: như đã làm.
- Cách 2: khi sờ lên nốt ruồi thì thư viện mở ra, đồng thời việc gán (phần bên trái) đóng lại. Bởi khi đó ta chỉ quan tâm đến thư viện mà không quan tâm tới việc gán. Chỉ sau khi đóng thư viện thì bộ phận gán (phần bên trái) mới hồi phục. Cách này đỡ "ngứa con mắt bên phải, đỏ con mắt bên trái" hơn. Và cách làm cũng tương tự cách 1 thôi. Cá nhân thấy phương án 2 hợp lý hơn.

1./ Tue_NV viết chung cho mọi người, chứ không riêng gì bạn Hai_YenLang. Có lẽ mình sẽ xóa cái Lisp cũ đi trong topic này, chỉ để lại 1 cái thôi
Về 2 cách : thì Tue_NV thấy cách làm của mình là ổn rồi, Vì việc dialog mở rộng theo "kiểu Hatch" thì làm gì có chuyện "ngứa con mắt bên phải, đỏ con mắt bên trái" hả bác?? Bác thử Lisp chưa nè?

Hơn nữa sau khi mở rộng dialog -> User hoàn toàn có thể gán, đợi chi phải thu nhỏ dialog rồi mới gán, mất thời gian.....
=> Trước khi mở rộng dialog hoặc sau khi mở rộng dialog -> User đều có thể gán được mới là hợp lý nhất
  • 1

#332 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5454 Bài viết

Đã gửi 14 November 2012 - 09:22 AM

1./ Tue_NV viết chung cho mọi người, chứ không riêng gì bạn Hai_YenLang. Có lẽ mình sẽ xóa cái Lisp cũ đi trong topic này, chỉ để lại 1 cái thôi
Về 2 cách : thì Tue_NV thấy cách làm của mình là ổn rồi, Vì việc dialog mở rộng theo "kiểu Hatch" thì làm gì có chuyện "ngứa con mắt bên phải, đỏ con mắt bên trái" hả bác?? Bác thử Lisp chưa nè?
Hơn nữa sau khi mở rộng dialog -> User hoàn toàn có thể gán, đợi chi phải thu nhỏ dialog rồi mới gán, mất thời gian.....
=> Trước khi mở rộng dialog hoặc sau khi mở rộng dialog -> User đều có thể gán được mới là hợp lý nhất

- Ngoại trừ ở Dialoge Hatch là có 2 tab thì không xét, vẫn không thể nói rằng cách làm nở/tóp DCL này là giống kiểu Hatch được. Hatch nở/tóp một cách rất yên lặng: phần cố định không "nhúc nhích", khiến user thấy dễ chịu. Cách mở này là thay Dialoge 1 bằng Dialoge 2 nên lúc nào cũng bị chớp chớp. Đó là chưa nói với cách mở này, khi phần bên trái chứa 1 dữ liệu cần đọc là đủ lớn (giả dụ thế) thì nó sẽ làm tăng thời gian lên gấp đôi (vì mỗi lần mở 1 DCL lại phải đọc dữ liệu) => không thể nở/tóp theo kiểu hatch bằng DCL được.
- Cái này thì không test vẫn có thể biết, thậm chí biết đến cách code luôn, dù không được nhìn thấy lisp.
- Nở/top theo cách 1 hay cách 2 (đã nói ở trên) thì cũng tùy sở thích và cảm nhận. Tôi thích cách 2, bác thích cách 1, cad thì đa phần là cách 2, ai đó có thể khác nữa...
  • 1

#333 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết

Đã gửi 14 November 2012 - 09:36 AM

- Ngoại trừ ở Dialoge Hatch là có 2 tab thì không xét, vẫn không thể nói rằng cách làm nở/tóp DCL này là giống kiểu Hatch được. Hatch nở/tóp một cách rất yên lặng: phần cố định không "nhúc nhích", khiến user thấy dễ chịu. Cách mở này là thay Dialoge 1 bằng Dialoge 2 nên lúc nào cũng bị chớp chớp. Đó là chưa nói với cách mở này, khi phần bên trái chứa 1 dữ liệu cần đọc là đủ lớn (giả dụ thế) thì nó sẽ làm tăng thời gian lên gấp đôi (vì mỗi lần mở 1 DCL lại phải đọc dữ liệu) => không thể nở/tóp theo kiểu hatch bằng DCL được.
- Cái này thì không test vẫn có thể biết, thậm chí biết đến cách code luôn, dù không được nhìn thấy lisp.
- Nở/top theo cách 1 hay cách 2 (đã nói ở trên) thì cũng tùy sở thích và cảm nhận. Tôi thích cách 2, bác thích cách 1, cad thì đa phần là cách 2, ai đó có thể khác nữa...

Thế thì mình làm theo cách "1 DCL" vậy, không chơi theo "chiêu" của bác là dùng 2 DCL vậy.
Thay thế trên 1 DCL với string ngắn thì Thời gian chớp sẽ .......... :rolleyes:
Vì DCL sẽ chỉ đọc dữ liệu thay thế
  • 1

#334 Hai_YenLang

Hai_YenLang

biết lệnh explore

• 473 Bài viết

Đã gửi 14 November 2012 - 09:43 AM

Video của bác Tue_NV chạy nhanh, em nhin nhầm lệnh là DSM, loay hoay một hồi, em mới phát hiện ra Command: hình như là bắt đầu sủ dụng lệnh DSAI..
Sau khi gõ lệnh DSAI em đã thử lisp của bác Tue_NV có nhận xét nhanh:
1.Trên bản vẽ chi tiết thường là chỉ vẽ 1chi tiết trục hoặc 1 chi tiết lỗ. Việc chia lô thành 2 miền sai lệch lỗ và trục cũng tiện.
2. Lisp sai lệch miền dung sai của trục, còn thiếu nhiều. Khoảng khoảng cách số kích thước danh nghĩa hơi gần với số sai lệch.
Lisp bác PhamthanhBinh chỉnh sửa lisp của bac Doan Van Hà thì lại xa quá, em đo thử thấy khoảng cách khoảng 2.5. Khi ghi kích thước lỗ trục n6 từ kt Ø20 trở lại nó nhảy ra ngoài
Nếu cho khoảng cách chữ số giảm từ 2.5 xuống còn 1 thì số chữ kích thước bị nhảy ra ngoài có thể sẽ nhỏ hơn.
Hình đã gửi
3. Viết lisp có nốt ruồi đỏ bung ra để kiểm tra được tất cả các con số sai lệch, dễ kiểm tra sơ bộ xem có sai lệch nào tăng bất thường không theo quy luật chung. (Quan điểm của em là người dùng lisp vẫn phải cẩn trọng kiểm tra lại dữ liệu, mất công một tí cũng không sao)
4. Sau khi em thử lisp của bác Phamthanhbinh, thì lisp của Tue_NV không hoạt động được nữa, không hiểu vì sao:
-Kiểm tra trong Support không thấy thư mục vietlisp_cơ khi_dungsaids
-Em xóa vội cái DSAI.VLX trong Support , rồi lại vào diễn đàn download
về nhưng vẫn không được. Vào Support vẫn không thấy?????? Các bác có biết lỗi gì không?

Hình đã gửi
  • 0
Đức hạnh lớn nhất mà bên cạnh đó, mọi đức hạnh khác đều mờ nhạt đi, đó là không làm hại ai và tùy sức mà giúp đỡ mọi người "
Người cảnh sát điều tra hình sự giỏi là người biết được tất cả những hành vi thủ đoạn trộm cắp của bọn trộm cắp, nhưng lại dốt ăn cắp ăn trộm ...

#335 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết

Đã gửi 14 November 2012 - 10:17 AM

Video của bác Tue_NV chạy nhanh, em nhin nhầm lệnh là DSM, loay hoay một hồi, em mới phát hiện ra Command: hình như là bắt đầu sủ dụng lệnh DSAI..
Sau khi gõ lệnh DSAI em đã thử lisp của bác Tue_NV có nhận xét nhanh:
1.Trên bản vẽ chi tiết thường là chỉ vẽ 1chi tiết trục hoặc 1 chi tiết lỗ. Việc chia lô thành 2 miền sai lệch lỗ và trục cũng tiện.
2. Lisp sai lệch miền dung sai của trục, còn thiếu nhiều. Khoảng khoảng cách số kích thước danh nghĩa hơi gần với số sai lệch.
Lisp bác PhamthanhBinh chỉnh sửa lisp của bac Doan Van Hà thì lại xa quá, em đo thử thấy khoảng cách khoảng 2.5. Khi ghi kích thước lỗ trục n6 từ kt Ø20 trở lại nó nhảy ra ngoài
Nếu cho khoảng cách chữ số giảm từ 2.5 xuống còn 1 thì số chữ kích thước bị nhảy ra ngoài có thể sẽ nhỏ hơn.
Hình đã gửi
3. Viết lisp có nốt ruồi đỏ bung ra để kiểm tra được tất cả các con số sai lệch, dễ kiểm tra sơ bộ xem có sai lệch nào tăng bất thường không theo quy luật chung. (Quan điểm của em là người dùng lisp vẫn phải cẩn trọng kiểm tra lại dữ liệu, mất công một tí cũng không sao)
4. Sau khi em thử lisp của bác Phamthanhbinh, thì lisp của Tue_NV không hoạt động được nữa, không hiểu vì sao:
-Kiểm tra trong Support không thấy thư mục vietlisp_cơ khi_dungsaids
-Em xóa vội cái DSAI.VLX trong Support , rồi lại vào diễn đàn download
về nhưng vẫn không được. Vào Support vẫn không thấy?????? Các bác có biết lỗi gì không?

Hình đã gửi

1. Đúng là rất tiện lợi........
2. Bạn phải tự thêm cơ sở dữ liệu cho dung sai trục
Bạn vui lòng gửi file mẫu để test thử
3. Đồng ý quan điểm của bạn và mình sẽ xóa tất cả Lisp cũ và để lại lisp này sẽ phát triển và bổ sung cho nó khỏi chớp theo ý kiến của bác DVH. Giống kiểu Hatch. Hiện tại nút ruồi đỏ đã xổ ra rất đẹp rồi (giống Hatch rồi), tạo thêm dáng cho em nữa sẽ đẹp hơn..he he.....
4. Sài hàng ai thì sài của 1 người thôi em ơi. Đụng hàng giờ đó. he he
Bạn khởi động CAD lại. Sử dụng Lisp của 1 người thôi.....
  • 1

#336 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 14 November 2012 - 10:34 AM

Video của bác Tue_NV chạy nhanh, em nhin nhầm lệnh là DSM, loay hoay một hồi, em mới phát hiện ra Command: hình như là bắt đầu sủ dụng lệnh DSAI.. Sau khi gõ lệnh DSAI em đã thử lisp của bác Tue_NV có nhận xét nhanh: 1.Trên bản vẽ chi tiết thường là chỉ vẽ 1chi tiết trục hoặc 1 chi tiết lỗ. Việc chia lô thành 2 miền sai lệch lỗ và trục cũng tiện. 2. Lisp sai lệch miền dung sai của trục, còn thiếu nhiều. Khoảng khoảng cách số kích thước danh nghĩa hơi gần với số sai lệch. Lisp bác PhamthanhBinh chỉnh sửa lisp của bac Doan Van Hà thì lại xa quá, em đo thử thấy khoảng cách khoảng 2.5. Khi ghi kích thước lỗ trục n6 từ kt Ø20 trở lại nó nhảy ra ngoài Nếu cho khoảng cách chữ số giảm từ 2.5 xuống còn 1 thì số chữ kích thước bị nhảy ra ngoài có thể sẽ nhỏ hơn. Hình đã gửi 3. Viết lisp có nốt ruồi đỏ bung ra để kiểm tra được tất cả các con số sai lệch, dễ kiểm tra sơ bộ xem có sai lệch nào tăng bất thường không theo quy luật chung. (Quan điểm của em là người dùng lisp vẫn phải cẩn trọng kiểm tra lại dữ liệu, mất công một tí cũng không sao) 4. Sau khi em thử lisp của bác Phamthanhbinh, thì lisp của Tue_NV không hoạt động được nữa, không hiểu vì sao: -Kiểm tra trong Support không thấy thư mục vietlisp_cơ khi_dungsaids -Em xóa vội cái DSAI.VLX trong Support , rồi lại vào diễn đàn download về nhưng vẫn không được. Vào Support vẫn không thấy?????? Các bác có biết lỗi gì không? Hình đã gửi

Hề hề hề,
1/- Về cái khoảng cách giữ giá trị kich thước danh nghĩa và giá trị sai lệch giới hạn, mình chỉnh thêm chỉ là 1 space. Do vậy việc giảm nhỏ nó nếu muốn sẽ hơi rắc rối vì nó liên quan tới width factor của text. Không nhẽ cùng một text mà lại sử dụng nhiều width factor. Điều này mình cũng chưa rõ có làm được không??? Việc hiển thị text ra ngoài hay vào trong còn có liên quan tới việc set dimension style nữa, bác thử check lại xem.
2/- Việc nở và tóp dialoge như bác TueNV đã làm tuy có hay hơn theo yêu cầu của bác song mình nghĩ là với lisp của bác ĐoanVanHa đã chỉnh sửa cũng đủ để cho người sử dụng có thể dễ dàng check rồi. cái kỹ thuật nở top này thì mình chưa rành lắm nên đành ngồi chờ mót của các bác khác vậy.
3/- Việc sau khi dùng lisp của mình sửa từ lisp của bác DoanVanHa mà lisp của bác TueNV không chạy nữa, mình chưa rõ nguyên nhân vì hiện tại mình dùng cả hai vẫn thấy chạy phe phé. Bác lưu ý việc sử dụng file dữ liệu của bác TueNV vì có một số dữ liệu chưa chuẩn (cái này do bạn AVYE cung cấp chưa chuẩn như bài mình đã post trước đây). Khi load file vlx bác cần đảm bảo có đầy đủ đường dẫn tới các file dữ liệu do các file dữ liệu này không có trong file vlx. Có một lưu ý rằng do các file dữ liệu này nằm trong nhiều thư mục khác nhau nhưng lại cùng tên nên có thể khi bác chạy file vlx của thư mục sau nhưng nó lại tìm ra file dữ liệu ở thư mục trước và vì thế có thể gây lỗi, Cách tốt nhất là chạy file vlx của thư mục nào thì xóa các thư mục còn lại khỏi đường dẫn tìm kiếm của CAD.
4/- Cứ theo nội dung hiển thị trên màn hình CAd của bác thì hình như nó bị thiếu font text gì đó.
Hề hề hề....
  • 1

#337 Hai_YenLang

Hai_YenLang

biết lệnh explore

• 473 Bài viết

Đã gửi 14 November 2012 - 10:56 AM

@Thân gửi hai: bác Phamthanhbinh và Tue_NV
Em đã sử dụng được rồi, bấm cả vào nút ruồi đỏ, sau khi em copy hình của trong file.dwg trong lisp của ra thêm một hình nữa để thử 2 lisp.
Về khoảng cách chữ nếu bác chỉnh được từ 2.5 về 1 càng tiện cho ghi kích thước nhỏ, không phải kéo hay thay đổi chiều cao chữ. Em thường dùng chiều cao số kt bằng 3.
Sau khi thử lisp mới của bác Phamthanhbinh gửi lên Ap dùng thử trước 1 hình, sau lại lại Ap tiếp lisp của bác Tue_NV không dùng được nữa. Vào Support em xóa cái Dsai.VLX và xóa cả cái thư mục lisp trong ổ E. Rồi lên diễn đàn download lại và thao tác như cũ vẫn không được, không biết vì sao?
Có khi em phải cài đặt lại CAD
"Bạn vui lòng gửi file mẫu để test thử":http://www.cadviet.c...6_guibactue.dwg
  • 0

#338 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5454 Bài viết

Đã gửi 14 November 2012 - 11:07 AM

Không có chuyện 2(3) lisp này "chơi xấu nhau" đâu bạn Hai_Yenlang ơi. Các lisp vẫn chạy ôn hòa mà.
Bạn chú ý là lisp bác Tue_NV thì phải add thư mục vào Support chứ nó không tự add đâu.

Các file và thư mục không trùng nhau nên không lo.
Bạn thử làm lại từ đâu, xong diễn giải rõ hơn xem sao. Tôi nghĩ acad không có lỗi gì trong vụ này cả. Đừng cài lại mà tội nó.
(Chẳng hiểu sao chữ nó nhảy lung tung mà sửa rồi thì nó nhảy lại?)

• 2

#339 anhcos

anhcos

biết lệnh hatchedit

• Advance Member
  • 260 Bài viết
Điểm đánh giá: 170 (tàm tạm)

Đã gửi 14 November 2012 - 12:05 PM

Cái logo không đẹp lắm, chắc phải nhờ ai có tay đồ họa tạo cho một cái.
  • 1
Clear sky!

MF Rock collection.

#340 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 14 November 2012 - 12:16 PM

Em vừa thử lại có thông báo như sau:
Command: APPLOAD Dsai.VLX successfully loaded.
Command: Sử dụng lệnh DSAI để bắt đầu
Command:
Command: dsai ; error: bad argument type: stringp nil

Command:
Không biết có phải em đã xóa nhầm gì trong Support ?

Hề hề hề,
@Bạn Hai_yenlang:
Đúng như bác DoanVanHa nói, mình đã test và nó chạy phe phé luôn. Qua những điều bạn post rất có thể bạn đã xóa đường dẫn tìm kiếm tới file dữ liệu của bác TueNv rồi nên nó mới báo stringp nil.
Lisp của bác TueNV không tự tạo đường dẫn tới thư mục chứa file dữ liệu nên bạn phải tự làm.

@Bác TueNV:
Sau khi test thử, bỏ qua vấn đề hình thức và cấu tạo dialoge, thì mình thấy có một vấn đề cần phải chỉnh là:
- Sau khi chọn nút Cả hai sai lệch hay Cả 2 và +/ để ghi dung sai, kết quả cho ra đúng như mong muốn. Nhưng nếu sau đó dùng tiếp lệnh dsai để ghi dung sai kiểu khác(như chỉ ghi sai lệch trên chẳng hạn) cho các kích thước này thì kết quả cho ra có vấn đề bác ạ. Rất tiếc là không đọc được file lisp của bác nên mình không thể rõ nguyên nhân do đâu. Mình xin gửi kèm hình ảnh các lỗi này để bác kiểm tra và điều chỉnh.
1/- Đây là lỗi sau khi dùng nút cả hai sai lệch rồi dùng chỉ ghi sai lệch trên;
Hình đã gửi
2/- Đây là lỗi sau khi dùng nút Cả 2 và +/- rồi dùng nút chỉ ghi sai lệch trên:

Hình đã gửi

3/- Đây là lỗi sau khi dùng cả 2 và +/- rồi sử dụng Chỉ ghi sai lệc dưới:
Hình đã gửi

4/- Đây là lỗi sau khi sử dụng ở lổi 3 dùng tiếp ghi cả hai sai lệch:
Hình đã gửi

Như vậy theo mình đoán có thể bác chưa khử biến sau mỗi lần chạy lisp.

Ngoài ra có một chỗ trên dialoge mình nghĩ là nên thay đổi cho đúng với cái sự hiểu của người thiết kế. Đó là cái tên của list_box Kích thước. Cái này nên đổi thành Cấp chính xác mới đúng theo định nghĩa về các miền dung sai bác ạ.
Chúc bác khỏe và vui
  • 1