Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
hamster2102

Hỏi về text khi vẽ nhiều tỷ lệ trong layout

Các bài được khuyến nghị

hamster2102    21

Có ai biết cách chỉnh cỡ text văn bản trong layout khi có nhiều khung tỷ lệ trong 1 bản vẽ không. Các text tiêu đề hay ghi chú được đánh trong không gian model khi chuyển qua layout và định tỷ lệ cho từng khung thì kích thước text chữ thay đổi (lưu ý là cái text dim thì mình không nói nhé) mình biết trên cad2008 có chức năng Annonation có thể làm được điều này . Còn với cad 2007 trở xuống mình chỉ có cách vẽ trên model rồi viết text trên layout chung cho tất cả các khung nhìn, nhưng như vậy không tiện lắm vì vẽ ghi chú trên nền hatch chỉ là đè như 1 lớp layer lên trên thôi chứ không như trong model phần hach ký hiệu có thể chỉnh giãn ra quanh đoạn text . Mình muốn hỏi với cad 2007 trở xuống các bạn xử lý text văn bản thế nào để trên layout đều nhau tại các viewport hay cũng giống mình là ghi trực tiếp trên layout?

mình có đọc nhiều bài viết trong và ngoài diễn đàn nhưng vẫn chưa có câu trả lời mong các bạn giúp đỡ, thanks.

• Vote tăng 1
  • Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
cancer_xd    47

Từ melu Modyfy/ Object/Text/SCALE

Hoặc Command: _scaletext

Select objects:Lựa chọn toàn bộ chữ trong View

[Existing/Left/Center/Middle/Right/TL/TC/TR/ML/MC/MR/BL/BC/BR] <Existing>:

Enter

Specify new height or [Match object/Scale factor]

Enter

Specify new height or [Match object/Scale factor] <39.9548>: m (lựa chọn đối tượng chuẩn ?)/hoặc S (Scale factor);

- Nếu chọn “M” thì cho con trỏ chọn vào số “DIM” hoặc vào “chữ mẫu tuỳ ý” có chiều cao cần chọn cao bằng chữ dim.

- Nếu choọn “S” thì nhập chiều cao chữ cần chọn

- Trong mục này có nhiều lựa chọn, bạn cần tìm hiểu tiếp.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
rongcuoimay    3

Nếu tạo 2 mv cùng 1 đối tượng theo 2 tỉ lệ khác nhau chẳng hạn 1/100 và 1/50 thì khi scaletext text trong viewport này cao 2.5mm thì viewport kia bị đổi theo ko còn 2.5mm nữa?

Có cách nào để chiều cao text đều bằng nhau (chẳng hạn 2.5mm) đối với mọi viewport có tỉ lệ khác nhau  ko bác?

Từ melu Modyfy/ Object/Text/SCALE
Hoặc Command: _scaletext
Select objects:Lựa chọn toàn bộ chữ trong View
[Existing/Left/Center/Middle/Right/TL/TC/TR/ML/MC/MR/BL/BC/BR] <Existing>:
Enter
Specify new height or [Match object/Scale factor]
Enter
Specify new height or [Match object/Scale factor] <39.9548>: m (lựa chọn đối tượng chuẩn ?)/hoặc S (Scale factor);
- Nếu chọn “M” thì cho con trỏ chọn vào số “DIM” hoặc vào “chữ mẫu tuỳ ý” có chiều cao cần chọn cao bằng chữ dim.
- Nếu choọn “S” thì nhập chiều cao chữ cần chọn
- Trong mục này có nhiều lựa chọn, bạn cần tìm hiểu tiếp.

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
dexoso123    4

nếu bạn đã dim được kích thước các hình khác tỷ lệ thì chữ bạn cũng ghi ngay trong mode luôn, chiều cao chữ tuân theo tỷ lệ của mỗi hình. Tuy lúc vẽ chiều cao tẽt bên mode khac nhau nhưng khi chuyển qua layout chỉnh đúng tỷ lệ mỗi hình sẽ có chiều cao giống nhau

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
rongcuoimay    3

nếu bạn đã dim được kích thước các hình khác tỷ lệ thì chữ bạn cũng ghi ngay trong mode luôn, chiều cao chữ tuân theo tỷ lệ của mỗi hình. Tuy lúc vẽ chiều cao tẽt bên mode khac nhau nhưng khi chuyển qua layout chỉnh đúng tỷ lệ mỗi hình sẽ có chiều cao giống nhau

Chỗ màu xanh: chỉnh là chỉnh như thế nào ạ? Tỉ lệ thì em chỉnh tất nhiên là đúng rồi

Bác xem hình này chắc sẽ hiểu rõ hơn ý em muốn. Ở viewport bự thì em chỉnh text đúng bằng 2.5mm rồi, nhưng viewport nhỏ hơn thì chiều cao text lại lớn hơn 2.5mm (cùng đối tượng nhưng khác tỉ lệ).

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
dexoso123    4

hiểu ý bạn rồi, bạn dùng view để phóng lớn 1 chi tiết trong hình thì đương nhiên tất cả mọi thứ trong hình đó đều tăng lên rồi. Mình cũng ko có cách nào hay nhưng có thể xử lý thủ công như thế này: vào layer trong viewport, tắt màu xanh đi rồi viết cái text khác ngay trên layout (không chuyên nghiệp lắm)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hiepttr    523

1. Khi chưa có xe tay ga thì đi 1 lúc phải sang số, có rồi thì chỉ việc vặn ...

Chưa có annotative thì chơi thủ công, viết lần 1 chỉnh sửa xong>> copy >> đổi sang layer khác >> SC ...

Trên viewport 1 Bật/Tắt đối với 2 layer đó

Trên viewport 2 Tắt/Bật đối với 2 layer đó

2. Tậu mới anh CAD 2014

-->> khuyến cáo dùng cách 2 :D :D :D

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
rongcuoimay    3

hiểu ý bạn rồi, bạn dùng view để phóng lớn 1 chi tiết trong hình thì đương nhiên tất cả mọi thứ trong hình đó đều tăng lên rồi. Mình cũng ko có cách nào hay nhưng có thể xử lý thủ công như thế này: vào layer trong viewport, tắt màu xanh đi rồi viết cái text khác ngay trên layout (không chuyên nghiệp lắm)

Cảm ơn bác nhưng chắc ko chơi thủ công vậy đâu. 

nếu sử dụng tính năng annotation có trong autocad 2008 trở lên thì vấn đề này đơn giản còn ko thì phải làm như 

dexoso123 đã nêu ở trên

Hiện tại em xài cad 2013 và 2008 (ở nhà và cty). Annotation sử dụng cho text có khác gì cho dim ko bác? Em vẫn chưa hình dung ra cách sử dụng cho text

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
thybuiarc    0

Có ai biết hướng dẩn mình với: ví dụ mình có 2 dim 1/10 và 1/50 trong model mình dim kt cho 1 hình vuông bằng 2 dim này (tại 1 vị trí đồng thời xuất hiện 2 dim này). Qua layout mình tạo 2 view nhìn tỉ lệ 1/10 và 1/50. Làm thế nào để view nhìn 1/10 chỉ nhận dim 1/10 và 1/50 chỉ nhận dim 1/50. ( với điều kiện không ẩn  layer dim nào hết )

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
nhoclangbat    382

Có ai biết hướng dẩn mình với: ví dụ mình có 2 dim 1/10 và 1/50 trong model mình dim kt cho 1 hình vuông bằng 2 dim này (tại 1 vị trí đồng thời xuất hiện 2 dim này). Qua layout mình tạo 2 view nhìn tỉ lệ 1/10 và 1/50. Làm thế nào để view nhìn 1/10 chỉ nhận dim 1/10 và 1/50 chỉ nhận dim 1/50. ( với điều kiện không ẩn  layer dim nào hết )

- ẩn của bạn là tắt layer phải ko ^^, trường hợp này thì nhoc hay dùng cách đóng băng layer ko mún thấy ở khung view nào đó cùng 1vi trí

vd: khung 1/50 đong băng lay 1/10, khung 1/10 đóng băng lay 1/50 ko pitcó vừa ý bạn ko :)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
thybuiarc    0

Mình có 1 vài bản vẽ của nước ngoài họ sử dụng như mình nêu ở trên (trong model trên cùng 1 BV có nhiều tỉ lệ kích thước, nhưng qua layout chọn tỉ lệ khung nhìn bao nhiêu thì bản vẽ xuất hiện kích thước của tỉ lệ đó)  bỏ thời gian nghiên cứu mà chưa ra. Còn tích Annotation trong dim để dim bằng nhau mình biết rồi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ketxu    2.653

Mình có 1 vài bản vẽ của nước ngoài họ sử dụng như mình nêu ở trên (trong model trên cùng 1 BV có nhiều tỉ lệ kích thước, nhưng qua layout chọn tỉ lệ khung nhìn bao nhiêu thì bản vẽ xuất hiện kích thước của tỉ lệ đó)  bỏ thời gian nghiên cứu mà chưa ra. Còn tích Annotation trong dim để dim bằng nhau mình biết rồi.

Mâu thuẫn.

Bạn viết như thế này chứng tỏ bạn chưa biết cách sử dụng Annotative.

- Cái hay của Annotative ở chỗ cho phép các đối tượng Annotation (Dim, Hatch, Block, Text, Leader....) được phép mang nhiều Scale khác nhau.

- Và nó hiển thị các Annontation thuộc Scale nào do chúng ta quyết định trong Annotation Scale của Viewport + thiết đặt biến ANNOALLVISIBLE (trường hợp của bạn biến này đang bằng 0 - Có nghĩa là chỉ hiển thị các đối tượng có Annotation Scale trùng với của Viewport)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Từ Autocad 2008 trở đi mới thấy sự lợi hại của Annotation. 

1 DIM, 1style, 1 hatch... cho mọi loại tỷ lệ bản vẽ khác nhau. Anh em ta nhàn đi bao nhiêu, nhất là khoản DIM

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay