Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
bigbreak

Giúp e vẽ hình chiếu thứ 3 với ak

Các bài được khuyến nghị

Tất cả các hình vẽ trên đều là những hình vẽ đơn giản, dòm lướt ván qua cái nào đúng, cái nào sai biết liền!

Khi gặp hình phức tạp, muốn kiểm tra các hình chiếu vẽ ẩu vẽ sai chỉ cẩn kẻ vẽ kiểm tra những chỗ nghi ngờ, không phải là kẻ hết các đường gióng xuôi ngược như hình đã minh họa)

Nếu không hình dung ra vật thể bác em có thể dùng phương pháp kẻ đường gióng để xác định hình chiếu thứ 3 và không nên lập chủ đề mới khi đã có chủ đề tương tự!

Đây là hình 3D của bác em:

P/S: Hình mầu tím Hoằn đã vẽ sai chiều cao của đoạn giữa, nó chỉ có chiều cao h= 9 bằng đoạn dưới, Hoằn vẽ nhầm thành đoạn này thành h=18.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Nếu không hình dung ra vật thể bác em có thể dùng phương pháp kẻ đường gióng để xác định hình chiếu thứ 3 và không nên lập chủ đề mới khi đã có chủ đề tương tự!

cám ơn bác ak :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Từ hai hình chiếu cho trước, dựng hình chiếu thứ 3, rồi mới tới việc dựng hình khối 3D của vật thể. Nếu không làm tốt bước 1 thì bước tiếp theo sẽ chả dễ dàng gì.Điều này có nhẽ không giống với việc dựng các hình chiếu từ một vật thể cho trước.

Mong rằng chủ thớt sẽ rút ra được điều gì đó tốt cho cách hình dung vật thể từ các hình chiếu cho trước của mình.

Hề hề hề,...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Từ hai hình chiếu cho trước, dựng hình chiếu thứ 3, rồi mới tới việc dựng hình khối 3D của vật thể. Nếu không làm tốt bước 1 thì bước tiếp theo sẽ chả dễ dàng gì.Điều này có nhẽ không giống với việc dựng các hình chiếu từ một vật thể cho trước.

Mong rằng chủ thớt sẽ rút ra được điều gì đó tốt cho cách hình dung vật thể từ các hình chiếu cho trước của mình.

Hề hề hề,...

năm nay e mới đc học cad, nên còn lơ mơ :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Hề hề hề,...

Ý của em là để vẽ hình chiếu thứ 3 nhìn 2 hình chiếu phải hình dung ra vật thể trong đầu để dựng hình chiếu thứ 3.

Tìm hình chiếu thứ 3 là bài tập kiểm tra xem người đọc có hình dung được vật thể không, nếu không hình dung ra vật thể mà vẽ được hình chiếu thứ 3 gọi là vẽ ...mò, anh Bình ạ!

Thực tế là có nhiều người đã vẽ sai hình chiếu thứ 3...vì không hình dung ra vật thể...Còn những người hình dung ra vật thể vẽ đúng hình chiếu thứ 3 nhưng lại không vẽ được 3D lại là chuyện khác,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chú e ngắm chị Hoằn ... (ah hình của chị Hoằn vẽ) thật kĩ rồi cho hình vẽ chính xác hơn nha !

Sao anh Hiepttr không nói luôn chỗ nào sai

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chú e ngắm chị Hoằn ... (ah hình của chị Hoằn vẽ) thật kĩ rồi cho hình vẽ chính xác hơn nha !

Hì hì . Hình cùa chị Hằn chỗ khuất kín quá , nên chủ Topic hổng thấy được .....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sáng sớm ra làm biếng nói, chỉ thích thọc..............................................................gậy tí !

Bị em Hoằn "nạt" mình cũng "nàm" tiếp nhát nữa cho chủ thớt đây, kích thước cụ thể thì "việc ai người đó làm"! hic.....80156_cainay.jpg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:D :D :D

Hề hề hề,

Bác Hai lúa mới nêu một chỗ thắc mắc, còn một chỗ nữa là nếu cái nét của bác trên hình chiếu bằng đúng thì trên hình chiếu đứng cái nét khuất bị sai, dư ra khúc dưới cũng như nét khuất trên hình chiếu bằng bị thiếu khúc giữa bác ạ .....

Em nó thế này chẳng hạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sáng sớm ra làm biếng nói, chỉ thích thọc..............................................................gậy tí !

Bị em Hoằn "nạt" mình cũng "nàm" tiếp nhát nữa cho chủ thớt đây, kích thước cụ thể thì "việc ai người đó làm"! hic.....

Quan điểm của em Hoằn là người ta đã vẽ kiểu TUNG ...KHĂN BAY... VÁY dư ...lào, mình khỏi cần quan tâm, miễn là mình vẽ theo góc nhìn của mình là OK!

Đây là điều em đã nói với anh Say (Hantinhsaycad):

:

:D :D :D

...........Khi người ta đưa lên hình 2D, anh phải là người suy đoán được người ta đã vẽ thiếu vẽ sai và vẽ ẩu ở chỗ nào ???

Nhiệm vụ của anh là vẽ ra được cái hình 3D như anh Hai Lúa đã từng tư duy theo logic để vẽ các hình 2D mà chủ thớt đã vẽ sai trong các bài viết gần đây!

...........................

http://www.cadviet.c...pic=67845&st=20

Nguồn:

http://www.cadviet.c...pic=67791&st=60

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hx, sao mỗi bác vẽ 1 kiểu thế :((

Hề hề hề,

Đó là kiểu của các bác ấy. Đúng và sai bạn phải tự xem xét và quyết định chớ các bác ấy đâu phải là bạn mà vẽ giống bạn được. Đây là diễn đàn mở nên thông tin luôn có cả hai chiều đúng và chưa đúng. Người tiếp nhận thông tin cần tỉnh táo sáng suốt để lựa cho mình cái tốt nhất. Chỉ nên tiếp nhận những thông tin mà bản thân mình đã kiểm tra mức độ tin cậy của nó.

Hề hề hề,...

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình cứ tin rằng thầy luôn đúng !

ai ngờ tay trái "chặt" tay phải

:blush:

Anh hãy mở to cái lỗ... mắt ra, nhòm xem hình chiếu đứng ở cái nét khuất ứ, nó kéo dài từ trên giời xuống tận ...âm phủ đó!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh hãy mở to cái lỗ... mắt ra, nhòm xem hình chiếu đứng ở cái nét khuất ứ, nó kéo dài từ trên giời xuống tận ...âm phủ đó!

nét liền ở chiếu bằng mà kém nét đứt ????

trong bản vã KT thì nét liền được ưu tiên hơn !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nét liền ở chiếu bằng mà kém nét đứt ????

trong bản vã KT thì nét liền được ưu tiên hơn !

Không có nét nào ưu tiên cả! Vẽ thế nào cho đúng là quan điểm của mỗi người, cơ mà người ta phải xét đến tính năng công dụng của sản phẩm để xét xem nó giống cái gì ở quả đất, còn anh bảo là nó giống ở trên sao hỏa thì em bó ...chiếu luôn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không có nét nào ưu tiên cả! Vẽ thế nào cho đúng là quan điểm của mỗi người, cơ mà người ta phải xét đến tính năng công dụng của sản phẩm để xét xem nó giống cái gì ở quả đất, còn anh bảo là nó giống ở trên sao hỏa thì em bó ...chiếu luôn!

Nhưng nếu là bài tập ở giảng đường thì càng hóc búa mới "đáng thương" !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ý của em là để vẽ hình chiếu thứ 3 nhìn 2 hình chiếu phải hình dung ra vật thể trong đầu để dựng hình chiếu thứ 3.

Tìm hình chiếu thứ 3 là bài tập kiểm tra xem người đọc có hình dung được vật thể không, nếu không hình dung ra vật thể mà vẽ được hình chiếu thứ 3 gọi là vẽ ...mò, anh Bình ạ!

Thực tế là có nhiều người đã vẽ sai hình chiếu thứ 3...vì không hình dung ra vật thể...Còn những người hình dung ra vật thể vẽ đúng hình chiếu thứ 3 nhưng lại không vẽ được 3D lại là chuyện khác,

Hề hề hề,

Cái mò hay mẫm ấy là do người ngoài nhòm vô mà thôi. Còn bản chất của cái việc ấy vẫn là tìm để hiểu và hình dung được vật thể nó ra răng. Người mới học vẽ kỹ thuật thường chưa dễ dàng hình dung được ngay vật thể nên phải qua cái bước tìm hình chiếu thứ 3 đó. Ở bước này, không đơn thuần chỉ là để hình dung vật thể mà còn là cái cách luyện tập để người học hiểu được bản chất của các phép chiếu vật thể, bản chất của các đường nét thể hiện trên hình chiếu của vất thể tưng ứng với nhau trên các hình chiếu ra sao. Từ đó giúp cho việc hình dung vật thể dễ dàng hơn. Quá trình rèn luyện này có thể là ngắn với người này nhưng lại là dài với người khác và có lẽ nó không phải là thừa với người học vẽ kỹ thuật. Hình chiếu thứ 3 có mối tương quan hình học chặt chẽ với hai hình chiếu còn lại mà nếu người học nắm vững nguyên tắc chiếu sẽ dễ dàng dựng được hơn là việc hình dung vật thể 3D. Từ đó việc hình dung vật thể sẽ thuận lợi hơn nhiều. Ngày xa xưa chưa có công cụ vẽ 3D như bây giờ nên người học còn phải dụng hình chiếu phối cảnh của vật nữa (còn gọi là hình chiếu trục đo) Giờ đây tuy đã có công cụ vẽ 3D giúp cho người học khá nhiều, tuy nhiên cũng không nên bỏ qua hay đốt cháy giai đoạn tìm hình chiếu thứ 3 này. Mọi sự dục tốc đều có hại cả.

Ai cũng hiểu rằng có vật thể thì việc hình dung ra các hình chiếu của nó sẽ dễ dàng hơn rất nhiều so với việc từ các hình chiếu phải hình dung ra được vật thể. Mặc dù đây là mối tương quan 1:1 song để có thể thể hiện đúng mối tương quan này là điều mà không chỉ các sinh viên mà kể cả các kỹ sư lâu năm cũng vẫn cần phải rèn luyện. Sai một ly đi một mạng là chuyện thường gặp ở người làm kỹ thuật.

Hề hề hề,...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo