Đến nội dung

Hình ảnh

Giúp e vẽ hình chiếu thứ 3 với ak

• Please log in to reply
51 replies to this topic

#41 bigbreak

bigbreak

biết vẽ line

• 20 Bài viết
Điểm đánh giá: 3 (bình thường)

Đã gửi 28 November 2012 - 10:35 PM

có gì đâu mà các bác tranh luận gay gắt quá :P
  • 0

#42 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 29 November 2012 - 10:27 AM

Chốt lại: Lỗi ở đây do chủ thớt vẽ ẩu! Em Hoằn có trót nhỡ mồm nói gì chưa phải mong anh Hiepttr và anh Bình cười lên cho vui :rolleyes:

Hề hề hề,
Có nhẽ đây mới là cái chủ thớt cần. Cách của em gái cũng là một cách không tồi.....
Nếu chủ thớt khoái thì có thể tham khảo bài post của bác Sgcq số 30 để hiểu thêm về cách dựng hình chiếu thứ 3, đồng thời cũng hiểu thêm về cái tác hại của một nét dư.
  • 1
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#43 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 29 November 2012 - 10:40 AM

Nếu anh nói vậy thì có lẽ phải sửa lại giáo trình vẽ kỹ thuật, cho cái chương tìm hình chiếu thứ 3 lên trước cái chương chiếu khối: vẽ hình chiếu đứng chiếu nằm và chiếu ngồi!

Hề hề hề,
Việc sửa giáo trình thì đó là một ý kiến của cá nhân em trong tiến trình CCGD của nước nhà. Anh không có ý kiến về điều này bởi thấy rằng nó vẫn có ích cho người học. Cái gì trước, cái gì sau tất đã có người tài hơn anh để làm điều đó. Anh thấy cái trật tự vốn có ấy chả có gì không hợp lý để mà phải sửa cả. Người học sẽ học quá trình thuận là từ vật thể tạo ra các hình chiếu trước và quá trình ngược lại là từ các hình chiếu phải hình dung ra vật thể sau. Điều này nó cũng na ná như việc học ngoại ngữ vậy, học quá trình hiểu cái người ta (dịch xuôi) trước và học quá trình làm người ta hiểu mình (dịch ngược) sau. Hình như điều này tốt hơn cho người học. Còn với người dạy thì chỉ có giời mới biết anh ta thích dạy kiểu gì???? Bởi vì người dạy vốn đã quá giỏi để không cần phải phân biệt hai quá trình này.
Hề hề hề,...
  • 1

#44 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết
Điểm đánh giá: 692 (tốt)

Đã gửi 29 November 2012 - 11:17 AM

Hề hề hề,
Việc sửa giáo trình thì đó là một ý kiến của cá nhân em trong tiến trình CCGD của nước nhà. Anh không có ý kiến về điều này bởi thấy rằng nó vẫn có ích cho người học. Cái gì trước, cái gì sau tất đã có người tài hơn anh để làm điều đó. Anh thấy cái trật tự vốn có ấy chả có gì không hợp lý để mà phải sửa cả. Người học sẽ học quá trình thuận là từ vật thể tạo ra các hình chiếu trước và quá trình ngược lại là từ các hình chiếu phải hình dung ra vật thể sau. Điều này nó cũng na ná như việc học ngoại ngữ vậy, học quá trình hiểu cái người ta (dịch xuôi) trước và học quá trình làm người ta hiểu mình (dịch ngược) sau. Hình như điều này tốt hơn cho người học. Còn với người dạy thì chỉ có giời mới biết anh ta thích dạy kiểu gì???? Bởi vì người dạy vốn đã quá giỏi để không cần phải phân biệt hai quá trình này.
Hề hề hề,...

Ở đây em không có ý định lên lớp hay dậy ai cả chỉ đơn giản là tranh luận thư giản cho vui là chính, anh ạ!
Em Hoằn rất yêu kính các thầy cô đã dấn thân làm nghề thầy cô giáo nhưng em Hoằn không làm nghề gõ đầu được vì em Hoằn sinh ra đã bẩm sinh là thích tự do vô tổ chức, vô kỷ luật quen rồi! Hoằn không gò mình vào giờ giấc như các thầy cô được, đi học Hoằn bỏ tiết trốn tiết 1 và 2 là chuyện thường ngày...đơn giản vì Hoằn thích ngủ ...nướng, anh ạ!

Hề hề hề,
Cái mò hay mẫm ấy là do người ngoài nhòm vô mà thôi. Còn bản chất của cái việc ấy vẫn là tìm để hiểu và hình dung được vật thể nó ra răng. Người mới học vẽ kỹ thuật thường chưa dễ dàng hình dung được ngay vật thể nên phải qua cái bước tìm hình chiếu thứ 3 đó. Ở bước này, không đơn thuần chỉ là để hình dung vật thể mà còn là cái cách luyện tập để người học hiểu được bản chất của các phép chiếu vật thể, bản chất của các đường nét thể hiện trên hình chiếu của vất thể tưng ứng với nhau trên các hình chiếu ra sao. Từ đó giúp cho việc hình dung vật thể dễ dàng hơn. Quá trình rèn luyện này có thể là ngắn với người này nhưng lại là dài với người khác và có lẽ nó không phải là thừa với người học vẽ kỹ thuật. Hình chiếu thứ 3 có mối tương quan hình học chặt chẽ với hai hình chiếu còn lại mà nếu người học nắm vững nguyên tắc chiếu sẽ dễ dàng dựng được hơn là việc hình dung vật thể 3D. Từ đó việc hình dung vật thể sẽ thuận lợi hơn nhiều. Ngày xa xưa chưa có công cụ vẽ 3D như bây giờ nên người học còn phải dụng hình chiếu phối cảnh của vật nữa (còn gọi là hình chiếu trục đo) Giờ đây tuy đã có công cụ vẽ 3D giúp cho người học khá nhiều, tuy nhiên cũng không nên bỏ qua hay đốt cháy giai đoạn tìm hình chiếu thứ 3 này. Mọi sự dục tốc đều có hại cả.
Ai cũng hiểu rằng có vật thể thì việc hình dung ra các hình chiếu của nó sẽ dễ dàng hơn rất nhiều so với việc từ các hình chiếu phải hình dung ra được vật thể. Mặc dù đây là mối tương quan 1:1 song để có thể thể hiện đúng mối tương quan này là điều mà không chỉ các sinh viên mà kể cả các kỹ sư lâu năm cũng vẫn cần phải rèn luyện. Sai một ly đi một mạng là chuyện thường gặp ở người làm kỹ thuật.
Hề hề hề,...

Trước khi học chương vẽ hình chiếu thứ ba, người học đã được học chương chiếu khối, cho một hình khối người dựng phải dựng 3 hình chiếu
Chương vẽ hình chiếu thứ 3 để kiểm tra xem người đọc được bản vẽ hay không, có hình dung trong đầu được hình khối hay không ???>>>nếu không hình dung được hình khối thì chỉ là vẽ mò >>>đã vẽ mò là vẽ sai vẽ sai là không hình dung được hình khối >>>không loogic như anh đã nói:
Còn bản chất của cái việc ấy vẫn là tìm để hiểu và hình dung được vật thể nó ra răng. Người mới học vẽ kỹ thuật thường chưa dễ dàng hình dung được ngay vật thể nên phải qua cái bước tìm hình chiếu thứ 3 đó
Trong sản xuất người ta chỉ cần vẽ 1 hình chiếu, hoặc 1 hình cắt cộng 1 hình chiếu>>> nhiệm vụ của người thợ là hình dung trong đầu vật thể để làm chứ không không phải vẽ hình chiếu thứ 3 mới hình dung được sản phẩm
Với hình trên của chủ thớt chỉ cần vẽ 1 hình cắt và 1 hình chiếu (Bỏ qua không phải ghi nét khuất)
Hình đã gửi
Chốt lại: Lỗi ở đây do chủ thớt vẽ ẩu! Em Hoằn có trót nhỡ mồm nói gì chưa phải mong anh Hiepttr và anh Bình cười lên cho vui :rolleyes:
  • 0

66 Câu Phật Học Cho Cuộc Sống : http://ngocchinh.com...-cho-cuoc-song/

Gió đưa cây cải về trời / Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...

#45 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết
Điểm đánh giá: 832 (rất tốt)

Đã gửi 29 November 2012 - 03:08 PM

có gì đâu mà các bác tranh luận gay gắt quá :P

Chẳng có ai tranh luận gay gắt ở đây cả!
Khi tranh luận với anh Bình, em Hoằn đã tranh luận trên tinh thần chân thành, cởi mở, thẳng thắn và tôn trọng: Tranh luận là để đi đến thống nhất quan điểm, tăng cường sự hiểu biết lẫn nhau, thông cảm và yêu thương nhau hơn, không phải là để tranh giải nhất nhì như thi đấu thể thao.
Công bằng mà nói thì em Hoằn có nói nhỡ mồm với anh Hiepttr:

Anh hãy mở to cái lỗ... mắt ra, nhòm xem hình chiếu đứng ở cái nét khuất ứ, nó kéo dài từ trên giời xuống tận ...âm phủ đó!

Cơ mà việc em Hoằn có ứng xử … “ vũ phu” có “đanh đá” với với anh Hiepttr như trên cũng là chuyện thường, anh Hiệp có thể là:
- Một là khinh em Hoằn trẻ con không thèm... chấp!
- Hai là anh Hiepttr là người thích đùa, vui là chính mà!
Đời con người ta ngắn ngủi lắm, "đời người ngắn chẳng tày gang" ai không biết tận dụng thời gian để vui vẻ và cười cợt, người đó chịu thiệt thòi là cái chắc rồi!
Việc em Hoằn đã mô phỏng bằng hình 3D mà anh vẫn không hiểu, vẫn vẽ sai hình chiếu thứ 3 trong trang 1, là chuyện đáng buồn đó!
Vẽ kỹ thuật: tìm hình chiếu thứ 3 và vẽ hình cắt mà mặt cắt đã được đưa vào giảng dạy ở phổ thông trung học. Cái khó là bài tập hình học họa hình và bài tập tìm giao tuyến khối,...........
Vậy mà anh còn ngơ ngác như bò đội nón khi tìm hình chiếu thứ 3 như vầy là gay go lắm đó!
Nếu anh không có ô dù gì, khi ra trường, anh yên tâm với công việc làm ... thủ kho bán thành phẩm nhé! Làm cái chân thủ kho cũng kiếm ăn được đó!
  • 0

Gió đưa cây cải về trời

Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...

#46 bigbreak

bigbreak

biết vẽ line

• 20 Bài viết
Điểm đánh giá: 3 (bình thường)

Đã gửi 29 November 2012 - 09:24 PM

Chẳng có ai tranh luận gay gắt ở đây cả!
Khi tranh luận với anh Bình, em Hoằn đã tranh luận trên tinh thần chân thành, cởi mở, thẳng thắn và tôn trọng: Tranh luận là để đi đến thống nhất quan điểm, tăng cường sự hiểu biết lẫn nhau, thông cảm và yêu thương nhau hơn, không phải là để tranh giải nhất nhì như thi đấu thể thao.
Cơ mà việc em Hoằn có ứng xử … “ vũ phu” có “đanh đá” với với anh Hiepttr như trên cũng là chuyện thường, anh Hiệp có thể là:
Đời con người ta ngắn ngủi lắm, "đời người ngắn chẳng tày gang" ai không biết tận dụng thời gian để vui vẻ và cười cợt, người đó chịu thiệt thòi là cái chắc rồi!
Việc em Hoằn đã mô phỏng bằng hình 3D mà anh vẫn không hiểu, vẫn vẽ sai hình chiếu thứ 3 trong trang 1, là chuyện đáng buồn đó!
Vẽ kỹ thuật: tìm hình chiếu thứ 3 và vẽ hình cắt mà mặt cắt đã được đưa vào giảng dạy ở phổ thông trung học. Cái khó là bài tập hình học họa hình và bài tập tìm giao tuyến khối,...........
Vậy mà anh còn ngơ ngác như bò đội nón khi tìm hình chiếu thứ 3 như vầy là gay go lắm đó!
Nếu anh không có ô dù gì, khi ra trường, anh yên tâm với công việc làm ... thủ kho bán thành phẩm nhé! Làm cái chân thủ kho cũng kiếm ăn được đó!

cám ơn bác đã dạy đời, nhưng e sẽ tự đi bằng đôi chân của e và cũng chẳng cần ô dù gì. chuyên ngành của e học ko liên quan j đến vẽ cad nên môn này e cần qua thôi, và việc sau này e có làm j cũng chẳng liên quan đến bác :lol::lol::lol::lol:
  • 1

#47 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 29 November 2012 - 11:38 PM

cám ơn bác đã dạy đời, nhưng e sẽ tự đi bằng đôi chân của e và cũng chẳng cần ô dù gì. chuyên ngành của e học ko liên quan j đến vẽ cad nên môn này e cần qua thôi, và việc sau này e có làm j cũng chẳng liên quan đến bác :lol: :lol: :lol: :lol:

Hề hề hề,
Chớ nóng, chớ nóng,....
Có thể là việc làm sau này của bạn sẽ ít liên quan tới CAD, nhưng mà đã phải học có nghĩa là ít nhiều gì sau này cũng sẽ có dùng. Việc hiểu và biết cặn kẽ những điều mình được học ở trường không bao giờ là dư thừa cả đâu. Bởi vì sau khi đã ra trường rồi thì việc muốn học thêm hay học lại cho kỹ cái môn học ấy cũng chả dễ dàng tí nào. Có những điều mình học nhưng ra trường ít sử dụng, điều đó cũng không có nghĩa là mình chỉ cần học đại khái, qua loa môn học đó. Vấn đề không chỉ là điểm số môn học mà vấn đề là kiến thức thu được từ môn học đó. Mỗi ngành học đều có những môn học bắt buộc và điều đó có nghĩa là nó cũng cần thiết đấy. Việc cần đến đâu thì chỉ có những người giỏi trong chuyên ngành đó mới hiểu hết thôi bạn ạ. Chả nhẽ bạn cũng không muốn là người giỏi trong chuyên ngành của mình hay sao?. Mà đã giỏi thì sao lại chịu thua các môn phụ của chuyên ngành mình chứ???
Hề hề hề,
Mọi người cũng chỉ mong cho bạn chóng trở thành người giỏi trong công việc chuyên môn của mình mà thôi chứ chả có vấn đề gì ép buộc nhau ở đây cả đâu. Diễn đàn mở mà, hãy cố gắng để cùng nhau xây dựng cho diễn đàn ngày một tốt hơn bạn nhé.
Hề hề hề,...
  • 2

#48 Hantinhsaycad

Hantinhsaycad

biết lệnh adcenter

• 1073 Bài viết
Điểm đánh giá: 376 (khá)

Đã gửi 30 November 2012 - 06:17 AM

cám ơn bác đã dạy đời, nhưng e sẽ tự đi bằng đôi chân của e và cũng chẳng cần ô dù gì. chuyên ngành của e học ko liên quan j đến vẽ cad nên môn này e cần qua thôi, và việc sau này e có làm j cũng chẳng liên quan đến bác :lol: :lol: :lol: :lol:

Hi hi , Bạn không nên suy nghĩ như vậy , Dù ít hay nhiều kiến thức mà các môn cần học trong chương trình đều có vận dụng hết
Không phài ai học qua là giỏi hết ? và ngày một ngày hai là biết tất tật ? , Theo tôi cần phài học , cách học và thời gian ,đề có kiến thức cho bàn thân và áp dụng cho công việc sau này , Chúc bạn có suy nghĩ hay và đạt nhiều thành công trong tương lai...
  • 1

Đừng để một ai chẳng nhận được gì khi rời chỗ bạn, cho dù bạn biết rằng không bao giờ gặp lại.

Ngạn ngữ Pháp

#49 hiepttr

hiepttr

Edu level: li10

• 1298 Bài viết
Điểm đánh giá: 518 (tốt)

Đã gửi 30 November 2012 - 08:15 AM

- Một là anh biết e Hoằn ko là trẻ con nữa (ứ a ước e là trẻ con đó ... hic...)
- Hai là khá chính xác. Song, e Hoằn đã đùa khiến chủ thớt "nổi mẫn ngứa" rồi tề !
Phân minh gì ko?! hay là "cây ngay chẳng sợ chết đứng" hic...
  • 0

Có vợ dù dữ dù hiền , bạn đều có lợi
_ Nếu vợ hiền, bạn sẽ là người đàn ông sung sướng
_ Nếu vợ dữ, bạn sẽ thành ... triết gia !

Bergson

#50 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết

Đã gửi 30 November 2012 - 11:50 AM

- Một là anh biết e Hoằn ko là trẻ con nữa (ứ a ước e là trẻ con đó ... hic...)
- Hai là khá chính xác. Song, e Hoằn đã đùa khiến chủ thớt "nổi mẫn ngứa" rồi tề !
Phân minh gì ko?! hay là "cây ngay chẳng sợ chết đứng" hic...

Trong cuộc sống, có đôi khi “cả giận, mất khôn” và “cả vú lấp miệng em”. Hai câu trên, câu trước tục ngữ, câu sau thành ngữ, khi dùng không phải đưa vào ngoặc kép, nhưng em vẫn cho vào ngoặc kép cho nó …hoành tráng.
Việc em đã nó nhỡ mồm với anh ở trên là điều không nên, lẽ ra em phải xin lỗi anh mới phải đạo làm em. Sở dĩ em lở lờ lơ đi vì em hiểu tính anh cũng là người sống đơn giản, xuề xòa và dễ tha thứ!
Cây ngay hay cây gian sống trong lầu son gác tía mới không bị chết đứng, còn nếu sống giữa …biển đời xuôi ngược, khó thoát khỏi tay của lâm tặc và nguy cơ cháy rừng luôn rình rập một cách rất khả thi…
Quan niệm sống của em là chấp nhận cuộc sống: “thế giới vốn không thuộc về bạn, vì thế bạn không cần vứt bỏ, cái cần vứt bỏ chính là những tánh cố chấp của chính mình”. Em không thích kiểu sống dĩ hòa vi quý sống lấy lòng tất cả mọi người, em chỉ thích được mọi người trêu trọc, mắng mỏ em càng nhiều càng tốt…
(Bữa trước em thấy anh giải câu đố của em rất có lý trong chủ đề Nghề cơ khí đố vui, có phải anh là dân cơ khí không???)
Mục đích của em Hoằn vào diễn đàn học tập, thư giãn vui là chính và không để tâm nhiều đến chuyện vụn vặt.
  • 0

#51 hiepttr

hiepttr

Edu level: li10

• 1298 Bài viết
Điểm đánh giá: 518 (tốt)

Đã gửi 30 November 2012 - 02:30 PM

Trong cuộc sống, có đôi khi “cả giận, mất khôn” và “cả vú lấp miệng em”. Hai câu trên, câu trước tục ngữ, câu sau thành ngữ, khi dùng không phải đưa vào ngoặc kép, nhưng em vẫn cho vào ngoặc kép cho nó …hoành tráng.
Việc em đã nó nhỡ mồm với anh ở trên là điều không nên, lẽ ra em phải xin lỗi anh mới phải đạo làm em. Sở dĩ em lở lờ lơ đi vì em hiểu tính anh cũng là người sống đơn giản, xuề xòa và dễ tha thứ!
Cây ngay hay cây gian sống trong lầu son gác tía mới không bị chết đứng, còn nếu sống giữa …biển đời xuôi ngược, khó thoát khỏi tay của lâm tặc và nguy cơ cháy rừng luôn rình rập một cách rất khả thi…
Quan niệm sống của em là chấp nhận cuộc sống: “thế giới vốn không thuộc về bạn, vì thế bạn không cần vứt bỏ, cái cần vứt bỏ chính là những tánh cố chấp của chính mình”. Em không thích kiểu sống dĩ hòa vi quý sống lấy lòng tất cả mọi người, em chỉ thích được mọi người trêu trọc, mắng mỏ em càng nhiều càng tốt…
(Bữa trước em thấy anh giải câu đố của em rất có lý trong chủ đề Nghề cơ khí đố vui, có phải anh là dân cơ khí không???)
Mục đích của em Hoằn vào diễn đàn học tập, thư giãn vui là chính và không để tâm nhiều đến chuyện vụn vặt.

Nếu a là dân cơ khí chắc a sẽ ko "mua cái lồng 3d đểu" như hôm qua !
A là dân cầu đường, mà còn đc đào tạo ko "liên tục" nữa chứ ! Vì thế, thỉnh thoảng phải ghé mắt dzô các diễn đàn ngó ngang ngó dọc để học chỏi thêm, hy vọng mót từng củ, từng củ ... Có ngày sẽ đc một gánh nặng ! hic... hic ...
Oai ... hỏi... vì chẳng được học đã đời như những người khác ... (mới lượm đc củ 3d chưa tròn 3 tháng) ...
Hy vọng sau này sẽ đc Hoằn bày vẽ nhiều hơn !
Tóm tắt là vậy thôi ! tranh thủ cười cái cho đã, hic... hic ...
  • 0

Có vợ dù dữ dù hiền , bạn đều có lợi
_ Nếu vợ hiền, bạn sẽ là người đàn ông sung sướng
_ Nếu vợ dữ, bạn sẽ thành ... triết gia !

Bergson

#52 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết

Đã gửi 30 November 2012 - 02:50 PM

Nếu a là dân cơ khí chắc a sẽ ko "mua cái lồng 3d đểu" như hôm qua !
A là dân cầu đường, mà còn đc đào tạo ko "liên tục" nữa chứ ! Vì thế, thỉnh thoảng phải ghé mắt dzô các diễn đàn ngó ngang ngó dọc để học chỏi thêm, hy vọng mót từng củ, từng củ ... Có ngày sẽ đc một gánh nặng ! hic... hic ...
Oai ... hỏi... vì chẳng được học đã đời như những người khác ... (mới lượm đc củ 3d chưa tròn 3 tháng) ...
Hy vọng sau này sẽ đc Hoằn bày vẽ nhiều hơn !
Tóm tắt là vậy thôi ! tranh thủ cười cái cho đã, hic... hic ...

Em không dám vô lễ nói là anh đã "mua cái lồng 3d đểu"

Oẳn tà là ...roằn quá! Anh Hiệp mua phải hàng 3D ...giả rồi kìa!

Cầu mong anh gặp vui nhiều khi tham gia viết bài trên diễn đàn, viết bài chia sẻ và bài trả lời các câu hỏi cũng là hình thức học tập và thư giãn có hiệu quả nhất :rolleyes: :rolleyes:
  • 0