Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
lephap89

thắc mắc về đường nét

Các bài được khuyến nghị

lephap89    53

khi em vẽ trong model em đặt độ dày nét là 0,3mm , khi em in ra với tỷ lệ bản vẽ 1: 100 thì độ dầy nét của nó có phải là 0.3mm không? ( in trong model ) . Bác nào biết thì trả lời giúp em với nha, và cho em học hỏi luôn kinh nghiệm đặt độ dầy các nét như thế nào để khi in ra có được độ dày các nét như ý muốn.Em cám ơn nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
nhoclangbat    382

theo mình pít thì dù bạn in trong model hay layout đều như nhau bạn ah, bạn đặt lực nét bao nhiêu thì in ra bấy nhiêu, tỉ lệ bản vẽ ko anh hưởng tới độ dày của nét nó chỉ ảnh hưởng tới độ phòng đại của bản vẽ. Vd bạn đặt lực nét 0.3 in tỷ lệ 1/100, hay 1/50, ... lực nét vẫn là 0.3.

Kinh nghiệm đặt độ dày các nét thì còn phải xem bạn làm về chuyên ngành gì nữa cơ khi , xây dựng, ....., mỗi ngành sẽ có quy định riêng về cách đăt lực nét cho mỗi loại đường và còn tùy thuộc từng trường hợp khi nào loại đường nào cần lực nét bao nhiêu, thay đổi tý xíu có thể ko cần đúng quy định nhưng cần thỏa mục đích, tính hài hòa của bản vẽ. Kinh ngiệm mình là vậy :D

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
lephap89    53

theo mình pít thì dù bạn in trong model hay layout đều như nhau bạn ah, bạn đặt lực nét bao nhiêu thì in ra bấy nhiêu, tỉ lệ bản vẽ ko anh hưởng tới độ dày của nét nó chỉ ảnh hưởng tới độ phòng đại của bản vẽ. Vd bạn đặt lực nét 0.3 in tỷ lệ 1/100, hay 1/50, ... lực nét vẫn là 0.3.

Kinh nghiệm đặt độ dày các nét thì còn phải xem bạn làm về chuyên ngành gì nữa cơ khi , xây dựng, ....., mỗi ngành sẽ có quy định riêng về cách đăt lực nét cho mỗi loại đường và còn tùy thuộc từng trường hợp khi nào loại đường nào cần lực nét bao nhiêu, thay đổi tý xíu có thể ko cần đúng quy định nhưng cần thỏa mục đích, tính hài hòa của bản vẽ. Kinh ngiệm mình là vậy :D

cám ơn bác nha, em chỉ sợ nó giống như là tỷ lệ linetype, nghĩa là khi bản vẽ tỷ lệ lớn phải đặt scale to lên thì nó mới rõ nét. Nếu như bác nói thì em yên tâm rồi. em cứ nghĩ là phải in trong layout thì độ dầy nó mới không thay đổi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
w1nDream    73

Theo mình thì bạn có thể đặt nét in theo 2 cách:

C1: in theo lineweights

Nếu in C1 thì lúc vẽ bạn đã chọn W của pline và lúc in chỉ cần tick vào chỗ này

C2: in theo mầu

Đặt bề dày nét theo mầu trên bản vẽ.Nếu bạn hay phải in các bản vẽ có đường nét giống nhau thì có thể save Plot style vào để lần sau không phải đặt (*.ctb)

Nhưng lúc in nhớ đánh dấu vào ô Plot with plot styles(tham khảo hình trên)

:blush:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo