Đến nội dung

Hình ảnh
- - - - -

[yêu cầu] lisp chèn block phong thủy

• Please log in to reply
87 replies to this topic

#41 xaydungit.vn

xaydungit.vn

biết vẽ arc

• 48 Bài viết
Điểm đánh giá: 54 (tàm tạm)

Đã gửi 16 January 2013 - 10:32 AM

update thêm phần xuất file ảnh định dạng *.jpg quái số ...
Mong các bạn góp ý tưởng để phát triển tiếp ứng dụng :)
http://www.youtube.com/watch?v=39E01lryLb8&feature=youtu.be
http://www.cadviet.c...huong_nha_1.rar
  • 3

#42 ketxu

ketxu

Copier - Paster - Editor

• Moderator
  • 5682 Bài viết
Điểm đánh giá: 2605 (tuyệt vời)

Đã gửi 16 January 2013 - 10:39 AM

A Th update cả bên kia hộ e nhé ^^
  • 1

Thành viên nhóm CadMagic.
Mời bạn ghé thăm facebook nhóm - Page viết lisp theo yêu cầu  :
CAD MAGIC

#43 thienchip86

thienchip86

biết vẽ polygon

• 75 Bài viết
Điểm đánh giá: 17 (tàm tạm)

Đã gửi 16 January 2013 - 11:45 AM

hihi ...hay quá bạn ơi.thanks tất cả các bạn đã có nhã hứng với chủ đề này...hihi thực ra hiện nay mình thường tính bằng các đốt tay.mình bấp đốt tay giống các cao nhân trong các phim của Trung quốc ấy..hehe...nhưng mình muốn chuyển nó sang công nghệ để cho các bạn yêu công nghệ cùng sử dụng.vì cộng đồng đúng không các bạn.
Để phần mềm trên hoàn chỉnh hơn mình xin bổ sung 3 thuật toán nữa,đó là,tính Kim Lâu,Hoang Ốc và Tam sat.
Mục đích của việc tính này: giúp gia chủ sau khi xem hướng nhà xong thì cần xem trong năm mà gia chủ muốn khởi tạo thi công,có phạm vào 3 điều tối kỵ trên không nếu phạm thì nên để năm khác xây dựng.vì nếu xây dựng sẽ dẫn tới những điều không lành cho gia chủ cung như cho gia đình.
1.Thuật Toán tính Kim lâu:
sau khi đã có tất cả các dữ liệu ở trên:(năm sinh chủ nhà,Nam ,Nữ)
Bạn thêm cho mình một ô: Nhập năm khởi tạo xây dựng: ví dụ 2013
giờ chúng ta tính tuổi của chủ nhà vào năm khởi tạo xây dựng,ta lấy năm xây dụng trư(-) năm sinh chủ nhà
VD: năm sinh chủ nhà là 1979
Năm khởi tạo xây dựng 2013
khi đó tuổi dương lịch của chủ nhà A= 2013-1979=34 -----> tuổi âm lịch là B=A+1=34+1=35
Lấy tuổi âm lịch(B.) chia cho 9.
+ Nếu dư 1 là phạm Kim lâu thân (Gây tai hoạ cho bản thân người chủ);
+ Nếu dư 3 là phạm Kim lâu thê (Gây tai hoạ cho vợ của người chủ);
+ Nếu dư 6 là phạm Kim lâu tử (Gây tai hoạ cho con của người chủ);
+ Nếu dư 8 là phạm Kim lục súc (Gây tai hoạ cho con vật nuôi trong nhà); Riêng cái này có phạm cũng không sao nếu bạn không phải người kinh doanh chăn nuôi hoặc quá yêu quý động vật .
2.Thuật toán tính Hoang Ốc:

Sau khi có năm sinh của chủ nhà,và năm khởi tạo xây dựng,----->tính được tuổi chủ nhà.sau đó cho đối chiếu với các nhóm tuổi ra năm ấy chủ nhà có bị Hoang Ốc không.
bạn liệt kê cho mình thành sáu nhóm tuổi theo vòng Hoang Ốc: Nhất Kiết(Cát),Nhị nghi,Tam địa sát,Tứ Tấn Tài,Ngũ Thọ Tử,Lục Hoang Ốc
+ các tuổi thuộc Nhất Kiết(Cát):10,16,25,34,43,49,52,58,61,67
+----------------------Nhị nghi : 11,17,20,26,35,44,53,59,62,68
+----------------------Tam địa sát: 12,18,21,27,30,36,45,54,63,69
+----------------------Tứ Tấn Tài :13,19,22,28,31,37,40,46,55,64
+----------------------Ngũ thọ tử :14,23,29,32,38,41,47,50,56,65
+----------------------Lục Hoang ốc: 15,24,33,39,42,48,51,57,60,66

giờ bạn tính tuổi của chủ nhà vào năm cần xây dựng ra được 1 số là X; lúc đó cho làm đối chiếu xem X thuộc cung nào trên 6 nhóm ở trên là xong
VD: chủ nhà sinh năm 1979, năm cần xây nhà là 2013-----> tuổi dương của chủ nhà: A=2013-1979=34,tuổi âm :B=A+1=34+1=35
vậy tuổi âm của chủ nhà là:35 thuộc Nhị nghi

Nhưng cung thuộc Hoang ốc: Tam địa sát,Ngũ Thọ tử,và Lục Hoang Ốc ( không làm được nhà)

Ý nghĩa :
Nhứt kiết an cư thông vạn sự
Nhì nghi tấn phát địa sanh tài
Tam sát nhơn do giai đắc bệnh
Tứ tấn tài phước lộc lai
Ngũ thọ tử ly thên phòng tử biệt
Lục ốc tạo gia bất khả thành
3.Tính Tam sát:

Những tuổi sau phạm tam tai vào nhưng năm:
Thân, tý, thìn - tam tai vào năm dần - mão - thìn
tỵ ,dậu, sửu- tam tai vào năm hợi - tý - sửu
Dần , ngọ, tuất -.tam tai vào năm thân - dậu - tuất.
hợi, mão, mùi.-tam tai vao năm tỵ - ngọ - mùi
thuật toán: ta sẽ có 12 con giáp gắn với các biến,sau đó ta có 4 nhóm phạm tam sát là
+Dần-Mão-Thìn(Nhóm 1)
+hợi - tý - sửu(Nhóm 2)
+thân - dậu - tuất.(Nhóm 3)
+tỵ - ngọ - mùi(Nhóm 4)
giờ chúng ta xét xem gia chủ thuộc con giáp nào thì sẽ nằm trong tam sat của 1 trong 4 nhóm trên
VD: chủ nhà tuổi Tý thì sẽ gặp tam sat vào năm thuộc nhóm 1(Dần-Mão-Thìn)

Sau đó bạn cho đối chiếu với năm gia chủ cần xây nhà xem có nằm trong nhóm 1,2,3,4 không từ đó ta sẽ suy ra năm đó gia chủ có phạm tam sat không
VD: Chủ nhà sinh năm 1979 (Kỷ Mùi) ,vậy gia chủ là tuổi Mùi ta xét thấy tuổi này se gặp tam sát vào những năm thuộc nhóm 4(tỵ - ngọ - mùi)
Và bây giờ ta đối chiếu Năm 2013 là năm Quý Tỵ.tức là gia chủ gặp tam sát rồi đúng không.

Các Bạn ơi!hãy cùng nghiên cứu nhé để ứng dung trên được hoàn chỉnh hơn....!mình chỉ biết thuật toán thôi còn lập trình thì mù tịt chằng thấy đường nên ko thể làm gì được .mong các bạn chung tay gây dựng..hihi Thân ái chào quyết thắng,chờ tin vui từ tiền tuyến!!!
  • 3

#44 trinhvqh

trinhvqh

biết lệnh block

• 408 Bài viết
Điểm đánh giá: 222 (khá)

Đã gửi 16 January 2013 - 12:54 PM

Ngoài block phong thủy theo trường phái Bát trạch Minh cảnh (như đã up load),
các cao thủ viết thêm block theo Bát trạch Lạc Việt nữa để cho bà con nhận thấy mọi sự sẽ rối tưng.

Lúc đó chúng ta sẽ chuyển nghề "Thợ vẽ" sang nghề "Thầy bói"
  • 1

#45 thienchip86

thienchip86

biết vẽ polygon

• 75 Bài viết

Đã gửi 16 January 2013 - 01:22 PM

Ngoài block phong thủy theo trường phái Bát trạch Minh cảnh (như đã up load),
các cao thủ viết thêm block theo Bát trạch Lạc Việt nữa để cho bà con nhận thấy mọi sự sẽ rối tưng.

Lúc đó chúng ta sẽ chuyển nghề "Thợ vẽ" sang nghề "Thầy bói"

Hì hì. theo mình bạn nên comment mang tính chất đóng góp những ý kiến tính tích cực.Bạn nói "Thợ vẽ" sang nghề "Thầy bói" .Bạn không hiểu Phong thủy nên nói vậy.Phong Thủy và Bói toán không phải là 1 đâu bạn.Nếu có điều kiện bạn tìm đọc quyển "Kinh Dich" nhé....Hi hi đọc quyển này xong cẩn thận tẩu hỏa nhập ma đấy!!!
  • 1

#46 xaydungit.vn

xaydungit.vn

biết vẽ arc

• 48 Bài viết

Đã gửi 16 January 2013 - 01:50 PM

Hi, vậy là có ý tưởng mới rồi
Bạn thienchip86 cho mình yahoo hoặc mail để tiện trao đổi "Kinh dịch" nhé :)
Thanks !
  • 1

#47 thienchip86

thienchip86

biết vẽ polygon

• 75 Bài viết

Đã gửi 16 January 2013 - 01:57 PM

Hi, vậy là có ý tưởng mới rồi
Bạn thienchip86 cho mình yahoo hoặc mail để tiện trao đổi "Kinh dịch" nhé :)
Thanks !

mail cua minh nè: hoangthanthien79@gmail.com
  • 0

#48 xaydungit.vn

xaydungit.vn

biết vẽ arc

• 48 Bài viết

Đã gửi 16 January 2013 - 11:50 PM

Đã hoàn thiện ý tưởng(Lần 2) của bạn thienchip86, Bạn xem có sai hoặc cần bổ sung gì không nhé
Hình đã gửi
http://www.cadviet.c...6039_ptxdit.rar
  • 3

#49 duy782006

duy782006

PHẠM QUỐC DUY

• CADViet Team
  • 2155 Bài viết
Điểm đánh giá: 1360 (rất tốt)

Đã gửi 17 January 2013 - 08:14 AM

Cái K-H-T không cập nhật năm sinh bên BQ ạ?
  • 0

Cứ ngỡ trần gian là cõi thật.Cho nên tất bật đến bây giờ.
Tạo hộp thoại bằng lisp My blog QUY ĐỊNH ĐẶT TÊN TOPIC TRONG CHUYÊN MỤC LISPD http://ktsduy.wordpress.com/
Để cám ơn chỉ cần nhấn rep_up.png
(Là nhấn vào nút đó phía bài viết của người ta í chứ đừng có nhè cái hình này mà nhấn miết đi nha :-D

#50 trinhvqh

trinhvqh

biết lệnh block

• 408 Bài viết

Đã gửi 17 January 2013 - 09:48 AM

Cái K-H-T không cập nhật năm sinh bên BQ ạ?

Làm ren mà có thể cập nhật vô cái block cứng nhắc kia được chứ!
Có điều nếu bạn xaydungit.vn có thể xuất ra một Form (một tờ giấy A4 chẳng hạn) như là một lá số có dấu ấn cá nhân sẽ hay hơn
trên đó có ghi thông tin: Họ tên, năm sinh, thuộc quái số, Cách tính tuổi làm nhà theo Kim Lâu-Hoang Ốc-Tam Tai, kèm theo ảnh của Bát trạch Minh Cảnh là xem như tạm ổn

@thienchip86:
Tôi mà viết thêm một vài câu bông đùa nữa thì chắc sẽ nổi sóng ngay thôi (có khi bị block nick không chừng)
Hehe
Bây giờ hãy dành thời gian "chúc mừng" thành quả của xaydungit.vn đã
Rồi từ từ tôi sẽ phản biện tiếp
  • 2

#51 duy782006

duy782006

PHẠM QUỐC DUY

• CADViet Team
  • 2155 Bài viết

Đã gửi 17 January 2013 - 10:05 AM

Làm ren mà có thể cập nhật vô cái block cứng nhắc kia được chứ!
Có điều nếu bạn xaydungit.vn có thể xuất ra một Form (một tờ giấy A4 chẳng hạn) như là một lá số có dấu ấn cá nhân sẽ hay hơn
trên đó có ghi thông tin: Họ tên, năm sinh, thuộc quái số, Cách tính tuổi làm nhà theo Kim Lâu-Hoang Ốc-Tam Tai, kèm theo ảnh của Bát trạch Minh Cảnh là xem như tạm ổn

@thienchip86:
Tôi mà viết thêm một vài câu bông đùa nữa thì chắc sẽ nổi sóng ngay thôi (có khi bị block nick không chừng)
Hehe
Bây giờ hãy dành thời gian "chúc mừng" thành quả của xaydungit.vn đã
Rồi từ từ tôi sẽ phản biện tiếp

ko phải cập nhật dô cái block mà là chỉ tra K-H-T cho năm 1983 thôi dù bên BQ có nhập năm bao nhiêu nghì đi nửa. Hị hị. Duy thì có năng khiếu sẳn rồi hồi giờ làm cái gì cũng ko xem ngày giờ mà ba mí năm vẩn chạy tốt.
  • 1

Tạo hộp thoại bằng lisp My blog QUY ĐỊNH ĐẶT TÊN TOPIC TRONG CHUYÊN MỤC LISPD http://ktsduy.wordpress.com/
(Là nhấn vào nút đó phía bài viết của người ta í chứ đừng có nhè cái hình này mà nhấn miết đi nha :-D

#52 xaydungit.vn

xaydungit.vn

biết vẽ arc

• 48 Bài viết

Đã gửi 17 January 2013 - 10:27 AM

ko phải cập nhật dô cái block mà là chỉ tra K-H-T cho năm 1983 thôi dù bên BQ có nhập năm bao nhiêu nghì đi nửa. Hị hị. Duy thì có năng khiếu sẳn rồi hồi giờ làm cái gì cũng ko xem ngày giờ mà ba mí năm vẩn chạy tốt.

@duy782006 :Sau khi chọn năm sinh chủ nhà ở BQ bạn chuyển sang K-H-T để nhập năm dự định xây nhà là ok mà
Mình chỉ dùng TextChanged ở năm dự định xây nhà trong Tab K-H-T
@trinhvqh : Mình sẽ thêm chức năng xuất lá số như bạn góp ý.
  • 3

#53 duy782006

duy782006

PHẠM QUỐC DUY

• CADViet Team
  • 2155 Bài viết

Đã gửi 17 January 2013 - 10:43 AM

Đúng rồi. Nếu nhập năm sinh bên BQ mà ko nhập lại năm xem bên K-H-T thì nội dung sẽ ko cập nhật phần năm sinh. Nếu nhập năm xem thì có cập nhật năm sinh.
  • 1

#54 xaydungit.vn

xaydungit.vn

biết vẽ arc

• 48 Bài viết

Đã gửi 17 January 2013 - 10:55 AM

Để tiện hơn mình thêm sự kiện TabControl_Selecting :)
http://www.cadviet.c...39_ptxdit_1.rar
  • 4

#55 thienchip86

thienchip86

biết vẽ polygon

• 75 Bài viết

Đã gửi 17 January 2013 - 11:50 AM

Để tiện hơn mình thêm sự kiện TabControl_Selecting :)
http://www.cadviet.c...39_ptxdit_1.rar

Hì hì..Chào bạn,Cảm ơn bạn đã nhiệt tình giúp đỡ.
mình thấy thuật toán thì ok rồi bạn ạ.nhưng bạn chỉnh lại một chút câu từ cho nó hoàn chỉnh hơn nhé.
vd: Kết luận : Ban nên làm nhà năm này, Chúc may mắn !--->bạn thay cho mình thành: không phạm Kim lâu,Hoang Óc,Tam sát
Còn xây nhà được hay không thi còn xét cả 3 cái nữa bạn ạ,ngoài ra còn tuy thuộc độ năng nhẹ của các điêu phạm trong 3 cái(cái này là kinh nghiệm vì thể viết đ ra phần mềm kể cũng khó )
Nhưng bạn Thanh .IT ơi điều mình cần là Bat quái và K_H_T đó được đặt vào bản Cad cơ,bạn làm cái Netload như làn đầu tiên cho mình nhé.
Mục đích của mình là để vẽ vòng tròn bát quái đặt vào công trình,bố trí công năng,nội thất cho phù hợp với chủ đầu tư .và xem xem chủ đầu tư có pham 3 điều tối kỵ ko ấy mà?hihi bạn chuyển giúp mình nhé!

@Trinhvqh: Hì hì cũng chao bạn! mình là người rất vui vẻ ko như bạn nghĩ đâu. Bạn ạ .mỗi người có một mục đích riêng,mình là Kiến trúc,còn bạn hình như là quy hoạch,vì thế bạn ko biết cái bát quái này bọn mình phải dùng nhiều ra phết.vì bây giờ đi thuyết phục chủ đầu tư có tiền cũng khó ra phết,"Phú quý sinh lễ nghĩa" vì người ta giầu nên lại rất "Tín".mình ko biết những điều cơ bản đến mà tư vấn:chẳng hạn như la: đặt khu vệ sinh lên bếp nấu.thì ôi trời ơi ,chủ đầu tư nó chửi chết...Mình thường vẫn bấm đốt tay và vẽ tám hướng bằng tay.nhưng mình muốn nhờ các bạn làm cho cái lisp để đặt vào trong cad thôi,còn in ra thành bảng như bạn thì mình lại cũng không cần thiết lắm,nhưng nếu làm được như vậy thì càng hay phải không ban.còn cái mà bạn muốn như lá số ,có tên thông tin thì mình cũng có rồi gửi tặng ban.
http://www.cadviet.c...an_ban__vhk.rar
cũng là để bạn Thanh(XaydungIT) tham khảo luôn...hihi chúc các bạn luôn vui!!!!
  • 1

#56 trinhvqh

trinhvqh

biết lệnh block

• 408 Bài viết

Đã gửi 17 January 2013 - 01:55 PM

Nhưng bạn Thanh .IT ơi điều mình cần là Bat quái và K_H_T đó được đặt vào bản Cad cơ,bạn làm cái Netload như làn đầu tiên cho mình nhé.
Mục đích của mình là để vẽ vòng tròn bát quái đặt vào công trình,bố trí công năng,nội thất cho phù hợp với chủ đầu tư .và xem xem chủ đầu tư có pham 3 điều tối kỵ ko ấy mà?hihi bạn chuyển giúp mình nhé!

Điều mà thienchip86 muốn xem ra bạn xaydungit.vn khó lòng đáp ứng được trong lúc này (nếu bạn vẫn áp dụng phương pháp hiện tại)
Bạn chỉ có thể chèn một Block cứng nhắc vào autocad chứ không thể đưa những thông tin linh hoạt vào Block sau khi tính toán
Cho nên khi chèn Block vào trong CAD sẽ không mang dấu ấn cá nhân được.
Vì thế tôi mới nói bạn xuất ra dưới dạng lá số là vì vậy
Đó cũng là một thành công rồi

@Trinhvqh: Hì hì cũng chao bạn! mình là người rất vui vẻ ko như bạn nghĩ đâu. Bạn ạ .mỗi người có một mục đích riêng,mình là Kiến trúc,còn bạn hình như là quy hoạch,vì thế bạn ko biết cái bát quái này bọn mình phải dùng nhiều ra phết.vì bây giờ đi thuyết phục chủ đầu tư có tiền cũng khó ra phết,"Phú quý sinh lễ nghĩa" vì người ta giầu nên lại rất "Tín".mình ko biết những điều cơ bản đến mà tư vấn:chẳng hạn như la: đặt khu vệ sinh lên bếp nấu.thì ôi trời ơi ,chủ đầu tư nó chửi chết...Mình thường vẫn bấm đốt tay và vẽ tám hướng bằng tay.nhưng mình muốn nhờ các bạn làm cho cái lisp để đặt vào trong cad thôi,còn in ra thành bảng như bạn thì mình lại cũng không cần thiết lắm,nhưng nếu làm được như vậy thì càng hay phải không ban.còn cái mà bạn muốn như lá số ,có tên thông tin thì mình cũng có rồi gửi tặng ban.
http://www.cadviet.c...an_ban__vhk.rar
cũng là để bạn Thanh(XaydungIT) tham khảo luôn...hihi chúc các bạn luôn vui!!!!

Hehe. Nhân lúc bạn vui vẻ tui mới dám chất vấn à
Trước mắt, có thể nói bạn là người có niềm tin về phong thủy và chưa bị tẩu hỏa nhập ma sau khi đọc "Kinh Dịch"
Để tôi hỏi bạn vài câu để xem niềm tin của bạn đến đâu nhé.

01. Lý do gì khiến bạn tin Phong thủy?
02. Tại sao bạn lại tin theo trường phái Bát trạch Minh Cảnh mà không phải là Bát trạch Lạc Việt?
03. Kiến trúc sẽ là hỗn hợp như thế nào nếu trộn lẫn những kiến thức đc đào tạo với Phong thủy? và "Kiến trúc su" sẽ như thế nào nếu cứ mãi đồng thuận với những chủ đầu tư "Phú quý nên rất Tín" ấy?
  • 1

#57 thienchip86

thienchip86

biết vẽ polygon

• 75 Bài viết

Đã gửi 17 January 2013 - 03:03 PM

@tringvqh : hihi thưa bạn Trinh! thực ra mục đích của mình chỉ đơn giản như thế này thôi:

Hình đã gửi

còn mình xin được trả lời chất vấn của bạn như sau hi vọng không làm phật lòng bạn.Tất nhiên bạn có những quan điểm riêng của bạn,mình chỉ đưa ra bài toán để các bạn giúp cho mục đích của mình,và phục vụ cho đại đa số những bạn đồng quan điểm của mình thôi mà...hihi

Câu hỏi của bạn:
01.Lý do gì khiến bạn tin Phong Thủy?
02. Tại sao bạn lại tin theo trường phái Bát trạch Minh Cảnh mà không phải là Bát trạch Lạc Việt?
03. Kiến trúc sẽ là hỗn hợp như thế nào nếu trộn lẫn những kiến thức đc đào tạo với Phong thủy? và "Kiến trúc su" sẽ như thế nào nếu cứ mãi đồng thuận với những chủ đầu tư "Phú quý nên rất Tín" ấy?
Minh xin trả lời bạn như sau:
01.Phong Thuy là một môt khoa học dựa trên khái niêm Đạo gia Nhân(Con người và vũ trụ).Mục đích của nó là sự thống nhất của Thiên,Địa,Nhân và vật thể qua một lực được gọi là Thái hư,khi ta biết kết hợp,Thiên địa nhân hòa thì sẽ tạo nên sự sống mạnh mẽ,những sự kiện tốt đẹp và hữu ích,
Còn nếu chúng ta không biết sẽ tạo nên nghẽn khí lực của sự sống sẽ tạo ra một sự đối nghịch do thiên nhiên mang lại cho bạn:Bất hanh và tai họa.
bởi con người chúng ta sống trên trái đất và chịu ảnh hưởng của thiên nhiên(đặc biệt là mặt trăng,và các sao khác.)có nhiều hiện tượng do thiên nhiên đem lại tới đời sống chúng ta mà chúng ta ko thể thay đổi được nó
(vd: gió hướng Bắc.lạnh và ko tôt),vậy nếu bạn hiểu phong thủy bạn se bố trí nội thất trong nhà sao cho luồng khí đi vào nhà nhưng nó lại ko xộc thẳng vào mà phải đi theo hướng mà chúng ta muốn.
vd: bạn ko hiểu về phong thủy,bạn sẽ bố trí đầu giường phòng ngủ vào vị trí cửa sổ về khoa học bạn sẽ bị ánh sáng chiếu vào mắt ko ngủ được sẽ mắc bệnh,về phong thủy gió lạnh se thổi thẳng vào tiền đình của bạn tất nhiên bạn se bị các bệnh sau:đau đầu,cảm phong hàn...ngoài ra bạn ngủ se không yên giấc về tâm lý sẽ thấy đầu giường chơi vơi,và luôn luôn như có ai đó ở ngoài,còn chưa nói nếu bạn sợ ma nữa...
Do vậy mình tin vào phong thủy ở góc độ khoa học và mình nghiên cứu phong thủy để phục vụ cho ngành của mình!
Còn nói về "tín" đại đa số con người á đông chúng ta luôn tin vào một đấng tối cao...Người theo đạo chúa,người theo phật,có người thì không theo đạo nào...nhưng người ta luôn vào một điều gì thì chính bạn cũng biết. có bạn nào dám đứng trước cửa đình chùa mà chửi thánh thần ko?nếu bạn dám thì thôi mình không còn gì để bàn với bạn về topic này nữa
02. Bát Trạch Minh cảnh và Bát trạch Lạc việt thực chất đều xuất phát như nhau,hai cái đó chỉ khác nhau đó là sự hoán đổi giữa 2 cung Tốn-Khôn
Còn tại sao mình không theo Bát trạch Lạc việt. các bạn cũng biết rồi đó.Nước ta 1000 năm bị Trung quốc đô hộ,văn hóa ảnh hưởng rất lớn của Trung quốc,vì thế,Bát trạch Lạc việt mình không tin vào nó (đây là ý kiến của cá nhân mình thôi nhé còn bạn tin vào cái nào thì là ở bạn thôi).Trường Kiến trúc HN đã từng phải mời thầy Trung Quốc về để xem và đã thay đổi cổng đến 3 lần rồi...(Bạn nào Học kiến trúc HN Likes cho mình cái nếu thấy đúng nhé he he).Mình nhớ 12 năm trước mình là SV năm thứ 3 vào thư viện mượn quyển Kinh dịch để nghiên cưu.đợi 1 tuần sau mới mượn đc vì các thầy cũng đang lao vào nghiên cứu hih
03. Còn câu hỏi này mình xin nói với bạn ràng .không có một trường nào dạy cả,các thầy cô cũng nghiên cứu rất nhiều nhưng cũng chỉ để áp dụng như mình thôi.Văn hóa Trung hoa cổ đại rất rộng lớn nên khó có thể hiểu hết được...nó là chuỗi mắt xích với nhau...để đưa được ra thật toán như ở trên mình cũng phải đọc rất nhiều cuốn,rồi đúc kết lai.có khi có quyển chỉ lấy được 1 thông tin mình cần.
Kiến trúc,và Kiến trúc nội thất là bộ môn sáng tác bố cục và nghệ thuật xắp xếp không gian.một căn nhà 10 kiến trúc sư sẽ co tới hơn 10 cách bố trí khác nhau.tại trong đó sẽ có những bố trí phù hợp với Phong thủy..vậy bạn hãy là cái đầu của 10 kiến trúc sư đó và 1 cái đầu của Phong thủy.Chủ đầu tư oke...ta có TIỀN...đúng không bạn?
Hihihihi...rất vui vì được chất vấn..cứ như kiểu Bộ trưởng Bộ Phong Thủy vừa ban hành Nghi đình gì đó ko phù hợp với lòng dân ấy...hề hề
  • 2

#58 duy782006

duy782006

PHẠM QUỐC DUY

• CADViet Team
  • 2155 Bài viết

Đã gửi 17 January 2013 - 03:28 PM

Xin phép đá ngang phát nhé!
-Những điều bạn dẩn chứng là phong thủy rất cần thiết theo mình thấy là nguyên lý thiết kế và vật lý kiến trúc, KTS mình điều có học à apáp dụng chung cho mọi người.
-"Phong thủy" hay cái gì mà bạn đang tra lại dựa vào năm sinh nên phần giải thích về sự cần thiết của phong thủy là ko thuyết phục được mình.

Bạn đã nói mỗi người 1 quan điểm. Mình tôn trọng quan điểm của bạn chỉ là mình cũng đang tìm 1 lý do để thuyết phục bản thân nghiên cứu về nó (nay vẩn chưa tìm thấy). Hiện nay mình chỉ đáp ứng chủ đầu tư về vật lý kiến trúc, nếu muốn phong thủy xin mời =====> "xem thầy"
  • 0

#59 thienchip86

thienchip86

biết vẽ polygon

• 75 Bài viết

Đã gửi 17 January 2013 - 03:51 PM

@Duy782006: Bạn Duy ơi... Nguyên lý kiến trúc là môn khoa học nhưng ko phải phong thủy mà là một phần trong Phong thủy thôi bạn ạ. Bát trạch này cũng chỉ là một phần rất nhỏ trong phong thủy .Khi nào có điều kiên,mời các bạn đi Cafe với mình cùng đàm đạo,kiến thức của mình cũng chỉ là nhỏ bé thôi mà,cũng cần các bạn chỉ giáo thêm. rất vui được làm quen với tất cả các bạn
Thiện: 0987919535

Còn nếu chúng ta lấy đây làm nơi thảo luận mình nghĩ nó sẽ làm tắc nghẽn diễn đàn của Cadviet mất.mình vẫn nói mục đích của mình là nhờ các bạn viết giúp Lisp thôi mà có dám chép gió ai đâu...hihi. bạn nào có nhã hứng thì giúp tớ,,bạn nào thấy hay thì dùng còn ko hay thì để tớ dùng...hehe,Hôm nào đi Cafe nhé các bạn !
ADmin ơi!hôm nào tổ chức buổi giao lưu gặp mặt cuôi năm đi tớ xin 1 xuất nhé.!
  • 0

#60 xaydungit.vn

xaydungit.vn

biết vẽ arc

• 48 Bài viết

Đã gửi 17 January 2013 - 07:46 PM

He đọc bài của bạn vẫn chưa hiểu thêm được gì gọi là phong thủy
Về chèn hình ảnh và các thông báo bằng text trên autocad như hình vẽ của bạn thì làm được bạn ah.
Bạn có thể giải thích (Sâu thêm) ý nghĩa các quái, và lý do căn cứ vào tuổi để xác định được quái, và sau đó là bố trí nhà theo quái tốt, nhưng nếu đất xây dựng không có hướng tốt, thì phải làm sao để chế ngự, thay đổi cách bố trí trong không gian nhà như thế nào ?
Và các điều kiêng kỵ tối thiểu trong phong thủy như cầu thang, nhà wc, bếp , phòng ngủ ....
Mong bạn chỉ giáo thêm hehe :)

Nếu bạn sợ tắc nghẽn diễn đàn :) thì gửi qua mail giúp mình nhé !
Thanks.
  • 0