Rated 5/5 based on 240179 internet user reviews

Jump to content

Change Photo

lỗi dng lệnh rec trong autocad 2011

• Please log in to reply
4 replies to this topic

#1 c0nloc

c0nloc

Chưa sử dụng CAD

Danh tiếng: 0 (bnh thường)

Gửi vào 16 April 2013 - 10:33 PM

Mong được sự giúp đỡ của các bạn !

Mình dùng cad 2011 khi gõ lệnh rec nó không hiện bình thường như thế này

Command: rec
RECTANG
Specify first corner point or [Chamfer/Elevation/Fillet/Thickness/Width]: (bấm chọn điểm gốc)
Specify other corner point or [Area/Dimensions/Rotation]: 200,200

mà chỉ hiện : 

first corner

other corner

mình không biết cách làm thế nào cho  nó quay lại bình thường,mong các cao thủ giúp!

• 0

#2 Song Nhi

Song Nhi

biết vẽ rectang

Danh tiếng: 50 (tm tạm)

Gửi vào 16 April 2013 - 11:03 PM

Rất có thể máy bạn đã chứa sẵn một LISP có lệnh REC đã được viết lại?!!! Và tự động load lên khi CAD khởi động!

Trước tiên bạn cần thử nhập: ".rec" (chấm REC) để gọi lệnh gốc của AutoCAD hoặc nhập "_rec" để trả về đúng lệnh bằng tiếng Anh xem có được không đã. Nếu được như cũ, mời bạn lại tiếp tục.

Nhập lệnh: VLISP (hoặc VLIDE), sau đó nhấp Ctrl + F để gọi hộp thoại Find, nhập vào find what: defun C:REC, trong hộp Search chọn: files và browse đến thư mục Support của ổ đĩa cài CAD. Nếu tìm được, bạn vào xem lại lệnh đó, đặt tên khác hay xử lý ra sao tùy bạn.

Nếu cách trên không hiệu nghiệm, bạn đừng nản, bạn thử vào Options / Files / Support file search path xem có project nào được thiết định autoload thì chặn lại, hoặc đã có manh mối thì vào ngay file đó mà sửa lại, tùy theo ý bạn...

Các cách này không hiệu nghiệm thì mong các bác trên diễn đàn chỉ giáo!

• 1

#3 c0nloc

c0nloc

Chưa sử dụng CAD

Danh tiếng: 0 (bnh thường)

Gửi vào 17 April 2013 - 01:04 AM

em đã thử cách của bác Song Nhi nhưng vẫn không được,hic

• 0

#4 lyky

lyky

biết vẽ pline

Danh tiếng: 126 (tm tạm)

Gửi vào 17 April 2013 - 09:11 AM

Không biết là c0nloc đã thử và “không được” tại bước nào?

1. Trước tiên bạn cần thử nhập: ".rec" (chấm REC) để gọi lệnh gốc của AutoCAD

2. Hoặc nhập "_rec" để trả về đúng lệnh bằng tiếng Anh xem có được không đã. Nếu được như cũ, mời bạn lại tiếp tục.

Nếu 2 phép thử trên thỏa mãn, tôi có một cách tình thế này dành cho bạn. Bạn có thể thay đổi tên lệnh RECTANG thành một tên tắt khác – tùy bạn thích, theo các cách sau:

1.      Tools / Customize / Edit Custom Files / Programe Parameters (acad.pgp) → Tìm đến REC, đổi thành tên khác, lưu lại, REINIT là xài được rồi. Tuy nhiên, bằng cách này chỉ có mình bạn mới biết lệnh tắt và gọi được lệnh RECTANG trên máy bạn mà thôi.

2.      Express / Tool / Command alias editor → Tìm đến REC, Add và Repalce để thay đổi thành tên khác (chú ý tránh trùng tên với một lệnh tắt khác).

3.      Mở file acad.lsp trong thư mục Support lên, bổ xung thêm dòng này (bổ xung tại vị trí kết thúc một lệnh nào đó, bổ xung vào cuối file này chẳng hạn):

(DEFUN C:HCN() (command ".RECTANG"))

Sau đó lưu lại, gọi lệnh RECTANG bằng lệnh tắc: HCN…

Đây chỉ là một cách tình thế thôi – không phải là giải pháp – chúc bạn vui!

Mong giải pháp hiệu quả cho vấn đề này từ các Mem trong diễn đàn!

• 1

22665_13x13progress.gif   22665_lyky.gif   22665_13x13progress.gif

#5 Song Nhi

Song Nhi

biết vẽ rectang

Danh tiếng: 50 (tm tạm)

Gửi vào 17 April 2013 - 08:55 PM

em đã thử cách của bác Song Nhi nhưng vẫn không được,hic

Bạn Conloc thử đến bước nào mà không được vậy? Vấn đề tương tác lệnh thì có rất nhiều nguyên nhân, vậy là những giả định của mình sai lầm hết rồi. Tại khi trước mình vọc lisp lung tung cũng bị trường hợp tương tác như vậy, nhưng nó đơn giản hơn, bằng cách mà mình đã trình bày đó. Trường hợp của bạn khó quá vậy thôi tạm chấp nhận theo cách của bác lyky và chờ hồi đáp của các Mem cao thủ hơn trong diễn đàn vây!

Ủa, ngoài chuyện lệnh rec bị vậy còn có vấn đề gì kèm theo nữa không?

• 0