Đến nội dung

Hình ảnh

Giúp mình làm tròn goc hình chiếu trục đo với

• Please log in to reply
20 replies to this topic

#1 vansit123

vansit123

Chưa sử dụng CAD

• 3 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 02 May 2013 - 10:38 PM

Đây là hình mẫu

• 0

#2 Nguyễn Minh Tâm

Nguyễn Minh Tâm

biết lệnh attdef

• 418 Bài viết
Điểm đánh giá: 213 (khá)

Đã gửi 03 May 2013 - 08:41 AM

Bạn xem video hướng dẫn dùng lệnh Fillet 3D nhé, nhưng mình góp ý trong trường hợp này bạn nên Fillet nó bên 2D trước khi Extrude nó lên vì dù sao bên 2D vẫn tiện hơn 3D.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/

• 1

#3 kakaka0110

kakaka0110

biết pan

• 8 Bài viết
Điểm đánh giá: 3 (bình thường)

Đã gửi 03 May 2013 - 01:30 PM

Bạn xem video hướng dẫn dùng lệnh Fillet 3D nhé, nhưng mình góp ý trong trường hợp này bạn nên Fillet nó bên 2D trước khi Extrude nó lên vì dù sao bên 2D vẫn tiện hơn 3D.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/

bạn này hướng dẫn linh tinh ah.

người ta hỏi vẽ hình chiếu trục đo, không phải là vẽ trong môi trường 3d đâu.

Phương pháp vẽ cái này bằng bút chì (dùng thước và thước lỗ e-lip) như thế nào thì vẽ hình chiếu trục đo như vậy.

mình mô tả sơ bộ trong CAD 2D nhé.

chuyển sang chế độ ISOMETRIC: Nhấn và giữ phim Shift + bấm chuột phải. -----> vào dòng dưới cùng -----> lên hộp thoại drafting seting -----> chọn tab snap and grid ------> chọn chế độ isometric -------> ok.

Bấm F5 để chuyển sợi tóc theo hướng mình cần vẽ.

vẽ 2 cạnh của hình (bật ortho on) ----->copy 2 cạnh đó theo 2 phương song song, khoảng cách copy bằng bán kính, giao điểm của 2 đường copy chính là tâm của cung bo tròn.

vẽ hình elip là hình tròn isometric: lệnh elip ------> lựa chọn "i" ---------> truy bắt điểm tâm vừa xác đinh ở trên -------> nhập giá trị bán kính.

việc còn lại là lệnh trim.

chúc bạn thành công.

tự làm được là phải thank đấy nhé.

• 0

#4 Nguyễn Minh Tâm

Nguyễn Minh Tâm

biết lệnh attdef

• 418 Bài viết
Điểm đánh giá: 213 (khá)

Đã gửi 03 May 2013 - 01:39 PM

sorry đọc không kỹ đề. :D

• 1

#5 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết
Điểm đánh giá: 692 (tốt)

Đã gửi 03 May 2013 - 01:44 PM

Phương pháp vẽ cái này bằng bút chì (dùng thước và thước lỗ e-lip) như thế nào thì vẽ hình chiếu trục đo như vậy.

chuyển sang chế độ ISOMETRIC: Nhấn và giữ phim Shift + bấm chuột phải. -----> vào dòng dưới cùng -----> lên hộp thoại drafting seting -----> chọn tab snap and grid ------> chọn chế độ isometric -------> ok.

vẽ 2 cạnh của hình (bật ortho on) ----->copy 2 cạnh đó theo 2 phương song song, khoảng cách copy bằng bán kính, giao điểm của 2 đường copy chính là tâm của cung bo tròn.

vẽ hình elip là hình tròn isometric: lệnh elip ------> lựa chọn "i" ---------> truy bắt điểm tâm vừa xác đinh ở trên -------> nhập giá trị bán kính.

chúc bạn thành công.

Vẽ theo kiểu "tàn dư" cổ hủ và lạc hậu,  lâu hơn cách anh Nguyễn Minh Tâm đã hướng dẫn là cái chắc rồi!

"Tóm lại, đã dùng CAD (bất kể loại CAD nào), đừng bao giờ để ý đến cái gọi là "hình chiếu trục đo" nữa. Nó chỉ là "tàn dư" của cái thời vẽ hình bằng bút chì, bút kim và thước kẻ!"

Hai cái ấy khác hẳn nhau về... đẳng cấp!
Hình chiếu trục đo là một hình phẳng, nhận được từ phép chiếu song song một vật thể lên 1 mặt phẳng.
Mô hình 3D (đầy đủ là 3DSolid) là mô hình vật thể đã được số hoá.
Những khác biệt cơ bản:
- 3D chứa đầy đủ thông tin về hình dáng kích thước của vật thể. Nói theo ngôn ngữ Vẽ kỹ thuật, một khối 3D luôn luôn mang tính phản chuyển. Với hình chiếu trục đo, ngoại trừ những hình khối đơn giản, nó không mang tính phản chuyển.
- Với 3D, có thể quan sát vật thể ở mọi góc nhìn khác nhau tuỳ ý. Hình chiếu trục đo chỉ là hình quan sát được của vật thể ở 1 góc nhìn duy nhất nào đó.
- Từ 3D, có thể tạo nên rất nhiều hình chiếu trục đo với số lượng và góc nhìn tuỳ ý. Chiều ngược lại là "bất khả thi".
- Có thể tô bóng, gán thuộc tính vật liệu, render mô hình 3D. Nếu biết chọn nguồn sáng và các tham số render thích hợp, có thể tạo nên hình ảnh vật thể "y như thật". Hình trục đo có... nằm mơ cũng không biết đến cái này.
- Có thể xác định thể tích, trọng tâm, mô men quán tính, bán kính quán tính... của khối 3D bằng lệnh massprop. Về khoản này, hình trục đo càng không có khái niệm.
- Từ mô hình 3D, có thể export sang các phần mềm CAD/CAM/CAE khác. Thông tin về vật thể được chuyển tải đầy đủ để có thể lập chương trình gia công, tính toán kết cấu, sức bền.... Trong khi đó, nếu export hình trục đo sang các phần mềm khác, chúng chỉ được hiểu như là các đối tượng 2D (line, pline, arc...) rời rạc.
Tóm lại, đã dùng CAD (bất kể loại CAD nào), đừng bao giờ để ý đến cái gọi là "hình chiếu trục đo" nữa. Nó chỉ là "tàn dư" của cái thời vẽ hình bằng bút chì, bút kim và thước kẻ!

• 0

66 Câu Phật Học Cho Cuộc Sống : http://ngocchinh.com...-cho-cuoc-song/

Gió đưa cây cải về trời / Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...

#6 sgcq

sgcq

Hội Hai Lúa

• 1880 Bài viết

Đã gửi 03 May 2013 - 02:54 PM

:D :D :D

Có cần thiết ko?

Cách 1: Bạn có thể đồ lại theo hình.

Cách 2: Quên hình chiếu trục đo đi, vì cad đã lo cho bạn chuyện đó.

Cách 3: Để 2 lúa suy nghĩ.

Cách 4: Nếu giảng viên yêu cầu bạn phải làm đúng như giảng viên nói, thì nếu bạn cãi được bạn sẽ qua trạm. Nếu bạn cãi không được, phần mềm USD sẽ giúp bạn.

• 0

12728974_230210507314169_718723558582070 HỘI HAI LÚA

fanpage: https://www.facebook.com/HoiHaiLua/

#7 vansit123

vansit123

Chưa sử dụng CAD

• 3 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 03 May 2013 - 04:49 PM

chúc bạn thành công.

cảm ơn bạn nhiều.làm được rồi. Nhưng có cách vẽ nhanh hơn không?( có cách dung lệnh fillet trong hình chiếu trục đo không?)

• 0

#8 kakaka0110

kakaka0110

biết pan

• 8 Bài viết

Đã gửi 04 May 2013 - 01:14 PM

Vẽ theo kiểu "tàn dư" cổ hủ và lạc hậu,  lâu hơn cách anh Nguyễn Minh Tâm đã hướng dẫn là cái chắc rồi!

"Tóm lại, đã dùng CAD (bất kể loại CAD nào), đừng bao giờ để ý đến cái gọi là "hình chiếu trục đo" nữa. Nó chỉ là "tàn dư" của cái thời vẽ hình bằng bút chì, bút kim và thước kẻ!"

bạn đúng là cao thủ rồi, không bàn cãi nữa vì trình độ và điều kiện của bạn thật tuyệt vời rồi. Nhưng.

Em chỉ có mấy chữ nhưng nho nhỏ thôi.

- Kỹ năng cơ bản là chẳng bao giờ thừa cả, không lẽ 1 việc con con cũng cứ phải dùng máy tính khủng để vẽ 3D sao?

- Người mở topic này liệu có cao thủ để làm được cái việc mà nhiều người cho là hiện đại, văn minh, tiện dụng này?

- Nếu quên cái kỹ năng vẽ tay nho nhỏ này đi thì sẽ phải làm thế nào để chỉnh sửa 1 chút ít ở 1 cái bản vẽ A0 (độ phức tạp cao) đã được phát hành ở nơi khác họ gửi đến công trường xây dựng?

tóm lại: Kỹ năng này có thể bạn không cần đến nhưng cũng không nên hạ thấp giá trị của nó đến mức cực đoan như vậy 

• 0

#9 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết

Đã gửi 04 May 2013 - 10:01 PM

bạn đúng là cao thủ rồi, không bàn cãi nữa vì trình độ và điều kiện của bạn thật tuyệt vời rồi. Nhưng.

Em chỉ có mấy chữ nhưng nho nhỏ thôi.

- Kỹ năng cơ bản là chẳng bao giờ thừa cả, không lẽ 1 việc con con cũng cứ phải dùng máy tính khủng để vẽ 3D sao?

- Người mở topic này liệu có cao thủ để làm được cái việc mà nhiều người cho là hiện đại, văn minh, tiện dụng này?

- Nếu quên cái kỹ năng vẽ tay nho nhỏ này đi thì sẽ phải làm thế nào để chỉnh sửa 1 chút ít ở 1 cái bản vẽ A0 (độ phức tạp cao) đã được phát hành ở nơi khác họ gửi đến công trường xây dựng?

tóm lại: Kỹ năng này có thể bạn không cần đến nhưng cũng không nên hạ thấp giá trị của nó đến mức cực đoan như vậy 

Ối ...trời! Em không có phải là cao thủ!

Em chỉ nói những gì em biết và em đã làm. Nếu là vẽ tay bằng bút chì,kiểu hình chiếu trục đo, thì những ai đã từng thi trượt học ...phổ thông trung học đều có thể vẽ được sau khi học môn vẽ kỹ thuật. Kòn vẽ trên AutoCAD như bác đã hướng dẫn:

"

việc còn lại là lệnh trim."  ( kakaka0110)

Em xin bó tay ...bó chân, em lạy bác cả nón! Tình hình là em vẽ 3D solid nhanh gấp nhiều lần vẽ kiểu chuyển sang chế độ ISOMETRIC  của bác.

Vẽ 3D solid thích dòm từ trong ra, từ ngoài vào, từ trên xuống, từ dưới lên đều được, thích xem thể tích, thích xem diện tích của các mặt...đều dòm được...

Tham khảo bài viết:

http://www.cadviet.c...trong-auto-cad/

• 1

#10 meomeozim

meomeozim

biết vẽ line

• 22 Bài viết
Điểm đánh giá: 2 (bình thường)

Đã gửi 04 May 2013 - 11:59 PM

Em chỉ nói những gì em biết và em đã làm. Nếu là vẽ tay bằng bút chì,kiểu hình chiếu trục đo, thì những ai đã từng thi trượt học ...phổ thông trung học đều có thể vẽ được sau khi học môn vẽ kỹ thuật. Kòn vẽ trên AutoCAD như bác đã hướng dẫn:

"

Em xin bó tay ...bó chân, em lạy bác cả nón! Tình hình là em vẽ 3D solid nhanh gấp nhiều lần vẽ kiểu chuyển sang chế độ ISOMETRIC  của bác.

Vẽ 3D solid thích dòm từ trong ra, từ ngoài vào, từ trên xuống, từ dưới lên đều được, thích xem thể tích, thích xem diện tích của các mặt...đều dòm được...

Tham khảo bài viết:

người ta luyện cad chắc để thi tại trường thui chứ có phải vẽ thiêt kế gì đâu mà bác lôi cả 3d solid vào đây... ai cũng biêt 3d solid lợi hại thế nào ... nhưng trong trường hợp này t thấy bác sai joi.. :v

• 1

#11 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 05 May 2013 - 07:46 PM

"

Tham khảo bài viết:

Hề hề hề,

Có mới nới cũ chả phải là lúc nào cũng tuyệt diệu cả đâu bác Hoan2182 ơi.

Cái việc vẽ hình chiếu trục đo, tưởng là chán phè, nhưng thực ra nó giúp người học kỹ thuật rất nhiều về cách hình dung vật thể đấy bác ạ. 

Đành rằng CAD 3D bây chừ nó oai và tiện lợi hơn vẽ tay khá nhiều, như thành thật mà nói, nếu chỉ ỷ lại vào CAD mà quên đi cái vẽ tay thì chả phải là luôn đúng đâu. Khi ra hiện trường sản xuất, muốn chỉ cho người công nhân họ hiểu, không phải cứ lôi máy tính ra mà vẽ được đâu. Quan cách thường đi đôi với cọc cạch. và người công nhân họ chả yêu mến chi cái máy tính cả. Cái họ cần là làm sao càng dễ hiểu, càng cơ động , càng đơn giản càng tốt bởi không phải lúc nào họ cũng có kè kè cái máy tính để mà nhòm cái họ cần. Trong khi chỉ vài đường vẽ tay ra giấy, họ có thể cầm nguyên cái tời giấy có hình vẽ đó để tha hồ ngắm vuốt và tham khảo khi họ cần trong quá trình làm việc.

Vậy nên kỹ năng vẽ hình chiếu trục đo thực cũng là cần lắm lắm chứ chả phải là đồ bỏ đi đâu các bác sành CAD ạ.

Mình vốn là thằng học mót, đi từ cái bàn tay mình lên nên vẫn thấy quí những điều đơn giản ấy vô cùng các bác ạ.

Hề hề hề, vài lời dông dài, mong mọi người chớ phật ý và bỏ qua nếu như thấy nó là rác tai.....

• 0
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#12 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết

Đã gửi 05 May 2013 - 09:33 PM

Hề hề hề,

Cái việc vẽ hình chiếu trục đo, tưởng là chán phè, nhưng thực ra nó giúp người học kỹ thuật rất nhiều về cách hình dung vật thể đấy bác ạ. 

Đành rằng CAD 3D bây chừ nó oai và tiện lợi hơn vẽ tay khá nhiều, như thành thật mà nói, nếu chỉ ỷ lại vào CAD mà quên đi cái vẽ tay thì chả phải là luôn đúng đâu. Khi ra hiện trường sản xuất, muốn chỉ cho người công nhân họ hiểu, không phải cứ lôi máy tính ra mà vẽ được đâu. Quan cách thường đi đôi với cọc cạch. và người công nhân họ chả yêu mến chi cái máy tính cả. Cái họ cần là làm sao càng dễ hiểu, càng cơ động , càng đơn giản càng tốt bởi không phải lúc nào họ cũng có kè kè cái máy tính để mà nhòm cái họ cần. Trong khi chỉ vài đường vẽ tay ra giấy, họ có thể cầm nguyên cái tời giấy có hình vẽ đó để tha hồ ngắm vuốt và tham khảo khi họ cần trong quá trình làm việc.

Vậy nên kỹ năng vẽ hình chiếu trục đo thực cũng là cần lắm lắm chứ chả phải là đồ bỏ đi đâu các bác sành CAD ạ.

Mình vốn là thằng học mót, đi từ cái bàn tay mình lên nên vẫn thấy quí những điều đơn giản ấy vô cùng các bác ạ.

Hề hề hề, vài lời dông dài, mong mọi người chớ phật ý và bỏ qua nếu như thấy nó là rác tai.....

Tình hình là em đang bàn về câu hỏi của chủ thớt và cách bác kakaka0110 hướng dẫn chủ thớt vẽ hình chiếu trục đo trên AutoCAD , bác ạ! . Anh kakaka0110  đâu có chủ trương  vẽ tay???

em thích vẽ tay hơn vì nó nhanh và em cũng thích vẽ 3D solid vì nó nhanh và đẹp hơn ISOMETRIC, bác ạ!

Bác SSG đã phát biểu cảm nhận về việc vẽ hình chiếu trục đo trên AutoCAD, em chỉ trích dẫn lại. Anh Hai Lúa cũng  khẳng định như đinh đóng cột: "Cách 2: Quên hình chiếu trục đo đi, vì cad đã lo cho bạn chuyện đó".

Vẽ tay lượn R nhanh hơn nhiều kiểu vẽ 2D : chuyển sang chế độ ISOMETRIC, sao không luyện vẽ tay mà cứ phải lôi ISOMETRIC   để vẽ???

Vẽ 3D solid lại nhanh và dễ vẽ hơn kiểu vẽ chuyển sang chế độ ISOMETRIC là cái chắc rồi!

Đường làng ngõ xóm bây giờ người ta đã bê tông hóa hết cả,  sao lại cứ phải lội bùn ì à ì oạch,  cuối cùng chỉ tốn thời gian vô ích.

Nếu người vẽ đã không hình dung ra vật thể thì việc sử dụng ISOMETRIC  cũng chẳng giải quyết được vấn đề gì.

Ngay cấp học  phổ thổng trung học, học sinh học các phép chiếu trục để vẽ hình đơn giản. Vào đại học học kỹ hơn:

- Từ hình khối >>>Vẽ 3 hình chiếu (hình cắt mặt cắt)

- Từ 2 hình chiếu >>> Vẽ hình chiếu thứ 3 (Đây là bài tập kiểm tra xem học viên có hình dung được vật thể 3D hay không?)

- Cho hai khối giao nhau >>> Xác định giao tuyến khối

- Cho bản vẽ lắp >>> vẽ tách 1chi tiết >>> vẽ hình chiếu trục đo ...

Chốt lại  ISOMETRIC   trong AutoCAD không có công cụ nào  rèn luyện kỹ năng hình dung vật thể!

Đọc bài viết của bác, em thấy vui và  không "thấy nó là rác tai...." tẹo nào, chỉ ngạc nhiên về cách đặt vấn đề của bác phi logic và thiếu  chặt chẽ! Có thể là bác chưa đọc bài #3 của anh kakaka0110, bác đọc lại xem sao???

• 0

#13 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 06 May 2013 - 12:48 PM

Tình hình là em đang bàn về câu hỏi của chủ thớt và cách bác kakaka0110 hướng dẫn chủ thớt vẽ hình chiếu trục đo trên AutoCAD , bác ạ! . Anh kakaka0110  đâu có chủ trương  vẽ tay???

em thích vẽ tay hơn vì nó nhanh và em cũng thích vẽ 3D solid vì nó nhanh và đẹp hơn ISOMETRIC, bác ạ!

Bác SSG đã phát biểu cảm nhận về việc vẽ hình chiếu trục đo trên AutoCAD, em chỉ trích dẫn lại. Anh Hai Lúa cũng  khẳng định như đinh đóng cột: "Cách 2: Quên hình chiếu trục đo đi, vì cad đã lo cho bạn chuyện đó".

Vẽ tay lượn R nhanh hơn nhiều kiểu vẽ 2D : chuyển sang chế độ ISOMETRIC, sao không luyện vẽ tay mà cứ phải lôi ISOMETRIC   để vẽ.

Vẽ 3D solid lại nhanh và dễ vẽ hơn kiểu vẽ chuyển sang chế độ ISOMETRIC là cái chắc rồi!

Đường làng ngõ xóm bây giờ người ta đã bê tông hóa hết cả,  sao lại cứ phải lội bùn ì à ì oạch,  cuối cùng chỉ tốn thời gian vô ích.

Nếu người vẽ đã không hình dung ra vật thể thì việc sử dụng ISOMETRIC  cũng chẳng giải quyết được vấn đề gì.

Ngay cấp học  phổ thổng trung học, học sinh học các phép chiếu trục để vẽ hình đơn giản. Vào đại học học kỹ hơn:

- Từ hình khối >>>Vẽ 3 hình chiếu (hình cắt mặt cắt)

- Từ 2 hình chiếu >>> Vẽ hình chiếu thứ 3 (Đây là bài tập kiểm tra xem học viên có hình dung được vật thể 3D hay không?)

- Cho hai khối giao nhau >>> Xác định giao tuyến khối

- Cho bản vẽ lắp >>> vẽ tách 1chi tiết >>> vẽ hình chiếu trục đo ...

Chốt lại  ISOMETRIC   trong AutoCAD không có công cụ nào  rèn luyện kỹ năng hình dung vật thể!

Đọc bài viết của bác, em thấy vui và  không "thấy nó là rác tai...." tẹo nào. Chỉ hơi lạ về cách đặt vấn đề của bác không được logic và chặt chẽ! Có thể là bác chưa đọc bài #3 của anh kakaka0110, bác đọc lại xem sao???

Hề hề hề,

Chủ thớt yêu cầu hướng dẫn vẽ hình chiếu trục đo chứ đâu có yêu cầu hướng dẫn vẽ model 3D. 

Cách hướng dẫn của bác kakaka0110 chính là cách vẽ hình chiếu trục đo trên CAD. Còn cách bác Hoan2182 hướng dẫn lại là cách lấy hình chiếu từ mô hình 3D. Kết quả có hoàn toàn giống nhau không thì xin thú thực là không đâu. Các bác nếu không tin xin cứ việc làm thử nhé.

Trong việc vẽ hình chiếu trục đo có những điểm quy ước khác với việc lấy hình chiếu trực tiếp từ khối mô hình 3D. Do vậy nếu bảo rằng không cần học thì âu là hơi bị giỏi. Còn nếu đã là học thì cần hiểu và làm đúng theo các quy ước này.

Để có thể vẽ tay thành thạo thì phải hiểu các quy ước này, còn để vẽ trên máy thì phải biết cách vận dụng các quy ước này sao cho phù hợp.

Thực tế đã chứng minh rằng, rất nhiều cán bộ kỹ sư sau khi ra trường ỷ lại vào máy tính nên d8a4 gặp không ít những khó khăn khi làm việc thực tế. Bởi họ quan niệm rằng máy là đúng mà chả cần hiểu răng vì sao máy nó lại đúng. Vì thế nên họ không thể lý giải được cái đúng này, và khi có trục trặc do máy hay do điều kiện khách quan chi đó thì bó tay ngồi chờ mà không thể đưa ra giải pháp thay thế.

Cái khái niệm về hình chiếu trục đo cũng như cách thể hiện hình chiếu trục đo theo thiển ý của kẻ học mót này là vẫn giữ nguyên giá trị của nó cho nhiều thế hệ nữa chứ chả phải nó đã vô nghĩa đâu. Những ai muốn bỏ qua nó thì tất yếu là đã bỏ qua một vấn đề cần biết trong cuộc đời làm cán bộ kỹ thuật của mình và ắt hẳn sẽ được hưởng các hệ quả không tốt từ việc này.

Dù gì đây cũng chỉ là quan điểm cá nhân của kẻ học mót này, không được logic, và cũng chẳng chặt chẽ, đồng thời cũng không phải là quan điểm chính thống của những người được xem là học hành có bài bản và chuyên nghiệp trong các thế hệ học sinh sinh viên gần đây. Ấy nhưng, hiệu quả của cái quan điểm đi mót này có nhẽ không thua ( nếu như không nói là hơn) các quan điểm chính thống nọ.

Hề hề hề, 

• 0

#14 kakaka0110

kakaka0110

biết pan

• 8 Bài viết

Đã gửi 06 May 2013 - 01:28 PM

Hề hề hề,

Chủ thớt yêu cầu hướng dẫn vẽ hình chiếu trục đo chứ đâu có yêu cầu hướng dẫn vẽ model 3D. 

Cách hướng dẫn của bác kakaka0110 chính là cách vẽ hình chiếu trục đo trên CAD. Còn cách bác Hoan2182 hướng dẫn lại là cách lấy hình chiếu từ mô hình 3D. Kết quả có hoàn toàn giống nhau không thì xin thú thực là không đâu. Các bác nếu không tin xin cứ việc làm thử nhé.

Trong việc vẽ hình chiếu trục đo có những điểm quy ước khác với việc lấy hình chiếu trực tiếp từ khối mô hình 3D. Do vậy nếu bảo rằng không cần học thì âu là hơi bị giỏi. Còn nếu đã là học thì cần hiểu và làm đúng theo các quy ước này.

Để có thể vẽ tay thành thạo thì phải hiểu các quy ước này, còn để vẽ trên máy thì phải biết cách vận dụng các quy ước này sao cho phù hợp.

Thực tế đã chứng minh rằng, rất nhiều cán bộ kỹ sư sau khi ra trường ỷ lại vào máy tính nên d8a4 gặp không ít những khó khăn khi làm việc thực tế. Bởi họ quan niệm rằng máy là đúng mà chả cần hiểu răng vì sao máy nó lại đúng. Vì thế nên họ không thể lý giải được cái đúng này, và khi có trục trặc do máy hay do điều kiện khách quan chi đó thì bó tay ngồi chờ mà không thể đưa ra giải pháp thay thế.

Cái khái niệm về hình chiếu trục đo cũng như cách thể hiện hình chiếu trục đo theo thiển ý của kẻ học mót này là vẫn giữ nguyên giá trị của nó cho nhiều thế hệ nữa chứ chả phải nó đã vô nghĩa đâu. Những ai muốn bỏ qua nó thì tất yếu là đã bỏ qua một vấn đề cần biết trong cuộc đời làm cán bộ kỹ thuật của mình và ắt hẳn sẽ được hưởng các hệ quả không tốt từ việc này.

Dù gì đây cũng chỉ là quan điểm cá nhân của kẻ học mót này, không được logic, và cũng chẳng chặt chẽ, đồng thời cũng không phải là quan điểm chính thống của những người được xem là học hành có bài bản và chuyên nghiệp trong các thế hệ học sinh sinh viên gần đây. Ấy nhưng, hiệu quả của cái quan điểm đi mót này có nhẽ không thua ( nếu như không nói là hơn) các quan điểm chính thống nọ.

Hề hề hề, 

Bác có quan điểm cởi mở đấy.

Báo cáo với các bác là em cũng không biết vẽ CAD 3D đâu. chứ còn solid thì lại càng xả xỉ với em.

Tuy nhiên em nghĩ rằng mình đủ dùng cái kinh nghiệm của mình giúp chủ thớt là tốt rồi. Theo em thì chủ thớt không làm được việc này nên trình độ (CAD) chưa chắc đã cao. chúng ta giúp chủ thớt thì cũng phải làm sao cho phù hợp với khả năng chứ. Các bác cứ lôi 3D ra chiến thế, thử hỏi có boa nhiêu người làm được chứ? Với các bác thì vẽ cái bài tập này chắc mất 5 phút. Nhưng nếu em muốn vẽ 3D như các bác chắc em phải nghiên cứu thêm 1 tuần để tìm sách CAD 3D về đọc, thực hành.

Như vậy phương pháp cổ vẫn có giá trị của riêng nó. quan trọng là nó phù hợp với hoàn cảnh mà thôi.

kiểu như các bác làm cơ khí. Máy CNC đầy vậy mà người ta vẫn rất quý mấy ông thợ nguội, làm việc toàn bằng tay.

ah. có khi chủ thớt phải đổi tiêu đề của topic này thôi. bây giờ nó trở thành nơi tranh luận của CAD 3D vs hình chiếu trục đo rồi.

• 0

#15 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết

Đã gửi 06 May 2013 - 01:31 PM

Hề hề hề,

Hề hề hề, 

Chủ thớt  hỏi,  bác kakaka0110 đã giả nhời  bằng cách vẽ  SOLIMETRIC và chủ thớt lại đặt vấn đề tiếp:

cảm ơn bạn nhiều.làm được rồi. Nhưng có cách vẽ nhanh hơn không?( có cách dung lệnh fillet trong hình chiếu trục đo không?)

Rõ ràng là chỉ có vẽ vẽ 3D solid là chính xác hơn. (Tuy có chậm hơn cách vẽ vo bằng tay không cần nhập kích thước)

Vẽ bằng bút chì dùng thước đo theo tỉ lệ biến dạng cẩn thận  và vẽ kiểu ISOMETRIC nhập tỷ lệ biến dạng so với vẽ 3D solid nếu xoay vật thể đều cho kết quả hệ số biến dạng như nhau, không có chuyện khác nhau bác ạ!

Vẽ kiểu gì là ý thích của mỗi người, nguyên tắc vẽ hình chiếu trục đo đã được học từ phổ thông trung học, vào đại học lại học Hình học họa hình và vẽ kỹ thuật...

@kakaka0110 vẽ 3Dsoli nhanh và hiệu quả hơn kiểu ISMATRIC!

• 0

#16 hoan2182

hoan2182

biết lệnh adcenter

• 2646 Bài viết
Điểm đánh giá: 832 (rất tốt)

Đã gửi 06 May 2013 - 01:47 PM

Hề hề hề, 

Cách đặt vấn đề của bác Bình thiếu logic và không chặt chẽ ở chỗ:

Hề hề hề,

Đành rằng CAD 3D bây chừ nó oai và tiện lợi hơn vẽ tay khá nhiều, như thành thật mà nói, nếu chỉ ỷ lại vào CAD mà quên đi cái vẽ tay thì chả phải là luôn đúng đâu. Khi ra hiện trường sản xuất, muốn chỉ cho người công nhân họ hiểu, không phải cứ lôi máy tính ra mà vẽ được đâu.

Bởi học sinh đã được trang bị kiến thức về vẽ hình chiếu trục đo từ cấp phổ thông trung học...

Tóm lại, đã dùng CAD (bất kể loại CAD nào), đừng bao giờ để ý đến cái gọi là "hình chiếu trục đo" nữa. Nó chỉ là "tàn dư" của cái thời vẽ hình bằng bút chì, bút kim và thước kẻ!

• 0

Gió đưa cây cải về trời

Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...

#17 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 06 May 2013 - 02:33 PM

Cách đặt vấn đề của bác Bình thiếu logic và không chặt chẽ ở chỗ:

Bởi học sinh đã được trang bị kiến thức về vẽ hình chiếu trục đo từ cấp phổ thông trung học...

Hề hề hề,

Ấy chết, bác đừng gán ghép vậy chứ. Cái việc vẽ hình chiếu trục đo này không hẳn là cái thằng   ISOMETRIC   trong AutoCAD đâu nhé.

Thằng   ISOMETRIC   trong AutoCAD được ứng dụng để vẽ hình chiếu trục đo. Chả có nó vẫn có thể vẽ hình chiếu trục đo trên CAD được mà tuy có hơi vất vả hơn chút chút.

Và vì thế nên mình vẫn bảo thủ cho rằng 

Còn việc trúng hay trật xin để cho các nhà đèn soi xét. Cá nhân mình thì cứ để giời nó trị chứ chả thể thay đổi gì nữa.

Hề hề hề,...

• 0

#18 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết

Đã gửi 06 May 2013 - 02:39 PM

Hề hề hề,

Ấy chết, bác đừng gán ghép vậy chứ. Cái việc vẽ hình chiếu trục đo này không hẳn là cái thằng   ISOMETRIC   trong AutoCAD đâu nhé.

Thằng   ISOMETRIC   trong AutoCAD được ứng dụng để vẽ hình chiếu trục đo. Chả có nó vẫn có thể vẽ hình chiếu trục đo trên CAD được mà tuy có hơi vất vả hơn chút chút.

Và vì thế nên mình vẫn bảo thủ cho rằng 

Còn việc trúng hay trật xin để cho các nhà đèn soi xét. Cá nhân mình thì cứ để giời nó trị chứ chả thể thay đổi gì nữa.

Hề hề hề,...

Đã không hình dung vật thể được thì không thể vẽ được hình chiếu trục đo. Bài tập tìm hình chiếu thứ 3 , tìm giao tuyến khối chính là rèn luyện cách hình dung vật thể!

Cách đặt vấn đề của bác chẳng những phi logic, thiếu chặt chẽ và còn lạc đề nữa :) :) :) !

Chủ thớt đang hỏi anh kakaka0110 về vấn đề :

• 0

#19 kakaka0110

kakaka0110

biết pan

• 8 Bài viết

Đã gửi 06 May 2013 - 04:07 PM

Câu hỏi của chủ thớt về vấn đề fillet trong ISOMETRIC, mình vào helf trong CAD và các diễn đàn tiếng anh đều có câu trả lời là không có công cụ nào.

nhưng có 1 thằng nó gợi ý viêt lips. mỗi tội mình không biết gì về món này.

vậy thì bây giờ tạm kết luận là không có lệnh fillet trong isometric và kêu gọi cộng đồng viết 1 lips để giúp chủ thớt làm việc này vậy.

nếu ai viết được, không khéo autodest nó mua lại bản quyền cũng nên.

kekeke

• 0

#20 kakaka0110

kakaka0110

biết pan

• 8 Bài viết

Đã gửi 06 May 2013 - 04:20 PM

về cái vụ tranh luận xem isometric, cad 3d, solid work và bút chì thước kẻ cái nào hay hơn thì em cũng không biết nữa. em xin kể câu chuyện vui để cả nhà cùng vui.

Bác em là 1 giáo sư dạy trường đại học bách khoa. bác em cũng mở công ty ngoài để kinh doanh. dươi chướng có rất nhiều kỹ sư bách khoa giỏi.

một hôm đang chuẩn bị đi họp thì cái đèn trong phòng không sáng. bác gọi đại 1 kỹ sư vào và yêu cầu sửa rồi bác đi họp mất tiêu.

anh kỹ sư này vào phòng và không sửa được. anh nhờ 1 anh kỹ sư khác nữa nhưng cũng không sửa được.

anh kỹ sư thứ 2 giúp đỡ bằng cách điều 1 bạn công nhân đến để sửa. sau 30 phút là sửa xong. 2 anh kỹ sư hỏi làm sao mà mày làm được vậy. nó trả lời em thấy có cái dây bị đứt, em nối lại màu đen với màu đen, màu trắng với màu trắng.

Bác em đi về lúc đó và hỏi đểu 1 câu: vì sao cái đèn nó sáng? anh công nhân bảo "cháu không biết" thầy giáo cháu chỉ dạy cháu làm như thế thôi, còn tại sao lại làm như thế thì cháu không biết.

bác em lại hỏi 2 anh kỹ sư: các anh có biết vì sao nó sáng không? 2 anh đó trả lời ngon lành.

theo các bác thì trong số kỹ sư và công nhân đó ai giỏi hơn ai?

• 0