Đến nội dung

Hình ảnh

giúp em tìm hiểu chi tiết đồ án dạng càng

• Please log in to reply
44 replies to this topic

#21 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết
Điểm đánh giá: 692 (tốt)

Đã gửi 04 June 2013 - 07:20 PM

cám ơn chị Hoằn và anh Tâm rất nhiều, sơ đồ đúc của em nè, coi lại dùm em nha! :D thầy em kêu chi tiết của em đối xứng nên mặt phân khuôn nên làm như vậy, còn em vẽ như thế có cần thêm hình chiếu nữa không ạ?http://www.cadviet.c...19982_s__úc.dwg

Trời! Hoằn đã nói : "Có đậu ngót 3 và ống rót 6 nhưng lại thiếu cái quan trọng nhất là đậu hơi" có cả hình vẽ minh họa 2D và 3D vậy mà anh không hiểu sao mà không sửa???

Với mặt phân khuôn anh đã vẽ, gộp đậu hơi và đậu ngót là 1, tức là chỉ cần làm đậu hơi (vừa hơi vừa rót) là được!

Đây là sơ đồ đúc, không cần phải thêm hình chiếu thứ 3 cũng được.

Dù là sơ đồ anh cũng phải vẽ tương đối hợp lý một chút... Đất đai rộng rãi như thế mà chiều dầy nhỏ nhất của khuôn cát đo ở ống rót và lòng khuôn chỉ có 2,55 mm không thể làm khuôn được!

Rãnh lọc xỉ và rãnh dẫn cũng cần phải đủ độ dài cần thiết.

(Theo Hoằn anh nên làm lõi đúc lỗ, rãnh đúc đặc cũng được)

• 1

66 Câu Phật Học Cho Cuộc Sống : http://ngocchinh.com...-cho-cuoc-song/

Gió đưa cây cải về trời / Rau răm ở lại chịu lời đắng cay...

#22 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết

Đã gửi 04 June 2013 - 07:47 PM

Hề hề hề,

Góp ý với bạn tí ti, trúng hay trật có các bác khác nói lại hè.

1/- Về lý thuyết: Đậu hơi phải được bố trí tại vị trín cao nhất của chi tiết khi nằm trong hòm khuôn để nó thoát .... hơi bạn ạ

Đậu ngót phải bố trí tại khu vực có mật độ vật liệu là lớn nhất và nó sẽ nguội cuối cùng.

Vậy nên xem ra cái bản vẽ đúc của bạn chưa thật hợp lý. Cái đậu ...... loanh quanh của bạn chưa chuẩn. Chi tiết đúc ra rất dễ bị rỗ khi, hoạc bị khuyết vật liệu

2/- Việc chọn mặt phân khuôn như bạn đã chọn tuy chả sai nhưng cũng chưa thật tối ưu bởi:

-  Bề mặt không ra công cơ của chi tiết dễ bị rỗ xỉ, rỗ khí, khuyết vật liệu, ..... nên rất xấu giai. Ấy là chưa kể tới các vết sẹo do đậu ngót đậu ho8i tạo ra......

-  Chất lượng làm việc của chi tiết sẽ kém

-  Chi tiết nằm trên cả hai hòm khuôn nên việc làm khuôn sẽ vất vả hơn, ba via đúc sẽ không ít, gây ô nhiễm cho việc bảo vệ ..... đồ án.

3/- Bạn có hiểu mấy thứ vàng vàng vàng trên bản vẽ của bạn dùng để mần chi không???? Hay là giấy thừa thì cứ vẽ voi????

4/- Hãy thử suy nghĩ thêm về phương án chọn mặt phân khuôn khác xem sao, chớ có phụ thuộc quá nhiều vào thầy hướng dẫn.....

Hình như bác Bình nhầm, bề mặt gia công chính nó nằm ở thành khuôn, chỉ lỗ bắt vít gia công trên bề mặt không gia công

Gộp đậu hơi và đậu ngót làm 1 lại đặt ở vị trí "đỉnh chóp" (không nằm trên mặt phẳng) nên không sợ rỗ khí và xỉ . Chi tiết to sẹo to, nhỏ sẹo nhỏ không không đáng ngại

Chi tiết nhỏ bé xinh xinh, áp lực lên thành khuôn không lớn vì thế cũng không sợ ba via như khuôn đột dập. Ba via chỉ xẩy ra khi thợ lắp khuôn ẩu ...khuôn dùng lâu ngày xộc xệch mà không sửa chữa

• 1

#23 truongtien22792

truongtien22792

biết vẽ line

• 21 Bài viết
Điểm đánh giá: 2 (bình thường)

Đã gửi 04 June 2013 - 11:59 PM

dạng sản xuất của em là hàng loạt mà, cũng như anh Tâm đã nói á, 30mm trở xuống là đúc liền rồi, không được đúc đặc :(
cám ơn chị Hoằn nhiều nha, và anh thanh binh nữa! :D lúc đầu em cũng nghĩ như anh là mặt A á, mà suy đi nghĩ lại, chắc phải hỏi thầy thử chứ em không dám cãi thầy :D

• 0

#24 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết

Đã gửi 05 June 2013 - 12:21 AM

Lý do đúc chọn đúc lỗ Hoằn đã nói ở bài viết  # 20 rồi! Càng gia công hàng loạt người ta càng phải đúc lỗ để tiết kiệm gang đỡ ô nhiễm môi trường.

Về phương án chọn mặt A  làm mặt phân khuôn như bác Bình viết ở bài #19 có cái khó  của phần rút mẫu, không đơn giản chút nào.

Muốn chọn mặt A làm mặt phân khuôn bắt buộc phải  sửa lại kết cấu của chi tiết, bằng cách tịnh tiến gân tăng cứng xuống đáy 8mm. Trước khi quyết định việc này phải có bản vẽ lắp cụm chi tiết, xem nó có vướng víu vào cái gì không???

Căn cứ vào kết cấu và yêu cầu kỹ thuật của chi tiết anh có thể lựa chọn mặt phân khuôn theo các hướng dẫn của ba danh mục a, b và c . Anh phải tự mình đưa ra vài phương án rồi lựa chọn phương án tối ưu, sau đó mới  đến việc tham khảo ý kiến của mọi người sẽ có lợi cho việc học tập hơn!

Hề hề hề,

Bạn thử chọn bề mặt A làm mặt phân khuôn coi sao nhé.

Như vậy có một số vấn đề phải giải quyết

1/- Thiết kế mẫu sao cho thuận lợi để Rút mẫu khi làm khuôn ( đặc biệt chỗ tai kẹp )

2/- Gác lõi nếu cần tạo lỗ trước. Phải thiết kế sao cho lõi đứng ổn định trong hòm khuôn trong quá trình thao tác làm khuôn.

Với phương án này bạn sẽ có thuận lợi:

1/- Chi tiết hoàn toàn nằm ở hòm khuôn dưới

2/- Bề mặt chứa các l64i hay gắp như rỗ xỉ, rỗ hơi và các loại sẹo sẽ được gia công sạch sẽ.

3/- Chất lượng vật đúc tốt hơn nhiều, đảm bảo khả năng làm việc tốt của chi tiết sau gia công.

4/- Việc bố trí các đậu rót, đậu ngót, đậu hơi ... khá thuận lợi.

Tất nhiên bạn phải thiết kế lại vật đúc do việc thay đổi mặt phân khuôn.

- Bề mặt gia công nằm ở hòm khuôn trên hay hòm dưới cũng như nhau, bác ạ, đều có cơ hội bị rỗ khí, rỗ xỉ và co ngót không đều như nhau, đó là lý do để người ta cho lượng dư bề mặt  trên nhiều hơn lượng dư bề mặt dưới.

(Phương  án chọn mặt phân khuôn  của anh Truongtien22792 bề mặt cần gia công nằm ở mặt bên theo em là tạm chấp nhận được)

• 1

#25 Nguyễn Minh Tâm

Nguyễn Minh Tâm

biết lệnh attdef

• 418 Bài viết
Điểm đánh giá: 213 (khá)

Đã gửi 05 June 2013 - 12:42 PM

cám ơn chị Hoằn và anh Tâm rất nhiều, sơ đồ đúc của em nè, coi lại dùm em nha! :D thầy em kêu chi tiết của em đối xứng nên mặt phân khuôn nên làm như vậy, còn em vẽ như thế có cần thêm hình chiếu nữa không ạ?http://www.cadviet.c...19982_s__úc.dwg

Đối với chi tiết này, mặt phân khuôn như vậy tôi nghĩ là ổn vì nó có nhiều thuận lợi hơn phương án đi qua mặt A.

Mặt phân khuôn nên chọn mặt phẳng, tránh các mặt bậc, mặt cong bởi vì khó làm khuôn, nhất là làm số lượng lớn.

-Mặt phân khuôn đi qua tiết diện có diện tích lớn nhất, để có thể rút mẫu dễ dàng, không bị vướng, không tạo ra ma sát giữa mẫu và khuôn quá lớn.

-Chọn mặt phân khuôn như thế thì lòng khuôn là nông nhất để vừa dễ rút mẫu vừa dễ sửa chữa lòng khuôn, ngoài ra nó còn thuận lợi trong quá trình điền đầy kim loại lỏng, tạo dòng chảy êm không tạo dòng chảy rối ít làm hỏng khuôn.

Những vấn đề anh Bình góp ý là hoàn toàn có cơ sở, nhưng vì những lý do đó mà đưa ra quyết đỉnh thay đổi mặt phân khuôn thì hơi mạo hiểm, để có thể khắc phục một số lỗi anh bình nêu ra thì chúng ta có thể làm như sau:

+ Di chuyển đậu ngót sang nơi cao nhất của lòng khuôn (có hình kèm theo) sẽ tránh được rỗ khí. Hình như bạn vẫn chưa hiểu vấn đề chổ đậu ngót và đậu hơi này!!!

+Bố trí lại hệ thống rót như hình minh họa. Vì bề mặt này có gia công cắt gọt nên sẽ loại bỏ được tạp chất trong quá trình đúc.

• 2

#26 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 05 June 2013 - 02:45 PM

Lý do đúc chọn đúc lỗ Hoằn đã nói ở bài viết  # 20 rồi! Càng gia công hàng loạt người ta càng phải đúc lỗ để tiết kiệm gang đỡ ô nhiễm môi trường.

Về phương án chọn mặt A  làm mặt phân khuôn như bác Bình viết ở bài #19 có cái khó  của phần rút mẫu, không đơn giản chút nào.

Muốn chọn mặt A làm mặt phân khuôn bắt buộc phải  sửa lại kết cấu của chi tiết, bằng cách tịnh tiến gân tăng cứng xuống đáy 8mm. Trước khi quyết định việc này phải có bản vẽ lắp cụm chi tiết, xem nó có vướng víu vào cái gì không???

Căn cứ vào kết cấu và yêu cầu kỹ thuật của chi tiết anh có thể lựa chọn mặt phân khuôn theo các hướng dẫn của ba danh mục a, b và c . Anh phải tự mình đưa ra vài phương án rồi lựa chọn phương án tối ưu, sau đó mới  đến việc tham khảo ý kiến của mọi người sẽ có lợi cho việc học tập hơn!

- Bề mặt gia công nằm ở hòm khuôn trên hay hòm dưới cũng như nhau, bác ạ, đều có cơ hội bị rỗ khí, rỗ xỉ và co ngót không đều như nhau, đó là lý do để người ta cho lượng dư bề mặt  trên nhiều hơn lượng dư bề mặt dưới.

(Phương  án chọn mặt phân khuôn  của anh Truongtien22792 bề mặt cần gia công nằm ở mặt bên theo em là tạm chấp nhận được)

Hề hề hề,

Mình đã nói là chọn mặt phân khuôn như chủ thớt là không sai (Tức là có thể chấp nhận ) rùi mà.

Tuy nhiên mình vẫn đưa ra một cách chọn mặt phân khuôn khác mà theo mình là có lẽ sẽ ưu việt hơn. Với cách chọn mặt phân khuôn này không nhất thiết phải hạ thấp gân tăng cứng xuống bởi phần lồi của cát ở hòm khuôn trên có tiết diện khá lớn trong khi chiều cáo của nó đủ nhỏ (8 mm) để có thể giữ được, không bị sụp vỡ. Chỗ khó khăn nhất chính là chỗ tai kẹp vì chỗ này có tiết diện nhỏ và chiều cao cần lưu ý. Tuy nhiên trong kỹ thuật làm khuôn cát cho phép có các xương đủ để giữ được cái vấu lồi này vào hòm khuôn trên. Ngoài ra vẫn có thể làm một mảnh khuôn treo rời kểu như lõi khuôn để đặt vào vị trí này.

Công nghệ làm khuôn tuy có phức tạp hơn chút đỉnh nhưng trong sản xuất thì không phải là không có cách giải quyết để đảm bảo năng suất. Bù lại chất lượng vật đúc sẽ tốt hơn hẳn và sản phẩm sẽ có khả năng làm việc tốt hơn. Đó là điều chính yếu khi mình đặt vấn đề xem xét lại mặt phân khuôn.

Ấy là thiển ý của mình, dựa trên kinh nghiệm thực tế của bản thân. Chuyện chấp nhận hay không tùy vào chủ thớt và các bác xem xét. 

Hề hề hề,....

• 1
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#27 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết

Đã gửi 05 June 2013 - 04:08 PM

Hề hề hề,

Mình đã nói là chọn mặt phân khuôn như chủ thớt là không sai (Tức là có thể chấp nhận ) rùi mà.

Tuy nhiên mình vẫn đưa ra một cách chọn mặt phân khuôn khác mà theo mình là có lẽ sẽ ưu việt hơn. Với cách chọn mặt phân khuôn này không nhất thiết phải hạ thấp gân tăng cứng xuống bởi phần lồi của cát ở hòm khuôn trên có tiết diện khá lớn trong khi chiều cáo của nó đủ nhỏ (8 mm) để có thể giữ được, không bị sụp vỡ. Chỗ khó khăn nhất chính là chỗ tai kẹp vì chỗ này có tiết diện nhỏ và chiều cao cần lưu ý. Tuy nhiên trong kỹ thuật làm khuôn cát cho phép có các xương đủ để giữ được cái vấu lồi này vào hòm khuôn trên. Ngoài ra vẫn có thể làm một mảnh khuôn treo rời kểu như lõi khuôn để đặt vào vị trí này.

Công nghệ làm khuôn tuy có phức tạp hơn chút đỉnh nhưng trong sản xuất thì không phải là không có cách giải quyết để đảm bảo năng suất. Bù lại chất lượng vật đúc sẽ tốt hơn hẳn và sản phẩm sẽ có khả năng làm việc tốt hơn. Đó là điều chính yếu khi mình đặt vấn đề xem xét lại mặt phân khuôn.

Ấy là thiển ý của mình, dựa trên kinh nghiệm thực tế của bản thân. Chuyện chấp nhận hay không tùy vào chủ thớt và các bác xem xét. 

Hề hề hề,....

Em cũng hiểu ý của bác rồi:

Giải quyết vấn đề cái tai kẹp hơi bị củ khoai lang, bác ạ!

Em vẫn chưa  hiểu cái cái ý bác đã cho rằng :" Công nghệ làm khuôn tuy có phức tạp hơn chút đỉnh nhưng trong sản xuất thì không phải là không có cách giải quyết để đảm bảo năng suất. Bù lại chất lượng vật đúc sẽ tốt hơn hẳn và sản phẩm sẽ có khả năng làm việc tốt hơn. Đó là điều chính yếu khi mình đặt vấn đề xem xét lại mặt phân khuôn"

Lý do anh Tâm đã viết trên bài số #25 và em cũng đã viết :"

-Hình như bác Bình nhầm, bề mặt gia công chính (bề mặt có lượng dư gia công nó nằm ở thành thành bên khuôn, chỉ lỗ bắt vít gia công trên bề mặt  trên của khuôn nhưng lại không cần phải gia công bề mặt này

- Bề mặt gia công nằm ở hòm khuôn trên hay hòm dưới cũng như nhau, bác ạ, đều có cơ hội bị rỗ khí, rỗ xỉ và co ngót không đều như nhau, đó là lý do để người ta cho lượng dư bề mặt  trên nhiều hơn lượng dư bề mặt dưới."

• 2

#28 truongtien22792

truongtien22792

biết vẽ line

• 21 Bài viết

Đã gửi 14 June 2013 - 11:00 PM

em đang làm đồ gá anh Tâm và chị Hoằn ơi, 2 anh chị có cái file đồ gá  phay hay khoan nào làm mẫu không, cho em xin với, em cảm ơn rất nhiều! http://www.cadviet.c...119982_pháp.dwg, 4 cái em khoan tròn á! :D

• 0

#29 Nguyễn Minh Tâm

Nguyễn Minh Tâm

biết lệnh attdef

• 418 Bài viết

Đã gửi 15 June 2013 - 09:42 AM

em đang làm đồ gá anh Tâm và chị Hoằn ơi, 2 anh chị có cái file đồ gá  phay hay khoan nào làm mẫu không, cho em xin với, em cảm ơn rất nhiều! http://www.cadviet.c...119982_pháp.dwg, 4 cái em khoan tròn á! :D

Cái này em nên tham khảo trong sách đồ gá gia công cơ, những chi tiết trong đó mới chính xác em ạ! những file cad do sinh viên làm thường sai xót nhiều do đó tham khảo cần phải có chọn lọc.

Gửi em mấy cái coi chơi thoi nha.

http://www.cadviet.c...4_tham_khao.dwg

• 1

#30 truongtien22792

truongtien22792

biết vẽ line

• 21 Bài viết

Đã gửi 15 June 2013 - 03:02 PM

dạ! cảm ơn anh nhiều lắm! :D

• 0

#31 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết

Đã gửi 15 June 2013 - 04:54 PM

Xem lại:

1 - NCII :Phay thô mặt A >>>Chỉ cần lắp một con dao là đủ, lắp 2 dao yếu...đuối lắm!

2- NCIII : Phay thô mặt B, C >>>Xem lại xem dao tiêu chuẩn hay phí tiêu chuẩn >>> Lắp dao kiểu này cũng yếu bóng vía lắm, có thể tách ra 2 làm hai nguyên công cho nó lành! (Hoặc 1 NC chia làm 2 bước )

3- Nguyên công fay thô nên dùng dao phay ba lắp mảnh hợp kim cứng gai công  trên máy phay đứng sẽ cho năng suất cao vời vợi!

4- Phải ghi đầy đủ kích thước có dung sai, sai lệnh về hình dáng hình học giữa các bề mặt  và độ nhẵn cần đạt được sau mỗi nguyên công!!! (sẽ dễ góp ý hơn)

Tham khảo đồ gá phay:

Tham khảo đồ gá khoan:

(Đồ... cổ, anh xem tạm nhé!)

• 1

#32 truongtien22792

truongtien22792

biết vẽ line

• 21 Bài viết

Đã gửi 15 June 2013 - 08:31 PM

file cổ mà tốt lắm chị ơi, cảm ơn chị nhiều nè!  :)

• 0

#33 truongtien22792

truongtien22792

biết vẽ line

• 21 Bài viết

Đã gửi 16 June 2013 - 09:31 PM

đồ gá ở nguyên công 3 em làm như vậy anh chị coi dùm góp ý cho em với! http://www.cadviet.c...9982_pháp_1.dwg

• 1

#34 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết

Đã gửi 17 June 2013 - 06:35 PM

đồ gá ở nguyên công 3 em làm như vậy anh chị coi dùm góp ý cho em với! http://www.cadviet.c...9982_pháp_1.dwg

Hoằn đã nói ở bài việt số 13 - NCIII : Phay thô mặt B, C >>>Xem lại xem dao tiêu chuẩn hay phí tiêu chuẩn >>> Lắp dao kiểu này cũng yếu bóng vía lắm, có thể tách ra làm hai ND cho nó lành!

• 1

#35 truongtien22792

truongtien22792

biết vẽ line

• 21 Bài viết

Đã gửi 17 June 2013 - 07:29 PM

dạ, nhưng mà thầy lỡ duyệt và cho đồ gá rồi, thôi làm luôn chị Hoằn ơi, thật ra kiến thức của tụi em học ở trường cũng chưa thấm vào đâu cả, cái dao tiêu chuẩn hay không, em cho nó qua luôn, hehe :D, tách ra thầy lại nói sao em gà vậy, sao không làm một nguyên công luôn! :D, chuyện học với chuyện làm ở ngoài hơi khác chị ơi! :D, à em xin số điện thoại hoài mà chị không cho vậy nè! em muốn cảm ơn chị với anh Bình em không biết liên lạc như thế nào! :D

• 0

#36 Nguyễn Minh Tâm

Nguyễn Minh Tâm

biết lệnh attdef

• 418 Bài viết

Đã gửi 18 June 2013 - 08:00 AM

Thứ nhất, dùng dao ghép như thế là ok không vấn đề gì.

Thậm chí còn nhiều hơn thế nửa, không phải chỉ thấy trong sách vở đâu, thực tế ở ngoài vẫn dùng để tăng năng suất.

Thứ 2 về đồ gá bạn gửi lên:

-Dựa vào hình mình gửi lên vẽ lại con dao coi cho nó sướng con mắt chơi.

-Chi tiết gia công đầu bên trái ở hình chiếu bằng sao nó bị méo mó thế kia?

-Cơ cấu kẹp vẽ chưa đúng, xem bản mẫu vẽ lại cho đúng.

-Mặt cắt A-A đem lên đặt phía trên giống như hình cắt cạnh

-Hai con vít chỗ phiến tỳ vẽ cho đúng đường nét vẽ kỹ thuật

-Ghi độ nhám và kích thước đạt được sau nguyên công.

Trước mắt vậy đi há, lu bu quá Tiên ơi.

• 3

#37 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết

Đã gửi 18 June 2013 - 11:06 AM

dạ, nhưng mà thầy lỡ duyệt và cho đồ gá rồi, thôi làm luôn chị Hoằn ơi, thật ra kiến thức của tụi em học ở trường cũng chưa thấm vào đâu cả, cái dao tiêu chuẩn hay không, em cho nó qua luôn, hehe :D, tách ra thầy lại nói sao em gà vậy, sao không làm một nguyên công luôn! :D, chuyện học với chuyện làm ở ngoài hơi khác chị ơi! :D, à em xin số điện thoại hoài mà chị không cho vậy nè! em muốn cảm ơn chị với anh Bình em không biết liên lạc như thế nào! :D

Khi dòm vào hình vẽ anh có thấy bất hợp lý không,  khi phải dùng dùng hai con dao phay phí tiêu chuẩn một con dao có kích thước ...khủng bố  như trên.

NC fay thô mặt A anh ghi số vòng quanh n (Vòng/phút)= 118 ,  NC phay thô mặt B và C tốc độ cắt V(mét/phút) = 118, có sự nhầm nhọt gì không???

Trong bài viết số #31 Hoằn đã viết:

Xem lại:

1 - NCII :Phay thô mặt A >>>Chỉ cần lắp một con dao là đủ, lắp 2 dao yếu...đuối lắm!

2- NCIII : Phay thô mặt B, C >>>Xem lại xem dao tiêu chuẩn hay phí tiêu chuẩn >>> Lắp dao kiểu này cũng yếu bóng vía lắm, có thể tách ra 2 làm hai nguyên công cho nó lành! (Hoặc 1 NC chia làm 2 bước )

3- Nguyên công fay thô nên dùng dao phay ba lắp mảnh hợp kim cứng gai công  trên máy phay đứng sẽ cho năng suất cao vời vợi!

Bề mặt gia công cần đạt được cho NCII và III chỉ cần Rz=20 >>> chỉ cần phay trong một nguyên công chia là hai bước phay thô + fay bán tinh là được. (Gia công bằng dao ba gắn mảnh hợp kim cứng kết cấu như mũi dao tiện là được)

Khi quyết định phương án công nghệ phải cân nhắc sao cho đảm bảo cả năng suất và chất lượng >>> giảm tối đa chi phí sản xuất để hạ giá thành sản phẩm...

Thay vì lắp nhiều  dao có thể chế tạo đồ gá gia công nhiều chi tiết trong một lần gá. và nên dùng cơ cấu kẹp liên động....

Phương án dùng tổ hợp dao phay mà anh Nguyễn Minh Tâm đưa ra là trường hợp đặc biệt  bất khả kháng , không có phương án nào tối ưu hơn, vạn bất đắc dĩ  mới phải dùng. Nhược điểm của phương án này là phải chế tạo con dao phay quá cỡ thợ mộc giá thành chế tạo dao hơi bị đắt. Không ăn dao được với vận tốc và chiều sâu cắt lớn do đó năng suất lao động giảm chất lượng bề mặt gia công cũng giảm

• 1

#38 xiduoc

xiduoc

biết zoom

• 16 Bài viết
Điểm đánh giá: 1 (bình thường)

Đã gửi 18 June 2013 - 12:00 PM

Thứ nhất, dùng dao ghép như thế là ok không vấn đề gì.

Thậm chí còn nhiều hơn thế nửa, không phải chỉ thấy trong sách vở đâu, thực tế ở ngoài vẫn dùng để tăng năng suất.

Thứ 2 về đồ gá bạn gửi lên:

-Dựa vào hình mình gửi lên vẽ lại con dao coi cho nó sướng con mắt chơi.

-Chi tiết gia công đầu bên trái ở hình chiếu bằng sao nó bị méo mó thế kia?

-Cơ cấu kẹp vẽ chưa đúng, xem bản mẫu vẽ lại cho đúng.

-Mặt cắt A-A đem lên đặt phía trên giống như hình cắt cạnh

-Hai con vít chỗ phiến tỳ vẽ cho đúng đường nét vẽ kỹ thuật

-Ghi độ nhám và kích thước đạt được sau nguyên công.

Trước mắt vậy đi há, lu bu quá Tiên ơi.

Sách gì mà hình ảnh đẹp thế bác?

• 0

#39 Hoan1111

Hoan1111

biết lệnh adcenter

• 2587 Bài viết

Đã gửi 18 June 2013 - 12:59 PM

Nó là cuốn: KT_Phay_Sach dich cua Lien Xo :

http://www.google.co...iw=1280&bih=856

Nhược điểm của cuốn sách dịch trên  là : không phân tích nguyên nhân gây sai hỏng và biện pháp khắc phục khi gia công bằng tổ hợp dao phay như cuốn KỸ THUẬT PHAY của tác giả tiến sĩ NGUYỄN TIẾN ĐÀO và thạc sĩ NGUYỄN TIẾN DŨNG

( Có thể nguyên tác có nhưng người dịch đã bỏ qua)

• 1

#40 truongtien22792

truongtien22792

biết vẽ line

• 21 Bài viết

Đã gửi 18 June 2013 - 06:02 PM

Anh Tâm nói đúng tên em mà em Lại nói lộn tên anh là Bình, xấu hổ quá  :( , sản xuất hàng loạt thì ưu tiên phân tán nguyên công chị Hoằn ơi, nên 1 nguyên công mà vừa phay thô+phay bán tinh em nghĩ chắc không được, những gì chị và anh Tâm chia sẽ rất bổ ích đối với em, em cám ơn mọi người đã dành chút thời gian quý báu chia sẽ kinh nghiệm đối với mình! Em phải suy nghĩ lại tí cái bài của em! cám ơn anh chị  :D

• 0