Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
thanchetdepchaj2

Lệnh di chuyển đối tượng vào 1 vị trí nhất định?

Các bài được khuyến nghị

Mình đang tập vẽ cad, gặp một vấn đề là ko biết làm thế nào đặt 1 đối tượng vào 1 vị trí cố định như hình dưới, mình muốn chuyển hình rec vào đúng chỗ đánh dấu trên hình cách đầu mút đoạn line 100m kia, mình toàn move nó về mút đg line xong move tiếp sang 100 nhưng thấy mất công quá, mong các bạn chỉ giáo giúp mình với, mới học cad nên vẫn còn ngu ngơ quá  :mellow: 107619_capture.png

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
ketxu    2.652

Có cách bắt điểm tạm nhưng mình thấy nó k nhanh hơn là mấy so với move rồi move "p"

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình đang tập vẽ cad, gặp một vấn đề là ko biết làm thế nào đặt 1 đối tượng vào 1 vị trí cố định như hình dưới, mình muốn chuyển hình rec vào đúng chỗ đánh dấu trên hình cách đầu mút đoạn line 100m kia, mình toàn move nó về mút đg line xong move tiếp sang 100 nhưng thấy mất công quá, mong các bạn chỉ giáo giúp mình với, mới học cad nên vẫn còn ngu ngơ quá  :mellow: 107619_capture.png

Chọn đối tượng, M enter, chọn điểm làm chuẩn trên đối tượng cần di chuyển, nhấn shift+chuột phải chọn From (hoặc đánh TK enter), chọn điểm đầu mút của đoạn thẳng, kéo qua phải (nhớ chọn F8) đánh 100 enter .

Nói hơi dài dòng nhưng thao tác thì không quá lâu, thật ra cách này và cách của ketxu chỉ hiệu quả khi đối tượng cần di chuyển quá nhiều, chọn lại sẽ mất nhiều thời gian, chứ không hẳng nhanh hơn cách move 2 lần như bạn làm, quan trọng là quen thao tác thôi.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cám ơn  các bạn, vậy là mình có thể yên tâm rồi, vì mình ko có tg đi học nên tự ngồi mò ở nhà vào buổi đêm, nhiều khi làm thì biết là làm thế nhưng vì ko có ai dạy nên cứ lo có cách khác hay hơn và sợ sau này mình làm theo cách của mình nó thành thói quen rồi ko sửa đc thì chết  :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo