Đến nội dung

Hình ảnh
- - - - -

[Yêu cầu] Lisp tô màu tự động cho đường đồng mức

• Please log in to reply
16 replies to this topic

#1 dangan

dangan

biết zoom

• 10 Bài viết
Điểm đánh giá: 2 (bình thường)

Đã gửi 25 August 2013 - 03:46 PM

Mình đang cần tô màu cho đường đồng mức và thay đổi theo cao độ như hình Mong các bạn giúp đỡ untitled.png
  • 0

#2 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5447 Bài viết
Điểm đánh giá: 2624 (tuyệt vời)

Đã gửi 25 August 2013 - 04:21 PM

1). Gởi bản vẽ lên.

2). Quy luật gán màu là gì? Ví dụ đường nào màu 1, đường nào màu 2,...?

• 1

* Chỉ nên yêu cầu Lisp khi bạn làm việc đó mất cả ngày nhưng họ chỉ viết 1 giờ. Đừng nêu yêu cầu Lisp khi bạn chỉ làm 1 giờ nhưng bắt họ phải mất cả ngày.

* Nhờ viết lisp cũng như đi khám bệnh. Chỉ gởi căn cước và than sắp chết thì không bác sỹ nào cứu sống được.

#3 dangan

dangan

biết zoom

• 10 Bài viết

Đã gửi 25 August 2013 - 04:54 PM

File đó đây bạn xem thử

http://www.mediafire...cc22usv9759s4yv

• 0

#4 dangan

dangan

biết zoom

• 10 Bài viết

Đã gửi 26 August 2013 - 08:50 PM

các bác giúp mình với
  • 0

#5 Namvanvo

Namvanvo

Edu level: li5

• 386 Bài viết
Điểm đánh giá: 42 (tàm tạm)

Đã gửi 26 August 2013 - 10:14 PM

Chưa bao giờ thấy hình nào kiểu này trong đời  :D  :D  :D

• 0

#6 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 27 August 2013 - 09:47 AM

các bác giúp mình với

Hề hề hề,

Giúp thì có khó chi nhưng mà giúp thế nào nhỉ???

Trần sì cái bản vẽ , không một lời giải thích quy luật gán màu thì ai biết mà gán. Tỷ như mỗi cáo độ một màu hay là dăm bảy cao độ một màu??? Màu biến thiên liên tục hay là khoái màu gì xài màu nớ??? 

Yêu cầu của mình mà còn không trình bày cho người khác hiểu được thì làm sao người khác có thể giúp bạn nhể. Kiệm lời qua không phải là điều nên có đối với một cán bộ kỹ thuật bạn ơi....

• 0
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#7 dangan

dangan

biết zoom

• 10 Bài viết

Đã gửi 28 August 2013 - 12:27 AM

Cảm ơn bác đã quan tâm, sr các bác vì bài viết quá sơ sài :D

1. Về quy luật màu thì biến thiên từ màu nóng (đường có cao độ lớn nhất) sang màu dịu ( đường có cao độ nhỏ nhất)

Biến thiên màu giống kiểu át lát địa lý ấy bác

Nếu không ra được quy luật gì thì để thành tự chọn màu cũng được :D

2.Về đường đồng mức thì tất cả các đường có cùng cao độ sẽ cùng 1 màu và 2 đường liên tiếp nhau sẽ cùng màu .

VD: đường có cao độ 10 và 15 cùng 1 màu, đường 20 và 25 sẽ có 1 màu khác...

• 0

#8 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5447 Bài viết

Đã gửi 28 August 2013 - 06:49 AM

1. Về quy luật màu thì biến thiên từ màu nóng (đường có cao độ lớn nhất) sang màu dịu ( đường có cao độ nhỏ nhất)

2.Về đường đồng mức thì tất cả các đường có cùng cao độ sẽ cùng 1 màu2 đường liên tiếp nhau sẽ cùng màu .

Từ đỏxanh suy ra tất cả đường đồng mức chỉ 1 màu ?

• 0

* Chỉ nên yêu cầu Lisp khi bạn làm việc đó mất cả ngày nhưng họ chỉ viết 1 giờ. Đừng nêu yêu cầu Lisp khi bạn chỉ làm 1 giờ nhưng bắt họ phải mất cả ngày.

* Nhờ viết lisp cũng như đi khám bệnh. Chỉ gởi căn cước và than sắp chết thì không bác sỹ nào cứu sống được.

#9 ThuyLinh313

ThuyLinh313

biết lệnh mtext

• 288 Bài viết
Điểm đánh giá: 142 (tàm tạm)

Đã gửi 28 August 2013 - 09:47 AM

Mình thấy hơi lạ. vào topic này mình đọc và hiểu ý muốn của người yêu câu ngay từ bài 1. Phải chăng mọi người chưa bao giờ nhìn thấy các loại bản đồ cao độ, hồi cấp 2 có được học về cái này rồi mà?

Từ yêu cầu của dangan mình nghĩ có thể phát triển nó thành 1 công cụ hoàn thiện hơn cho các bạn chuyên về lĩnh vực này. nó sẽ gồm một số chức năng sau:

- tự động gán cao độ cho các đường đồng mức

- tự động mã màu cho các đường đồng mức.

- tùy chọn tô màu trong phạm vi 2 đường đồng mức

- Tra cao độ các đường đồng mức và giữa 2 đường đồng mức theo thời gian thực.

Mình chỉ nêu ý tưởng thôi chứ không có thời gian làm, bạn nào có hứng thú thì góp vui. :)

• 0

#10 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 28 August 2013 - 10:12 AM

Mình thấy hơi lạ. vào topic này mình đọc và hiểu ý muốn của người yêu câu ngay từ bài 1. Phải chăng mọi người chưa bao giờ nhìn thấy các loại bản đồ cao độ, hồi cấp 2 có được học về cái này rồi mà?

Từ yêu cầu của dangan mình nghĩ có thể phát triển nó thành 1 công cụ hoàn thiện hơn cho các bạn chuyên về lĩnh vực này. nó sẽ gồm một số chức năng sau:

- tự động gán cao độ cho các đường đồng mức

- tự động mã màu cho các đường đồng mức.

- tùy chọn tô màu trong phạm vi 2 đường đồng mức

- Tra cao độ các đường đồng mức và giữa 2 đường đồng mức theo thời gian thực.

Mình chỉ nêu ý tưởng thôi chứ không có thời gian làm, bạn nào có hứng thú thì góp vui. :)

Hề hề hề,

Bác này siêu thât. Nhòm cái hiểu ngay.

Còn mình thì tuy có thấy hàng ngàn hàng vạn cái bản đồ xanh xanh đỏ đỏ, song có điều là chả bao giờ bỏ công ra để tìm hiểu và cập nhật cái nguyên lý tạo ra cái bản đồ ấy. Lý do thì rất đơn giản: Lười và dốt.

Vả lại nó chả dính dáng gì tới chuyên môn công việc của mình cũng như miếng cơm manh áo của mình chả hề phụ thuộc vào cái nguyên lý này.

Theo thiển nghĩ của mình thì chắc chắn sẽ có các chuyên gia cao cấp nghiên cưu về vấn đề này rồi và mình cứ yên tâm mà ngồi hưởng thụ cái kết quả đó. Điều này cũng giống như cái anh đi mua xe hơi thì cứ yên tâm mà xài chả cần phải lăn tăn vì sao nó lại chạy như thế làm gì.....

Chủ thớt là người nêu vấn đề và lại là chuyên gia về lĩnh vực này so với cộng đồng Cadviet, Bởi thế nếu chủ thớt còn chẳng thể nói rõ cho mọi người hiểu thì có nhẽ là mọi người cũng chả ai thích tìm hiểu thêm.

Bác đã hiểu và lại biết cách làm sao không nói rõ cho mọi người học tập mà lại còn ra thêm đề bài để mọi người ngâm .... nhể.

Những vấn đề bác đặt ra tuy chẳng quá khó song nếu như không hiểu cái nguyên lý hay là cái quy luật để gán màu cũng sẽ thua be bét thôi bác ạ.

Rất mong bác nhón tay làm ..... tiếp , gõ thêm vài chục dòng giải thích cho rõ cái nguyên tắc hay cái quy luật gán màu này để may ra những kẻ dốt như mình có thể mót được.

Hề hề hề,....

• 0

#11 Doan Van Ha

Doan Van Ha

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 5447 Bài viết

Đã gửi 28 August 2013 - 10:29 AM

@ThuyLinh313:

1). Cháu đọc bản vẽ đi rồi sẽ thấy. Ví dụ đường có cao độ 320 có thể vừa mang màu 132 vừa mang màu 122. Vậy thì gán ra răng? >> Rất có thể bản vẽ mẫu gởi lên đã gán màu lộn xộn?

2). Google hoài mà vẫn không tìm được quy luật gán màu cho đường đồng mức TL ạ. Nó có quy luật đấy, chứ nếu không thì dễ xãy ra trường hợp: nhìn đỉnh đồi mà tưởng hố sâu, vì nó cùng hoặc gần cùng màu nhau.

• 0

#12 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 28 August 2013 - 10:55 AM

2.Về đường đồng mức thì tất cả các đường có cùng cao độ sẽ cùng 1 màu và 2 đường liên tiếp nhau sẽ cùng màu .

Hề hề hề,

Trước tiên xin lỗi bạn vì cái sự dốt của mình. Thực là mình chả hiểu rõ được cái biểu đồ màu mà bạn post ở đây.

Thực ra nếu việc gán màu theo mẫu bản vẽ bạn gửi, không phải là không thể. Có điều do số lượng các đường đồng mức khá lớn, nếu cứ copy màu theo kiểu sử dụng hàm cond thì lisp sẽ rất dài. 

Như bạn biết là trong Cad các màu được đành theo số thứ tự nên nếu như có quy luật về màu theo các số thứ tự này thì việc làm lisp sẽ đơn giản hơn rất nhiều.

Do mình không phải là dân chuyên ngành về trắc địa hay bản đồ nên không nắm được các quy luật về màu này.

Yêu cầu của bạn không phải quá khó và có rất nhiều lisper trên diễn đàn có thể giải quyết ngon lành.

Với cách sử dụng hàm cond , mình sẽ thử viết một đoạn để bãn tham khảo.

http://www.cadviet.c...audongmuc_1.lsp

Bạn lưu ý là code này chỉ dùng cho kiểu sử dụng màu đúng như bản vẽ bạn gửi. Vì mình là dân ngoại ngạch nên chịu chết chả hiểu cái mã màu quy định của bạn, chỉ dập khuôn theo mẫu mà thôi. Bạn chỉ nên dùng nó để tham khảo và tự tạo cho mình cái phù hợp với công việc chuyên môn của bạn.

• 1

#13 ThuyLinh313

ThuyLinh313

biết lệnh mtext

• 288 Bài viết
Điểm đánh giá: 142 (tàm tạm)

Đã gửi 28 August 2013 - 11:24 AM

@PTB: Chắc chắn là mình siêu hơn bạn nhiều, vì mình biết tư duy chứ không thụ động. Và mình cũng không thuộc chuyên ngành này, lại là nữ nữa.

Nếu bạn chỉ biết dựa vào mỗi cái bản vẽ người gửi lên cho bạn. Thì mình tin chắc rằng thứ mà bạn viết ra cũng chỉ sử dụng đc với bản vẽ đó.

Nguyên tắc cơ bản của việc mã màu thì đã học từ hồi cấp 2 rồi: cao thì sử dụng gam màu nóng, sâu thì sử dụng gam màu lạnh. Nếu bạn chịu khó tư duy 1 tý thì tự bạn sẽ đề ra được giải pháp để giải quyết vấn đề 1 cách mềm dẻo. Lập trình mà cứ bảo gì viết đấy, dập khuôn vuông vắn thì chỉ là công việc viết code đơn thuần. người ham học và ham sáng tạo không làm như thế.

PS: những gì mình nói trong bài phía trên hoàn toàn mang tính xây dựng và đóng góp ý tưởng. mình không thích cách nói chuyện của bạn.

@HVD: Bản vẽ của người yêu cầu có thể sai chú à. vì họ phải làm thủ công nên sai, và vì thế họ mới yêu cầu.

còn về việc mã màu đồng mức cao độ thì hiển nhiên là có nguyên tắc rồi, nó đơn giản chỉ như cháu nói bên trên. còn màu nào ứng với màu gì thì cháu chắc chắn là không quy định bắt buộc.

- Mỗi 1 vùng, mỗi 1 quốc gia có 1 hệ cao độ riêng

- Mỗi loại công trình cũng có hệ cao độ riêng

- Mỗi 1 loại bản đồ, tùy theo tỷ lệ sẽ có các bước đồng mức riêng.

Như vậy để dễ đọc, người dùng phải tự quy định hệ cao độ của họ tương ứng với dải màu nào (và người viết code cần phải có giải pháp giải quyết vấn đề này cho người dùng để mềm dẻo, sử dụng cho nhiều trường hợp). Nếu quy định mỗi một cao độ phải sử dụng 1 mã màu thì không thể làm được. Như vậy nước ở trên cao như Nepal chẳng hạn, sẽ có bản đồ cao độ toàn sắc đỏ..

• 1

#14 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6007 Bài viết

Đã gửi 28 August 2013 - 12:49 PM

@PTB: Chắc chắn là mình siêu hơn bạn nhiều, vì mình biết tư duy chứ không thụ động. Và mình cũng không thuộc chuyên ngành này, lại là nữ nữa.

Nếu bạn chỉ biết dựa vào mỗi cái bản vẽ người gửi lên cho bạn. Thì mình tin chắc rằng thứ mà bạn viết ra cũng chỉ sử dụng đc với bản vẽ đó.

Nguyên tắc cơ bản của việc mã màu thì đã học từ hồi cấp 2 rồi: cao thì sử dụng gam màu nóng, sâu thì sử dụng gam màu lạnh. Nếu bạn chịu khó tư duy 1 tý thì tự bạn sẽ đề ra được giải pháp để giải quyết vấn đề 1 cách mềm dẻo. Lập trình mà cứ bảo gì viết đấy, dập khuôn vuông vắn thì chỉ là công việc viết code đơn thuần. người ham học và ham sáng tạo không làm như thế.

PS: những gì mình nói trong bài phía trên hoàn toàn mang tính xây dựng và đóng góp ý tưởng. mình không thích cách nói chuyện của bạn.

@HVD: Bản vẽ của người yêu cầu có thể sai chú à. vì họ phải làm thủ công nên sai, và vì thế họ mới yêu cầu.

còn về việc mã màu đồng mức cao độ thì hiển nhiên là có nguyên tắc rồi, nó đơn giản chỉ như cháu nói bên trên. còn màu nào ứng với màu gì thì cháu chắc chắn là không quy định bắt buộc.

- Mỗi 1 vùng, mỗi 1 quốc gia có 1 hệ cao độ riêng

- Mỗi loại công trình cũng có hệ cao độ riêng

- Mỗi 1 loại bản đồ, tùy theo tỷ lệ sẽ có các bước đồng mức riêng.

Như vậy để dễ đọc, người dùng phải tự quy định hệ cao độ của họ tương ứng với dải màu nào (và người viết code cần phải có giải pháp giải quyết vấn đề này cho người dùng để mềm dẻo, sử dụng cho nhiều trường hợp). Nếu quy định mỗi một cao độ phải sử dụng 1 mã màu thì không thể làm được. Như vậy nước ở trên cao như Nepal chẳng hạn, sẽ có bản đồ cao độ toàn sắc đỏ..

Hề hề hề,

Chuyên thích và không thích,  chuyện ghét và yêu ấy chỉ là chuyện cá nhân của mỗi người. Chả ai lại toàn là được yêu cả đâu. vậy nên cũng chả có chi lạ khi thấy quá nhiều người ghét hay không thích mình.

Cái mình dốt thì mình bảo mình dốt, còn cái siêu của bạn thì bạn cứ dùng chứ có ai trách móc chi đâu. Chỉ là: giá có thể mót được ít nhiều từ cái siêu của bạn thì thật là tốt lắm lắm.

Chuyện ham thì cái chi mình cũng chỉ ham có chừng có mực chứ chả đến nỗi quá ham. Mình cũng chả phải dân lập trình chuyên nghiệp như bạn nghĩ mà chỉ là dân amateur, mọi thứ mình mót về cũng chỉ đủ để phục vụ cho công việc của cá nhân mình chứ chả hề có ý định thành một programmer cho nó oai đâu. Bạn hãy yên tâm rằng trong đội ngũ những người mà bạn mến phục sẽ chằng báo giờ có tên của mình trong đó đâu. Cái tư duy của mình nó chỉ cùn cùn như vậy chứ đâu có bao giờ sáng loáng được đâu. Biết mình biết ta. ấy là cái mà mình luôn cố gắng để có được bạn ạ.

Còn chuyện bạn là Nữ hay nam cũng chả có gì làm mình vui hơn hay buồn hơn cả. Bạn mãi mãi là bạn và mình cũng sẽ mãi mãi là mình. có tốt có xấu, có đúng có sai, có thành công và thất bại nhưng chỉ cần vẫn đúng là mình. Mọi thứ đeo râu đội mũ đều chỉ là râu và mũ thôi.......

• 0

#15 KangKung

KangKung

biết lệnh array

• 189 Bài viết
Điểm đánh giá: 227 (khá)

Đã gửi 28 August 2013 - 03:25 PM

Bạn dùng Lisp này thử xem đúng ý chưa.

1. Lệnh SetColor để chạy chương trình

2. Chọn các đường đồng mức

3. Chọn màu 1 ứng với đường đồng mức cao nhất

4. Chọn màu 2 ứng với đường đồng mức thấp nhất

Ưu điểm của Lisp này là bạn có thể thay đổi thang màu tuỳ ý.

;LISP TO MAU DUONG DONG MUC
;KANGKUNG 28/08/2013
(vl-load-com)

(defun C:SetColor( / COLORRANGE LST_COLOR LST_ELEV OCOLOR ORGBCOLOR SECONDCOLOR SS)
  (if (setq ss(ssget '((0 . "*POLYLINE"))))
    (progn
      (foreach obj (#SS->Objlist ss)
	(if (> (fix(vla-get-elevation obj)) 0)
	  (setq lst_elev(cons (fix (/ (vla-get-elevation obj) 10)) lst_elev))
	  )
	)
      (setq lst_elev(vl-sort lst_elev '<))
      (if (not firstColor)
	(setq tempcolor (LM:RGB->True 255 0 0))
	(setq tempcolor (LM:RGB->True (car firstColor) (cadr firstColor) (caddr firstColor)))
	)
      (setq firstColor(TrueColor-split (cdr (assoc 420 (acad_truecolordlg (cons 420 tempcolor) nil)))))
      (setq secondColor(TrueColor-split(cdr (assoc 420 (acad_truecolordlg '(420 . 2686760) nil)))))
      (setq colorRange (- (last lst_elev) (car lst_elev)))
      (setq lst_color(MakeColorRange firstColor secondColor colorRange))
      (foreach obj (#SS->Objlist ss)
	(if (> (fix(vla-get-elevation obj)) 0)
	  (progn
	    (setq oColor (vlax-get-property obj 'TrueColor))
	    (setq oRGBcolor (nth (- (fix (/ (vla-get-elevation obj) 10)) (car lst_elev))  lst_color))
	    (vlax-invoke-method oColor 'SetRGB (car oRGBcolor) (cadr oRGBcolor) (caddr oRGBcolor))
	    (vlax-put-property obj 'TrueColor oColor)
	    (vla-update obj)
	    )
	  )
	)
      )
    )
  )

(defun LM:RGB->True ( r g b )
    (+  (lsh (fix r) 16)
        (lsh (fix g) 08)
        (fix b)
    )
)

(Defun #SS->Objlist (ss / i lst )
 (repeat (setq i (sslength ss))
  (setq lst (cons (vlax-ename->vla-object (ssname ss (setq i (1- i)))) lst))))

(defun MakeColorRange (firstColor secondColor colorRange / rangeRed rangeGreen rangeBlue result)
  (setq	rangeRed(fix (/ (- (car firstColor) (car secondColor)) colorRange)))
  (setq	rangeGreen(fix(/ (- (cadr firstColor) (cadr secondColor)) colorRange)))
  (setq	rangeBlue (fix (/ (- (caddr firstColor) (caddr secondColor)) colorRange)))
  (setq result (cons firstColor (setq result (list))))
  (repeat colorRange
    (setq firstColor (list (- (car firstColor) rangeRed) (- (cadr firstColor) rangeGreen) (- (caddr firstColor) rangeBlue)))
    (setq result (cons firstColor result))
    )
  (reverse result)
)

(defun TrueColor-split (c /)
  (list	(+ (lsh (fix c) -16) 0)
	(lsh (lsh (fix c) 16) -24)
	(lsh (lsh (fix c) 24) -24)
  )
)

• 4

#16 nganhtuan_spkt

nganhtuan_spkt

Chưa sử dụng CAD

• 4 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 28 August 2013 - 04:45 PM

xin chào các bạn

mình biết được trang cadviet này nên chưa biết đăng thông tin cần hỏi ở đâu, vì vậy mạn phép hỏi các bạn ở đây

các bạn biết cách đưa một hình: ví dụ hình vuông kích thước 300x300mm, tôi muốn phân bố đều vào trong một không gian hình vuông hay chữ nhật với số lượng do mình chọn, cao thủ nào biết cách viết lisp này xin chỉ giáo

thanks!

• 0

#17 dangan

dangan

biết zoom

• 10 Bài viết

Đã gửi 28 August 2013 - 05:13 PM

Cảm ơn bác phamthanhbinh và bác KangKung nhiệt tình giúp đỡ

Mình dùng Lisp của bác KangKung đã OK rồi :D

• 0