Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
donboss

nếu bản vẽ có tỉ lệ 1:100 thì khi vẽ khoảng cách sẽ là bao nhiêu

Các bài được khuyến nghị

em đang vẽ thử một bản vẽ thiết kế có tỉ lệ 1:100 .em dùng lệnh dim để đo khoảng cách một đoạn thẳng có chiều dài là 650 thì khi vẽ chọn chiều dài là bao nhiêu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
em đang vẽ thử một bản vẽ thiết kế có tỉ lệ 1:100 .em dùng lệnh dim để đo khoảng cách một đoạn thẳng có chiều dài là 650 thì khi vẽ chọn chiều dài là bao nhiêu

Bạn cần phân biệt tỉ lệ thật của bản vẽ với tỉ lệ khi in ra giấy.

Khi bạn vẽ thì vẫn vẽ bình thường. Nếu bạn vẽ line có chiều dài 650 thì cứ vẽ đúng theo chiều dài ấy. Đơn giản phải không?

Vấn đề tỉ lệ 1:100 là ở khổ giấy bạn in ra.

Trong bản vẽ, thì vẽ với tỉ lệ thật khi in ra với tỉ lệ 1:100 thì bạn phải khai khổ giấy

Ví dụ A4(có khổ giấy thật là 297mmx210mm) thì trong bản vẽ bạn phải vẽ khung A4 (29700mmx21000mm) (nhân 100 lần)

Khổ giấy nhân lên 100 lần tức là nếu vẽ với tỉ lệ thật thì hình vẽ thu nhỏ lại 100 lần (1/100) đúng không bạn. Vì thế bạn cứ vẽ bình thường không có vấn đề gì cả.

Còn nếu bạn vẽ đối twợng với tỉ lệ 1:50 thì bạn vẫn vẽ bình thường sau đó scale lên 2 lần (100:50=2)

Tương tự với các đối tượng vẽ với các tỉ lệ khác nhau còn lại.

Mình nói thế bạn có hiểu không?

Có gì thắc mắc hỏi nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo