Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.

Các bài được khuyến nghị

mấy anh kỉ sư cho em hỏi , em dang học sap2000 v11 ,có tài liệu cho em xin vói , và cho em hỏi khi nhận được công trình thì làm sao xát dịnh được như các bài tập trên mạng mà giai các tài liệu chỉ giai các bài tập đã phân tích rồi không ah ,mong các anh chỉ dum , với lại các anh chị có thể lâp 1 mục riêng danh cho sap2000 không ah , như vậy sẽ dễ dang hoc hơn cho các bạn nào đang hoc nhỉ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Nếu là ng mới sử dụng sap thì nên học cho tốt đã. Tôi nghĩ bạn học Sap ko kỹ vì câu hỏi tkế thép trong sap.

Khi thiết kế, Sap chỉ giúp ra nhanh chóng tìm ra nội lực kc, còn sơ đồ tính bạn phải quy đổi từ thực tế công trình mà dựng vào Sap, tuỳ theo kết cấu mà sơ đồ là không gian hoặc phẳng, từ đó bạn mới có sơ đồ tính gồm khung, cột, dầm....

Giá trị tải trọng, hướng của tải trọng ... tất cả là đều từ công trình mà ra.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn hiễu lầm rồi tôi muốn hỏi là khi mình khai báo đặt trưng vật liệu ấy chỉ có phần khai báo trong lượng riêng , khối lượng riêng , modul đàn hồi, vv nhưng không có f'c , fc , fcs... của phần thiết kế cám ơn bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ở Sap đều có những đặ trưng vật liệu đó. Tài liệu học Sap11 bạn có thể download tại http://vnbuilding.net/showthread.php?t=212

Thanks.

Mong bạn có tài liệu gì về học Sap, Etap hãy chia sẻ cho mọi người nữa nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thường thì chỉ dùng Sap cho việc xác định nội lực trong các tiết diện cần thiết kế để tìm ra nội lực nguy hiểm nhất trong tiết diện, sau đó dùng các pp thiết kế được học để tiến hành thiết kế chứ ở việt nam chưa có tiêu chuẩn áp dụng được việc thiết kế cốt thép trong sap( chưa được nhà nước công nhận). Mong một ngày nào đó các phần mềm như Sap, Etabs, AutoCad có phiên bản tiếng việt để các kỹ sư chúng ta đỡ vất vả đi nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mấy anh có thề làm một bài tập về khung không gian hoặc dầm bằng sap rồi chuyển wa excell tính cốt thép không từ A---Z luôn như vậy mới hiễu nổi , em học dạng không chính quy mà lại chưa học trung cấp XD nửa hoc o xa trường thây xuống dạy thì đánh nhanh rút gọn nên chả hiễu gì mong dươc giúp đỡ cám ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mấy anh có thề làm một bài tập về khung không gian hoặc dầm bằng sap rồi chuyển wa excell tính cốt thép không từ A---Z luôn như vậy mới hiễu nổi , em học dạng không chính quy mà lại chưa học trung cấp XD nửa hoc o xa trường thây xuống dạy thì đánh nhanh rút gọn nên chả hiễu gì mong dươc giúp đỡ cám ơn

con gà này vui tính nhể.

thế sao không nhờ người nào đi học lyuôn cho tiện. anh không thiếu mấy cái đó, nhưng em nên động não 1 tí, dễ mà.

hơn nữa sau này còn làm việc nữa chứ. tính học ra rồi không sử dụng về làm ruộng à????

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cái wan trọng là em không biết lập bảng tính excell cơ giúp giùm đi em cũng có tải tài liệu sáp về nhà tự học nhưng nhiều cái cũng không rõ lắm anh có tài liệu gửo cho em với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cái wan trọng là em không biết lập bảng tính excell cơ giúp giùm đi em cũng có tải tài liệu sáp về nhà tự học nhưng nhiều cái cũng không rõ lắm anh có tài liệu gửo cho em với

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showforum=81

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sơ đồ tính như kiểu chúng ta thường làm với Sap rất thích hợp cho tính toán thép cột cũng như móng dưới chân cột. Nhưng đối với dầm thì cần phải có hệ số an toàn cao hơn. Có thể quy tiêu chuẩn thiết kế của Hoa Kỳ sang tương đương với của VN trong Sap. Như thế chỉ tăng thêm hệ số an toàn cho nó là được một bộ kết cấu đểu đểu, ko cần dùng đến excel nữa. Tóm lại là có thể dùng để làm mấy cái kết cấu nhỏ nhỏ kiểu nhà trường học hay nhà tập thể khoảng dưới 7 tầng, kiểu hồ sơ thiết kế ko cần thuyết minh. Ko cần thuyết minh ở đây có nghĩa là bạn phải cam đoan rằng nhà sập bạn sẽ chịu trách nhiệm. Còn công trình to hơn, tính sai một chút là tốn bao nhiêu tiền thì ko làm thế được mà phải thật chỉn chu. Công trình ti ti thì chẳng ai tính Sap cả, họ làm theo kinh nghiệm với độ an toàn khá cao.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay