Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
hvloc92

Hỏi về quy trình công nghệ gia công chi tiết Thân van

Các bài được khuyến nghị

huyhoangck    15

chốt côn  cắm vào được mặt thô  bạn nhé. trong trường hợp này chỉ dùng chốt côn tùy động thôi, còn chốt côn cứng sảy ra siêu định vị.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Hoan1111    694

8 Nguyên công phay rãnh 8 :

1/ Định vị : 3 bậc tự do đáy + 2 bậc lỗ + 1 bậc lỗ trên bích ngang (chống xoay... )= 6 bậc tự do cần khống chế

Lưu ý chỉ phay được khi chi tiết gá lên bàn quay phân độ của máy phay.

Phay có 3 phương án:

a/ Khoan lỗ  trước >>> dùng dao phay ngón phay sửa rãnh >>>Nhược điểm năng suất thấp.

b/ Khoan lỗ trước >>>> Dùng dao phay đĩa cắt rãnh >>> Vẫn có nhược điểm là năng suất thấp nhưng nhanh hơn phương án 1

c/ Không khoan lỗ trước >>>> Dùng dao phay đĩa định hình R4 để phay >>> Năng suất hơi bị ...cao >>> Nhược điểm giá dao cao vì không có sẵn phải đặt hàng

Kết luận: Các rãnh ấy dùng để bắt bu lông, trong thực tế không thấy ai làm kết cấu ngô nghê như thế >>> Nên thay bằng kết cấu lỗ chứ không làm rãnh , cái này em đã góp ý ở bài viết trang trước rồi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
s2.broking    0

E cũng đề Cập Với thầy Giáo Thay Rãnh là các lỗ để bắt Bulong Gia công hàng loạt lớn. Nhưng Thầy k chịu. Đành làm theo đề ra thôi
Nguyên Công 8: Chị Biểu Diễn lại định vị lên hình đc ko ạ. 
Nguyên Công 6 : Em Dùng la tô 2 Chấu thủy lực + 1 Phiến tì để tiện Lỗ như thế đc ko ạ.
Nguyên Công 5 thì Dùng la Tô 3 Chấu tự định Tâm + 1 phiến tì
hnay Duyệt thầy yêu Cầu Nguyên Công 4 Định vị đủ 6 bậc ( nguyên công khoan ) : định vị như trên thêm 1 Chốt tỳ hạn chế tịnh tiến oy vào mặt cong thân van. xem Xét dùm em với ạ.
__tks___

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hoan1111    694

Khối V dài hạn chế 04 bậc tự do

Nguyên công VII:  tổng cộng phải định vị 6 bậc tự do = 3 bậc tự do đáy + 2 bậc tự do lỗ + 1 bậc tự do ở bích ngang ( Trên ảnh bài viết số #26 có 2 bậc >>>phải bỏ đi 1 bậc )

NC VIII; Kiểm tra độ // giữa 2 mặt A và B chỉ cần 03 bậc tự do là đủ

NCV: Phải thiết kế đồ gá định vị 05 bậc tự do, bậc tự do quay tròn không cần định vị (3 bậc tự do đáy như hình trong bản vẽ  + 2 bậc tự do lỗ hoặc mặt ngoài của bích. Kẹp chặt như thế là không được, bắt buộc phải kẹp chặt vào bích theo hướng vuông góc với mặt đã định vị của đáy >>>Phải thiết kế đồ gá tiện đàng hoàng, không dùng mâm cặp 3 chấu (Bề mặt bích ngắn ngủn như thế làm sao định vị được 4 bậc tự do trên mâm cặp???)

NCIV: Khoan thầy duyệt 6 bậc tự do là đúng> Trên hình vẽ anh thể hiện 4 bậc tự do là sai >>>>Phải định vị hai đầu bích lên khối V hạn chế 4 bậc + 1 bậc chuyển động dọc theo khối V+ một bậc chống xoay, dùng chốt tỳ vào bích giữa)

Chốt lại anh phải xem lại số thứ tự NC cho hợp lý!

Không hiểu có phải thầy anh là chuyên gia chế tạo bom mìn không , mà giao cho sinh viên làm cái thân van,  nhìn hãi quá, cứ như là bom nổ chậm???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
s2.broking    0

tks chị.

Thứ 1 ở nguyên công IV khoan doa lỗ 16 : thì e định vị 5 bậc mà. hẳn là 2 chốt tì bề mặt dưới kết hợp hạn chế 2 bậc xoay 0x tịnh tiến oz. em thêm 1 chốt vào đường sinh hạn chế 1 bậc tịnh tiến oy là 6 bậc( 1 phiến tỳ )
Thứ 2 ở Nguyên Công V : tiện lỗ 30 cắt rãnh 75 thì Chiều Rộng mặt laf 15mm E đy làm vẫn Cặp 3 chấu được.nhưng về khoản định vị thì chịu :)
Thứ 3 ở Nguyên công VII : 3 bậc đấy, 2 bậc lỗ, 1 bậc bích C ( nhưng nhiều lỗ lắm đút vào lỗ giữa thì k đc đâu vì lỗ đó to nhét vô 2 lỗ khoan doa ở nguyên công IV à chị và nhét Trụ ngắn à @@ Nhiều lỗ quá k biết lỗ nào hề hề hề )
Chốt hạ : em Cũng Khốn Khổ Khốn nạn lắm ấy. Ra ngoài làm xưởng đôi khi k cần 6 bậc trong trường thầy Xoắn quá đy. mà có chịu hướng dẫn nguyên công hay gì đâu. vào mỗi ng` xoắn 20s là ra luôn :))

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hoan1111    694

NC2 và NC3 :  Cần khống chế 5 bậc tự do  
NC4: Cần khống chế 6 bậc tự do
NC5 và NC6: Cần khống chế 5 bậc tự do: ( Hai nguyên công tiện phải thiết kế đồ gá tiện định vị bằng khối V dài 4 bậc tự do + một bậc tự do chặn không cho chi tiết di chuyển dọc khối V) >>>Không dùng mâm cặp.

NC7: 3 bậc tự do đáy + 2 bậc (Chốt ngắn định vị vào lỗ Ø30H7) + 1 chốt chống xoay

Thự sự là Hoằn cũng ngán ngẩm với đồ án của anh!,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
s2.broking    0

Nguyên Công 3 Phay mặt bích C em Dùng 1 Phiến tỳ hạn chế 3 bậc tự do. Kết Hợp vs ê tô. đầu mũi tâm chống trên ụ động hình như cũng hạn chế sao ý chị à

Nguyên công 4 :Phải định vị hai đầu bích lên khối V hạn chế 4 bậc + 1 bậc chuyển động dọc theo khối V+ một bậc chống xoay, dùng chốt tỳ vào bích giữa) em k hình dung đc. chị nói rõ dùm e đc k. làm phiền chị nốt 2 hum nữa hui. thành hay bại là tks chệ hết

Nguyên công 5 em làm thế này nhé úp mặt bích C xuống, dùng 1 phiến tỳ như hình vẽ, và 1 chốt trụ ngắn vào lỗ phi 16 khi đã doa ở nguyên công 4

nguyên công 6 khối V dài 4 bậc. còn 1 bậc chốt hạn chế di chuyển dọc theo khối V. nhưng nguyên công phay 8 rãnh e chưa hoàn thành dùng chốt sao hạn chế đc ạ
nguyên công 7. ủn rùi. hihihi
Chị à em ngán lắm chứ. thôi cố dùm em đy vợ chồng em đội ơn chị nhiều lắm lắm lắm lắm ................ hề

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
huyhoangck    15

sắp bảo vệ chưa anh. chiều e có việc đi qua chỗ tầng 3 thấy đang kí rồi. Mà sao bản vẽ của anh chị là sơ bộ nguyên công thôi, không phải vẽ đồ gá cụ thể ra ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
huyhoangck    15

Nguyên công 4 : Nếu em làm e sẽ định vị như thế này : khoan tất cả các lỗ và doa 2 lỗ chéo nhau để bắt chốt làm chuẩn định vị

Nguyên công 2 :

đã ko duyệt đc thì không nên làm a nhé. Nếu bản vẽ của anh chỉ cần vẽ sơ bộ nguyên công thì anh nên chọn lại quy trình công nghệ vì khi có ý tưởng thì anh sẽ vẽ rất nhanh 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
s2.broking    0

a hoàng : chủ nhật e duyệt buổi cuối đc thì t2 bảo vệ. em h đang ở quê. k e sẽ mang bài nhờ a dùm e 1 chút. chứ thầy giáo nói là duyệt nhưng có hướng dẫn đâu. về quê đám cưới vẫn phải ngồi sửa bài trên word. 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
s2.broking    0

a hoàng : 2 mặt bích bên của em toàn là rãnh thôi. k đc sửa thành lỗ khoan. thầy k cho. nếu là lỗ e đã làm từ nguyên công trc định vị cho dễ rồi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
s2.broking    0

chị hoằn : Rất cám ơn chị. 
nếu là chị. chị sẽ sắp xếp Nguyên công bài em ntn ạ. nhờ chị định vị nốt dùm e theo ý tg? of chj đc k ạ.. Vì anh em đy làm 3 năm rồi. a ý nói trên lý thuyết định vị k hợp lý./ nhưng ra ngoài làm nguyên công vs định vị kể cả dùng chấu 2, chấu 3 đều có thể kẹp. Chị giúp e hoàn thiện lần cuối dùm em đc ko ạ. 

vợ chồng em cám ơn chệ :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
huyhoangck    15

thầy Dũng đúng ko anh. Nếu Thầy Dũng thì căng đấy phải làm cho ra môn ra khoai. Nếu thuyết minh mà không có sơ đồ lực thì vứt  a nhé

AE xem trình tự này đc chưa

NC1: Tiện mặt đáy thứ 1 

NC2: Tiện mặt đáy thứ 2

NC3 : Phay hoặc tiện mặt Bích C

NC4: Khoan các lỗ trên bích C

Tiếp đó  : Dùng mặt C và 2 lỗ trên mặt C là chuẩn tinh thống nhất gia công tất cả các mặt còn lại

Nc5 :  phay các rãnh ở 2 bích A và B

NC6 : Tiện hoặc doa lỗ phi 30 và cắt rãnh trong lỗ phi 30

NC7 : Tiện lỗ phi 40

NC8: Tổng kiểm tra : độ vuông góc giữa mặt A và C &  // giữa A và B

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hoan1111    694

NC4 : Định vị một bậc tự do như của anh Huyhoangck, chi tiết sẽ bị xoay ...chòn >>> phải định vị chỗ nào mà nó không xoay tròn là được

Nguyên Công 3 Phay mặt bích C em Dùng 1 Phiến tỳ hạn chế 3 bậc tự do. Kết Hợp vs ê tô. đầu mũi tâm chống trên ụ động hình như cũng hạn chế sao ý chị à

Nguyên công 4 :Phải định vị hai đầu bích lên khối V hạn chế 4 bậc + 1 bậc chuyển động dọc theo khối V+ một bậc chống xoay, dùng chốt tỳ vào bích giữa) em k hình dung đc. chị nói rõ dùm e đc k. làm phiền chị nốt 2 hum nữa hui. thành hay bại là tks chệ hết

Nguyên công 5 em làm thế này nhé úp mặt bích C xuống, dùng 1 phiến tỳ như hình vẽ, và 1 chốt trụ ngắn vào lỗ phi 16 khi đã doa ở nguyên công 4

nguyên công 6 khối V dài 4 bậc. còn 1 bậc chốt hạn chế di chuyển dọc theo khối V. nhưng nguyên công phay 8 rãnh e chưa hoàn thành dùng chốt sao hạn chế đc ạ
nguyên công 7. ủn rùi. hihihi
Chị à em ngán lắm chứ. thôi cố dùm em đy vợ chồng em đội ơn chị nhiều lắm lắm lắm lắm ................ hề

Xin lỗi là Hoằn đã nhầm "NC5 và NC6: Cần khống chế 5 bậc tự do: ( Hai nguyên công tiện phải thiết kế đồ gá tiện định vị bằng khối V dài 4 bậc tự do + một bậc tự do chặn không cho chi tiết di chuyển dọc khối V)" >>> Không dụng khối V được. Do vậy làm theo phương ánh của anh là " Nguyên công 5 em làm thế này nhé úp mặt bích C xuống, dùng 1 phiến tỳ như hình vẽ, và 1 chốt trụ ngắn vào lỗ phi 16 khi đã doa ở nguyên công 4" >> >>> Phải thêm một chốt trám nữa: Mặt bên 3 bậc + chốt trụ ngắn 2 bậc + chốt trám 1 bậc

Khối V chỉ dùng 1 lần cho NC3 ( Vì  nguyên tắc là chuẩn thô chỉ được chọn một lần):

mmm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
s2.broking    0

Chị Hoằn :NC 3 : khi Gá Trên Ê tô Phay Mặt chỉ cần hạn chế 3 bậc. Vì bản thân ê tô cũng hạn chế. Có cần thiết 1 phiến tì + 1 khối V + 1 chốt k hả chị
Nguyên công 5 là tiện hạn chế thêm 1 chốt chám chống xoay. thế là 6 bậc hả chị.
thế còn Nguyên công 6 ạ. và Có lẽ Trong QTCn em sẽ đổi NC 7 lên trc NC 5

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
s2.broking    0

A hoàng : A ơi khi đảo nguyên công 7 lên. ta có thể lợi dụng Các rãnh để định vị ở các Nguyên công 5 và 6 ko. Nếu định vị thì định vị ntn cho hợp lý ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
huyhoangck    15

được chứ bạn, khi đảo lên thì mình sẽ đặt nó ở nguyên công sau nguyên công gia công 2 mặt đáy ( bích A và B )  DÙng chốt côn tùy động + phiến tỳ + chốt tỳ PHẲNG  cắm vào đường sinh của bích C chống xoay như hình trên chị Hoằn vừa bảo. Để bảo vệ đồ án tốt thì anh cần nắm chắc giáo trình ĐỒ gá. khi đi bảo vệ các thầy soi vào lỗi sai rồi bắt mình sửa. Nếu sửa đc là ô kê ngay. Ngoài ra thời gian không còn nhiều thì anh nên chuẩn bị kiến thức để bảo vệ được tốt, trả lời hết các câu hỏi cuối quyển HƯỚNG DẪN THIẾT KẾ ĐỒ ÁN CNCTM . 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hoan1111    694

Chị Hoằn :NC 3 : khi Gá Trên Ê tô Phay Mặt chỉ cần hạn chế 3 bậc. Vì bản thân ê tô cũng hạn chế. Có cần thiết 1 phiến tì + 1 khối V + 1 chốt k hả chị

Nguyên công 5 là tiện hạn chế thêm 1 chốt chám chống xoay. thế là 6 bậc hả chị.

thế còn Nguyên công 6 ạ. và Có lẽ Trong QTCn em sẽ đổi NC 7 lên trc NC 5

NC3 định vị 3 bậc tự do như hình 1 của anh là không đúng. Vì chi tiết có thể xoay được quanh mặt mặt cầu

Gia công mặt phẳng chỉ cần định vị 3 bậc tự do với điều kiện định vị và kẹp chặt  như ở hình 2 . Tuy nhiên vì kích thước chiều dầy của bích giữa không quan trọng. Mà khoảng cách tâm lỗ Ø30 tới mặt phẳng bên quan trong hơn trong nhiều trường hợp thì dụ tâm lỗ của các trục với mặt đáy của hộp giảm tốc. Còn trường hợp chi tiết van khoảng cách này không quan trọng lắm >>>

Chốt lại phương án phay mặt phẳng bên có thể định vị bằng 3 bậc tự do hay 5 bậc tự do cũng rứa cả thôi

1/ NC V: Là tiện , về nguyên tắc định vị, chỉ cần khống chế 05 bậc tự do là đủ, còn bậc tự do quay tròn khỏi cần cần định vị> Nhưng với kết cấu chi tiết của anh nó như thế, bắt  định vị thêm một bậc tự do nữa là 6.

2/ Cũng tương tự như vậy, nguyên công phay mặt phẳng chỉ cần khống chế 03 bậc tự do là đủ, nhưng vì kết cấu, vì lựa chọn phương án định vị và kẹp chặt nên người ta có thể định vị số bậc tự do lớn hơn 3 nhỏ hơn hoặc bằng 6 cũng không sai.

3/NC VII đưa lên trước NC V  cũng được bởi vì đây là rãnh lắp bu lông,  mà rãnh lắp bu lông thì có thể có khe hở , kích thước tự cho tự do có thể chế tạo rộng hơn đường kính bu lông đến 1 mm cũng không ảnh hưởng gì đến  hòa bình thế giới!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hoan1111    694

nếu chơi theo kiểu hình 2 của chị Hoằn lại phạm chuẩn thô 2 lần mà 

Anh nói rất đúng là sẽ phạm chuẩn thô 2 lần! :) :) :)

Muốn không bị phạm chuẩn thô mà làm theo phương án của chủ thớt chỉ còn cách duy nhất là hoán vị ,  đổi chỗ  nguyên công 3 cho nguyên công 2.

Thú thực là Hoằn ngán ngẩm với kết  cấu thân van kiểu này lắm rồi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
s2.broking    0

Cám ơn cadViet, Đặc Biệt cảm ơn Chị Hoằn Và A hoàng trong thời Gian Qua đã tận tình giúp đỡ em. 
Buồn quá a chị ạ. Sinh viên đợi Thầy 2 tiếng gần 3 tiếng ksao. vào duyệt muộn 1 tí. xin Phép Thầy duyệt cho mà thầy K chịu. Thật là Buồn Vì Công sức of mình bỏ ra h mang Gấp Máy bay
đời Bất Công thật !!!
Chúc Anh Chị Thành công Trên Con đường mình đã chọn. và có 1 cái tết Thật ấm áp ^ _ ^ 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
huyhoangck    15

Cám ơn cadViet, Đặc Biệt cảm ơn Chị Hoằn Và A hoàng trong thời Gian Qua đã tận tình giúp đỡ em. 

Buồn quá a chị ạ. Sinh viên đợi Thầy 2 tiếng gần 3 tiếng ksao. vào duyệt muộn 1 tí. xin Phép Thầy duyệt cho mà thầy K chịu. Thật là Buồn Vì Công sức of mình bỏ ra h mang Gấp Máy bay

đời Bất Công thật !!!

Chúc Anh Chị Thành công Trên Con đường mình đã chọn. và có 1 cái tết Thật ấm áp ^ _ ^ 

cảm ơn a. Thế hôm nay bảo vệ hay duyệt rồi a. Nếu duyệt thì a tìm phương án 2 gặp thầy nc là ô kê đấy. Giờ hình như cũng hết lịch đăng kí rồi sao ấy. Mình thì cũng ko đồng tình với cách làm này nhưng nó đã thành cơ chế rồi. Mà đã là cơ chế thì áp dụng được khá rộng. 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hoan1111    694

đời Bất Công thật !!!

Không có vấn đề gì, thầy không duyệt cho là may! Anh nên bỏ  Nguyên công Phay dùng 2 con dao phay đĩa ba mặt ...đằng nào cũng phải qua tiện  lỗ vì thế trước khi tiện lỗ anh thêm bước tiện khỏa mặt đầu, sẽ cho năng suất cao hơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
s2.broking    0

nhưng mà chị ơi. chiều nay bọn e bảo vệ rồi. thây là trưởng khoa. em vs đứa cùng phòng đều toạch. đứa cùng phòng thì thiếu 1 cái yêu cầu kỹ thuật. thầy cho học lại luôn. tình ra lớp 80 ng` mà khoảng hơn 50 ng` trượt. phần lớn chúng nó bỏ vì k chịu đc nhiệt

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay