Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
hhhhgggg

Giải phóng RAM khi chạy Nova

Các bài được khuyến nghị

hhhhgggg    30

Em hay chạy Nova, sau khi mình điền diện tích ( DDT) hoặc điền TK trắc Ngang(DTKTN) với những bản vẽ có nhiều trắc ngang. Hay bị đơ máy, kiểm tra Tash manager\ Perfomance thấy RAM sử dụng rất nhiều( nhiều khi đến >1Gb in use).để khỏi đơ máy ta phải Log Off lại máy cho thoát RAM. Bác nào có cách nào để mình DDT,LBGT, hoặc DTKTN mà ko bị đơ máy, lượng RAM dùng vẫn bình thường ko ? Thanks !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

:D :cheers:

Em hay chạy Nova, sau khi mình điền diện tích ( DDT) hoặc điền TK trắc Ngang(DTKTN) với những bản vẽ có nhiều trắc ngang. Hay bị đơ máy, kiểm tra Tash manager\ Perfomance thấy RAM sử dụng rất nhiều( nhiều khi đến >1Gb in use).để khỏi đơ máy ta phải Log Off lại máy cho thoát RAM. Bác nào có cách nào để mình DDT,LBGT, hoặc DTKTN mà ko bị đơ máy, lượng RAM dùng vẫn bình thường ko ? Thanks !

Máy đơ có khi do bác chạy nhiều chương trình một lúc,do các phần mềm xung đột với nhau,nếu ko phải thì bác đợi 5-10 phút là được.Gỡ bỏ bớt rồi mà vẫn bị đơ nhiều lần thì nên cài lại win cho nhanh.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
:undecided: :(

Máy đơ có khi do bác chạy nhiều chương trình một lúc,do các phần mềm xung đột với nhau,nếu ko phải thì bác đợi 5-10 phút là được.Gỡ bỏ bớt rồi mà vẫn bị đơ nhiều lần thì nên cài lại win cho nhanh.

Mình không phải dân IT nên phát biểu có mạo phạm tới mấy bác IT thì các bác cũng thông cảm cho:

Bạn đang chạy nova trên cad bao nhiêu vậy. Mình đã chạy nova trên cad 14,2000,2005 thì mình nhận thấy rằng: Cad đời càng cao nó có khả năng sử lý càng nhanh và tiêu tốn càng ít Ram. Ngày xưa có 1 ông bạn mình bên IT đã chỉ cho mình cách dùng ổ C làm ram ảo, chạy tuy vẫn chậm nhưng ít bị đơ hơn( giờ thì quên rồi... bạn thử hỏi mấy ông IT xem). với mình dùng nova trên cad 2005 thì pp của mình đơn giản thôi đó là ngắt ra khoảng 2km 1 và chạy. thấy ngon lành lắm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
transduc    1
Mình không phải dân IT nên phát biểu có mạo phạm tới mấy bác IT thì các bác cũng thông cảm cho:

Bạn đang chạy nova trên cad bao nhiêu vậy. Mình đã chạy nova trên cad 14,2000,2005 thì mình nhận thấy rằng: Cad đời càng cao nó có khả năng sử lý càng nhanh và tiêu tốn càng ít Ram. Ngày xưa có 1 ông bạn mình bên IT đã chỉ cho mình cách dùng ổ C làm ram ảo, chạy tuy vẫn chậm nhưng ít bị đơ hơn( giờ thì quên rồi... bạn thử hỏi mấy ông IT xem). với mình dùng nova trên cad 2005 thì pp của mình đơn giản thôi đó là ngắt ra khoảng 2km 1 và chạy. thấy ngon lành lắm.

Để tao Ram ảo thì rất đơn giản thui mà, nguyên tắc của nó là sử dụng bộ nhớ trống trong các phân vùng để biến thành Ram ảo.

Các bác có thể tạo Ram ảo như sau:

Click chuột phải vào My Computer > Advanced > Settings. Hộp thoại Performance options xuất hiện. Chọn tiếp Advanced > change >Đánh dấu vào ô Custom size. Trong mục initial size và Maximum size chọn dung lượng Ram ảo cần. Chú ý là nên chọn 2 ô này bằng nhau và tùy thuộc vào các phân vùng trống. Chúc thành công!

:(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hhhhgggg    30
Để tao Ram ảo thì rất đơn giản thui mà, nguyên tắc của nó là sử dụng bộ nhớ trống trong các phân vùng để biến thành Ram ảo.

Các bác có thể tạo Ram ảo như sau:

Click chuột phải vào My Computer > Advanced > Settings. Hộp thoại Performance options xuất hiện. Chọn tiếp Advanced > change >Đánh dấu vào ô Custom size. Trong mục initial size và Maximum size chọn dung lượng Ram ảo cần. Chú ý là nên chọn 2 ô này bằng nhau và tùy thuộc vào các phân vùng trống. Chúc thành công!

:(

Chạy khi thấy bộ nhớ RAM tầm 800Mb sử dụng thì Log off lại máy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thaistreetz    515

Bất khả thi >"<

Chính xác thì nova chỉ chạy giới hạn ở mức 870-880M ram. vượt qua giới hạn này lập tức bị out dù bạn có sài nova cho bản cad nào đi chăng nữa.

Tuy nhiên không cần fải logoff lại như HG đã làm. Chỉ cần tắt file bản vẽ đi rồi mởi lại là ramđã được giải phóng. Trường hợp bản vẽ của bạn mở lên đã ngốn tới ngưỡng 880M ram thì không thể làm gì hơn được nữa dù có khởi động máy lại.

PS: Tạo Ram ảo không cải thiện được gì trong trường hợp này

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo