Đến nội dung

Hình ảnh

Vấn đề về tỷ lệ bản vẽ

• Please log in to reply
16 replies to this topic

#1 viptk

viptk

biết pan

• 6 Bài viết
Điểm đánh giá: 1 (bình thường)

Đã gửi 20 December 2008 - 01:14 AM

chào các bạn mình lần đầu tiên tham gia vào diễn đàn này cung như tiếp xuc voi cad lần đầu tiên do mình phải làm đồ án môn học. Mình có một vài thắc mắc như thế này rất mong các bạn giải đáp
1.Đầu tiên là về tỷ lệ bản vẽ.Mình muốn hỏi cái này nó đặc trưng cho cái gì.Có phải là nó la tỷ lệ thu phóng của hình vẽ so với thực tế kô,chẳng hạn nếu vẽ 1 căn nhà cao 5m với tỷ lệ 1:100 thì căn nhà trong bản vẽ phải cao 5cm?
2.Nếu đúng như vậy thì sẽ xử sao khi in bản vẽ ở các khổ giấy khác nhau.Hay phải in thử ra đo đạc rồi mới ghi tỷ lệ bản vẽ?
3.Nếu muốn vẽ 1 bản vẽ với 1 tỷ lệ cho trước mình phải biết đc độ dài trong bản vẽ trong máy.Có phải là với 1 đơn vị trên màn hình ứng với 1 mm trên bản vẽ khi in ko,chẳng hạn mình vẽ 1 đường line dài 4 thì khi in ra giấy nó dài 4 mm.
Mình kô có máy in nên ko biết đc mấy điều này.Bạn nào biết chỉ dùm mình nhá
  • 0

#2 damletam

damletam

biết vẽ rectang

• 86 Bài viết
Điểm đánh giá: 21 (tàm tạm)

Đã gửi 20 December 2008 - 08:27 AM

chào các bạn mình lần đầu tiên tham gia vào diễn đàn này cung như tiếp xuc voi cad lần đầu tiên do mình phải làm đồ án môn học. Mình có một vài thắc mắc như thế này rất mong các bạn giải đáp
1.Đầu tiên là về tỷ lệ bản vẽ.Mình muốn hỏi cái này nó đặc trưng cho cái gì.Có phải là nó la tỷ lệ thu phóng của hình vẽ so với thực tế kô,chẳng hạn nếu vẽ 1 căn nhà cao 5m với tỷ lệ 1:100 thì căn nhà trong bản vẽ phải cao 5cm?
2.Nếu đúng như vậy thì sẽ xử sao khi in bản vẽ ở các khổ giấy khác nhau.Hay phải in thử ra đo đạc rồi mới ghi tỷ lệ bản vẽ?
3.Nếu muốn vẽ 1 bản vẽ với 1 tỷ lệ cho trước mình phải biết đc độ dài trong bản vẽ trong máy.Có phải là với 1 đơn vị trên màn hình ứng với 1 mm trên bản vẽ khi in ko,chẳng hạn mình vẽ 1 đường line dài 4 thì khi in ra giấy nó dài 4 mm.

Tất cả nhưng vấn đề của bạn bạn có thể tìm trên CADVIET.
Vấn đề của bạn CHƯA LANG THANG TRONG CADVIET.
Bạn sẽ học đcj nhiều đấy
  • 0
BƯỚC CHÂN NHỎ VÀO THẾ GIỚI LỚN

#3 viptk

viptk

biết pan

• 6 Bài viết

Đã gửi 21 December 2008 - 05:35 PM

Tất cả nhưng vấn đề của bạn bạn có thể tìm trên CADVIET.
Vấn đề của bạn CHƯA LANG THANG TRONG CADVIET.
Bạn sẽ học đcj nhiều đấy

Hic mình đã tìm rồi mà vẫn chưa rõ nếu bạn biết có thể chỉ luôn cho mình không?.Mình thấy có rất nhiều điều bố ích nhưng vấn đề là đối với người mới học như mình mình hình như nó còn quá chungchung chứ chưa cụ thể lắm.Với lại mình đang cần gấp tí kiến thức này để hoàn thành bản vẽ. Mong các ban trả lời giúp mình
  • 0

#4 ducanh02

ducanh02

Chưa sử dụng CAD

• 1 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 21 December 2008 - 06:01 PM

[quote name='viptk' date='Dec 21 2008, 17:35' post='45484']
Hic mình đã tìm rồi mà vẫn chưa rõ nếu bạn biết có thể chỉ luôn cho mình không?.Mình thấy có rất nhiều điều bố ích nhưng vấn đề là đối với người mới học như mình mình hình như nó còn quá chungchung chứ chưa cụ thể lắm.Với lại mình đang cần gấp tí kiến thức này để hoàn thành bản vẽ. Mong các ban trả lời giúp mì
  • 1

#5 khactinh

khactinh

Chưa sử dụng CAD

• 2 Bài viết

Đã gửi 21 December 2008 - 06:04 PM

vấn đề này quá đơn giản mà, có chí mà phải trả lời.
  • 0

#6 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết
Điểm đánh giá: 3805 (đỉnh cao)

Đã gửi 22 December 2008 - 04:54 AM

vấn đề này quá đơn giản mà, có chí mà phải trả lời.

Xin được nhắn chung với bạn khactinh và tất cả mọi người trên diễn đàn :
Chúng ta là mỗi thành viên CADVIET không nên có những quan điểm như thế này.
Các bạn đã đọc được tiêu đề của Forum này (hàng chữ trên cùng ) :" Nếu bạn là người mới sử dụng AutoCAD, hãy post bài yêu cầu giải đáp ở forum này. Nếu bạn là người đã sử dụng thành thạo, hãy giúp đỡ những người mới sử dụng

Biển học mênh mông. Chúng ta đương nhiên sẽ có những cái mà ta biết và sẽ có những cái mà ta chưa biết.
Cái ta biết thì nên giải đáp cho người khác hiểu. Còn chắc chắn rằng sẽ có những cái mà ta không biết, chúng ta sẽ cần có sự guíp đỡ của mọi người. Các bạn có chắc rằng các bạn đã biết hết hay không mà lại có những quan điểm đó?

Là mỗi thành viên CADVIET, để đóng góp cho diễn đàn ngày một phát triển, chúng ta nên đóng góp một phần nào đó cho sự phát triển. Nên làm sao cho các bạn mơi sử dụng CAD biết thêm nhiều về CAD. Còn các bạn đã biết CAD rồi vẫn có nhiều và nhiều vấn đề biết thêm. Điièu đó rất tốt phải không các bạn.

Trên đây là những lời góp ý chân thành của mình xin góp ý đến tất cả mọi người.
Bản thân mình luôn mong muốn diễn đàn ta ngày càng phát triển.

Tỉ lệ bản vẽ nó đặc trưng cho tỉ lệ giữa hình vẽ và khổ giấy cần in.
Bạn cứ vẽ hình vẽ với tỉ lệ thật của nó trên máy tính như câu 3 mà bạn viết.
Sau đó, bạn căn cứ vào khổ giấy mà bạn in và tỉ lệ vẽ mà bạn xác định để khai khung giấy cho phù hợp.
Ví dụ :
Bạn vẽ trên máy tính các hình vẽ với tỉ lệ thật.
Bây giờ bạn muốn in với khổ giấy A3 (420x297) (dài 420mm, rộng 297mm). với tỉ lệ 1/100.
Thì bạn phải khai khổ giấy A3 trong CAD là (42000x29700)
Tức là khổ giấy tăng lên 100 lần. Điều đó có nghĩa là hình vẽ trong máy của bạn đang giảm đi 100 lần.
Nghĩa là bạn đang vẽ với tỉ lệ 1/100.

Đừng bận tâm đến điều gì cả. Hãy vẽ bản vẽ với tỉ lệ thật của nó trên máy tính
Còn Tỉ lệ bản vẽ nó đặc trưng cho tỉ lệ giữa hình vẽ và khổ giấy cần in mà thôi.

Mong rằng bạn hiểu
Chúc thành công. :cheers:
  • 3

#7 meohoang

meohoang

biết lệnh adcenter

• 811 Bài viết
Điểm đánh giá: 342 (khá)

Đã gửi 22 December 2008 - 11:09 AM

Hic mình đã tìm rồi mà vẫn chưa rõ nếu bạn biết có thể chỉ luôn cho mình không?.Mình thấy có rất nhiều điều bố ích nhưng vấn đề là đối với người mới học như mình mình hình như nó còn quá chungchung chứ chưa cụ thể lắm.Với lại mình đang cần gấp tí kiến thức này để hoàn thành bản vẽ. Mong các ban trả lời giúp mình

Bạn cứ đọc hết các bài trên 4rum; kế tiếp dỡ sách dạy môn vẽ kỹ thuật ra ngâm cứu.
1.Nếu bạn hiểu cách tính tỷ lệ rồi thì bạn sẽ thấy Cad cho bạn chọn tỷ lệ theo quy ước tùy ý. Bạn có thế vẽ theo quy ước 1 đơn vị vẽ (1 unit = 1m hoặc 100cm hay 1000mm) . Từ đó nghiệm ra tỷ lệ mà bạn cần in ra máy in
2.Thường thì Cad khuyên nên vẽ 1 unit = 1m (cái này tùy ý thích của mỗi người 4rum có 1 thời bàn luận rùi)
3.Cách tính tỷ lệ thì sách thời phổ thông cũng có
  • 0

#8 phamthanhtan

phamthanhtan

biết vẽ line

• 24 Bài viết
Điểm đánh giá: 4 (bình thường)

Đã gửi 22 December 2008 - 11:36 AM

1.tỷ lệ vẽ trên máy(vễ trên cad)
2.tỷ lệ bản vẽ(được vẽ trên máy sau khi in ra so với thực tế)
bạn phải phân biệt rõ ràng
Thông thường:- vẽ trên máy vẽ tỷ lệ 1-1(cứ 1 Đv của CAD=1mm)
- xong ném chúng vào những khung A4(21000,29700) thực tế chỉ=21,29.7cm hay A3...tương tự
Lúc này:
giả sử vẽ đường thẳng 10m vẽ TLvẽ1-1 thì là10000 Đv(10000mm) ném vào khung chuẩn A4 khi in ra sẽ là 10cm
mà 10cm này ứng với10m ngoài thực tế
Vậy tỉ lệ bản vẽ sẽ là:10cm/10m=100Đv(mm)/10000mm=1/100(TL:1:100)
(mm)
cứ thế mà luận thôi!
  • 0
Devon:"Vô môn vô phái vô ảnh vô tâm...không phải quan cũng chẳng phải dân...thích tới đâu thì đến, thích dừng ở đâu thì dừng...chỉ là gió"
Tùy Phong.

#9 viptk

viptk

biết pan

• 6 Bài viết

Đã gửi 22 December 2008 - 01:56 PM

Rất cảm ơn các bạn đặc biệt 2 bạn phanthanhtan và bạn Tue_nv.Qua bài viết của các bạn mình đã hiểu đc cái vấn đề mà suốt từ lúc học cad đến bây giờ đang làm mình đau đầu :s_big: .Về tỷ lệ bản vẽ mình cũng đã hiểu đúng nhưng cái vấn đề tạo một bản vẽ theo tỷ lệ thì mình kô biết.Thì ra nó nằm ở việc khai khung giấy.Trước đây mình vẽ trên cad theo tỷ lệ 1:1 rồi tạo bừa một cái rectang bao ngoài rồi ra in.Hjhj tha nào cả khung tên lẫn tỷ lệ bản vẽ đều sai bét.Một lần nữa cảm ơn 2 ban :s_big:
Rảnh ghé luôn qua bài thắc mắc của mình về dim,viewport trả lởi hộ mình nhé :cheers:
  • 0

#10 COLE

COLE

biết pan

• 5 Bài viết

Đã gửi 11 January 2011 - 05:19 PM

Thứ 1: mình hiểu thế này có đúng không?

-mở autocad tạo một bản vẽ mới chỉ định dạng theo hệ metric, không cần định dạng mvsetup hay giới hạn gì hết.
-vẽ đối tượng theo đúng kích thước thật (kt thật dài 100mm thì trong cad cứ tạo 1 line 100)
-sau đó tạo một khung theo chuẩn A0 hay A1, A2, hoặc A3 tùy theo yêu cầu.
-sau đó move đối tượng đã vẽ vào khung bản vẽ.
TH1: đối tượng đã vẽ nhỏ hơn khung bản vẽ thì mình phóng tó đối tượng theo tỷ lệ chuẩn
VD: scale lên 2 thì khung bản vẽ ghi tỷ lệ bản vẽ là 2:1
TH2: đối tượng đã vẽ lớn hơn khung bản vẽ thì mình phong to khung bản vẽ theo tỷ lệ chuẩn
VD: scale khung bản vẽ lên 10 thì ghi tỷ lệ bản vẽ là 1:10

Thứ 2: tỷ lệ bản vẽ có thể 1:2,5 hay 2,5:1 không?

Thứ 3: tỷ lệ ngay góc phải giao diện autocad để làm gì? thay đổi tỷ lệ đó nhưng kích thước vẽ ra vẫn = nhau, đã thiết lập mvsetup 1:10, giới hạn 297/210

Hình đã gửi
  • 0

#11 thanhluanx2b

thanhluanx2b

biết pan

• 9 Bài viết

Đã gửi 17 January 2011 - 09:37 AM

nhờ các bác xem giùm những điều bác COLE nói đã đúng chưa ạ, em mới học cạc nên đang thắc mắc vấn đề này
  • 0

#12 DuongKoo

DuongKoo

biết pan

• 7 Bài viết

Đã gửi 17 January 2011 - 10:16 AM

bạn Cole nói đúng nhưng là trong trường hợp đặt tỷ lệ in trong Model. Môi trường Cad rất đa dạng.Có 2 cách vẽ và in thông dụng trong 2 Model và Layout:
- Cách 1:Trong Model bạn vẽ 1 khung in A2,A3.. theo đúng khổ giấy bạn cần trước.Rồi sau đó bạn cân đối phạm vi của đối tương cần vẽ trong khổ giấy đó theo tỷ lệ phù hợp để đối tượng nằm trong khổ giấy là được
Ví dụ: Ta vẽ 1 khung A3 trong Model kích thước: 297x420mm.Sau đó ta cần vẽ 1 hình vuông kt: 4x4m chẳng hạn.Thì bạn có thể vẽ tỷ lệ 1/100 của hình vuông đó: 4*1/100=0.04m=40mm.Tức là trong khung A3 đó bạn vẽ hình vuông với kích thước 40x40mm là đã có tỉ lệ 1/100 nằm trọn tỏng bản vẽ A3 rồi.Tuỳ kích thước bạn cần bố trí trong bản vẽ A3 đó mà bạn vẽ tỉ lệ cho phù hợp.
+Uu điểm: scale tỉ lệ đối tượng chính xác nhanh gọn,chiều cao Text của bản vẽ và text của Dim không thay đổi.
+Nhược Điểm:KHi vẽ phải sử dụng máy tính hoặc lệnh CAL trong CAD để chia tỉ lệ.

+Lưu ý trong khi vẽ: Text luôn để đúng chiều cao thật cần VD:1.5, 1.8..Trong Dimension Style thì luôn để mục Use overral scale trong Fit là 1,chỉ thay đổi Scale factor của Dim theo tỉ lệ đối tượng cần thể hiện.

-Cách 2:Vẽ tỉ lệ 1/1 của đối tượng trong Model và sang MÀn hình in Layout dùng lệnh MVIEW để thay đổi tỉ lệ đối tượng cần in.Cái này ko biết bên khác thế nào nhưng bên Thiết Kế Cầu đường rất hay dùng.
+ ưu điểm: tiện lợi khi vẽ trong model ở tỉ lệ 1/1.
+ nhược điểm: khi thay đổi tỉ lệ khung Mview của đối tượng thì phải thay đổi Text của các Dim và của chi tiết đó theo tỉ lệ cần in.Lúc đó thì lại sử dụng nhiều đến Lisp hay 1 số thủ thuật nhỏ vễ Text và Layer để sửa kích thước chiều cao Text đó.
+Lưu ý trong khi vẽ: Text luôn để đúng chiều cao thật cần VD:1.5, 1.8.,Trong Dimension Style thì luôn để mục Scale factor là 1,chỉ thay đổi mục Use overral scale của Dim theo tỉ lệ đối tượng cần thể hiện trong khung Mview.
  • 2

#13 ketxu

ketxu

Copier - Paster - Editor

• Moderator
  • 5685 Bài viết
Điểm đánh giá: 2606 (tuyệt vời)

Đã gửi 17 January 2011 - 10:34 AM

bạn Cole nói đúng nhưng là trong trường hợp đặt tỷ lệ in trong Model. Môi trường Cad rất đa dạng.Có 2 cách vẽ và in thông dụng trong 2 Model và Layout:
- Cách 1:Trong Model bạn vẽ 1 khung in A2,A3.. theo đúng khổ giấy bạn cần trước.Rồi sau đó bạn cân đối phạm vi của đối tương cần vẽ trong khổ giấy đó theo tỷ lệ phù hợp để đối tượng nằm trong khổ giấy là được
Ví dụ: Ta vẽ 1 khung A3 trong Model kích thước: 297x420mm.Sau đó ta cần vẽ 1 hình vuông kt: 4x4m chẳng hạn.Thì bạn có thể vẽ tỷ lệ 1/100 của hình vuông đó: 4*1/100=0.04m=40mm.Tức là trong khung A3 đó bạn vẽ hình vuông với kích thước 40x40mm là đã có tỉ lệ 1/100 nằm trọn tỏng bản vẽ A3 rồi.Tuỳ kích thước bạn cần bố trí trong bản vẽ A3 đó mà bạn vẽ tỉ lệ cho phù hợp.
+Uu điểm: scale tỉ lệ đối tượng chính xác nhanh gọn,chiều cao Text của bản vẽ và text của Dim không thay đổi.
+Nhược Điểm:KHi vẽ phải sử dụng máy tính hoặc lệnh CAL trong CAD để chia tỉ lệ.
+Lưu ý trong khi vẽ: Text luôn để đúng chiều cao thật cần VD:1.5, 1.8..Trong Dimension Style thì luôn để mục Use overral scale trong Fit là 1,chỉ thay đổi Scale factor của Dim theo tỉ lệ đối tượng cần thể hiện.

-Cách 2:Vẽ tỉ lệ 1/1 của đối tượng trong Model và sang MÀn hình in Layout dùng lệnh MVIEW để thay đổi tỉ lệ đối tượng cần in.Cái này ko biết bên khác thế nào nhưng bên Thiết Kế Cầu đường rất hay dùng.
+ ưu điểm: tiện lợi khi vẽ trong model ở tỉ lệ 1/1.
+ nhược điểm: khi thay đổi tỉ lệ khung Mview của đối tượng thì phải thay đổi Text của các Dim và của chi tiết đó theo tỉ lệ cần in.Lúc đó thì lại sử dụng nhiều đến Lisp hay 1 số thủ thuật nhỏ vễ Text và Layer để sửa kích thước chiều cao Text đó.
+Lưu ý trong khi vẽ: Text luôn để đúng chiều cao thật cần VD:1.5, 1.8.,Trong Dimension Style thì luôn để mục Scale factor là 1,chỉ thay đổi mục Use overral scale của Dim theo tỉ lệ đối tượng cần thể hiện trong khung Mview.

Minh xin bổ sung thêm 1 chút :
1. hòan toàn có thể có tỉ lệ 1:2,5 và 2,5 :1..Bao nhiêu cũng được, n thường trong vẽ kỹ thuật người ta ít khi dùng số lẻ mà thôi :)
2. Phần nhược điểm ở vẽ Model có thể giải quyết bằng 2 cách :
- Đến phần nhập số, ta nhập trực tiếp Số cần vẽ / Tỉ lệ, (chỉ cần gọi cal khi thực hiện phép tính với nhiều đối số). Ví dụ vẽ 1 đoạn 1000 unit trên tỉ lệ 1/100 thì nhập 1000/100 => nhược điểm : nhập đi nhập lại phần /100
- Dùng autoscale của bác Tú đã post trên 4room
3. Phần nhược điểm trong Layout, bản thân vẽ layout lại có 2 cách dim,ghi chú thường dùng:
- Dim, ghi chú trực tiếp bên ngoài khung view -> Cách này đặt dim,text như Model.Khi có thay đổi nội dung bên trong khung thì phải sửa lại cho khớp
- Dim, ghi chú bên trong khung -> cách này phải đặt dim, text của phần bản vẽ bên model sao cho khi view lên theo tỉ lệ thì kích thước thật của dim,text k đổi
Với cách này thì sử dụng chức năng Annotation ở góc phải như bạn chủ topic đã hỏi đó.Bạn có thể tìm trên diễn đàn các bài bàn luận về nó

4.Cá nhân mình k ưu tiên dùng cách scale khung hình hoặc bản vẽ lên của COLE.cái này tuỳ phong cách của mọi người và đã bàn nhiều quá rồi, chỉ nói thêm thôi.Bản chất của việc bạn scale khung cũng chính là thay đổi cách nhìn vật thể trong layout, cũng có nghĩa là bạn phải quản lý tốt dim, text của mình ngay từ đầu để khi zoom lên bao nhiêu thì chiều cao text, dim trên thực tế vẫn không đổi.Nếu đã quyết thế thì nên dùng layout luôn ^^ (bây giờ máy cấu hình càng ngày càng cao rồi, nên việc dùng layout bị nặng không cần phải nghĩ nữa )
  • 0

Thành viên nhóm CadMagic.
Mời bạn ghé thăm facebook nhóm - Page viết lisp theo yêu cầu  :
CAD MAGIC

#14 hongvi1997

hongvi1997

biết pan

• 9 Bài viết

Đã gửi 10 August 2014 - 12:23 PM

Cảm ơn KS Võ Quang Tuệ và các bạn trong diễn đàn.Đây cũng là câu hỏi gây rất nhiều thắc mắc cho các sinh viên đang học như chúng mình.Chúc diễn đàn ngày càng phát triển và người như bạn khactinh thì đừng tham gia diễn đàn làm gì.Bạn giỏi rồi thì cần gì phải tham gia diễn đàn đúng không ạ.Thank

• 0

#15 ketxu

ketxu

Copier - Paster - Editor

• Moderator
  • 5685 Bài viết
Điểm đánh giá: 2606 (tuyệt vời)

Đã gửi 11 August 2014 - 09:51 AM

Chữ ngày một bé đi :))

• 0

Thành viên nhóm CadMagic.
Mời bạn ghé thăm facebook nhóm - Page viết lisp theo yêu cầu  :
CAD MAGIC

#16 hoangdaiaiye

hoangdaiaiye

biết pan

• 6 Bài viết

Đã gửi 16 August 2014 - 12:55 AM

Mình thường vẽ ntn: vẽ hết các hình ở tỉ lệ 1:1 trc đã, khi vẽ xong r mình muốn in ra trên khổ giấy A4 vs 1 tỉ lệ chưa biết thì mình lm như sau, kẻ 1 cái khung tạm thơi cho bản vẽ sau đó đo kích thước 2 cạnh theo trục X và trục Y. Lấy cạnh trục X chia cho 297 và trục Y chia cho 210, kết quả nào cao nhất thì chính là tỉ lệ bản vẽ ta cần in, sau đó dùng lệnh Mvsetup để tạo 1 khung hình vs tỉ lệ ta vừa tìm dc
  • 0

#17 hoangdaiaiye

hoangdaiaiye

biết pan

• 6 Bài viết

Đã gửi 16 August 2014 - 01:00 AM

Chiều cao số thì mình để là 2.5 và chữ là 5. Các bạn thiết lập các thông số chuẩn ở Dim rùi chỉ việc chỉnh số ở mục fit, tỉ lệ bao nhiêu thì nhập bấy nhiêu là dc. B nhập tỉ lệ 100 thì chiều cao chữ chính là 2.5x100, đấy là cách tính của cad, còn mình chỉ nhập 2.5 thôi.
  • 0