Đến nội dung

Hình ảnh
* - - - - 1 Bình chọn

VIẾT LISP THEO YÊU CẦU

• Please log in to reply
31 replies to this topic

#21 vanduynguyen

vanduynguyen

biết vẽ polygon

• 70 Bài viết
Điểm đánh giá: -2 (bình thường)

Đã gửi 11 November 2013 - 03:01 PM

Quansa dạo này đâu rồi ta đợi lâu quá rồi mà chưa thấy trả lời

• 0

#22 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết
Điểm đánh giá: 3113 (tuyệt vời)

Đã gửi 12 November 2013 - 12:03 PM

Quansa dạo này đâu rồi ta đợi lâu quá rồi mà chưa thấy trả lời

Hề hề hề,

Dùng thử cái này coi sao nhé. Đã test với bản vẽ bạn gửi mẫu thì OK. Tuy nhiên với các bản vẽ khác thì chưa rõ do cấu tạo text cũng như vòng tròn chứa text của chúng có thể khác với bản vẽ mẫu gửi lên. Tỷ như chúng cách nhau quá xa hay quá mau đều có thể gây lỗi. Hoặc giả các text và các vòng tròn nằm trên các layer bị ẩn thì cũng thua chổng vó.....

Lưu ý rằng ở bản vẽ bạn gửi lên, style hiện hành là romans. Nếu bạn không đổi style này thì các text hiển thị trên bản vẽ sẽ khác với các text mẫu. Nếu chuyển style về style Arial thì có thể nói là kết quả y chang nếu như không nói có một vài khác biệt nhỏ vể khoảng cách giữa các Text cũng như có một vài text có nội dung khác với cột text bạn đã làm mẫu. Lý do có thể là do:

1/- bạn có nhầm lẫn trong việc sao chép text.

2/- Trật tự lựa chọn của bạn có khác với trật tự các tẽt khi líp tự chọn.

Hy vọng bạn hài lòng. Nếu chưa thì hãy post cái chỗ chưa đó lên, may ra có thể sửa chữa được.

http://www.cadviet.c..._loccaptext.lsp

• 1
Chúc các quý Anh trên diễn đàn luôn khỏe, đẻ thêm được nhiều thứ để mót.

#23 vanduynguyen

vanduynguyen

biết vẽ polygon

• 70 Bài viết

Đã gửi 12 November 2013 - 03:24 PM

hêhhehehehe

Hề hề hề,

Dùng thử cái này coi sao nhé. Ðã test với bản vẽ bạn gửi mẫu thì OK. Tuy nhiên với các bản vẽ khác thì chýa rõ do cấu tạo text cũng nhý vòng tròn chứa text của chúng có thể khác với bản vẽ mẫu gửi lên. Tỷ nhý chúng cách nhau quá xa hay quá mau ðều có thể gây lỗi. Hoặc giả các text và các vòng tròn nằm trên các layer bị ẩn thì cũng thua chổng vó.....

Lýu ý rằng ở bản vẽ bạn gửi lên, style hiện hành là romans. Nếu bạn không ðổi style này thì các text hiển thị trên bản vẽ sẽ khác với các text mẫu. Nếu chuyển style về style Arial thì có thể nói là kết quả y chang nếu nhý không nói có một vài khác biệt nhỏ vể khoảng cách giữa các Text cũng nhý có một vài text có nội dung khác với cột text bạn ðã làm mẫu. Lý do có thể là do:

Hy vọng bạn hài lòng. Nếu chýa thì hãy post cái chỗ chýa ðó lên, may ra có thể sửa chữa ðýợc.

LISP  của thanh bình quá hay quá nhanh nhýng nó còn kén chon vài cái nếu dùng cho file mới này nên nó chýa thể xắp xếp ðýợc nhý ý  muốn lắm .

Thằng bạn mình nó cũng có cái lisp này nhýng nó mua nên nó k cho mình ðýợc nó chi biểu diển cho mình xem thôi , 

mình nhờ nó làm file mẫu này và mình lấy lisp bạn thanh bình làm trên file mẫu ðó ðể so sánh thì kết quả co khác chút ðỉnh

nên mình gởi file này thanh bình coi dùm mình nhe !   hêhheehhttp://www.cadviet.c...au_moi_5494.dwg

• 1

#24 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 12 November 2013 - 04:52 PM

Hề hề hề, 

hêhhehehehe

Hề hề hề,

Dùng thử cái này coi sao nhé. Ðã test với bản vẽ bạn gửi mẫu thì OK. Tuy nhiên với các bản vẽ khác thì chýa rõ do cấu tạo text cũng nhý vòng tròn chứa text của chúng có thể khác với bản vẽ mẫu gửi lên. Tỷ nhý chúng cách nhau quá xa hay quá mau ðều có thể gây lỗi. Hoặc giả các text và các vòng tròn nằm trên các layer bị ẩn thì cũng thua chổng vó.....

Lýu ý rằng ở bản vẽ bạn gửi lên, style hiện hành là romans. Nếu bạn không ðổi style này thì các text hiển thị trên bản vẽ sẽ khác với các text mẫu. Nếu chuyển style về style Arial thì có thể nói là kết quả y chang nếu nhý không nói có một vài khác biệt nhỏ vể khoảng cách giữa các Text cũng nhý có một vài text có nội dung khác với cột text bạn ðã làm mẫu. Lý do có thể là do:

Hy vọng bạn hài lòng. Nếu chýa thì hãy post cái chỗ chýa ðó lên, may ra có thể sửa chữa ðýợc.

LISP  của thanh bình quá hay quá nhanh nhýng nó còn kén chon vài cái nếu dùng cho file mới này nên nó chýa thể xắp xếp ðýợc nhý ý  muốn lắm .

Thằng bạn mình nó cũng có cái lisp này nhýng nó mua nên nó k cho mình ðýợc nó chi biểu diển cho mình xem thôi , 

mình nhờ nó làm file mẫu này và mình lấy lisp bạn thanh bình làm trên file mẫu ðó ðể so sánh thì kết quả co khác chút ðỉnh

nên mình gởi file này thanh bình coi dùm mình nhe !   hêhheehhttp://www.cadviet.c...au_moi_5494.dwg

Như đã nói ngay từ đầu là cái lisp mình viết dựa trên dầu vào là cái bản vẽ bạn cung cấp. Nay cái bản vẽ mới có những tham số khác với bản vẽ cũ thì việc lisp chạy chưa đúng cũng là tất yếu.

Cụ thể lísp mình viết dựa trên khoảng cách từ tâm vòng tròn tới các text cần thống kê mà theo bản vẽ cũ thì khoảng cách đó là 2 lần bán kinh vòng tròn là đủ. Trong khi ở bản vẽ mới các text không thống kê được đều có khoảng cách này lớn hơn đường kinh vòng tròn. Vì thế nó không thống kê được là chẳng oan.

Với bản vẽ mới của bạn thì khi mình tăng khoảng cah này lên thành 4 lần bán kính tức 2 lần đường kinh thì mình thấy nó thống kê ra quá nhiều và nhiều hơn cả cái mà lisp của ai đó đã thống kê được.

Mình không dám nói lisp của ai đó sai , song mình nghĩ rằng lisp của mình chạy đúng theo ý mình hiểu.

Cần nói rõ là mình chạy lisp mình viết trên bản vẽ mà bạn đã chạy lisp của mình chứ không phải là bản vẽ bạn chạy lisp của người nào đó. Do vậy việc sai lệch kết quả giữa hai lisp có nhẽ cũng là đúng .

Việc bạn yêu cầu lisp chạy không cần dựa vào vòng tròn theo mình không phải là không làm được, song như vậy là sẽ phức tạp hơn cho việc chọn chuẩn và có nhẽ cũng vì lẽ đó mà lisp của anh bạn nào đó chạy chậm hơn một chút so với lisp của mình.

Cái phức tạp này mình có giải quyết được hay không thì còn phải suy nghĩ chứ chưa thể trả lời bạn được.

Do vậy tùy ý bạn lựa chọn mà sử dụng chứ mình không thể làm thay bạn được đâu.

Nhân đây xin nhắc bạn luôn là để có thể sử dụng công cụ lisp hỗ trợ cho công việc tốt hơn, bạn cần có suy nghĩ để quản lý thống nhất các cách thể hiện trên bản vẽ, sử dụng các thuộc tính của đối tượng như layer, color  ...., Như vậy khi cần dùng lisp sẽ thuận lợi hơn nhiều. 

Trên các bản vẽ bạn gửi, cách quản lý này khá lung tung và tùy tiện, do đó nó cũng gây khó khăn khá nhiều cho lísp và làm cho lisp chạy chậm hơn rất nhiều.

Mong bạn hiểu và thông cảm với khả năng có hạn của mình, chưa thể đáp ứng hoàn toàn nhu cầu của bạn.

Hãy test lại lisp mình gửi với lưu ý tăng khoảng cách tìm kiếm giữa tâm vòng tròn tới các text cần thống kê lên thành 4 lần bán kinh như mình đã nói với bản vẽ mới để hiểu hơn những lời giải thích của mình.

Chúc bạn vui.

• 1

#25 quansla

quansla

biết lệnh xclip

• 642 Bài viết
Điểm đánh giá: 224 (khá)

Đã gửi 12 November 2013 - 10:01 PM

Hề hề hề, 
hêhhehehehe
Hề hề hề,
Dùng thử cái này coi sao nhé. Ðã test với bản vẽ bạn gửi mẫu thì OK. Tuy nhiên với các bản vẽ khác thì chýa rõ do cấu tạo text cũng nhý vòng tròn 
......
 Mong bạn hiểu và thông cảm với khả năng có hạn của mình, chưa thể đáp ứng hoàn toàn nhu cầu của bạn.
Hãy test lại lisp mình gửi với lưu ý tăng khoảng cách tìm kiếm giữa tâm vòng tròn tới các text cần thống kê lên thành 4 lần bán kinh như mình đã nói với bản vẽ mới để hiểu hơn những lời giải thích của mình.
Chúc bạn vui.

Hè, đỡ quá, vấn đề của chủ pic xong rồi à, bạn réo tên mình ghê thế, dạo này mình vừa bận mà lại hiểu biết ít, quá tầm với lâu rồi, chuẩn bị ghi danh xin lỗi, nhờ người khác, mờ bác Bình giúp được thì hay qúa.
Chúc bác Bình mạnh khỏe, công tác tốt, tinh thần nhiệt huyết luôn sục sôi :D

P./s Thanhk bác 2 cái cả 2 tay, thanks chủ thớt cho bớt màu đỏ diễn đàn. (hè hè)

• 0

#26 vanduynguyen

vanduynguyen

biết vẽ polygon

• 70 Bài viết

Đã gửi 12 November 2013 - 10:25 PM

Hề hề hề, 

hêhhehehehe

Hề hề hề,

Như đã nói ngay từ đầu là cái lisp mình viết dựa trên dầu vào là cái bản vẽ bạn cung cấp. Nay cái bản vẽ mới có những tham số khác với bản vẽ cũ thì việc lisp chạy chưa đúng cũng là tất yếu.

Cụ thể lísp mình viết dựa trên khoảng cách từ tâm vòng tròn tới các text cần thống kê mà theo bản vẽ cũ thì khoảng cách đó là 2 lần bán kinh vòng tròn là đủ. Trong khi ở bản vẽ mới các text không thống kê được đều có khoảng cách này lớn hơn đường kinh vòng tròn. Vì thế nó không thống kê được là chẳng oan.

Với bản vẽ mới của bạn thì khi mình tăng khoảng cah này lên thành 4 lần bán kính tức 2 lần đường kinh thì mình thấy nó thống kê ra quá nhiều và nhiều hơn cả cái mà lisp của ai đó đã thống kê được.

Mình không dám nói lisp của ai đó sai , song mình nghĩ rằng lisp của mình chạy đúng theo ý mình hiểu.

Cần nói rõ là mình chạy lisp mình viết trên bản vẽ mà bạn đã chạy lisp của mình chứ không phải là bản vẽ bạn chạy lisp của người nào đó. Do vậy việc sai lệch kết quả giữa hai lisp có nhẽ cũng là đúng .

Việc bạn yêu cầu lisp chạy không cần dựa vào vòng tròn theo mình không phải là không làm được, song như vậy là sẽ phức tạp hơn cho việc chọn chuẩn và có nhẽ cũng vì lẽ đó mà lisp của anh bạn nào đó chạy chậm hơn một chút so với lisp của mình.

Cái phức tạp này mình có giải quyết được hay không thì còn phải suy nghĩ chứ chưa thể trả lời bạn được.

Do vậy tùy ý bạn lựa chọn mà sử dụng chứ mình không thể làm thay bạn được đâu.

Nhân đây xin nhắc bạn luôn là để có thể sử dụng công cụ lisp hỗ trợ cho công việc tốt hơn, bạn cần có suy nghĩ để quản lý thống nhất các cách thể hiện trên bản vẽ, sử dụng các thuộc tính của đối tượng như layer, color  ...., Như vậy khi cần dùng lisp sẽ thuận lợi hơn nhiều. 

Trên các bản vẽ bạn gửi, cách quản lý này khá lung tung và tùy tiện, do đó nó cũng gây khó khăn khá nhiều cho lísp và làm cho lisp chạy chậm hơn rất nhiều.

Chúc bạn vui.

hehheeh

Bạn thanh bình của mình khách sáo quá rồi , mình có chê gì lisp thanh bình đâu ngược lại thì có lisp của bạn hay hơn nhiều 

Thứ 1 là không cần layoff text 200,4500,150 chẳng hạn

Thứ 2 là chọn tất cả text để ra kết quả mà làm được như vậy đâu phải dể .

Chiều giờ ngồi suy nghỉ nếu tăng lên 4R thì cho ra nhiều cặp text lớn hơn số cặp text có trong bản vẽ sẽ cho ra khối luọng thép sai mà k kiểm soat nó được.

Mình có ý này bạn coi xem có được không nhe !

Lisp có thể quét xung quanh lấy tâm dọc chuỗi text d có bán kính là xoay là 4R vậy khi nó xoay  nó gặp 2 ký hiệu text thì nó cho ta 2 cặp text khác số hiệu nhưng cùng chuổi text d đó . vậy ta có thể định dạng nó trong quá trình xoay gặp ký hiệu nào gần tâm nhất nó bắt ký hiệu đó với chuỗi d thành 1 cặp còn ký hiệu xa hơn thì nó loại bỏ . Vd vui nhe ! giống như trứng và tinh trùng con nào chuôi vào trứng trước thì con đó thụ tinh con năm bên ngoài chết hết. hehehehe

Chúc thanh bình ngủ ngon !

• 0

#27 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 12 November 2013 - 10:48 PM

hehheeh

Bạn thanh bình của mình khách sáo quá rồi , mình có chê gì lisp thanh bình đâu ngược lại thì có lisp của bạn hay hơn nhiều 

Thứ 1 là không cần layoff text 200,4500,150 chẳng hạn

Thứ 2 là chọn tất cả text để ra kết quả mà làm được như vậy đâu phải dể .

Chiều giờ ngồi suy nghỉ nếu tăng lên 4R thì cho ra nhiều cặp text lớn hơn số cặp text có trong bản vẽ sẽ cho ra khối luọng thép sai mà k kiểm soat nó được.

Mình có ý này bạn coi xem có được không nhe !

Lisp có thể quét xung quanh lấy tâm dọc chuỗi text d có bán kính là xoay là 4R vậy khi nó xoay  nó gặp 2 ký hiệu text thì nó cho ta 2 cặp text khác số hiệu nhưng cùng chuổi text d đó . vậy ta có thể định dạng nó trong quá trình xoay gặp ký hiệu nào gần tâm nhất nó bắt ký hiệu đó với chuỗi d thành 1 cặp còn ký hiệu xa hơn thì nó loại bỏ . Vd vui nhe ! giống như trứng và tinh trùng con nào chuôi vào trứng trước thì con đó thụ tinh con năm bên ngoài chết hết. hehehehe

Chúc thanh bình ngủ ngon !

Hề hề hề,

Bạn hiểu sai ý mình rồi. hãy đọc kỹ hơn những điều mình viết ở bài trước.

Bạn đã test thử theo những gì mình nói chưa mà có thể kết luận là:

Cái con số 4 lần bán kính vòng tròn không phải do mình bịa ra đâu mà là căn cứ vào các bản vẽ bạn đã post đấy. Với bản vẽ lần đầu, mình thấy 2 lần bán kinh là đủ, nhưng bản vẽ sau thì nó chưa đủ.Bởi vậy mới tăng lên là 4 lần. Và theo nhận xét của mình thì nó đã lấy được hết những gì cần lấy, Chuyện nó lấy thừa thì mình chưa check mà chỉ so sánh nó với cái kết quả từ lisp của ai đó mà bạn gửi lên thì thấy nhiều hơn thôi. Nhưng vì lisp kia sử dụng thuật toán chắc chắn khác với mình nên mình không thể check xem tại sao. Mình chỉ có thể nói là mình tin vào những điều mình đã test thôi. Cũng do lười nữa nên mới bảo bạn test và kiểm tra lại xem nó có thừa so với bản vẽ hay không và nếu thừa thì thừa thằng nào.

Cảm tính của mình thì cho rằng sẽ không có thừa vì qua quan sát trên bản vẽ của bạn, với khoảng cách là 4 lần bán kinh thì sẽ khó có trường hợp nhận trùng kết quả. Vả lại nếu trùng thì lisp sẽ lọi bỏ do số text nhận được trong tập chọn sst2 sẽ nhiều hơn 3. Khả năng thiếu text luôn cao hơn khả năng thừa text bạn ạ.

Vì vậy mong bạn giúp mình test càng sớm càng tốt.

• 0

#28 vanduynguyen

vanduynguyen

biết vẽ polygon

• 70 Bài viết

Đã gửi 13 November 2013 - 08:39 AM

http://www.cadviet.c..._moi_5494_3.dwghttp://www.cadviet.c..._moi_5494_4.dwg

http://www.cadviet.c..._moi_5494_1.dwg

Hề hề hề,

Bạn hiểu sai ý mình rồi. hãy ðọc kỹ hõn những ðiều mình viết ở bài trýớc.

Bạn ðã test thử theo những gì mình nói chýa mà có thể kết luận là:

Chiều giờ ngồi suy nghỉ nếu tãng lên 4R thì cho ra nhiều cặp text lớn hõn số cặp text có trong bản vẽ sẽ cho ra khối luọng thép sai mà k kiểm soat nó ðýợc.

Cái con số 4 lần bán kính vòng tròn không phải do mình bịa ra ðâu mà là cãn cứ vào các bản vẽ bạn ðã post ðấy. Với bản vẽ lần ðầu, mình thấy 2 lần bán kinh là ðủ, nhýng bản vẽ sau thì nó chýa ðủ.Bởi vậy mới tãng lên là 4 lần. Và theo nhận xét của mình thì nó ðã lấy ðýợc hết những gì cần lấy, Chuyện nó lấy thừa thì mình chýa check mà chỉ so sánh nó với cái kết quả từ lisp của ai ðó mà bạn gửi lên thì thấy nhiều hõn thôi. Nhýng vì lisp kia sử dụng thuật toán chắc chắn khác với mình nên mình không thể check xem tại sao. Mình chỉ có thể nói là mình tin vào những ðiều mình ðã test thôi. Cũng do lýời nữa nên mới bảo bạn test và kiểm tra lại xem nó có thừa so với bản vẽ hay không và nếu thừa thì thừa thằng nào.

Cảm tính của mình thì cho rằng sẽ không có thừa vì qua quan sát trên bản vẽ của bạn, với khoảng cách là 4 lần bán kinh thì sẽ khó có trýờng hợp nhận trùng kết quả. Vả lại nếu trùng thì lisp sẽ lọi bỏ do số text nhận ðýợc trong tập chọn sst2 sẽ nhiều hõn 3. Khả nãng thiếu text luôn cao hõn khả nãng thừa text bạn ạ.

Vì vậy mong bạn giúp mình test càng sớm càng tốt.

Hehehe

Chào buổi sáng!

mình tãng lên 4dr rồi kết quả cho dý số hiệu 3 ,14,20,21,23 tấc cả ðiều dý 1 , mình có làm thêm 1 cái sắp xếp bằng thủ công ðể kiểm tra cho tiện ,mình ðặc nó gần kết quả cua bạn. Thanh bình giúp mình  : khi xuát ra bảng sắp xếp text số hiệu và chuỗi d tách rời nhau không dính với nhau ðýợc không bạn . cái nào có rd 2 thì mình tãng lên rd 4 phải k bạn.

Hay mình ðịnh dạng quét hình chữ nhật bạn thử làm cách ðó xem sao

• 0

#29 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 13 November 2013 - 02:34 PM

Hehehe

Chào buổi sáng!

mình tãng lên 4dr rồi kết quả cho dý số hiệu 3 ,14,20,21,23 tấc cả ðiều dý 1 , mình có làm thêm 1 cái sắp xếp bằng thủ công ðể kiểm tra cho tiện ,mình ðặc nó gần kết quả cua bạn. Thanh bình giúp mình  : khi xuát ra bảng sắp xếp text số hiệu và chuỗi d tách rời nhau không dính với nhau ðýợc không bạn . cái nào có rd 2 thì mình tãng lên rd 4 phải k bạn.

Hay mình ðịnh dạng quét hình chữ nhật bạn thử làm cách ðó xem sao

Hề hề hề,

Đúng như bạn nói, mình đã check lại thì thấy khi tăng khoảng cách này lên 4 lần bán kính vòng tròn thì lisp sẽ chọn dư kết quả ở một vài giá trị text trong vòng tròn. Nguyên nhân là tại các vòng tròn này khoảng cách 4 lần bán kinh sẽ cho phép nó chọn được 2 cụm text có chứa chữ d. và do vậy xuất hiện 2 kết quả với cùng một vòng tròn.

Mình đã test thử khi giảm khoảng cách này xuống còn 3 lần bàn kinh thì nó cho ra kết quả gần như đúng toàn bộ, chỉ còn một vòng tròn với giá trị text là 20 thì vẫn bị trùng.

Kiểm tra lại bản vẽ thì thấy rằng ngay cả khi giảm khoảng cách này xuống còn 2 lần bán kinh vẫn cho ra kết quả trùng do vị trí vòng tròn này nằm quá gần với đồng thời hai cụm text có chứa chữ d.

Vì vậy mình thử di chuyển vòng tròn và text trong đó sang một vị trí khác để đảm bảo với khoảng cách 3 lần bán kinh sẽ không cò text trùng nữa thì kết quả của lisp hoàn toàn chuẩn xác.

Từ đó rút ra kết luận rằng, để đảm bảo lisp chạy tốt cần có sự bố trí các vòng tròn và cát text này sao cho hợp lý với thuật toán lựa chọn của lisp.

Rất không may là bạn không phải người tạo ra các text và vòng tròn này nên việc quản lý điều này không dễ dàng. Vì thế việc sử dụng lisp của mình chưa chắc gì đã thuận lợi hơn trong công việc của bạn. 

Việc sửa lisp để các text ghi ra được tách rời thành từng cặp không phải là việc khó và mình cũng đã làm rồi. Tuy nhiên mình không thấy vui hơn vì thực tế lisp vẫn bị hạn chế sử dụng bởi sự quản lý tùy tiện của người vẽ ra những bản vẽ này. Mình cũng không thể nắm bắt được hết các khả năng tùy tiện này và do đó mình cũng không thể có cách khắc phục triệt để vấn đề này.

Cách tốt nhất chính là bạn cần hiểu về nội dung của lisp và tự mình hiệu chỉnh bản vẽ cho phù hợp trước khi dùng lisp vì chỉ có bạn mới biết cần hiệu chỉnh những gì và vì sao phải hiệu chỉnh mà thôi.

Mình xin gửi lại bạn bản vẽ mình đã hiệu chỉnh vị trí của vòng tròn chứa số 20 và kết quả mà lisp chạy ra sau khi đã hiệu chỉnh duy nhất vị trí này trên bản vẽ, Đồng thời mình cũng gửi bạn cái lisp mình đã chỉnh sửa một chút về khoảng cách lựa chọn text cũng như chỉnh sửa để tách mỗi cặp text thành hai text riêng biệt.

Hy vọng rằng dù cho nó chưa hoàn thiện theo ý bạn nhưng cũng có thể giúp bạn phần nào trong công việc.

http://www.cadviet.c...au_moi_5494.dwg

http://www.cadviet.c...occaptext_1.lsp

• 0

#30 vanduynguyen

vanduynguyen

biết vẽ polygon

• 70 Bài viết

Đã gửi 13 November 2013 - 03:33 PM

Hề hề hề,

Đúng như bạn nói, mình đã check lại thì thấy khi tăng khoảng cách này lên 4 lần bán kính vòng tròn thì lisp sẽ chọn dư kết quả ở một vài giá trị text trong vòng tròn. Nguyên nhân là tại các vòng tròn này khoảng cách 4 lần bán kinh sẽ cho phép nó chọn được 2 cụm text có chứa chữ d. và do vậy xuất hiện 2 kết quả với cùng một vòng tròn.

Mình đã test thử khi giảm khoảng cách này xuống còn 3 lần bàn kinh thì nó cho ra kết quả gần như đúng toàn bộ, chỉ còn một vòng tròn với giá trị text là 20 thì vẫn bị trùng.

Kiểm tra lại bản vẽ thì thấy rằng ngay cả khi giảm khoảng cách này xuống còn 2 lần bán kinh vẫn cho ra kết quả trùng do vị trí vòng tròn này nằm quá gần với đồng thời hai cụm text có chứa chữ d.

Vì vậy mình thử di chuyển vòng tròn và text trong đó sang một vị trí khác để đảm bảo với khoảng cách 3 lần bán kinh sẽ không cò text trùng nữa thì kết quả của lisp hoàn toàn chuẩn xác.

Từ đó rút ra kết luận rằng, để đảm bảo lisp chạy tốt cần có sự bố trí các vòng tròn và cát text này sao cho hợp lý với thuật toán lựa chọn của lisp.

Rất không may là bạn không phải người tạo ra các text và vòng tròn này nên việc quản lý điều này không dễ dàng. Vì thế việc sử dụng lisp của mình chưa chắc gì đã thuận lợi hơn trong công việc của bạn. 

Việc sửa lisp để các text ghi ra được tách rời thành từng cặp không phải là việc khó và mình cũng đã làm rồi. Tuy nhiên mình không thấy vui hơn vì thực tế lisp vẫn bị hạn chế sử dụng bởi sự quản lý tùy tiện của người vẽ ra những bản vẽ này. Mình cũng không thể nắm bắt được hết các khả năng tùy tiện này và do đó mình cũng không thể có cách khắc phục triệt để vấn đề này.

Cách tốt nhất chính là bạn cần hiểu về nội dung của lisp và tự mình hiệu chỉnh bản vẽ cho phù hợp trước khi dùng lisp vì chỉ có bạn mới biết cần hiệu chỉnh những gì và vì sao phải hiệu chỉnh mà thôi.

Mình xin gửi lại bạn bản vẽ mình đã hiệu chỉnh vị trí của vòng tròn chứa số 20 và kết quả mà lisp chạy ra sau khi đã hiệu chỉnh duy nhất vị trí này trên bản vẽ, Đồng thời mình cũng gửi bạn cái lisp mình đã chỉnh sửa một chút về khoảng cách lựa chọn text cũng như chỉnh sửa để tách mỗi cặp text thành hai text riêng biệt.

Hy vọng rằng dù cho nó chưa hoàn thiện theo ý bạn nhưng cũng có thể giúp bạn phần nào trong công việc.

http://www.cadviet.c...au_moi_5494.dwg

http://www.cadviet.c...occaptext_1.lsp

Cảm ơn thanh bình rất nhiều ! 

Cái gì cũng có giới hạn của nó nên khi dùng lisp này mình cần chỉnh sửa bản vẽ đôi chút để cho kết quả đúng

Một lần nữa mình cảm ơn bạn. chúc bạn mỗi ngày điều hạnh phúc

• 0

#31 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 6009 Bài viết

Đã gửi 13 November 2013 - 11:55 PM

Cảm ơn thanh bình rất nhiều ! 

Cái gì cũng có giới hạn của nó nên khi dùng lisp này mình cần chỉnh sửa bản vẽ đôi chút để cho kết quả đúng

Một lần nữa mình cảm ơn bạn. chúc bạn mỗi ngày điều hạnh phúc

Hề hế hề,

Sau khi suy nghĩ để tìm cách khắc phục nhuoc điểm của lisp đã viết mình nảy ra ý định là thông báo cho người dùng biết vị trí có text trùng hoặc text cách nhau quá xa trên bản vẽ để người dùng hiệu chỉnh lại cho phù hợp.

Vì thế mình làm một lisp mới với  cấu trúc lisp như sau:

1/- Chọn trên vùng chọn tập hợp các text đánh số với điều kiện số các chữ số nhỏ hơn 4

2/- Từ điểm đặt của các text này chọn các text có mặt quanh nó với ô lựa chọn có kích thước là 4 lần chiếu cao của text đánh số.

3/- Nếu không có text nào hoặc sồ lượng text chọn được lớn hơn 2 tức là có text trùng. Lúc này sẽ zoom màn hình về vị trí của text đánh số để người dùng kiểm tra và hiệu chỉnh vị trí của text đánh số cho phù hợp

4/- Nếu số lượng text chọn được nhỏ hơn hay bằng 2 thì tiến hành kiểm tra sự có mặt của ký tự d trong text, nếu có sẽ cho bắt cặp với text đánh số và cho vào một danh sách.

5/- Sắp xếp lại danh sách cho nó theo trật tự của việc đánh số.

6/- Xuất danh sách này ra bản vẽ.

Khi chạy lisp này mình đã phát hiện ra trên bản vẽ của bạn có hai trường hợp ngoại lệ là:

- Tại vị trí đánh số 20, do text đánh số quá gần với 2 text có chứa chữ d nên lisp chọn được 3 text và báo lỗi. Mình đã chuyển vị trí của text đánh số này sang vị trì mới để đảm bảo chỉ có một text chứa chữ d được chọn.

- Tại vị trí đánh số 16 có dòng text không chứa chữ d nhưng cũng nằm trên lớp 0 chứ không phải nằm trên lớp 1 như các dòng text cùng loại khác. (tức là trùng lớp với các texxt có chứa chữ d và các text đánh số), Vì thế nó cũng bị chọn vào trong tập chọn sst2 và lisp báo lỗi. Vì vậy mình chuyển nó sang lớp 1 cho cùng một rọ với các text khác.  

Sau khi hiệu chỉnh ở hai vị trí này thì chạy lại lisp và nó cho ra kết quả rất ngon, không khác gì lisp trước mà mình đã gửi.

Như vậy lisp mới này có ưu điểm hơn lisp cũ ở những điểm sau đây:

1/- Lisp không quan tâm tới cái vòng tròn như bạn đã yêu cầu.

2/- Lisp có khả năng chỉ cho người dùng biết vị trí có lỗi để người dùng hiệu chỉnh bản vẽ của mình cho phù hợp

3/- Lisp sẽ cho ra kết quả duy nhất đúng khi người dùng đã hiệu chỉnh bản vẽ tại những chỗ lisp báo lỗi một cách phù hợp. Nếu chưa phù hợp lisp sẽ tiếp tục báo lỗi.

Bạn hãy dùng thử và cho biết ý kiến nhé.

http://www.cadviet.c...loccaptext1.lsp

• 0

#32 vanduynguyen

vanduynguyen

biết vẽ polygon

• 70 Bài viết

Đã gửi 14 November 2013 - 09:58 AM

Hề hế hề,

Sau khi suy nghĩ ðể tìm cách khắc phục nhuoc ðiểm của lisp ðã viết mình nảy ra ý ðịnh là thông báo cho ngýời dùng biết vị trí có text trùng hoặc text cách nhau quá xa trên bản vẽ ðể ngýời dùng hiệu chỉnh lại cho phù hợp.

Vì thế mình làm một lisp mới với  cấu trúc lisp nhý sau:

1/- Chọn trên vùng chọn tập hợp các text ðánh số với ðiều kiện số các chữ số nhỏ hõn 4

2/- Từ ðiểm ðặt của các text này chọn các text có mặt quanh nó với ô lựa chọn có kích thýớc là 4 lần chiếu cao của text ðánh số.

3/- Nếu không có text nào hoặc sồ lýợng text chọn ðýợc lớn hõn 2 tức là có text trùng. Lúc này sẽ zoom màn hình về vị trí của text ðánh số ðể ngýời dùng kiểm tra và hiệu chỉnh vị trí của text ðánh số cho phù hợp

4/- Nếu số lýợng text chọn ðýợc nhỏ hõn hay bằng 2 thì tiến hành kiểm tra sự có mặt của ký tự d trong text, nếu có sẽ cho bắt cặp với text ðánh số và cho vào một danh sách.

5/- Sắp xếp lại danh sách cho nó theo trật tự của việc ðánh số.

6/- Xuất danh sách này ra bản vẽ.

Khi chạy lisp này mình ðã phát hiện ra trên bản vẽ của bạn có hai trýờng hợp ngoại lệ là:

- Tại vị trí ðánh số 20, do text ðánh số quá gần với 2 text có chứa chữ d nên lisp chọn ðýợc 3 text và báo lỗi. Mình ðã chuyển vị trí của text ðánh số này sang vị trì mới ðể ðảm bảo chỉ có một text chứa chữ d ðýợc chọn.

- Tại vị trí ðánh số 16 có dòng text không chứa chữ d nhýng cũng nằm trên lớp 0 chứ không phải nằm trên lớp 1 nhý các dòng text cùng loại khác. (tức là trùng lớp với các texxt có chứa chữ d và các text ðánh số), Vì thế nó cũng bị chọn vào trong tập chọn sst2 và lisp báo lỗi. Vì vậy mình chuyển nó sang lớp 1 cho cùng một rọ với các text khác.  

Sau khi hiệu chỉnh ở hai vị trí này thì chạy lại lisp và nó cho ra kết quả rất ngon, không khác gì lisp trýớc mà mình ðã gửi.

Nhý vậy lisp mới này có ýu ðiểm hõn lisp cũ ở những ðiểm sau ðây:

1/- Lisp không quan tâm tới cái vòng tròn nhý bạn ðã yêu cầu.

2/- Lisp có khả nãng chỉ cho ngýời dùng biết vị trí có lỗi ðể ngýời dùng hiệu chỉnh bản vẽ của mình cho phù hợp

3/- Lisp sẽ cho ra kết quả duy nhất ðúng khi ngýời dùng ðã hiệu chỉnh bản vẽ tại những chỗ lisp báo lỗi một cách phù hợp. Nếu chýa phù hợp lisp sẽ tiếp tục báo lỗi.

Bạn hãy dùng thử và cho biết ý kiến nhé.

http://www.cadviet.c...loccaptext1.lsp

HÊHHEEHEH

Chào buổi sáng !

Lisp của bạn quá hay có thể kiểm soát ðýợc lỗi nhýng chýa toàn diện, mình có vài ý ðể lisp có thể chạy ðýợc trên mọi trýờng hợp mọi bản vẽ theo mình nghỉ thôi nhe ! heheheeheh, có gì  k phải bạn bỏ qua cho mình nhe ! Vài ý mình muốn nói mình có ghi chú trên bản vẽ có gì bạn xem file nhe ! Cho mình xin lỗi phần này nhe trong bản vẽ mình giả sử nếu bị lỗi 2 ðầu bản vẽ lisp zoom toàn bộ bản vẽ nhýng mình text lại thì không phải vậynos zoom từng cụm 1 ta dung lisp lại nó zoom cụm khác ðến khi nào xong lisp mới chạy . xin lỗi vì kiểm tra chýa kỷ

Sao bạn nghỉ ra cách này hay quá vậy . Mấy bữa nay mình suy nghỉ hoài mà chýa có ý gì mới tối ngủ cứ mõ mõ màng màng nhứt ðầu kinh .

Chú bạn ngày mới vui vẽ và hạnh phúc .

http://www.cadviet.c.../115743_moi.dwg

• 0