Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
Nguyen Hoanh

Chương trình chèn các block ký hiệu thông dụng

Các bài được khuyến nghị

Đây là chương trình insert block mẫu. Được phát triển từ mã mở của Joel Y. Ventura chạy trên CAD 12. Phần phát triển thêm là chia thư viện làm các nhóm, giúp người sử dụng thao tác được nhanh hơn và quản lý thư viện tốt hơn. Bạn có thể bổ sung hoặc xóa bớt thư viện cho chính mình bằng cách thêm và xóa file, thư mục trong thư mục của chương trình.

Dùng lệnh IB để sử dụng chương trình

Lần đầu tiên chạy, chương trình sẽ yêu cầu bạn chỉ định đường dẫn tới file CVIB.VLX, để chương trình biết đường dẫn tới các file dữ liệu. Từ lần thứ 2 trở đi, bạn sẽ không cần phải làm điều này nữa. Nếu bạn muốn di chuyển thư mục sang chỗ khác và muốn chỉ định lại đường dẫn cho chương trình, hãy dùng lệnh resetib để bỏ đường dẫn cũ.

Chương trình cho phép bạn chọn các block trong thư viện của chương trình để chèn.

http://www.cadviet.com/upfiles/CVIB.zip

Chương trình chắc chắn còn nhiều lỗi, mong có được các ý kiến đóng góp cho chương trình.

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Tôi thấy có sao đâu vẫn down tôt đấy chứ!

Cảm ơn anh Hoang nhé!

Tôi down về nhưng mở không được, sử dụng zip repair thì chỉ thấy file : dwg, sld !! anh Hoành post lại cho anh em nhờ. Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái này theo em thì có khác gì INSERT chuẩn chủa CAD đâu?

Nếu mà hiển thị 1 lúc được nhiều hơn 1 khung nhìn thì mới hửu ích.

Mà cái phần chỉ định đường dẩn cho lần chạy đầu tiên em thấy đúng như vấn đề em đang gặp. Bác Nguyen Hoanh có thể chỉ giáo giúp đoạn này được không.

Nghĩa là viết 1 cái lisp mà khi load lên thì nó trả về biến tên đường dẩn của lisp đó. Hôm trước hỏi bên kia không thấy bác trả lời.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái này theo em thì có khác gì INSERT chuẩn chủa CAD đâu?

Nếu mà hiển thị 1 lúc được nhiều hơn 1 khung nhìn thì mới hửu ích.

Mà cái phần chỉ định đường dẩn cho lần chạy đầu tiên em thấy đúng như vấn đề em đang gặp. Bác Nguyen Hoanh có thể chỉ giáo giúp đoạn này được không.

Nghĩa là viết 1 cái lisp mà khi load lên thì nó trả về biến tên đường dẩn của lisp đó. Hôm trước hỏi bên kia không thấy bác trả lời.

- Lệnh trên giống hệt lệnh insert ngoại trừ nó cho phép xem file trong group của thư mục và preview file với kích cỡ lớn!

- Theo những gì tôi biết thì không có cách nào để biết tên đường dẫn của file đang chạy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn bạn rất nhiều,nhưng cho tôi hỏi,thư viện block của tôi còn rất nhiều.Nhưng để đưa lên chuơng trình của bạn,muốn xem preview phải có file *.SLD.

Vậy bạn dùng cái gì để convert từ DWG sang SLD.

Có thể share cho anh em đuợc không

Cám ơn lần nữa

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cám ơn bạn rất nhiều,nhưng cho tôi hỏi,thư viện block của tôi còn rất nhiều.Nhưng để đưa lên chuơng trình của bạn,muốn xem preview phải có file *.SLD.

Vậy bạn dùng cái gì để convert từ DWG sang SLD.

Có thể share cho anh em đuợc không

Cám ơn lần nữa

bạn dùng lệnh mslide của AutoCAD.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái này mình thường làm như thế này:

Tạo 1 file .txt để lưu các giá trị của biến

- Mỗi khi chương trình chạy sẽ đọc file txt trước rồi gán các giá trị này cho edit_box của HộpThoại.

- Nếu button trên HộpThoại đc thực thi thì lưu các gá trị của edit_box vào file txt rồi thực hiện các lệnh của chương trình.

Làm như vậy có nghĩa là chương trình sẽ nhớ các giá trị của lần chạy trước.

Hy vọng bạn hiểu và làm đc.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái này mình thường làm như thế này:

Tạo 1 file .txt để lưu các giá trị của biến

- Mỗi khi chương trình chạy sẽ đọc file txt trước rồi gán các giá trị này cho edit_box của HộpThoại.

- Nếu button trên HộpThoại đc thực thi thì lưu các gá trị của edit_box vào file txt rồi thực hiện các lệnh của chương trình.

Làm như vậy có nghĩa là chương trình sẽ nhớ các giá trị của lần chạy trước.

Hy vọng bạn hiểu và làm đc.

Bác này hiểu sai ý rồi. Cái này sau đó đã bàn ở 1 topic khác và kết quả à vô phương :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bạn dùng lệnh mslide của AutoCAD.

Em có 1 thư viện nhiều file SLD, giờ e chuyển hết vào 1 file SLB, làm thế nào để cad hiển thị đc các hình ảnh trong file slb đó?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây là chương trình insert block mẫu. Được phát triển từ mã mở của Joel Y. Ventura chạy trên CAD 12. Phần phát triển thêm là chia thư viện làm các nhóm, giúp người sử dụng thao tác được nhanh hơn và quản lý thư viện tốt hơn. Bạn có thể bổ sung hoặc xóa bớt thư viện cho chính mình bằng cách thêm và xóa file, thư mục trong thư mục của chương trình.

Dùng lệnh IB để sử dụng chương trình

Lần đầu tiên chạy, chương trình sẽ yêu cầu bạn chỉ định đường dẫn tới file CVIB.VLX, để chương trình biết đường dẫn tới các file dữ liệu. Từ lần thứ 2 trở đi, bạn sẽ không cần phải làm điều này nữa. Nếu bạn muốn di chuyển thư mục sang chỗ khác và muốn chỉ định lại đường dẫn cho chương trình, hãy dùng lệnh resetib để bỏ đường dẫn cũ.

Chương trình cho phép bạn chọn các block trong thư viện của chương trình để chèn.

http://www.cadviet.com/upfiles/CVIB.zip

Chương trình chắc chắn còn nhiều lỗi, mong có được các ý kiến đóng góp cho chương trình.

Anh Hoành có thể hướng dẫn e sửa lisp của chương trình theo hướng này đc ko:

E có 1 thư viện nằm ở C:\CadViet, như vậy file Cvib.VLX của e cũng sẽ nằm trong mục C:\CadViet

A có thể sửa lisp làm sao cho khi nhập lệnh IB để tìm File CVIB.VLX này thì sẽ hiện ra thư mục C:\CadViet luôn, không phải tìm đến thư mục này nữa.

Mong a Hoành giúp đỡ! Thanks !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo