Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
Dragons

Xác định điểm dựa vào góc và khoảng cách ?

Các bài được khuyến nghị

Dragons    0

Các bạn vui lòng cho tui hỏi làm sao để triển khai điểm lên bảng vẽ khi biết góc và khoảng cách của nó ?

Cụ thể như sau:

Tui có cạnh AB bất kỳ, vui muốn vẽ các điểm có góc tính từ cạnh AB và khoảng cách tính từ điểm A:

Ví dụ điểm C(65 độ 30 phút 25 giây, 45 m), E(25 độ 15 phút 5 giây, 101 m) ...... thì dùng những lệnh gì cho nhanh vậy các bạn ?

Tui có dùng lệnh line nhưng không biết làm cách nào để góc được tính từ cạnh AB và khoảng cách tính từ điểm A theo ý của mình ?

Hiện giờ thì tui đang dùng cách kẻ đường thẳng x trùng với AB sau đó xoay đường thẳng này một góc mong muốn -> tiếp theo kẻ một đường thẳng y vuông góc với x tại A -> tiếp theo Offset đường thẳng y một khoảng cách mong muốn thì được điểm cần xác định.

Nếu làm như thế thì lâu quá vì tui có khoảng 150 điểm cần chuyển lên bảng vẽ !!!! :cheers:

Các bạn vui lòng chỉ giúp tui với !

Tui không rành về Autocad lắm !

Ps:

Tui đang dùng Cad 2007, các bạn chỉ tui Cad nào cũng được -> tui sẽ setup !

Thanks

Đợi tin các bạn !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
daotukl    107
Các bạn vui lòng cho tui hỏi làm sao để triển khai điểm lên bảng vẽ khi biết góc và khoảng cách của nó ?

Cụ thể như sau:

Tui có cạnh AB bất kỳ, vui muốn vẽ các điểm có góc tính từ cạnh AB và khoảng cách tính từ điểm A:

Ví dụ điểm C(65 độ 30 phút 25 giây, 45 m), E(25 độ 15 phút 5 giây, 101 m) ...... thì dùng những lệnh gì cho nhanh vậy các bạn ?

Tui có dùng lệnh line nhưng không biết làm cách nào để góc được tính từ cạnh AB và khoảng cách tính từ điểm A theo ý của mình ?

Hiện giờ thì tui đang dùng cách kẻ đường thẳng x trùng với AB sau đó xoay đường thẳng này một góc mong muốn -> tiếp theo kẻ một đường thẳng y vuông góc với x tại A -> tiếp theo Offset đường thẳng y một khoảng cách mong muốn thì được điểm cần xác định.

Nếu làm như thế thì lâu quá vì tui có khoảng 150 điểm cần chuyển lên bảng vẽ !!!! :cheers:

Ps:

Thanks

Đợi tin các bạn !

trước tiên bạn đánh lệnh UN (units) trong angle chọn Deg/min/sec trong Precision chọn 0d00'00"

giờ vẽ điểm C từ điểm A có sẵn :

@45000<65d35'25"

nếu góc bị ngược thì trong phần units chon clockwise

mình dùng cad 2007

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamthanhbinh    3.123

Cụ thể như sau:

Ps:

Thanks

Đợi tin các bạn !

Bạn Dragons ơi,

Cái này trên diễn đàn có đề cập nhiều rồi bạn ạ. Lần sau bạn nên chịu khó tìm kiếm trên diễn đàn các chủ đề liên quan đến việc cần hỏi trước nhé.

Việc này khá đơn giản nếu như bạn biết sử dụng lệnh vẽ theo tọa độ tương đối độc cực. Cụ thể như sau:

1/- Bạn chuyển hệ trục tọa độ tuyệt đối World UCS về hệ trục tọa độ tương đối với trục x trùng với đoạn AB bằng cách như sau: vào Tools -> click New UCS -> Chọn Object -> chọn đoạn thẳng AB trên bản vẽ. Lập tức hệ trục tọa độ sẽ chuyển theo ý bạn .

2/- Dùng lệnh line, chọn điểm A rồi nhập @ kc

Chúc bạn thành công và luôn vui.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamthanhbinh    3.123
trước tiên bạn đánh lệnh UN (units) trong angle chọn Deg/min/sec trong Precision chọn 0d00'00"

giờ vẽ điểm C từ điểm A có sẵn :

@45000

nếu góc bị ngược thì trong phần units chon clockwise

mình dùng cad 2007

Bác daotukl ơi,

Cái náy mới là tọa độ tuyệt đối độc cực chứ chưa phải tọa độ tương đối độc cực bác ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
daotukl    107
Bạn Dragons ơi,

Cái này trên diễn đàn có đề cập nhiều rồi bạn ạ. Lần sau bạn nên chịu khó tìm kiếm trên diễn đàn các chủ đề liên quan đến việc cần hỏi trước nhé.

Việc này khá đơn giản nếu như bạn biết sử dụng lệnh vẽ theo tọa độ tương đối độc cực. Cụ thể như sau:

....................................

2/- Dùng lệnh line, chọn điểm A rồi nhập @ kc

Chúc bạn thành công và luôn vui.

cách của bác phải đổi độ phút giây rất mất thời gian

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
phamthanhbinh    3.123
cách của bác phải đổi độ phút giây rất mất thời gian

Hê hê, thì kết hợp với cách của bác là Ok mà. Vì mình lười nên hướng dẫn đại loại vậy, còn mấy cái lặt vặt thì cho qua luôn ấy mà. Mong các bác đừng giận vì cái tội lười ấy. Nó là bệnh bẩm sinh kinh niên mất rồi, uống thuốc mãi mà chả khỏi các bác ạ. Hu hu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo