Rated 5/5 based on 240179 internet user reviews

Jump to content

Change Photo

Xc định điểm dựa vo gc v khoảng cch ?

• Please log in to reply
8 replies to this topic

#1 Dragons

Dragons

biết pan

Danh tiếng: 0 (bnh thường)

Gửi vào 29 December 2008 - 05:50 PM

Cc bạn vui lng cho tui hỏi lm sao để triển khai điểm ln bảng vẽ khi biết gc v khoảng cch của n ?
Cụ thể như sau:
Tui c cạnh AB bất kỳ, vui muốn vẽ cc điểm c gc tnh từ cạnh AB v khoảng cch tnh từ điểm A:
V dụ điểm C(65 độ 30 pht 25 giy, 45 m), E(25 độ 15 pht 5 giy, 101 m) ...... th dng những lệnh g cho nhanh vậy cc bạn ?
Tui c dng lệnh line nhưng khng biết lm cch no để gc được tnh từ cạnh AB v khoảng cch tnh từ điểm A theo của mnh ?
Hiện giờ th tui đang dng cch kẻ đường thẳng x trng với AB sau đ xoay đường thẳng ny một gc mong muốn -> tiếp theo kẻ một đường thẳng y vung gc với x tại A -> tiếp theo Offset đường thẳng y một khoảng cch mong muốn th được điểm cần xc định.
Nếu lm như thế th lu qu v tui c khoảng 150 điểm cần chuyển ln bảng vẽ !!!! :cheers:
Cc bạn vui lng chỉ gip tui với !
Tui khng rnh về Autocad lắm !
Ps:
Tui đang dng Cad 2007, cc bạn chỉ tui Cad no cũng được -> tui sẽ setup !
Thanks
Đợi tin cc bạn !
  • 0

#2 daotukl

daotukl

biết lệnh stretch

Danh tiếng: 107 (tm tạm)

Gửi vào 29 December 2008 - 06:46 PM

Cc bạn vui lng cho tui hỏi lm sao để triển khai điểm ln bảng vẽ khi biết gc v khoảng cch của n ?
Cụ thể như sau:
Tui c cạnh AB bất kỳ, vui muốn vẽ cc điểm c gc tnh từ cạnh AB v khoảng cch tnh từ điểm A:
V dụ điểm C(65 độ 30 pht 25 giy, 45 m), E(25 độ 15 pht 5 giy, 101 m) ...... th dng những lệnh g cho nhanh vậy cc bạn ?
Tui c dng lệnh line nhưng khng biết lm cch no để gc được tnh từ cạnh AB v khoảng cch tnh từ điểm A theo của mnh ?
Hiện giờ th tui đang dng cch kẻ đường thẳng x trng với AB sau đ xoay đường thẳng ny một gc mong muốn -> tiếp theo kẻ một đường thẳng y vung gc với x tại A -> tiếp theo Offset đường thẳng y một khoảng cch mong muốn th được điểm cần xc định.
Nếu lm như thế th lu qu v tui c khoảng 150 điểm cần chuyển ln bảng vẽ !!!! :cheers:
Ps:
Thanks
Đợi tin cc bạn !

trước tin bạn đnh lệnh UN (units) trong angle chọn Deg/min/sec trong Precision chọn 0d00'00"
giờ vẽ điểm C từ điểm A c sẵn :
@45000<65d35'25"
nếu gc bị ngược th trong phần units chon clockwise
mnh dng cad 2007
  • 0

#3 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator
Danh tiếng: 2956 (tuyệt vời)

Gửi vào 29 December 2008 - 07:01 PM

Cụ thể như sau:
Ps:
Thanks
Đợi tin cc bạn !

Bạn Dragons ơi,
Ci ny trn diễn đn c đề cập nhiều rồi bạn ạ. Lần sau bạn nn chịu kh tm kiếm trn diễn đn cc chủ đề lin quan đến việc cần hỏi trước nh.
Việc ny kh đơn giản nếu như bạn biết sử dụng lệnh vẽ theo tọa độ tương đối độc cực. Cụ thể như sau:
1/- Bạn chuyển hệ trục tọa độ tuyệt đối World UCS về hệ trục tọa độ tương đối với trục x trng với đoạn AB bằng cch như sau: vo Tools -> click New UCS -> Chọn Object -> chọn đoạn thẳng AB trn bản vẽ. Lập tức hệ trục tọa độ sẽ chuyển theo bạn .
2/- Dng lệnh line, chọn điểm A rồi nhập @ kc Chc bạn thnh cng v lun vui.
  • 0
Chc cc qu Anh trn diễn đn lun khỏe, đẻ thm được nhiều thứ để mt.

#4 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator

Gửi vào 29 December 2008 - 07:04 PM

trước tin bạn đnh lệnh UN (units) trong angle chọn Deg/min/sec trong Precision chọn 0d00'00"
giờ vẽ điểm C từ điểm A c sẵn :
@45000<65d35'25"
nếu gc bị ngược th trong phần units chon clockwise
mnh dng cad 2007

Bc daotukl ơi,
Ci ny mới l tọa độ tuyệt đối độc cực chứ chưa phải tọa độ tương đối độc cực bc ạ.
  • 0

#5 daotukl

daotukl

biết lệnh stretch

Danh tiếng: 107 (tm tạm)

Gửi vào 29 December 2008 - 07:47 PM

Bạn Dragons ơi,
Ci ny trn diễn đn c đề cập nhiều rồi bạn ạ. Lần sau bạn nn chịu kh tm kiếm trn diễn đn cc chủ đề lin quan đến việc cần hỏi trước nh.
Việc ny kh đơn giản nếu như bạn biết sử dụng lệnh vẽ theo tọa độ tương đối độc cực. Cụ thể như sau:
....................................
2/- Dng lệnh line, chọn điểm A rồi nhập @ kc Chc bạn thnh cng v lun vui.

cch của bc phải đổi độ pht giy rất mất thời gian
  • 1

#6 Dragons

Dragons

biết pan

Gửi vào 29 December 2008 - 07:58 PM

Cảm ơn cc bạn nhiều !
  • 0

#7 phamthanhbinh

phamthanhbinh

biết lệnh adcenter

• Moderator

Gửi vào 30 December 2008 - 11:37 AM

cch của bc phải đổi độ pht giy rất mất thời gian

H h, th kết hợp với cch của bc l Ok m. V mnh lười nn hướng dẫn đại loại vậy, cn mấy ci lặt vặt th cho qua lun ấy m. Mong cc bc đừng giận v ci tội lười ấy. N l bệnh bẩm sinh kinh nin mất rồi, uống thuốc mi m chả khỏi cc bc ạ. Hu hu
  • 0

#8 vovanngoc

vovanngoc

Chưa sử dụng CAD

Gửi vào 20 September 2014 - 11:05 PM

ban co tai lieu nao ve toan dac ko cho minh xin voi 

• 0

#9 vovanngoc

vovanngoc

Chưa sử dụng CAD

Gửi vào 20 September 2014 - 11:06 PM