Đến nội dung

Hình ảnh

Dóng hàng,dóng cột c,cắt từng phần

• Please log in to reply
1 reply to this topic

#1 tisaigon

tisaigon

Chưa sử dụng CAD

• 1 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 01 January 2009 - 03:13 AM

Chào các bạn năm mới
Mình mới tập vẽ điện tử = Autocad 1,2 ngày nay
Mình có 2 thắc mắc nhờ các bạn tư vấn giúp
Bản vẽ của mình chỉ là 2D thôi
1.Mình muốn xắp xếp 16 khối (khác nhau,kích thước gần bằng nhau) thành 4 hàng ngang,4 hàng dọc cách đều nhau.
Có cách nào để dóng hàng,dóng cột cho khoảng cách giữa các khối này = nhau ko? Để nhìn cho đẹp
2. Mình tạo polyline có bề rộng tương đối lớn tương đương 1 hình chữ nhật ,sau đó có cách nào cắt góc hay tỉa nó ko?
(Ông thầy mình ko tạo hình chữ nhật bằng lệnh mà lại tạo bằng Polyline do đặc thù của bản vẽ)
Cảm ơn các bạn
chúc các bạn năm mới thành công rực rỡ trong công việc và tình ái,hehe
tisaigon@yahoo.com
  • 0

#2 KE AN MAY DI VANG

KE AN MAY DI VANG

biết lệnh adcenter

• CADViet Team
  • 822 Bài viết
Điểm đánh giá: 572 (tốt)

Đã gửi 02 January 2009 - 11:24 AM

Chào các bạn năm mới
Mình mới tập vẽ điện tử = Autocad 1,2 ngày nay
Mình có 2 thắc mắc nhờ các bạn tư vấn giúp
Bản vẽ của mình chỉ là 2D thôi
1.Mình muốn xắp xếp 16 khối (khác nhau,kích thước gần bằng nhau) thành 4 hàng ngang,4 hàng dọc cách đều nhau.
Có cách nào để dóng hàng,dóng cột cho khoảng cách giữa các khối này = nhau ko? Để nhìn cho đẹp
2. Mình tạo polyline có bề rộng tương đối lớn tương đương 1 hình chữ nhật ,sau đó có cách nào cắt góc hay tỉa nó ko?
(Ông thầy mình ko tạo hình chữ nhật bằng lệnh mà lại tạo bằng Polyline do đặc thù của bản vẽ)
Cảm ơn các bạn
chúc các bạn năm mới thành công rực rỡ trong công việc và tình ái,hehe
tisaigon@yahoo.com

Bạn có thể dùng lệnh phủ lưới với số hàng 4 và cột 4, xem bài viết:

Cám ơn bạn SSG và bạn Duy 782006 !
Nhiều bạn bỏ qua câu đố: chia khổ giấy A4 ra làm 64 phần bằng nhau trong thời gian chậm nhất là 15 giây, vì tưởng là đơn giản. Bạn cứ bớt chút thời gian làm thử xem ? Chắc chắn là sẽ rút ra được một bài học bổ ích...
Trước đây tôi đã thực hiện trên Auto Cad 2004 theo các bước sau: - Draw/ Surfaces/ 3D Surfaces/ Mesh/ Ok. Đến đây chế độ bắt điểm tự động tắt. Bạn phải nháy chuột phải vào thanh công cụ dưới dòng lệnh : chọn Setings/ Seletall/ Ok để bật chế độ bắt điểm. Tiếp theo là chọn 4 điểm trên hình chữ nhận/ Entenr/ Nhập:8 / Nhập :8 /Enter, là khổ giấy A4 hoặc bất cứ khổ giấy nào cũng được phủ lưới 64 ô đều nhau.
Hiện tôi đang dùng Auto Cad2007, nhưng không tìm ra lệnh Mesh (gọi nôm na là phủ lưới mặt phẳng). Chẳng lẽ Auto Cad 2007 không có lệnh nào tương tự sao?. Vì vậy tôi mới mạnh dạn tham gia diễn đàn CACViet bằng câu đố vui để ... thực ra đây là câu hỏi chứ không phải là câu đố.
- Bạn SSG mách nước dùng lệnh Table, tôi đã dùng thử nhưng thấy rắc rổi và không ổn về thời gian, nhưng nhờ có bạn mà tôi biết thêm được lệnh ấy.
- Bạn Duy 782006 mách nước: SC lại 1/8, sau đó 3D Array ngang 8, dọc 8. Cách làm này không ổn về thời gian và chỉ đúng khi kích thước của hình chữ nhật sau khi SC thu nhỏ là số nguyên hoặc số thập phân hữu hạn(đây là số liệu cần thiết khi thực hiện lệnh Array). Với một hình chữ nhật có kích thước bất kỳ, sau khi SC nều kích thước của nó là số thập phân vô hạn tuần hoàn thì... sai 1/1000000 ly cũng đi vài ...dặm.
-Trong Auto Cad 2007, tôi đã tìm ra lệnh phủ lưới nhưng đã được mặc định sẵn là chỉ vẽ được 7x7= 49 ô (1- Vẽ một hình chữ nhật bất kỳ vẽ bằng lệnh REC. 2- Phủ lưới : Modify/3D operations/ Convert Surface/ Chọn hình chữ nhật/ Enter.
Có cách làm thay đổi mặc định của lệnh trên không? Nhờ các bạn tìm giúp. :cheers:

- Lênh Planr Surface kẻ được 7x7 = 49 ô mắt lưới trên hình chữ nhật , được mặc định sẵn trên AutoCAD . Kích đúp chuột vào mắt lưới rồi nhập số liệu vào : U isoli...V isolin... ta có thể thay đổi được số ô tùy ý theo hàng và cột như cách làm của bạn SSG.
- Đúng như bạn SSG viết : cách SC của bạn Duy 782006 hoàn toàn chính xác vì bạn Duy không nhập kích thước mà dùng cách bắt điểm End (Đây là lợi thế của CAD đời mới mà bây giờ tôi mới biết đến). Cách làm của bạn Duy cũng không đến nỗi chậm lắm. Tuy nhiên nếu bản vẽ có nhiều ô mắt lưới thì sẽ tốn nhiều... "mồi nhậu" hơn cách làm của bạn SSG.(bản vẽ "nặng" hơn về dung lượng).

• 0
KẺ ĂN MÀY DĨ VÃNG