Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
  • Thông báo

• Nguyen Hoanh

CADViet đã hoàn tất nâng cấp   14/09/2017

Chào các bạn, CADViet đã hoàn tất việc nâng cấp lên phiên bản mới. Tất cả các chức năng đã hoạt động theo kỳ vọng của ban quản trị. Nếu có vấn đề gì cần phản hồi, các bản post ở đây nhé: Trân trọng, Nguyễn Hoành.
Đăng nhập để thực hiện theo  
xtuan

vẽ tiếp tuyến chung đi qua 2 e líp bất kì

Các bài được khuyến nghị

xtuan    1

em mần cái lày mãi mà ko dc, cú quá, e elip nghiêng ngả bất kì ( ngoài nhau ), vẽ đường tiếp tuyến chung của 2 elip đó, bác nào làm rồi chỉ em với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
nguyenhuyhoang    426
em mần cái lày mãi mà ko dc, cú quá, e elip nghiêng ngả bất kì ( ngoài nhau ), vẽ đường tiếp tuyến chung của 2 elip đó, bác nào làm rồi chỉ em với.

Cũng giống như vẽ tiếp tuyến 2 đường tròn, có mấy cách để vẽ, mình hướng dẫn cách này nhé.

Gõ lệnh L , enter - nhấn giữ Shift + chuột phải - chọn Tangent - chọn điểm bất kỳ trên Elíp 1 gần vị trí cần vẽ tiếp xúc - tương tự nhấn giữ Shift + chuột phải - chọn Tangent - chọn điểm bất kỳ trên Elíp 2 gần vị trí cần vẽ tiếp xúc.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
xtuan    1
Cũng giống như vẽ tiếp tuyến 2 đường tròn, có mấy cách để vẽ, mình hướng dẫn cách này nhé.

Gõ lệnh L , enter - nhấn giữ Shift + chuột phải - chọn Tangent - chọn điểm bất kỳ trên Elíp 1 gần vị trí cần vẽ tiếp xúc - tương tự nhấn giữ Shift + chuột phải - chọn Tangent - chọn điểm bất kỳ trên Elíp 2 gần vị trí cần vẽ tiếp xúc.

ko dc bạn ơi, mình nói còn thiếu.này nhé 2 e lip bất kì , vẽ 2 tiếp tuyến ( bao ngoài ) đi qua nó ( dạng như hình chóp ý ). nó chỉ dc 1 bên, còn 1 bên ko dc, chỗ mình khoanh tròn này nếu phóng to bị cắt elip này.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
xtuan    1
ko dc bạn ơi, mình nói còn thiếu.này nhé 2 e lip bất kì , vẽ 2 tiếp tuyến ( bao ngoài ) đi qua nó ( dạng như hình chóp ý ). nó chỉ dc 1 bên, còn 1 bên ko dc, chỗ mình khoanh tròn này nếu phóng to bị cắt elip này.

có cao thủ nào thử chưa, giúp em với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nguyen Hoanh    4.524

Đây là một bài toán khó.

Mình đã search trên mạng, chưa thấy chỗ nào đưa ra lời giải tối ưu cho trường hợp tổng quát. Có 1 cách vẽ gần đúng như sau: Bạn vẽ như cách của NguyenHuyHoang, tức là: chọn 1 điểm bất kỳ thuộc E1, vẽ tiếp tuyến sang E2, từ điểm này của E2, vẽ ngược lại tiếp tuyến sang E1, từ điểm này của E1, lại vẽ tiếp tuyến sang E2,..v.v.

Cứ lặp lại như vậy cho đến lúc nào bạn thấy đủ độ chính xác thì dừng lại.

Bạn có thể tham khảo thêm ở đây: get a line to meet tangents between two ellipses

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo