Đến nội dung

Hình ảnh

Ứng dụng CAD/CAM/CNC thiết kế và gia công lòng ,lõi khuôn ép nhựa

• Please log in to reply
52 replies to this topic

#21 loiphong

loiphong

biết vẽ circle

• 38 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 07 February 2009 - 08:16 PM

Vâng,máy CNC ở trường em là MINI MILL của hãng Hass. em tra trên trag wep của HASS thì thông số của nó là :
Khả năng di chuyển theo các trục : 406x305x254 mm
Độ côn trục chính : CAT 40
Tốc độ trục chính 6000 v/p
em đag định làm khuôn mẫu cho sản phẩm là khay cơm cao cấp hoặc là khay đựng đá viên.
anh hay tư vấn cho em với.Dưới đây là vài hình ảnh về một số loại khay cơm
<a href="
http://www.cadviet.com/upfiles/Khay20com_l.gif" target="_blank">http://www.cadviet.com/upfiles/Khay20com_l.gif</a>

À anh ơi em đag viết báo cáo thưc tập có điều này em muốn hỏi đó là phân loại các kiểu khuôn anh chỉ bảo em với.
Các loại khuôn cơ bản có phải là có 3 loại là : Khuôn dập(Die Mold),khuôn dúc(casting mold),khuôn nhựa (cái này em ko biết tiếng anh là gì có phải là "plastic mold" ko?) phải ko?
Trong đó khuôn nhựa thì có thể chia thành : khuôn thổi(blow mold),khuôn ép phun(injection mold),khuôn đùn(extrusion die for plastics).Ngoài ra em còn nghe nói có "khuôn quay" (em dùng từ không chính xác lắm) đại khái nó giống như đúc ly tâm vậy (rotational molding)
Em nói như vậy có đúng ko? mọi người chỉ cho em với,và chỉ ra sự khác nhau giữa khuôn thổi,khuôn ép phun và khuôn đùn là như thế nào.Trong nghành nhựa thì người ta thường là sử dụng khuôn ép phun phải ko?
----CỐ GẮNG LÊN NÀO ------

Xin lỗi vì lâu không hồi âm cho bạn, gần tết nhiều việc bận wá, mạng ở công ty lại bị cắt lên không có thời gian online.
Về phân loại các loại khuôn thì mình cũng không rành. Mình đă từng làm wa khuôn dập nóng, khuôn cát, khuôn đúc (nhôm), khuôn cao su, khuôn ép nhựa. Theo như mình biết thì đa số các khuôn ép nhựa đều là khuôn đùn vì đặc trưng của đa số các sản sản phẩm nhựa đều đúc theo phương pháp này. Khuôn các loại chai lọ nói chung là khuôn thổi vì nếu ép đùn thì không thể lấy sản phẩm ra được, còn về khuôn quay thì cũng dùng để sản xuất chai lọ, mình cũng tưng đọc tài liệu nhưng chưa từng làm wa.
Còn về thông số máy mà bạn nói thì mình nghĩ chác là máy ở trương của bạn chỉ dùng để thực tâp chứ không thể sản xuất thực tiễn được. Mong rằng bạn sẽ tìm hiểu kĩ hơn bởi vì theo mình biết thì sản phẩm khay cơm là hơi lớn đó.!
  • 0

#22 kitara2610

kitara2610

biết vẽ line

• 27 Bài viết
Điểm đánh giá: 1 (bình thường)

Đã gửi 08 February 2009 - 02:27 PM

Xin lỗi vì lâu không hồi âm cho bạn, gần tết nhiều việc bận wá, mạng ở công ty lại bị cắt lên không có thời gian online.
Về phân loại các loại khuôn thì mình cũng không rành. Mình đă từng làm wa khuôn dập nóng, khuôn cát, khuôn đúc (nhôm), khuôn cao su, khuôn ép nhựa. Theo như mình biết thì đa số các khuôn ép nhựa đều là khuôn đùn vì đặc trưng của đa số các sản sản phẩm nhựa đều đúc theo phương pháp này. Khuôn các loại chai lọ nói chung là khuôn thổi vì nếu ép đùn thì không thể lấy sản phẩm ra được, còn về khuôn quay thì cũng dùng để sản xuất chai lọ, mình cũng tưng đọc tài liệu nhưng chưa từng làm wa.
Còn về thông số máy mà bạn nói thì mình nghĩ chác là máy ở trương của bạn chỉ dùng để thực tâp chứ không thể sản xuất thực tiễn được. Mong rằng bạn sẽ tìm hiểu kĩ hơn bởi vì theo mình biết thì sản phẩm khay cơm là hơi lớn đó.!

Vâng cảm ơn những góp ý của anh.Anh có thể nói rõ hơn cho em biết về khuôn ép phun và khuôn đùn ko? chúng có khác nhau nhiều không? Tại vì em thấy tài liệu khuôn nhưạ hầu như là nói về khuôn ép phun còn khuôn đùn thì em chưa hiểu lắm.Nếu sử dụg khuôn đùn thì cũng phải có máy ép nhựa phải ko anh?Hiện tại giờ phần lý thuyết đầu tiên trong đồ án thầy HD yêu cầu em phải làm đó là báo cáo các phuơng pháp gia công khuôn.Em thấy nó cứ chung chung kiểu gi ấy,e chỉ định viết tổng quat về khuôn dập,khuôn đúc,khuôn nhựa rồi sau đi sau vào khuôn nhựa.Nếu có thể ,anh cho em xin một số tài liệu về nhửng kiểu khuôn này được không?
Còn về máy của trường em thì đúng mà máy bé thật và chủ yếu phục vụ học tập nhưng có điều việc tìm hiểu nó và sử dụng được nó để gia công lòng lõi khuôn của sản phẩm là một trong nhưng yêu cầu trong đồ án của em nên không thể bỏ qua được,thầy em bảo yêu cầu đó là bắt buộc.Về cái khay cơm hôm nay em đã đi ra một số nơi để xem mẫu mã ,đúng là thấy to thật,em đag cố tìm một loại nhỏ thôi. Nếu ko được em sẽ làm thu nhỏ lại như mô hình để phù hợp với máy của trường.
  • 0

#23 loiphong

loiphong

biết vẽ circle

• 38 Bài viết

Đã gửi 09 February 2009 - 08:34 AM

Vâng cảm ơn những góp ý của anh.Anh có thể nói rõ hơn cho em biết về khuôn ép phun và khuôn đùn ko? chúng có khác nhau nhiều không? Tại vì em thấy tài liệu khuôn nhưạ hầu như là nói về khuôn ép phun còn khuôn đùn thì em chưa hiểu lắm.Nếu sử dụg khuôn đùn thì cũng phải có máy ép nhựa phải ko anh?Hiện tại giờ phần lý thuyết đầu tiên trong đồ án thầy HD yêu cầu em phải làm đó là báo cáo các phuơng pháp gia công khuôn.Em thấy nó cứ chung chung kiểu gi ấy,e chỉ định viết tổng quat về khuôn dập,khuôn đúc,khuôn nhựa rồi sau đi sau vào khuôn nhựa.Nếu có thể ,anh cho em xin một số tài liệu về nhửng kiểu khuôn này được không?
Còn về máy của trường em thì đúng mà máy bé thật và chủ yếu phục vụ học tập nhưng có điều việc tìm hiểu nó và sử dụng được nó để gia công lòng lõi khuôn của sản phẩm là một trong nhưng yêu cầu trong đồ án của em nên không thể bỏ qua được,thầy em bảo yêu cầu đó là bắt buộc.Về cái khay cơm hôm nay em đã đi ra một số nơi để xem mẫu mã ,đúng là thấy to thật,em đag cố tìm một loại nhỏ thôi. Nếu ko được em sẽ làm thu nhỏ lại như mô hình để phù hợp với máy của trường.

Xin lỗi bạn mình nhầm, không phải đa số các sản phẩm đều được sản xuất bằng ép đùn mà là ép phun. Mình chưa từng làm qua khuôn ép đùn nên cũng không rõ về phương pháp này. Chỉ có một lần thiết kế sản phẩm "thanh la nhựa", là sản phẩm của phương pháp ép đùn nên cũng không rõ lắm. Dựa vào sản phẩm thì mình biết rằng phương pháp ép đùn được sử dụng để ép những chi tiết có biên dạng dài với hình dạng không đổi theo chiều dài. Bạn có biết những tấm phông nhựa dùng để làm trần chứ, nó được sản xuất theo phương pháp ép đùn (rất dài và có hình dạng không đổi theo chiều dài)... Vài điều trao đổi cùng bạn.
  • 1

#24 kitara2610

kitara2610

biết vẽ line

• 27 Bài viết

Đã gửi 09 February 2009 - 11:06 AM

Xin lỗi bạn mình nhầm, không phải đa số các sản phẩm đều được sản xuất bằng ép đùn mà là ép phun. Mình chưa từng làm qua khuôn ép đùn nên cũng không rõ về phương pháp này. Chỉ có một lần thiết kế sản phẩm "thanh la nhựa", là sản phẩm của phương pháp ép đùn nên cũng không rõ lắm. Dựa vào sản phẩm thì mình biết rằng phương pháp ép đùn được sử dụng để ép những chi tiết có biên dạng dài với hình dạng không đổi theo chiều dài. Bạn có biết những tấm phông nhựa dùng để làm trần chứ, nó được sản xuất theo phương pháp ép đùn (rất dài và có hình dạng không đổi theo chiều dài)... Vài điều trao đổi cùng bạn.

Ừm,nghe anh nói vậy em cũng hiểu phần nào rồi.Thanks anh nhiều.Giờ em tiếp tục làm có gì ko hiểu em sẽ lại hỏi tiếp thanks anh nha.
  • 0

#25 kitara2610

kitara2610

biết vẽ line

• 27 Bài viết

Đã gửi 19 February 2009 - 06:33 PM

Các "sư phụ" ơi,làm ơn cho em hỏi hiện nay trong thiết kế và gia công khuôn mẫu nói chung người ta đã áp dụng những CÔNG NGHỆ GIA CÔNG nào?
Ngoài những phương pháp em nghĩ là phổ biến trong gia công khuôn như:
- Cắt gọt trên các máy phay,tiện CNC
- Gia công xung tia lửa điện, cắt dây
- Sử dụng phương pháp tạo mẫu nhanh
- Đúc (cái này em không biết là thực tế người ta có hay sử dụng để chế tạo khuôn không vì em thấy đúc thì tính chính xác không cao lắm. Nếu ai biết thì nói cho em rõ với nhé )
Người ta có áp dụng các phương pháp gia công đặc biệt như: GIA CÔNG SIÊU ÂM, GIA CÔNG TIA NƯỚC,TIA NƯỚC CÓ HẠT MÀI, CÁC PHƯƠNG PHÁP GIA CÔNG HÓA, CẮT TIA LAZER để gia công khuôn không ? và hiện nay việc áp dụng các phương pháp mới này đã phổ biến chưa, thực tế áp dụng đến đâu rồi.
À mà hiện nay người ta sử dụng phổ biến những phương pháp nào để gia công khuôn nhựa nói riêng.
...Giúp em đi mà (:cheers:) ...
  • 0

#26 kitara2610

kitara2610

biết vẽ line

• 27 Bài viết

Đã gửi 20 February 2009 - 09:14 AM

Anh "LOIPHONG" ơi,anh có đĩa cài SOLIDCAM không?Hiện em đag dùng Solildwork 2006 nhưng chưa tìm được đĩa solidcam.Nếu anh có hoặc biết chỗ nào bán thì chỉ cho em với em tìm bên BK mà không có.Làm ơn giúp em với em đag cần nó để so sánh phần CAM với EdgeCAM.
Anh có kinh nghiệm về thiết kế khuôn nhựa rồi vậy anh có tài liệu về máy ép nhựa không gửi cho em tham khảo với,sách lý thuyết hoặc hướng dẫn sử dụng đi kèm máy cũng được.Nếu không gủi được anh có thể cho em địa chỉ em đến mượn phô tô( hic hic nếu anh ở Hà Nội) hic hic.Em cảm ơn anh nhiều !
  • 0

#27 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết
Điểm đánh giá: 1087 (rất tốt)

Đã gửi 20 February 2009 - 06:45 PM

Các "sư phụ" ơi,làm ơn cho em hỏi hiện nay trong thiết kế và gia công khuôn mẫu nói chung người ta đã áp dụng những CÔNG NGHỆ GIA CÔNG nào?
- Đúc (cái này em không biết là thực tế người ta có hay sử dụng để chế tạo khuôn không vì em thấy đúc thì tính chính xác không cao lắm. Nếu ai biết thì nói cho em rõ với nhé )
Người ta có áp dụng các phương pháp gia công đặc biệt như: GIA CÔNG SIÊU ÂM, GIA CÔNG TIA NƯỚC,TIA NƯỚC CÓ HẠT MÀI, CÁC PHƯƠNG PHÁP GIA CÔNG HÓA, CẮT TIA LAZER để gia công khuôn không ? và hiện nay việc áp dụng các phương pháp mới này đã phổ biến chưa, thực tế áp dụng đến đâu rồi.
À mà hiện nay người ta sử dụng phổ biến những phương pháp nào để gia công khuôn nhựa nói riêng.

1. Đúng như điều bạn đã nghĩ ở trên. Mà mình thấy trong báo cáo tốt nghiệp của bạn đã nêu khá chi tiết về vấn đề này rồi mà?
2. Muốn đúc chính xác bạn phải làm khuôn chính xác cho đúc. Đã vậy làm luôn cái khuôn mình muốn cho xong!
3. Các phương pháp gia công đặc biệt như bạn nêu trên ssg cũng chỉ nghe nói và đọc tài liệu, chưa được thấy bao giờ nên không có ý kiến gì.
4. Với khuôn nhựa, tại VN người ta vẫn dùng phổ biến phay CNC cho lòng và lõi khuôn. Các bộ phận khác (không có hình dáng phức tạp), có thể gia công trên các thiết bị vạn năng thông thường.
  • 0

#28 kitara2610

kitara2610

biết vẽ line

• 27 Bài viết

Đã gửi 20 February 2009 - 08:41 PM

1. Đúng như điều bạn đã nghĩ ở trên. Mà mình thấy trong báo cáo tốt nghiệp của bạn đã nêu khá chi tiết về vấn đề này rồi mà?
2. Muốn đúc chính xác bạn phải làm khuôn chính xác cho đúc. Đã vậy làm luôn cái khuôn mình muốn cho xong!
3. Các phương pháp gia công đặc biệt như bạn nêu trên ssg cũng chỉ nghe nói và đọc tài liệu, chưa được thấy bao giờ nên không có ý kiến gì.
4. Với khuôn nhựa, tại VN người ta vẫn dùng phổ biến phay CNC cho lòng và lõi khuôn. Các bộ phận khác (không có hình dáng phức tạp), có thể gia công trên các thiết bị vạn năng thông thường.

Vâng đúng là trong báo cáo thực tập của em, em cũng đã viết về các phương pháp phổ biến trong gia công khuôn, còn bây giờ khi làm đồ án em muốn viết thêm các phương pháp gia công đặc biệt và băn khoăn không biết hiện nay các phương pháp đó đã ứng dụng vào gia công khuôn chưa hay là chỉ mới áp dụng trog một vài trường hợp đặc biệt.
Nói chung theo như anh nói như vậy là em thấy cũng hiểu hiểu rồi.Thanks anh nhiều.
  • 0

#29 loiphong

loiphong

biết vẽ circle

• 38 Bài viết

Đã gửi 22 February 2009 - 09:26 PM

Hic hic, mình làm khuôn nhiều nhưng cũng chang tìm hiểu về những phương pháp gia công mới. Chỉ sử dụng máy phay, máy tiện, máy cắt dây, máy phóng điện là gia công được tất tần tật. Làm khuôn nhôm thì cũng sử dụng phương pháp đúc. Mụch đích chính là đúc hai cái vỏ và gối đỡ của khuôn(phôi đúc) nhằm tiết kiệm vật liệu và thời gian gia công thôi.
Còn khuôn nhựa thì sử dụng những p.pháp cổ truyền là chủ yếu....
  • 0

#30 loiphong

loiphong

biết vẽ circle

• 38 Bài viết

Đã gửi 22 February 2009 - 09:37 PM

Anh "LOIPHONG" ơi,anh có đĩa cài SOLIDCAM không?Hiện em đag dùng Solildwork 2006 nhưng chưa tìm được đĩa solidcam.Nếu anh có hoặc biết chỗ nào bán thì chỉ cho em với em tìm bên BK mà không có.Làm ơn giúp em với em đag cần nó để so sánh phần CAM với EdgeCAM.
Anh có kinh nghiệm về thiết kế khuôn nhựa rồi vậy anh có tài liệu về máy ép nhựa không gửi cho em tham khảo với,sách lý thuyết hoặc hướng dẫn sử dụng đi kèm máy cũng được.Nếu không gủi được anh có thể cho em địa chỉ em đến mượn phô tô( hic hic nếu anh ở Hà Nội) hic hic.Em cảm ơn anh nhiều !

Hic. trước kia thi có nhưng ko sử dụng nên để thất lạc rùi. Để mình cố gắng kiếm lại thử . Không chỉ có Solidcam đâu mà cả Camwork cũng sử dụng được trên Solid wỏk nữa đó.
Còn một số tài liêu về máy để mai mỉnh up lại coi. Bữa nay up toàn báo lỗi.
  • 1

#31 kitara2610

kitara2610

biết vẽ line

• 27 Bài viết

Đã gửi 23 February 2009 - 03:55 PM

Hic. trước kia thi có nhưng ko sử dụng nên để thất lạc rùi. Để mình cố gắng kiếm lại thử . Không chỉ có Solidcam đâu mà cả Camwork cũng sử dụng được trên Solid wỏk nữa đó.
Còn một số tài liêu về máy để mai mỉnh up lại coi. Bữa nay up toàn báo lỗi.

Vâng em cảm ơn anh.Mấy hôm nay em cứ chờ bài trả lời của anh.hì.Hiện giờ em đag được hướng dẫn làm máy CNC ở trường cũng bắt đầu được lập trình bằng tay gia công nhưng chi tiết bề mặt đơn giản rồi.Được làm nên rất thích thú,mấy hôm nữa bọn em sẽ được thầy hướng dẫn truyền dự liệu từ CAM sag máy để sau này sẽ tự gia công các sản phẩm của mình.
Còn đây là sản phẩm phải làm khuôn của em, anh xem thử và gợi ý cho em làm mặt phân khuôn với.Cái này thực sự là em chưa hiểu gì lắm,đag cần có người khai ság.
http://www.cadviet.c...Gat_tan_heo.igs
  • 0

#32 loiphong

loiphong

biết vẽ circle

• 38 Bài viết

Đã gửi 23 February 2009 - 08:58 PM

Vâng em cảm ơn anh.Mấy hôm nay em cứ chờ bài trả lời của anh.hì.Hiện giờ em đag được hướng dẫn làm máy CNC ở trường cũng bắt đầu được lập trình bằng tay gia công nhưng chi tiết bề mặt đơn giản rồi.Được làm nên rất thích thú,mấy hôm nữa bọn em sẽ được thầy hướng dẫn truyền dự liệu từ CAM sag máy để sau này sẽ tự gia công các sản phẩm của mình.
Còn đây là sản phẩm phải làm khuôn của em, anh xem thử và gợi ý cho em làm mặt phân khuôn với.Cái này thực sự là em chưa hiểu gì lắm,đag cần có người khai ság.
http://www.cadviet.c...Gat_tan_heo.igs

http://www.cadviet.com/upfiles/c5.pdf
Cái này là tài liệu về một số loại máy ép. Còn về phần mềm Solidcam thì mình chưa kiếm được. Sản phẩm của bạn để mình coi lại sau nhé....
  • 0

#33 kitara2610

kitara2610

biết vẽ line

• 27 Bài viết

Đã gửi 23 February 2009 - 09:36 PM

http://www.cadviet.com/upfiles/c5.pdf
Cái này là tài liệu về một số loại máy ép. Còn về phần mềm Solidcam thì mình chưa kiếm được. Sản phẩm của bạn để mình coi lại sau nhé....

Thanks anh nhiều.Em sẽ nghiền mấy tài liệu anh mới gửi.
Khi nào kiếm được SoidCam thì bảo em nha,hoặc chỉ cần biết chỗ ở hà nội này có bán đĩa cũng được.Một lần nữa cảm ơn anh.
  • 0

#34 loiphong

loiphong

biết vẽ circle

• 38 Bài viết

Đã gửi 24 February 2009 - 09:01 PM

Thanks anh nhiều.Em sẽ nghiền mấy tài liệu anh mới gửi.
Khi nào kiếm được SoidCam thì bảo em nha,hoặc chỉ cần biết chỗ ở hà nội này có bán đĩa cũng được.Một lần nữa cảm ơn anh.

http://www.cadviet.c...les/GAT_TAN.x_t]
Mình ở TP. HO CHI MINH lên cũng không bít chỗ nào có bán đĩa Solidcam. Sản phẩm trên của bạn mình đã phân khuôn, có hai chỗ bị under cut đã được đổi thành màu xanh..!
  • 0

#35 kitara2610

kitara2610

biết vẽ line

• 27 Bài viết

Đã gửi 04 March 2009 - 05:03 PM

http://www.cadviet.c...les/GAT_TAN.x_t]
Mình ở TP. HO CHI MINH lên cũng không bít chỗ nào có bán đĩa Solidcam. Sản phẩm trên của bạn mình đã phân khuôn, có hai chỗ bị under cut đã được đổi thành màu xanh..!

Híc vậy à,vậy nếu anh kiếm được thì có thể gửi ra cho em không.Nếu được vậy thì tốt quá.Cảm ơn anh rất nhiều vì đã giúp đỡ em.
Mà anh ơi anh có rành về điều khiển máy CNC không? Mấy hôm nay bọn em kết nối máy tính với máy truyền dữ liệu (mã code từ CAM)vào máy rồi, cũng sửa lại mã code cho phù hợp rồi những máy vẫn lỗi nó báo lỗi ở lệnh G41- bù bán kính dao.Hic em biết là hỏi này là rất chung chung nhưng hy vọng biết đâu anh lại có chút gợi ý gì đó để bọn có thể sửa chữa.
À, anh gửi lại bản phân khuôn lại cho em nhé,link trên bị lỗi em không load về được.
  • 0

#36 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết

Đã gửi 05 March 2009 - 03:26 PM

Híc vậy à,vậy nếu anh kiếm được thì có thể gửi ra cho em không.Nếu được vậy thì tốt quá.Cảm ơn anh rất nhiều vì đã giúp đỡ em.
Mà anh ơi anh có rành về điều khiển máy CNC không? Mấy hôm nay bọn em kết nối máy tính với máy truyền dữ liệu (mã code từ CAM)vào máy rồi, cũng sửa lại mã code cho phù hợp rồi những máy vẫn lỗi nó báo lỗi ở lệnh G41- bù bán kính dao.Hic em biết là hỏi này là rất chung chung nhưng hy vọng biết đâu anh lại có chút gợi ý gì đó để bọn có thể sửa chữa.
À, anh gửi lại bản phân khuôn lại cho em nhé,link trên bị lỗi em không load về được.

Hôm nọ bạn nói định dùng MasterCAM, giờ đổi ý rồi. Lý do?
Bạn search trên net với từ khoá "Solidcam_2008_R12_sp2.1_eng_rus+crack" sẽ tìm được bản tải về. Tổng dung lượng khoảng 650MB.
Về lỗi G41, bạn có thể cho biết:
- Hệ điều khiển của máy CNC?
- Một đoạn code trước và sau chỗ gây lỗi?
- Bạn đang dùng CAM nào vậy?
Ssg không dùng máy CNC thường xuyên nhưng cũng đã từng "vọc" qua chút chút, biết đâu có thể phát hiện ra điều gì đó... Nhưng trước tiên, bạn kiểm tra xem đã khai báo giá trị bù dao cho hệ điều khiển CNC chưa?
  • 0

#37 kitara2610

kitara2610

biết vẽ line

• 27 Bài viết

Đã gửi 05 March 2009 - 08:34 PM

Hôm nọ bạn nói định dùng MasterCAM, giờ đổi ý rồi. Lý do?
Bạn search trên net với từ khoá "Solidcam_2008_R12_sp2.1_eng_rus+bẻ khóa" sẽ tìm được bản tải về. Tổng dung lượng khoảng 650MB.
Về lỗi G41, bạn có thể cho biết:
- Hệ điều khiển của máy CNC?
- Một đoạn code trước và sau chỗ gây lỗi?
- Bạn đang dùng CAM nào vậy?
Ssg không dùng máy CNC thường xuyên nhưng cũng đã từng "vọc" qua chút chút, biết đâu có thể phát hiện ra điều gì đó... Nhưng trước tiên, bạn kiểm tra xem đã khai báo giá trị bù dao cho hệ điều khiển CNC chưa?

Vâng sở dĩ em chuyển không dùng MasterCam nữa là bởi vì trong nhiệm vụ tốt nghiệp thầy em ấn định phải tìm hiểu EdgeCAM còn các phần mềm khác sẽ chỉ là bổ sung so sánh thôi.Trong khi đó MasterCam em mới bập bõm học chưa được bao nhiêu mà mastercam thì rât rộng em khônng thể kham hết được vì thế em mới chuyển sag là tìm hiểu EdgeCam và Solidwork trong đó se tìm hiểu modul SolidCam.Cho em hỏi là em đag dùng SW 2006 liệu tải bản SolidCam 2008 về có chạy dc ko?
còn về máy CNC ở trường em thì là hệ điều khiển Fanuc.Chương trình Cam bọn em đag dùng là EdgeCam.Khai báo dao bọn em cũng khai báo rồi.Còn về mã code thì khi chạy mô phỏng trên máy CNC nó cứ báo lỗi ở chỗ có G41 sửa chỗ này thì nó báo lỗi chô tiếp theo.Để một hai hôm tới em cóp mã code về em hỏi anh nha.ok?
thank anh nhiều.
  • 0

#38 loiphong

loiphong

biết vẽ circle

• 38 Bài viết

Đã gửi 06 March 2009 - 08:09 AM

http://www.cadviet.c...les/GAT_TAN.rar
  • 1

#39 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết

Đã gửi 06 March 2009 - 10:07 AM

1. Cho em hỏi là em đag dùng SW 2006 liệu tải bản SolidCam 2008 về có chạy dc ko?

2. ... còn về máy CNC ở trường em thì là hệ điều khiển Fanuc.Chương trình Cam bọn em đag dùng là EdgeCam.Khai báo dao bọn em cũng khai báo rồi.Còn về mã code thì khi chạy mô phỏng trên máy CNC nó cứ báo lỗi ở chỗ có G41 sửa chỗ này thì nó báo lỗi chô tiếp theo.

1. Ssg đang dùng SolidWorks 2007, cài SolidCAM 2008 vẫn chạy tốt. Góp ý: bạn muốn tham gia với anh em trong diễn đàn này về SolidWorks thì nên chuyển sang bản 2007 sẽ thuận lợi hơn.

2. Về lỗi G41, ssg gợi ý thêm:
Khi gọi G41, G42, nếu vị trí dao tại thời điểm ngay trước đó không phù hợp sẽ gây ra lỗi. Mình xem trên các diễn đàn thấy các pro nói như vậy, cũng chưa hiểu rõ lắm, đại loại là liên quan đến không gian hợp lệ, đủ chỗ cho nó thực hiện bù dao. Hay là bạn thử với một chương trình thật đơn giản, có thể lập trình trực tiếp MDI trên máy, với vị trí dao ở nơi trống trải nhất (XY ngay giữa bàn máy) xem phản ứng của nó như thế nào?
Ngoài ra, nếu vẫn không được thì tuỳ chọn trong CAM cho nó xuất file NC không có G41, G42, tức là không có bù bán kính dao. Thực chất là vẫn bù, nhưng bù bằng chính phần mềm CAM, nghĩa là tự nó tính toán theo đúng biên dạng cần gia công và tự động dịch ToolPath đi một khoảng đúng bằng bán kính dao. Với EdgeCAM mình không rõ, nhưng trong MasterCAM, nếu tuỳ chọn Computer Compensation thì nó sẽ thực hiện như vậy.
Bạn có thể nói rõ hơn đời của hệ điều khiển Fanuc không? Các đời khác nhau có thể có một vài điểm khác biệt trong code.

Chúc bạn thành công!
  • 0

#40 kitara2610

kitara2610

biết vẽ line

• 27 Bài viết

Đã gửi 06 March 2009 - 12:57 PM

http://www.cadviet.c...les/GAT_TAN.rar

Anh ơi anh gửi cho em bản vẽ phân khuôn nhưng ko có Password em ko mở đc
anh gưi pass cho em đi,mà em thấy file đó có đuôi là "x_t*" là định dạng gì vậy
SW có đọc được ko