Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
tuanvu410

Gặp vấn đề khi gán vật liệu cho đối tượng

Các bài được khuyến nghị

Hi mọi người !

Mình đang thực hành gán vật liệu cho đối tượng trong CAD

File của mình là DXF, sau khi vẽ xong xuôi, mình áp vật liệu thì gặp hiện tượng sau:

Như hình vẽ, vật liệu cho Cylinder thì ok, nhưng Box thì không hiểu sao chỉ được mặt trên và mặt dưới, các mặt còn lại bị kẻ sọc. Nếu tạo file mới và bắt đầu vẽ riêng cái box và thử áp vật liệu thì được đủ các mặt bình thường(không bị sọc). Chắc là nó liên quan đến các thông số của bản vẽ hiện thời, nhưng mình chưa biết ? Mình đã chỉnh trong Material editor cũng ko được.

Box và Cylinder vẽ trong cùng 1 hệ trục. Tương tự nếu mình xoay hệ trục và vẽ Cylinder sau đó ốp vật liệu thì bị thế này:

Nó cũng bị kẻ sọc. Mình thử xoay các kiểu vẫn bị, chỉ mỗi tư thế thẳng như bên phải là được. Mình chưa hiểu, ai giúp mình nhé. Mình cảm ơn !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Cảm ơn anh Hoằn nhé! Và sorry vì mình đã gửi nhiều lần, vì sau khi soạn xong bấm tạo chủ đề thì nó nhảy ra trang hiện lỗi code, nên cứ tưởng gửi chưa được :D.

2 cái hình mình vẽ là hình cơ bản 3D: Box và Cylinder, chứ ko lồi lõm gì đâu. Mình vẽ riêng 2 hình đó bên cạnh cái đối tượng chính mình vừa vẽ, để ốp thử material. Nếu tạo 1 file mới vẽ riêng 2 hình đó thì ốp vẫn đẹp như bình thường, còn ở bản vẽ hiện thời thì nó bị vậy.

Mình mới học 3D nên hơi ngáo :D. Thanks mọi người!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hi mọi người,

Vấn đề còn lại là: Mình cứ xoay trục tọa độ đi xong extrude rồi ốp vật liệu là bề mặt bị kẻ sọc như thế . Mình biết là CAD 3D không được chú trọng như các phần mềm 3D chuyên dụng khác, nhưng ai biết cứ giúp mình nhé :D ! Cảm ơn rất nhiều !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo