Đến nội dung

Hình ảnh
- - - - -

ObjectARX

• Please log in to reply
8 replies to this topic

#1 detective

detective

biết pan

• 5 Bài viết
Điểm đánh giá: 0 (bình thường)

Đã gửi 13 January 2009 - 10:10 PM

Tại sao ko tạo một topic về objectARX?
  • 0

#2 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết
Điểm đánh giá: 1087 (rất tốt)

Đã gửi 14 January 2009 - 08:50 AM

Tại sao ko tạo một topic về objectARX?

Một câu hỏi hay, nhưng không biết ai sẽ trả lời! ObjectARX là một trong 3 công cụ phát triển ứng dụng trên nền AutoCAD (Lisp, VBA, ObjectARX). Ưu thế của ObjectARX là được phát triển bằng ngôn ngữ lập trình C++, có thể tạo ra các ứng dụng mang tính độc lập cao, không "dựa dẫm" quá nhiều vào AutoCAD (như Lisp) hoặc các thư viện liên kết (như VBA).
Đáng tiếc là, trong các Members CadViet, số người biết về ObjectARX không nhiều. Một số người biết thì hình như có ý... giấu nghề?! Chính vì vậy, mảng này cho đến nay vẫn hoàn toàn bỏ trống.

Tại sao không tạo topic ObjectARX? Ban quản trị không thể áp đặt điều đó, tạo topic là quyền của mọi thành viên. Nếu topic phát triển, có nhiều người tham gia thì Ban quản trị sẽ xem xét tách nó thành một diễn đàn riêng, còn không thì nó vẫn cứ là một topic riêng lẻ, "ăn theo" một diễn đàn nào đó thôi.

Nếu bạn thật sự có hứng thú với ObjectARX và có chút ít kiến thức, kinh nghiệm về nó thì hãy tích cực post bài. Hy vọng sẽ có "cao nhân" xuất hiện, nhiều người khác thấy hay hay sẽ tập tành "ngâm cứu". Biết đâu rằng, sự khởi xướng của bạn sẽ mở ra một mảng mới đầy tiềm năng cho diễn đàn CadViet?
  • 1

#3 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết
Điểm đánh giá: 3804 (đỉnh cao)

Đã gửi 13 September 2009 - 10:14 AM

Một câu hỏi hay, nhưng không biết ai sẽ trả lời! ObjectARX là một trong 3 công cụ phát triển ứng dụng trên nền AutoCAD (Lisp, VBA, ObjectARX). Ưu thế của ObjectARX là được phát triển bằng ngôn ngữ lập trình C++, có thể tạo ra các ứng dụng mang tính độc lập cao, không "dựa dẫm" quá nhiều vào AutoCAD (như Lisp) hoặc các thư viện liên kết (như VBA).
Đáng tiếc là, trong các Members CadViet, số người biết về ObjectARX không nhiều. Một số người biết thì hình như có ý... giấu nghề?! Chính vì vậy, mảng này cho đến nay vẫn hoàn toàn bỏ trống.

Tại sao không tạo topic ObjectARX? Ban quản trị không thể áp đặt điều đó, tạo topic là quyền của mọi thành viên. Nếu topic phát triển, có nhiều người tham gia thì Ban quản trị sẽ xem xét tách nó thành một diễn đàn riêng, còn không thì nó vẫn cứ là một topic riêng lẻ, "ăn theo" một diễn đàn nào đó thôi.

Nếu bạn thật sự có hứng thú với ObjectARX và có chút ít kiến thức, kinh nghiệm về nó thì hãy tích cực post bài. Hy vọng sẽ có "cao nhân" xuất hiện, nhiều người khác thấy hay hay sẽ tập tành "ngâm cứu". Biết đâu rằng, sự khởi xướng của bạn sẽ mở ra một mảng mới đầy tiềm năng cho diễn đàn CadViet?

Tue_NV hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bác SSG. Mình thấy cái ObjectARX rất hay mà chưa có dịp nào nghiên cứu. Luôn mong có "cao nhân" xuất hiện để chỉ bảo thêm cho về cái này. Mong mọi người có ý kiến và cũng rất có thể đây là một mảng kiến thức mới mà rất nhiều chúng ta chưa biết tạo ra các ứng dụng hiệu quả cho AutoCAD. Xin mọi người có ý kiến thêm
Chân thành cảm ơn.
Thanks for shared
  • 0

#4 haisihai

haisihai

biết vẽ ellipse

• 52 Bài viết
Điểm đánh giá: 4 (bình thường)

Đã gửi 13 September 2009 - 04:33 PM

Theo như Tôi được biết thì trong các thành viên của Cadviet thì có anh Flex rất giỏi và tay nghề rất cao. Theo như tôi biết nhiều PM thiết kế về CĐ và CTN hoặc Diện sử dụng ObjectARX rất nhiều.
  • 0

#5 Tue_NV

Tue_NV

KS Võ Quang Tuệ

• Moderator
  • 4296 Bài viết
Điểm đánh giá: 3804 (đỉnh cao)

Đã gửi 14 September 2009 - 10:43 AM

Bạn có thể sử dụng các ngôn ngữ sau để lập trình hỗ trợ cho AutoCAD:

1- AutoLisp

2- VB.NET

3- C++

4- C#.NET

5- ObjectARX

Hiện tại AutoCAD đang được phát triển bằng C++ và hiện nay có rất nhiều công ty đang nghiên cứu phát triển các ứng dụng chạy trên nền của AutoCAD.

Rất cảm ơn hai bạn TuongTrang và bạn haisihai đã quan tâm.
Ngày hôm qua , Tue_NV tình cờ đọc được bài viết của bác ssg về chủ đề này. Mình thấy rất hay nhưng không biết tạo file ObjectARX như thế nào? Cách tạo lập, mở chúng và còn cách lập trình với ObjectARX. Thật sự là mình rất mong muốn dùng ObjectARX để tạo nên các ứng dụng hiệu quả hơn trong CAD, mở ra 1 tiềm năng sử dụng CAD. Mình thấy lệnh Cal của CAD được xây dựng trên ObjectARX, một lệnh rất hay của CAD nhưng mà mình không biết tạo như thế nào? Công cụ để lập trình nó?...

Thật sự mong các bạn có kinh nghiệm về mảng này chia sẻ một chút để mọi người có thể biết thêm một chút về nó.
Cảm ơn các bạn.
  • 0

#6 TRUNGNGAMY

TRUNGNGAMY

biết lệnh block

• 401 Bài viết
Điểm đánh giá: 91 (tàm tạm)

Đã gửi 15 September 2009 - 01:40 AM

Ngày hôm qua , Tue_NV tình cờ đọc được bài viết của bác ssg về chủ đề này. Mình thấy rất hay nhưng không biết tạo file ObjectARX như thế nào? Cách tạo lập, mở chúng và còn cách lập trình với ObjectARX. Thật sự là mình rất mong muốn dùng ObjectARX để tạo nên các ứng dụng hiệu quả hơn trong CAD, mở ra 1 tiềm năng sử dụng CAD. Mình thấy lệnh Cal của CAD được xây dựng trên ObjectARX, một lệnh rất hay của CAD nhưng mà mình không biết tạo như thế nào? Công cụ để lập trình nó?...

Thật sự mong các bạn có kinh nghiệm về mảng này chia sẻ một chút để mọi người có thể biết thêm một chút về nó.
Cảm ơn các bạn.

Trước hết, bạn phải có bộ ARX, VC++ (bản full) trên máy tương ứng với bản cad đang dùng
cad14->ARX14->VC++6.0
cad2000-2002->ARX2000 hoặc 2002->VC++6.0
cad2004-2006->ARX2004 hoặc 2006->VC++2002
cad2007-2008->ARX2007 hoặc 2008->VC++2005
cad2009-2010->ARX2009 hoặc 2010->VC++2008 (bản này mình chưa thử, chỉ đoán thế)
Cách thử nghiệm đơn giản nhất có lẽ là chạy một mẫu của ARX. Nếu bạn sd cad2007 hay 2008, hãy dùng bộ vc++2005 mở một Project mẫu (ví dụ : "modal.vcproj" trong thư mục "F:\ObjectARX 2007\samples\editor\mfcsamps\modal\"). Bấm F7 để biên dịch thành file "modal.arx". Sau đó vào cad2007 chạy thử, bạn sẽ biết. Muốn hiểu cú pháp của ARX nhất thiết bạn phải biết VC++, bằng cách học theo file mẫu bạn có thể lập trình thêm cho riêng mình, sau đó ở mức độ cao hơn bạn sẽ tự tạo một ứng dụng mới. Vì kiến thức có hạn nên mình kg đi sâu đc với ARX, nhưng thật sự nó rất mạnh. Nếu bạn muốn biết nó mạnh cỡ nào có thể so sánh chính bản thân ngôn ngữ VC++ với các ngôn ngữ khác trong lĩnh vực lập trình ứng dụng.
Mình cũng muốn được học hỏi như bạn thôi
  • 1

#7 dangbaoduy1982

dangbaoduy1982

biết zoom

• 17 Bài viết
Điểm đánh giá: 8 (bình thường)

Đã gửi 15 September 2009 - 09:38 AM

Theo mình được biết ứng dụng arx object được viết bằng ngôn ngữ C++, có sử dụng các lớp MFC Visual C++ nên phải nghiên cứu C, C++, Visual C++ trước khi nghiên cứu arx object. Một trong số ưu điểm khi lập trình ứng dụng arx object :
Lập trình hướng đối tượng, có thể tạo ra những đối tượng tùy biến kế thừa từ những đối tượng sẵn có của Autocad. Có thể thêm những thuộc tính và phương pháp cho đối tượng mới, đồng thời kế thừa những thuộc tính và phương pháp đối tượng cha. Cho phép ghi dữ liệu trực tiếp lên file dữ liệu autocad (.dwg).
Sử dụng con trỏ (pointer) trong C++, tạo khả năng viết chương trình linh hoạt hơn.

Các bạn nào rành về arx object hãy chỉ mọi người với. Có rất nhiều người quan tâm...
  • 0

#8 ssg

ssg

biết lệnh adcenter

• Vip
  • 1228 Bài viết
Điểm đánh giá: 1087 (rất tốt)

Đã gửi 17 September 2009 - 10:55 AM

Cảm ơn các bạn.

Đã từ lâu, ssg biết rằng ObjectARX rất hay nhưng vẫn chưa tiếp cận được. Có 2 lý do chính:
1- Không có nhiều thời gian dành cho nó
2- Món này khá "xương", không lơ tơ mơ được. Không quyết tâm sẽ rất dễ nản.
Có vẻ bạn cũng đang thật sự quan tâm đến mảng này. Ssg cũng thấy phấn chấn thêm đôi chút vì đã có đồng minh.
Nói là làm, bằng những việc cụ thể:

1- Bạn vào đây download các SDK (Software Developer Kit) của AutoDesk:
http://usa.autodesk....?...2&id=785550
Phải khai báo đầy đủ "nhân thân" nó mới cho down (khai... xạo cũng được nhưng phải đủ các mục bắt buộc)

2- Extract những cái down được, vào thư mục ArxLabs xem Object ARX Training của nó (dạng file *.chm), trong phần Introduction bạn sẽ biết cần phải có những gì để có thể bắt tay vào việc.
Ví dụ, một trích đoạn trong SDK 2007:
Hình đã gửi

Theo đó, việc bạn cần làm trước tiên là kiếm bộ cài Microsoft Visual C++ .NET 2005 nếu bạn định làm việc với AutoCAD 2007-2008 (y như bạn TRUNGNGAMY đã giới thiệu). Nếu bạn đã từng biết chút ít về C/C++ là một thuận lợi đáng kể, nếu chưa thì phải học từ bài nhập môn "Hello World" thôi!

Chúc bạn sẽ về được đến đích và share kinh nghiệm cho anh em học theo. Riêng ssg thì không dám tuyên bố điều gì, ít nhất là trong giai đoạn này. Hãy đợi đấy!!!
  • 1

#9 Nguyen Hoanh

Nguyen Hoanh

biết lệnh adcenter

• Moderator
  • 4105 Bài viết
Điểm đánh giá: 4495 (đỉnh cao)

Đã gửi 17 September 2009 - 01:11 PM

Thanks ssg nhiều nhé. Nhưng sao cứ phải nghiên cứu và lập trình với AutoCAD nhỉ??? Việt Nam mình không đủ sức làm 1 phần mềm tương tự AutoCAD sao?

Nhưng cũng đúng thôi. Việt Nam mình thông minh, cần cù, siêng năng nhưng để làm được phần mềm tương tự AutoCAD thì cần có sáng tạo. Thôi thì thời thế thế thời thời phải thế :s_big:

sao cứ phải nghiên cứu và lập trình với AutoCAD nhỉ? Việt Nam mình không đủ sức làm 1 phần mềm tương tự AutoCAD sao?

Câu hỏi này có vài điều phải đắn đo. Chưa cần quan tâm là VN mình đủ sức hay không làm 1 cái AutoCAD, cả thế giới tiên tiến cũng không ai quan tâm làm cái AutoCAD thứ 2 cả với lý do đơn giản: Sáng tạo ô tô không nhất thiết phải bắt đầu từ việc sáng tạo bánh xe. Việc nhái lại phần mềm AutoCAD mới là thiếu sáng tạo và lãng phí nguồn lực, việc vận dụng nó vào công việc cụ thể để hiệu quả thì đó mới là sáng tạo. Không phải cứ nhất thiết to lớn khổng lồ mới là sáng tạo, sáng tạo không phân biệt quy mô. Và một điều quan trọng hơn tất cả cho lý do phải lập trình với AutoCAD là vì đa số mọi người kỹ thuật đều dùng AutoCAD thành thạo. Vậy nên AutoLisp hay ObjectArx hay VBA for ACAD vẫn dai dẳng tồn tại và phát triển đồng hành với AutoCAD.

Theo quan điểm cá nhân tôi, Việt nam không làm được phần mềm tương tự AutoCAD là vì cả thế giới không làm được và VN là 1 trong số đông đó chứ không phải điều gì khác. Đừng so VN với Mỹ về CNTT vì như vậy là khập khiễng. Kể cả Châu Âu hay Nhật Bản tiến bộ hơn VN hàng chục năm về công nghệ còn không so được với Mỹ về CNTT. Việc chúng ta nên quan tâm là làm thế nào để người VN với tầm vóc nhỏ bé, trí thông minh ở mức độ trung bình của thế giới có thể vươn vai đứng dậy mà không phải đi vay nợ khắp nơi để xây dựng cơ sở hạ tầng, chứ không hão huyền đuổi theo các ông lớn về công nghệ một cách vô vọng.
  • 4